ผู้เขียน หัวข้อ: คราบน้ำมันจากอินเตอร์คูลเลอร์  (อ่าน 17559 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
คราบน้ำมันจากอินเตอร์คูลเลอร์
« เมื่อ: 2 มกราคม 2014, 21:12:55 »
สวัสดีปีใหม่ 2557 พี่ ๆ สมาชิกทุกท่านครับ  :sd23:
 เปิดมาผมก็มีเรื่องมารบกวนเลย  :L4396:

หลังจากผมไปตะลอนทัวร์ช่วงวันหยุดปีใหม่ซะ 2 ทริป กลับมาลองส่อง ๆ ใต้ฝากระโปรงรถตัวเอง
ก็พบคราบผิดสังเกตริมอินเตอร์ฯ หน้ารถฝั่งซ้ายล่างตามรูป

ตามภาพก่อนถ่ายผมได้ทำความสะอาดโดยการเช็ดไปบางส่วนแล้ว จริง ๆ เยอะกว่านี้   :L2739:

อันนี้ถอดกระจังหน้าถ่าย จะเห็นว่ามีคราบตรงท่อเข้าอินเตอร์ฯ เหมือนกัน

จากภาพเลยมาขอความรู้จากพี่ ๆ ว่า คราบที่เห็นมันเป็นอาการอินเตอร์ ฯ ผมรั่วรึปล่าว
พอดีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ผมเกือบเป็นศูนย์  :sd06: ได้แต่เติมความรู้จากพี่ ๆ ในปามาเนีย

การแก้ไขปัญหาเบื้องต้น ควรทำอย่างไรครับ  แล้วอาการนี้มีผลเสียต่อการใช้งานมากน้อยขนาดไหน
พอดีช่วงนี้ ยังพอมีเวลาว่างจากการลาพักยาวปีใหม่ จะได้จัดการให้แล้วเสร็จ ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแชร์ข้อมูลล่วงหน้าครับ   :sd23:

ปูลิง :  ก่อนหน้านี้รถผมเข้าอู่ซ่อม การการประสบอุบัติเหตุ เปลี่ยนอินเตอร์ฯ ลูกใหม่มา (เป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 มกราคม 2014, 21:28:57 โดย พี่อิฐ Donmueang »

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
Re: คราบน้ำมันจากอินเตอร์คูลเลอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 มกราคม 2014, 21:32:23 »
เรื่องเครื่องยนต์ความรู้เทียบได้กับศูนย์ (ค่า 0 นะครับ ไม่ใช่ศูนย์ซ่อม)

รอผู้รู้มาอธิบาย ด้วยครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: คราบน้ำมันจากอินเตอร์คูลเลอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 มกราคม 2014, 21:51:28 »
อาการแบบนี้น่าจะอากาศรั่ว ถอดมาล้างทำความสะอาดใหม่ ประกอบกลับแล้วทากาวทรีบอร์นหรือเปอร์มาเท็กซ์ที่รอยต่อทุกจุด

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 มกราคม 2014, 22:19:59 »
พี่อิฐ ผมว่ามันผิดปกติอยู่นะ อาการเหมือนกับพวก isuzu ที่น้ำมันเครื่องไปค้างที่ inter เลยครับ
ของ isuzu เกิดจากการดูดไอน้ำมันที่มากเกินไป ครับ ตัวdiapharm ของ cover cylinder head ทำงานผิดปกติ
ลองให้ศูนย์ดูด้วยก็ดีนะ
 อ้อแล้วน้ำมันเครื่องพร่องลงจากเดิมหรือเปล่าครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 มกราคม 2014, 22:46:18 »
http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=1&id=88048&c=1&key=

หรือ inter พี่อิฐรั่วอ่ะป่าว

ออฟไลน์ น้องนัท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 มกราคม 2014, 23:31:09 »
ดูๆๆแล้ว  เหมือนจะรั่วคับพี่อิฐ   เข้า 0 เลยๆๆๆ   :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 มกราคม 2014, 23:55:30 »
ขอบคุณครับพี่มัติ พี่อ้วน พี่ไซ พี่น้องนัท สำหรับข้อมูล  :sd23:

เบื้องต้นรถผมหมดระยะประกันศูนย์แล้ว เลยไม่ค่อยอยากที่จะเข้าศูนย์เท่าไหร่
เนื่องจากกลัวช่างที่ศูนย์ ฟันค่าแรง  แถมวิเคราะห์ แบบขอไปที  :L2754:

จะลองแก้ไขเบื้องต้นตามพี่อ้วน ว่าดูก่อน พี่ ๆ มีอู่พอจะแนะนำมั๊ยครับ
รึหากผมไม่รู้จริง ๆ ก็คงต้องพึ่งศูนย์   :L2754:

ปูลิง : สังเกตเบื้องต้นน้ำมันเครื่องไม่พร่องนะครับพี่ไซ รถก็กดยัดคันเร่ง กำลังอัดปกติ ดูจากวัดบูสต์ครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 07:07:53 »
อาการแบบนี้น่าจะอากาศรั่ว ถอดมาล้างทำความสะอาดใหม่ ประกอบกลับแล้วทากาวทรีบอร์นหรือเปอร์มาเท็กซ์ที่รอยต่อทุกจุด

เห็นตามพี่อ้วนครับ น่าจะประเก็นรั่วเพราะออกตามรอบต่อ   ถอดมาล้างทำความสะอาดใหม่ ประกอบกลับแล้วทากาวทรีบอร์นหรือเปอร์มาเท็กซ์ที่รอยต่อ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 08:16:29 »
พี่อิฐ แก้ไขแล้วได้ผลประการใดแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

:sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 08:55:14 »
ขอบคุณครับพี่มัติ พี่อ้วน พี่ไซ พี่น้องนัท สำหรับข้อมูล  :sd23:

เบื้องต้นรถผมหมดระยะประกันศูนย์แล้ว เลยไม่ค่อยอยากที่จะเข้าศูนย์เท่าไหร่
เนื่องจากกลัวช่างที่ศูนย์ ฟันค่าแรง  แถมวิเคราะห์ แบบขอไปที  :L2754:

จะลองแก้ไขเบื้องต้นตามพี่อ้วน ว่าดูก่อน พี่ ๆ มีอู่พอจะแนะนำมั๊ยครับ
รึหากผมไม่รู้จริง ๆ ก็คงต้องพึ่งศูนย์   :L2754:

ปูลิง : สังเกตเบื้องต้นน้ำมันเครื่องไม่พร่องนะครับพี่ไซ รถก็กดยัดคันเร่ง กำลังอัดปกติ ดูจากวัดบูสต์ครับ
อยู่ว่างๆก็ลงมือทำเองเลยง่ายๆ ไม่ยากครับ พวกกาวก็ซื้อที่ร้านอะไหล่มอไซร์ก็ได้ ลองดู  :L2756:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 09:27:02 »
กำลังจัดการอยู่เลยครับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งอีกทีครับ ขอบคุณพี่ๆ อีกครั้ง  :L4399:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 10:04:18 »
กำลังจัดการอยู่เลยครับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งอีกทีครับ ขอบคุณพี่ๆ อีกครั้ง  :L4399:
คล้ายๆกับการอาการของรถพี่เอิร์ท ตอนที่ไปล้างหัวฉีด ลองถามพี่เอิร์ทดู ครับ

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 18:31:52 »
รอฟังข้อมูลหลังแก้ไขครับ....

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 18:48:44 »
ติดตามด้วยคนครับ :L2732:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 19:57:14 »

เห็นตามพี่อ้วนครับ น่าจะประเก็นรั่วเพราะออกตามรอบต่อ   ถอดมาล้างทำความสะอาดใหม่ ประกอบกลับแล้วทากาวทรีบอร์นหรือเปอร์มาเท็กซ์ที่รอยต่อ

วันนี้ผมได้แก้ไข อาการดังกล่าว จากคำแนะนำของพี่อ้วนและ พี่นะ ... เรียบร้อยแล้วครับ   :L4399:
จากสภาพท่อฝั่งเข้าอินเตอร์ฯ ที่ถอดออกมาสังเกต น่าจะเกิดจากช่างจากอู่ ที่ผมเอาเข้าอู่เพื่อซ่อมตอนรถประสบอุบัติเหตุก่อนหน้า
ทากาวประเก็นรอบท่อเข้าอินเตอร์ ฯ ไม่ทั่ว หรือน้อยเกินไป เลยเกิดช่อง รู ทำให้ไอน้ำมันซึมออกมา จนสังเกตได้ (เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้   :L4387: )

หวังว่าอาการจะหายนะครับ ....... เดี๋ยวใช้งานไปสักพักจะมาแจ้งความคืบหน้าอีกที ว่าจะมีร่องรอยการซึมอีกหรือไม่  :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 19:58:25 »
คล้ายๆกับการอาการของรถพี่เอิร์ท ตอนที่ไปล้างหัวฉีด ลองถามพี่เอิร์ทดู ครับ

ขอบคุณครับพี่ต๋อง
ช่วงนี้ พี่เอิร์ท ออกทัวร์อยู่ เดี๋ยวต้องขอข้อมูล แล้วอาจเลยไปถึงเรื่องล้างหัวฉีดด้วย  :L2754:

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 20:07:58 »
ปลอดภัยสบายใจดัยครับพี่อิฐ....หายๆๆ  :L2904:
Pajero sport .... by titanium.

ออฟไลน์ น้องนัท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 20:30:18 »
ล้างแล้วเปงไง  มาเล่าด้วยน่ะคับพี่อิฐ    :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 21:03:10 »
ขอบคุณครับพี่ต๋อง
ช่วงนี้ พี่เอิร์ท ออกทัวร์อยู่ เดี๋ยวต้องขอข้อมูล แล้วอาจเลยไปถึงเรื่องล้างหัวฉีดด้วย  :L2754:

หรือว่ารถอยากได้หัวฉีดใหม่อ่ะป่าว  :L2739:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 4 มกราคม 2014, 09:12:32 »
หรือว่ารถอยากได้หัวฉีดใหม่อ่ะป่าว  :L2739:
ปุจฉา ครับพี่ไซ เขาเรียกว่า "พลิกวิกฤต ให้เป็นโอกาส" :L2739:                                                                                               :L2901: