ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งสวิทซ์คุมเครื่องเสียง (ผลงานจากพี่อ็อด)  (อ่าน 46202 ครั้ง)

ออฟไลน์ รัฐพล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 16
ตอนผมทำไม่ได้ถ่ายรูปไว้เพราะรีบมาก แต่ถ้าดูสองภาพเทียบกันเอาตำแหน่งใต้พวงมาลัยกับสวิทซ์กุญแจอ้างอิง จะเห็นว่าโครง paddle shift จะครอบจุดต่อขั้วไฟต่างๆไว้เกือบทั้งหมด มีเพียงช่องเล็กๆที่พอจะสอดไขควงไปปลดแจ็คออกได้เท่านั้น ขนาดถ้านิ้วมือโตหน่อยล้วงไปดึงแจ็คที่ปลดแล้วนิ้วยังเกือบติดเลยครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
รอแป๊ปโปรเจ็คนี...อีกอันที่อยากได้อยากมี 555 ความโลภโกรธหลงกิเลสในตัวเรานี่มันเยอะจริงๆ  :L6419:  :L6415:
  รถพี่อาท 4WD ปกติก็ติดตั้งจากโรงงานแล้วนี่ครับ หรือจะติดเพิ่มฝั่งผู้โดยสารหน้า เข้าท่า ให้ผบ.พี่อาทช่วย เชนเกียร์
 :L2754: เข้าท่าเดี่ยวนำเรื่องเสนอพี่อ็อดงานท้าทายพี่อ็อดแกชอบ. แต่อย่าลืมให้เครดิตแกนะครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
  รถพี่อาท 4WD ปกติก็ติดตั้งจากโรงงานแล้วนี่ครับ หรือจะติดเพิ่มฝั่งผู้โดยสารหน้า เข้าท่า ให้ผบ.พี่อาทช่วย เชนเกียร์
 :L2754: เข้าท่าเดี่ยวนำเรื่องเสนอพี่อ็อดงานท้าทายพี่อ็อดแกชอบ. แต่อย่าลืมให้เครดิตแกนะครับ

ของผมปี 2011 อ่ะพี่ต๋อง ยังไม่มีมาให้เศร้าใจ  :L4386: สวิชท์ควบคุมเครื่องเสียงอ่ะจร้า...า
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ของผมปี 2011 อ่ะพี่ต๋อง ยังไม่มีมาให้เศร้าใจ  :L4386: สวิชท์ควบคุมเครื่องเสียงอ่ะจร้า...า
อ้าว อายุคราวเดียวกัน ปรึกษาพี่แม็คเลย ครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
อ้าว อายุคราวเดียวกัน ปรึกษาพี่แม็คเลย ครับ
ได้แหล่งข้อมูลชัดเจนยิ่งขึ้น...ขอบคุณพี่ต๋อง พี่แม็คได้ยินแล้วก็ต้องรบกวนกันต่อไปเร็วๆนี้นะครับ  :sd23:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ได้แหล่งข้อมูลชัดเจนยิ่งขึ้น...ขอบคุณพี่ต๋อง พี่แม็คได้ยินแล้วก็ต้องรบกวนกันต่อไปเร็วๆนี้นะครับ  :sd23:
เบิกของมารอไว้ก่อนเลยครับพี่อาท  :L4396:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
Re: ติดตั้งสวิทซ์คุมเครื่องเสียง (ผลงานจากพี่อ็อด)
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2021, 10:47:34 »
งาน DIY นี้ เป็นการติดตั้งที่ พี่อ็อด Pentium4 เคยทำไว้นะครับ ผมก็รอว่าพี่อ็อด จะเอามาลงใหม่แต่ก็ยังไม่ได้ลง ผมจึงขออนุญาตนำรูปของพี่อ็อดมาลงให้ดูน่ะครับ รูปบางขั้นตอนอาจจะไม่ครบนะครับ แต่ก็ลงให้หมดตามที่ขุดมาได้  ;D    รถรุ่นปี 13 ผมไม่แน่ใจอาจจะมีสวิทซ์คุมเครื่องเสียงมาให้แล้วหรือเปล่า  แต่รุ่นปี 12 ลงไปไม่น่าจะมี 
  เริ่มเลยล่ะกัน
  1.เบิกสวิทซ์ควบุคุมเครื่องเสียง P/N : 8701A087  ราคาประมาณ 1,650 บาท
  2.ซื้อกล่องคอนโทรลเครื่องเสียง (บอกรุ่นรถแก่ผู้ขาย)
     - กล่องยี่ห้อ SKOTT (เป็นที่นิยม เมคอินไทยแลนด์) ราคาประมาณ 2,200 บาท
     - กล่องยี่ห้อ iPOWER (หาซื้อได้ที่คลองถมเซ็นเตอร์ ) ราคาประมาณ 1,200-1,300 บาท

หน้าตากล่องของ SKOTT

กล่อง iPOWER

การต่อสายจะเป็นไปตามรูปข้างล่างนะครับ

เริ่มจากขั้นตอนแกะง่ายๆ ก่อนเลย ถอดฝาครอบเดิมออกแล้วใส่สวิทซ์ต่อเข้ากับ Socket สีแดง

เพื่อง่ายต่อการร้อยสาย ถอดแผงข้างล่างนี้ออกด้วย

หลังจากนั้นถอดสกรูยึด เพื่อดึงฝาครอบพวงมาลัยบนล่างออก จะเห็นปลั๊ก Socket สีดำ

ปลดปลั๊กออกมาจะเห็นช่องว่างอยู่ 2 ช่อง (หา pin จากอุปกรณ์คอมที่ไม่ใช้แล้วมาเสียบได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น pin ของแท้จากศูนย์ ใช้ได้เหมือนกันครับ )  นำสายสีแดง กับน้ำเงิน จากกล่องยี่ห้อ SKOTT  มาเข้าที่สองช่องนี่ ต่อสลับกันได้  (กล่องยี่ห้ออื่นดูตามคู่มือสีสายไฟครับ)

หลังจากนั้นถอดฟร้อนออกมานะครับ จะมีแผ่นเหล็กมาให้สำหรับถอดพร้อมกับคู๋มือวิทยุตอนรับรถนะครับ  นำแจ๊คจากกล่องมาเสียบเข้าตรงนี้นะครับ ตามรูป
 !

ส่วนชุดสายไฟหลังฟร้อน Alpine

นำสายสีส้มจากกล่องมาจั๊ม เข้าสายสีแดง +12 V Acc  และสายสีดำจากกล่องจั๊มเข้า Ground

เสร็จแล้วหาที่เก็บกล่องตามเหมาะสมนะครับ แล้วลองบิดกุญแจมาที่ ACC เปิดวิทยุลองดูถ้าใช้ได้ก็ใส่ฟร้อนกลับเข้าที่ครับ

หมดแล้วครับ ใครทำแล้วมีรูปประกอบเพิ่มเติมมาลงเพิ่มได้เลยนะครับ  :L2760:

ถ้ากรณีเปลี่ยนเป็นจอแอนดรอยด์ สายคอนโทรลพวงมาลัย ต่อสายสีอะไรครับ