ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมทริบ เที่ยว อิ่มบุญ สุขใจ ไปกับปามาเนียครั้งที่2 @ บ้านพุเข็ม อ.แก่งกระจาน 14-15 กพ.  (อ่าน 101578 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 79
Re: บ้านพุเข็ม อ.แก่งกระจาน 14-15 กพ.
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 15:32:49 »
พี่ปรีตอนกลับอยู่บนรถเห็นพี่เตะตะกร้ออยู่ ผมอยู่บนรถไมได้ไปลานะพี่ แล้วนึกอิจฉาพี่ๆที่ค้างคืนต่อ เมื่อคืนพระจันทร์เต็มดวง สงสัยนอนดูพระจันทร์เพลินกันไป แต่ไม่รู้ได้ดูป่าวตอนผมกลับก่อนเมื่อตอนบ่ายเห็นฟ้าครึ้มๆเหมือนฝนจะตก

พี่พรเทพ ไม่ได้ล่ำลากันไม่เป็นไรครับ ได้ร่วมทริปกันก็  :L2900: แล้วครับ
รอชมภาพที่เหลือครับ สนุกสนานกันสไตย์ปามาเนีย

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
กลับถึงบ้านโดยปลอยภัย 
แยกพี่ตามกับพี่ฑูต ที่บ้านลุงแหลม โฮมสเตย์
แยกกับพี่นะ พี่กิต ที่หน้าเขื่อนแก่งกระจาน  เข้ากทม.กับพี่จ่า 2คัน
แยกกับพี่จ่าที่ ก่อนขึ้นทางด่วนกาญจนา 
เดียวภาพชุดใหญ่ ตามมาครับ  ;D ;D ;D

ถึงแล้ว 15:30 น.
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
 :L2900:  :L2904:  :L2906:  :L2888: มีกิจกรรมดีๆ แบบต่อเนื่อง ให้สมาชิกได้สัมผัส ความสุขใจ อิ่มบุญครับ  :L2734:

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
:L4399: ต้องขออภัยพี่ๆหลายท่านคับ เมื่อวันศุกร์กลับก่อนไม่ทันได้ล่ำลา เด็กๆทุกคนน่ารักนิสัยดีคับยกเว้นมอมแมมนิดหน่อยเพราะรร.มีแต่ฝุ่นเหมือนทางเข้าที่เป็นลูกลังคับ แม้แต่สนามฟุตบอลถ้าวิ่งเล่นกันก้อคงฝุ่นตลบไม่เหมือนในเมืองสนามหญ้าเขียวขจี ช่วงแจกของมีโอกาสได้ไปช่วยเด็กกลุ่มหนึ่งประกอบของเล่นเลยได้พูดคุยกันคับมีบทสนทนาหนึ่งอยากเล่าให้ฟังคับ
     ต้น      : เรียนอยู่ป.อะไรแล้วคับลูก
     เด็กน้อย : ป.4คับ
     ต้น.     : เด๋วจบป.6จะไปเรียนต่อที่ไหนคับ (ที่นี่มีแค่ป.6ใกล้เคียงก้อไม่เห็นมีรร.อื่น)
     เด็กน้อย : ไม่เรียนแล้วคับ
     ต้น.     : อ้าวทำไมล่ะคับ (ด้วยความสงสัยเพราะรัฐบังคับให้จบม.6นี่นา)
     เด็กน้อย : จะไปช่วยพ่อทำงานที่กรุงเทพฯคับ
     ต้น      : แล้วพ่อทำอะไรอยู่ที่กรุงเทพฯคับ (มันมีอะไรดีกว่าเรียนต่อน้าา? วุฒิแค่ป.6จะทำอะไรได้เนี่ย)
     เด็กน้อย : พ่อผมทำตึกอยู่ที่กรุงเทพฯคับ
     ต้น.     : .......(หมดคำถามเลยคับ ไม่รู้จะแนะนำอะไรต่อเลย :( )
เด็กบางคนไม่มีโอกาสที่จะเลือกเหมือนอนาคตถูกกำหนดไว้แล้ว แต่ก้อดีใจที่ได้ไปmeeting.ครั้งนี้คับ อย่างน้อยก้อทำให้เด็กน้อยมีช่วงเวลาที่มีความสุข มีสิทธิได้เลือกของเล่นที่ตัวเองอยากได้ ขอบคุณโครงการดีๆของทีมงานPa-Maniaทุกคนคับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
รอชมภาพบรรยากาศแสนสุขครับ :L2888:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
:L4399: ต้องขออภัยพี่ๆหลายท่านคับ เมื่อวันศุกร์กลับก่อนไม่ทันได้ล่ำลา เด็กๆทุกคนน่ารักนิสัยดีคับยกเว้นมอมแมมนิดหน่อยเพราะรร.มีแต่ฝุ่นเหมือนทางเข้าที่เป็นลูกลังคับ แม้แต่สนามฟุตบอลถ้าวิ่งเล่นกันก้อคงฝุ่นตลบไม่เหมือนในเมืองสนามหญ้าเขียวขจี ช่วงแจกของมีโอกาสได้ไปช่วยเด็กกลุ่มหนึ่งประกอบของเล่นเลยได้พูดคุยกันคับมีบทสนทนาหนึ่งอยากเล่าให้ฟังคับ
     ต้น      : เรียนอยู่ป.อะไรแล้วคับลูก
     เด็กน้อย : ป.4คับ
     ต้น.     : เด๋วจบป.6จะไปเรียนต่อที่ไหนคับ (ที่นี่มีแค่ป.6ใกล้เคียงก้อไม่เห็นมีรร.อื่น)
     เด็กน้อย : ไม่เรียนแล้วคับ
     ต้น.     : อ้าวทำไมล่ะคับ (ด้วยความสงสัยเพราะรัฐบังคับให้จบม.6นี่นา)
     เด็กน้อย : จะไปช่วยพ่อทำงานที่กรุงเทพฯคับ
     ต้น      : แล้วพ่อทำอะไรอยู่ที่กรุงเทพฯคับ (มันมีอะไรดีกว่าเรียนต่อน้าา? วุฒิแค่ป.6จะทำอะไรได้เนี่ย)
     เด็กน้อย : พ่อผมทำตึกอยู่ที่กรุงเทพฯคับ
     ต้น.     : .......(หมดคำถามเลยคับ ไม่รู้จะแนะนำอะไรต่อเลย :( )
เด็กบางคนไม่มีโอกาสที่จะเลือกเหมือนอนาคตถูกกำหนดไว้แล้ว แต่ก้อดีใจที่ได้ไปmeeting.ครั้งนี้คับ อย่างน้อยก้อทำให้เด็กน้อยมีช่วงเวลาที่มีความสุข มีสิทธิได้เลือกของเล่นที่ตัวเองอยากได้ ขอบคุณโครงการดีๆของทีมงานPa-Maniaทุกคนคับ  :sd23:

ใช่ครับพี่ต้น คนที่มีโอกาสได้เรียนกลับเกเรไม่สนใจ ส่วนคนที่ด้อยโอกาสก็พยายามเสาะแสวงหาโอกาสอันน้อยนิด

• Pa Mania
  • *
เริ่มจากการเดินทางของสมาชิกปามาเนีย ด้วยความรู้สึกที่แตกต่าง 2 รูปนี้ครับ..นึกถึงคนที่ล้าง ขัด เคลือบ รถมาใหม่ๆจัง แต่ละคันที่งามๆวาวๆทั้งนั้น  :L2905: :L2905: :L2905:

• Pa Mania
  • *
ไปถึงก็รวบรวม คัดแยกประเภทของที่นำไปมอบให้กับทางโรงเรียน สังเกตเห็นได้ว่า ของที่นำไปมอบในครั้งนี้  เยอะแยะมากมายจริงๆ :L2900:

• Pa Mania
  • *
 ที่ลงชื่อไว้ประมาณ 10-12 คัน แต่ไปจริงๆ ตามรูปเลยครับ  :L2888:

• Pa Mania
  • *
ถ่ายรูปเป็นที่ระลึกซะหน่อย

ข้างหลังภาพ

เรื่องจัดการเด็กๆต้องคนนี้  เอาอยู่

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ๆ ปามาเนีย

ตบท้ายด้วยไอศครีม

รับลองความอร่อยด้วยคนนี้เลย  ลีลาการตัก มืออาชีพอาย

กำลังสนใจของเล่นใหม่

เล่นอันไหนก่อนดีน๊า

• Pa Mania
  • *
คนนี้ไม่ได้มารับของแจกนะคร๊าบ เห็นน่ารัก เลยแอบเอามาลง ลูกสาวใครครับยกมือขึ้น

รอยยิ้ม และ แววตาที่มีความสุข ของเด็กๆ

• Pa Mania
  • *
หลังจากมอบสิ่งของเสร็จแล้วก็เข้าที่พักกันเลยประมาณ บ่ายสองกว่าๆ
ซึ่งอยู่ห่างจากโรงเรียน ประมาณ 50 เมตร ไกล้ๆกัน

• Pa Mania
  • *
แล้วก็ลงเรือเพื่อไปชมวิวในเขื่อน และต้นแม่น้ำเพชรบุรี

• Pa Mania
  • *
ในรูปที่เห็นก็คือบ้านของน้องๆนักเรียน ที่ไปต้องนั่งเรื่อไปเรียนที่บ้านพุเข็ม  ระยะเวลาเดินทางไปเรียน ไม่ต้องปวดหัวกับรถติดเหมือนในเมืองใหญ่ๆ แต่ความลำบากก็มีมากว่า
น้ำปะปาไม่ต้องพูดถึงปั้มใช้ในแม่น้ำเลย ไฟฟ้าบางบ้านก็มีแพงโซล่าเซล บางบ้านก็มีแบตเตอรี่

การเดินทางไปเรียน ต้องนั่งเรือลำนี้ คอยแวะส่งตามบ้านต่างๆ กว่าจะส่งหมดทุกคน น่าจะใช้เวลามากกว่า1 ชั่วโมง

• Pa Mania
  • *
ไปถึงต้นแม่น้ำเรือไปต่อไม่ได้แล้ว ก็ลงเล่นน้ำคายร้อนกัน  (admin จัดก่อนเลย) :sd42: :sd42: :sd42:

ธรรมชาติยังสวยงาม

• Pa Mania
  • *

เล่นน้ำเสร็จ ขากลับแวะไหว้พระที่เกาะกลางเขื่อนแก่งกระจาน มาได้ทางเดียว  ทางเรื่อ

• Pa Mania
  • *
คนเนี้ย หัวใจคงจะมีแต่  DIY เลนส์L ตัวนี้ส่องไปถึงไหนครับพี่นะ  :L2905: :L2905: :L2905:

• Pa Mania
  • *
บรรยากาศ ฝากพี่ๆที่ไม่ได้ค้างคืนครับ  มุมมองจากเขื่อน :L2888: :L2900:

ถึงฝั่งเรียบร้อย

• Pa Mania
  • *
บรายากาศยามเย็น ต่อเนื่องค่ำคืนดูกันยาวๆครับ