ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมทริบ เที่ยว อิ่มบุญ สุขใจ ไปกับปามาเนียครั้งที่2 @ บ้านพุเข็ม อ.แก่งกระจาน 14-15 กพ.  (อ่าน 101234 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
......มาคอนเฟิร์ม ไปด้วยครับ.....บินเดี่ยว หรืออาจะ+พี่กบ BBQ...... :L2901:

คนอื่นล่ะ...หายไปไหนหมด....
พี่เอ-U
พี่ก็อต
พี่นฤพนท์
พี่ต้น-สัตหีบ
พี่วุธ

:L2732:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Update รายชื่อพี่ๆที่เข้าร่วมทริบนะครับ 29/01/57 8.23 (ขอทำหน้าที่แทนพี่ตามครับ)

พี่ๆ ถ้ามีเด็ก อายุ 4 ขวบหรือน้อยกว่า กรุณาแจ้งด้วยครับ  :sd23: :sd23:

1. ตูมตาม         ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
2. พี่นะ             ผู้ใหญ่ 1 เด็ก 1
3. พี่กิตติ           ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
4. พี่โย             ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
5. พี่สุ              ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
6. พี่แม็ค          ผู้ใหญ่ 2
7. พี่น้องต้น       ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
8. พี่บอย           ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1 (ต่ำกว่า 4 ขวบ)
9. พี่จ่า             ผู้ใหญ่ 2
10. พี่ปรี           ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2
11. พี่ฑูต         ผู้ใหญ่ 1 อาจจะ + อีก 1
12.
13.
14.

สำหรับค่าใช้จ่ายยังไม่ต้องโอนนะครับ เดี๋ยวผมคำนวนให้อีกครั้งว่าพี่ๆแต่ละท่านจะต้องโอนเท่าไหร่นะครับ

:L4399: :L4399:
แก้ไขข้อความ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ตู่ >>Nikon

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
 ลงชื่อครับ ผู้ใหญ่ 2 ท่านครับ :L4398:

• Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ลงชื่อครับ ผู้ใหญ่ 2 ท่านครับ :L4398:

Update รายชื่อพี่ๆที่เข้าร่วมทริบนะครับ 29/01/57 9.55 (ขอทำหน้าที่แทนพี่ตามครับ)

พี่ๆ ถ้ามีเด็ก อายุ 4 ขวบหรือน้อยกว่า กรุณาแจ้งด้วยครับ  :sd23: :sd23:

1. ตูมตาม         ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
2. พี่นะ             ผู้ใหญ่ 1 เด็ก 1
3. พี่กิตติ           ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
4. พี่โย             ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
5. พี่สุ              ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
7. พี่น้องต้น       ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
8. พี่บอย           ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1 (ต่ำกว่า 4 ขวบ)
9. พี่จ่า             ผู้ใหญ่ 2
10. พี่ปรี           ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2
11. พี่ฑูต         ผู้ใหญ่ 1 อาจจะ + อีก 1
12. พี่ตู่ - Nikon ผู้ใหญ่ 2
13.
14.

สำหรับค่าใช้จ่ายยังไม่ต้องโอนนะครับ เดี๋ยวผมคำนวนให้อีกครั้งว่าพี่ๆแต่ละท่านจะต้องโอนเท่าไหร่นะครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
ขอลงชื่อด้วยอีกคนครับผม ไปเช้า บ่ายๆกลับครับ ฉายเดี่ยว  :sd42: :sd42:
กำลังรวบรวมสิ่งของเพื่อไปร่วมสบทบบริจาคครับผม หนังสือ ของเล่นหรืออาจมีเสื้อผ้าด้วยครับ  :L2753:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
ขอลงชื่อด้วยอีกคนครับผม ไปเช้า บ่ายๆกลับครับ ฉายเดี่ยว  :sd42: :sd42:
กำลังรวบรวมสิ่งของเพื่อไปร่วมสบทบบริจาคครับผม หนังสือ ของเล่นหรืออาจมีเสื้อผ้าด้วยครับ  :L2753:

Update รายชื่อพี่ๆที่เข้าร่วมทริบนะครับ 29/01/57 9.55 (ขอทำหน้าที่แทนพี่ตามครับ)

12. พี่ตู่ - Nikon ผู้ใหญ่ 2
13. พี่ธี            ผู้ใหญ่ 1 ไม่ค้าง
14.

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
ยังไม่ได้ไปดูเต็นท์เลยคับมีแหล่งแนะนำมั้ยคับผม  :L2761:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
เห็นว่ามีประโยชน์สำหรับผู้ที่เริ่มต้นการท่องเที่ยวแบบกางเต้นท์
เลือกเฉพาะที่จำเป็นจริงๆก่อน

สิ่งที่ต้องเตรียมเมื่อไปเที่ยวแบบกางเต้นท์

โดย : ทีมงาน LuckyVans   เมื่อวันที่ : พฤหัสบดี ที่ 29 เดือน ธันวาคม พ.ศ.2554   

สวัสดีครับ

ช่วงนี้หลายคน หาที่กางเต้นท์กันเยอะ วันนี้ทีมงานLuckyVans เลยขอโพสต์สิ่งที่ต้องเตรียมเมื่อไปเที่ยวแบบกางเต้นท์ว่าควรจัดเตรียมอะไรไปกันบ้าง เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับนักกางเต้นท์มือใหม่นะครับ เรามาดูกันเลยครับ

ชุดเต้นท์
1.เต้นท์ = เลือกกันตามขนาดที่เหมาะสมกับจำนวนคนครับ (สมอบกและเชือก มีเยอะยิ่งดี อย่างน้อย 2 ชุด / 1 เต้นท์)
2.ผ้าใบ อย่างน้อย 2 ผืน ขนาด 3X3 ม. = ขาดไม่ได้ครับหลายคนไม่มีก็เปียกหรือเต้นท์ชื้นทำให้อุณหภูมิในเต้นท์เย็นลงครับ 1ผืนไว้ปูรองเต้นท์อีก 1 ผืนไว้คลุมหลังคาเต้นท์ครับ
3.ไม้ = เพื่อทำเสาเต้นท์ เป็นที่ยึดผ้าใบมุงเป็นหลังคาต่ออกจากเต้นท์เ็ป็นที่นั่งเล่น กินข้าว ควรใช้เป็นไม้ยูคาริปตัส ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3-4 ซม. ยามไม่น้อยกว่า 1.8 เมตร ซัก 1-2 ต้น
4.ฆ้อน = เอาไว้ตอกเสาไม้ลงดิน

อุปกรณ์ยังชีพ
5.หม้อแปลงไฟ In Dc 12 V. Out Ac 220 V. = มีก็ดี...ไม่มีก็ได้
6.ไฟฉาย (ควรเป็นแบบแบตเตอร์รี่) + ตะเกียง(แบบถ่านAA)
7.เตาไฟ
8.ถ่านไฟ (ถ่านดำ)
9.เหล็กปิ้ง
10.เหล็กคีบถ่าน = มีก็ได้ไม่มีก็ได้
11.ยางในรถจักรยานยนต์ = เพื่อทำเป็นตัวต้นเพลิง
12.ไม้ขีดไฟ ไฟแช็ค = หัวใจสำคัญ
13.เสื้อกันหนาว = อย่างน้อย 2 ตัวต่อ 1 คน
14.ถุงมือ = อย่างน้อย 2 คู่ขึ้นไป
15.ถุงเท้า = อย่างน้อย 2 คู่ขึ้นไป
16.ผ้าพันคอ
17.หมอน = ตามจำนวนคน
18.ผ้าห่ม = อย่างน้อย 2 ผืน
19.ที่นอนฟองน้ำรองเต้นท์ = เลือกขนาดให้เหมาะสมกับขนาดเต้นท์
20.รองเท้าผ้าใบ = มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
21.แก้วน้ำ
22.น้ำดื่ม (ควรเป็นแบบขวดขนาด 5 ลิตร จะได้ไม่ต้องพกเยอะและมีหูหิ้วด้วย) = โดยสังเขป 2 คนจะใช้น้ำ 2.5 ลิตร/วัน/คืน/12 ชั่วโมง ก็คำนวนไปให้เหมาะสมตามจำนวนคนและจำนวนวันครับ
23.เครื่องดื่มต่างๆ = เครื่องดื่มชูกำลังซัก 2 แพ็ค ต่อการเดินทาง
24.กาแฟหรือเครื่องดื่ม ทรีอินวัน = จะได้สะดวกต่อการรับประทานและเพื่อคลายหนาวตอนกลางคืน
25.บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป (ถึงไม่ใช่อาหารในความคิดแต่ควรจะนำไปด้วย) ควรใช้แบบถ้วยกระดาษ นับตามจำนวนมื้อ จำนวนคน จำนวนวัน
26.อาหารแห้ง = ฮอทดอก เนื้อหมัก หมูแดดเดียว หรืออะไรก็แล้วแต่
27.กระติกน้ำแข็ง = เอาไว้แช่เครื่องดื่มเวลาเดินทางในรถ
28.หม้อ แบบมีด้ามจับ = ใบเล็กก็พอ
29.มีดทำอาหาร
30.พร้า = ใช้ฟันไม้เพื่อทำเสาเต้นท์หรืออย่างอื่นเพราะประโยชน์มันมากจริงๆ เช่น ขุดดิน เป็นต้น
31.เขียง = แล้วแต่ความเหมาะสม
32.ทัพพี = ใช้ตัก ใช้คน
33.จาน ชาม ช้อน+ส้อม
34.ถุงดำ = ใส่ขยะกลับ (รักษาธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อมให้อยู่กับเราไปอีกนานๆครับ)
34.ยารักษาโรค เช่น ยาแก้แพ้อากาศ / ยาลดน้ำมูก / ยาแก้ไข ปวดหัว / ยาประจำตัว / ยาแก้คัน / ยานวดคลายเส้น / อุปกรณ์ทำแผล (ข้อนี้ค่อนข้างสำคัญ...)

ทั้งหมดนี้ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเตรียมทุกข้อที่กล่าวมานะครับ เป็นเพียงการแบ่งปันและแชร์ประสบการณ์กันนะครับ หากท่านใดมีข้อแนะนำเพิ่มเติมก็สามารถโพสต์ลงหน้าเว็บบอร์ดของเราได้นะครับ

ขอให้ทุกท่านเที่ยวเมืองไทย สุขใจ ตลอดปีใหม่นี้ครับ

ทีมงานLuckyVans   
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
ไฟฉายแนะนำเป็นแบบคาดหัวอีกหนึ่งอย่าง ไม่ต้องถือมี2มือทำงานได้ ไม่ต้องราคาแพงมากครับเดี๋ยวนี้ของจีนราคาย่อมเยาเยอะ ประมาณ2-300บาทแบบใส่ถ่านAAA

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ยังไม่ได้ไปดูเต็นท์เลยคับมีแหล่งแนะนำมั้ยคับผม  :L2761:

แหล่งคงมีมากมายครับ แต่ผมและพี่ๆอีกหลายคนไปจบกันที่ Thailand Outdoor Shop ครับ ล่าสุดก็ไป  :L6415: ที่สาขาล่าสุดอยู่โซนถนนพระราม2 ชื่อ Munich Outdoor Shop ครับ ลองsearchดูนะครับ

ส่วนสาเหตุที่ไปจบกันที่ Thailand Outdoor ก็เพราะเต้นท์รุ่นนี้แท้ๆเลยครับ  :L6415: :L6415: :L6415:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=fTbWnrPBD2M" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=fTbWnrPBD2M</a>

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
เห็นว่ามีประโยชน์สำหรับผู้ที่เริ่มต้นการท่องเที่ยวแบบกางเต้นท์
เลือกเฉพาะที่จำเป็นจริงๆก่อน

สิ่งที่ต้องเตรียมเมื่อไปเที่ยวแบบกางเต้นท์

โดย : ทีมงาน LuckyVans   เมื่อวันที่ : พฤหัสบดี ที่ 29 เดือน ธันวาคม พ.ศ.2554   

สวัสดีครับ

ช่วงนี้หลายคน หาที่กางเต้นท์กันเยอะ วันนี้ทีมงานLuckyVans เลยขอโพสต์สิ่งที่ต้องเตรียมเมื่อไปเที่ยวแบบกางเต้นท์ว่าควรจัดเตรียมอะไรไปกันบ้าง เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับนักกางเต้นท์มือใหม่นะครับ เรามาดูกันเลยครับ

ชุดเต้นท์
1.เต้นท์ = เลือกกันตามขนาดที่เหมาะสมกับจำนวนคนครับ (สมอบกและเชือก มีเยอะยิ่งดี อย่างน้อย 2 ชุด / 1 เต้นท์)
2.ผ้าใบ อย่างน้อย 2 ผืน ขนาด 3X3 ม. = ขาดไม่ได้ครับหลายคนไม่มีก็เปียกหรือเต้นท์ชื้นทำให้อุณหภูมิในเต้นท์เย็นลงครับ 1ผืนไว้ปูรองเต้นท์อีก 1 ผืนไว้คลุมหลังคาเต้นท์ครับ
3.ไม้ = เพื่อทำเสาเต้นท์ เป็นที่ยึดผ้าใบมุงเป็นหลังคาต่ออกจากเต้นท์เ็ป็นที่นั่งเล่น กินข้าว ควรใช้เป็นไม้ยูคาริปตัส ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3-4 ซม. ยามไม่น้อยกว่า 1.8 เมตร ซัก 1-2 ต้น
4.ฆ้อน = เอาไว้ตอกเสาไม้ลงดิน

อุปกรณ์ยังชีพ
5.หม้อแปลงไฟ In Dc 12 V. Out Ac 220 V. = มีก็ดี...ไม่มีก็ได้
6.ไฟฉาย (ควรเป็นแบบแบตเตอร์รี่) + ตะเกียง(แบบถ่านAA)
7.เตาไฟ
8.ถ่านไฟ (ถ่านดำ)
9.เหล็กปิ้ง
10.เหล็กคีบถ่าน = มีก็ได้ไม่มีก็ได้
11.ยางในรถจักรยานยนต์ = เพื่อทำเป็นตัวต้นเพลิง
12.ไม้ขีดไฟ ไฟแช็ค = หัวใจสำคัญ
13.เสื้อกันหนาว = อย่างน้อย 2 ตัวต่อ 1 คน
14.ถุงมือ = อย่างน้อย 2 คู่ขึ้นไป
15.ถุงเท้า = อย่างน้อย 2 คู่ขึ้นไป
16.ผ้าพันคอ
17.หมอน = ตามจำนวนคน
18.ผ้าห่ม = อย่างน้อย 2 ผืน
19.ที่นอนฟองน้ำรองเต้นท์ = เลือกขนาดให้เหมาะสมกับขนาดเต้นท์
20.รองเท้าผ้าใบ = มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
21.แก้วน้ำ
22.น้ำดื่ม (ควรเป็นแบบขวดขนาด 5 ลิตร จะได้ไม่ต้องพกเยอะและมีหูหิ้วด้วย) = โดยสังเขป 2 คนจะใช้น้ำ 2.5 ลิตร/วัน/คืน/12 ชั่วโมง ก็คำนวนไปให้เหมาะสมตามจำนวนคนและจำนวนวันครับ
23.เครื่องดื่มต่างๆ = เครื่องดื่มชูกำลังซัก 2 แพ็ค ต่อการเดินทาง
24.กาแฟหรือเครื่องดื่ม ทรีอินวัน = จะได้สะดวกต่อการรับประทานและเพื่อคลายหนาวตอนกลางคืน
25.บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป (ถึงไม่ใช่อาหารในความคิดแต่ควรจะนำไปด้วย) ควรใช้แบบถ้วยกระดาษ นับตามจำนวนมื้อ จำนวนคน จำนวนวัน
26.อาหารแห้ง = ฮอทดอก เนื้อหมัก หมูแดดเดียว หรืออะไรก็แล้วแต่
27.กระติกน้ำแข็ง = เอาไว้แช่เครื่องดื่มเวลาเดินทางในรถ
28.หม้อ แบบมีด้ามจับ = ใบเล็กก็พอ
29.มีดทำอาหาร
30.พร้า = ใช้ฟันไม้เพื่อทำเสาเต้นท์หรืออย่างอื่นเพราะประโยชน์มันมากจริงๆ เช่น ขุดดิน เป็นต้น
31.เขียง = แล้วแต่ความเหมาะสม
32.ทัพพี = ใช้ตัก ใช้คน
33.จาน ชาม ช้อน+ส้อม
34.ถุงดำ = ใส่ขยะกลับ (รักษาธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อมให้อยู่กับเราไปอีกนานๆครับ)
34.ยารักษาโรค เช่น ยาแก้แพ้อากาศ / ยาลดน้ำมูก / ยาแก้ไข ปวดหัว / ยาประจำตัว / ยาแก้คัน / ยานวดคลายเส้น / อุปกรณ์ทำแผล (ข้อนี้ค่อนข้างสำคัญ...)

ทั้งหมดนี้ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเตรียมทุกข้อที่กล่าวมานะครับ เป็นเพียงการแบ่งปันและแชร์ประสบการณ์กันนะครับ หากท่านใดมีข้อแนะนำเพิ่มเติมก็สามารถโพสต์ลงหน้าเว็บบอร์ดของเราได้นะครับ

ขอให้ทุกท่านเที่ยวเมืองไทย สุขใจ ตลอดปีใหม่นี้ครับ

ทีมงานLuckyVans
  :L4365: ได้ความรู้อีกแล้วขออนุญาติ Copy นะครับพี่จ่า  :sd23:  :L2734:  :L2758:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ เอก-ยองฮิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
แต่..ผมขำพี่สุว่ะ  :sd42:
หัวเราะได้อร่อย สะใจมากครับ พี่สุ  :L4396:  :L4396:  :L4396:
รัฐภูมิ อุตตมากร
 7/12   ถนน ทางไผ่4   ตำบล เชิงเนิน
อำเภอ เมือง จ.ระยอง 21000
TEL.0819859099

• Pa Mania
  • *
หัวเราะได้อร่อย สะใจมากครับ พี่สุ  :L4396:  :L4396:  :L4396:

ขอบคุณครับ พี่เอก

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:  งานนี้ไปกันเพียบเลยคับพี่.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เดี๋ยวมา update รายชื่อให้นะครับพี่ๆ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
พี่ตามครับ สอบถามหน่อยสมมุติว่าผมไปร่วมกิจกรรมกับพี่ๆแต่กลับออกมาช่วงค่ำเนื่องจากไม่สะดวกในเรื่องของเจ้าตัวเล็กรบกวนพี่ตามคิดค่าใช้จ่ายให้ด้วยครับ  :sd23:  :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
อยากไปร่วมกิจกรรมด้วย แต่ยังไม่รับปากนะครับ คุณแฟนทำงานทั้งศุกร์เสาร์ ถ้าไปคงฉายเดี่ยวล่ะงานนี้  :L4384: