ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มจากstepไหนดีครับพี่ๆ  (อ่าน 4290 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
ควรเริ่มจากstepไหนดีครับพี่ๆ
« เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:55:25 »
ท่อ HKS / กล่องดันราง / กล่องคันเร่งไฟฟ้า / SMG +++ ควรเริ่มจากstepไหนดีครับพี่ๆ :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
Re: ควรเริ่มจากstepไหนดีครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 12:01:50 »
ถ้าเป็นผม ก็ ต้องแล้วแต่ความพร้อม ครับ

ในช่วงที่ผมเข้ามา ก็ มี มีตติ้ง ปิ่นโต คันเร่ง พอดี

แต่ในรอบนั้น ผมก็ชั่งใจ หาข้อมูล

แต่ก็ไม่พลาดที่จะขอ เก็บ SMG ไว้ติดรถก่อน

แล้วโชคดี งานปี ก็ได้ตันเร่งมาทดสอบ

หลังจากนั้น สองเดือน ก็ได้ ดันรางมา

เหมือน มาเป็นstep แต่ ของพี่ ๆ บางท่าน ก็ ทีเดียวเลย ทั้ง คันเร่ง ดันราง

และที่สำคัญรอดูจังหวะครับพี่เก๋

:sd23:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: ควรเริ่มจากstepไหนดีครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 12:21:04 »
ผมแนะนำ ปรับปรุง เบรค และ ช่วงล่าง ก่อน ครับ

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 12:57:34 »
ผมแนะนำ ปรับปรุง เบรค และ ช่วงล่าง ก่อน ครับ
. ตามนี้เลยคับ.....ช่วงล่างต้องเนียนแน่นนึบพร้อมที่จะรับฝูงม้าเลยคับและบวกกับหัวใจ.  :L2904:
Pajero sport .... by titanium.

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 13:11:01 »
แนะนำตามพี่ต๋องกับพี่สุรศักดิ์ครับ
หาช่วงล่างกับล้อหน้ากว้างชักชุด เบรคหนึบๆ
มันจะทำให้รถอืดไปบ้างทีนี้พอรถอืด ดันรางคันเร่งไฟฟ้ามาแน่ๆครับ...  :L2739:

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 13:47:40 »
มาปูเสื่อรอฟัง....... :L6415:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 13:55:48 »
ผมเปลี่ยนรองเท้าเป็น 265/50R20พร้อมโช๊ค+สปริงครบชุดไปแล้วครับ(แต่ไม่ใช่สาวกEMUนะครับ  ;D ;D)จะเหลือก็แต่เบรคครับยังเดิมๆอยู่ครับผลคือรถตอนออกตัวหรือเร่งแซงอืดสุดๆเลยครับพี่ๆ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 14:01:25 »
แนะนำตามพี่ต๋องกับพี่สุรศักดิ์ครับ
หาช่วงล่างกับล้อหน้ากว้างชักชุด เบรคหนึบๆ
มันจะทำให้รถอืดไปบ้างทีนี้พอรถอืด ดันรางคันเร่งไฟฟ้ามาแน่ๆครับ...  :L2739:
เป็นอย่างที่พี่น้องเอกบอกจิงๆครับมันอืดดีทีเดียวเลยเชียวและที่ว่าเบรคหนึบๆพอแนะนำได้มั๊ยครับพี่ :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 14:06:11 »
ผมเปลี่ยนรองเท้าเป็น 265/50R20พร้อมโช๊ค+สปริงครบชุดไปแล้วครับ(แต่ไม่ใช่สาวกEMUนะครับ  ;D ;D)จะเหลือก็แต่เบรคครับยังเดิมๆอยู่ครับผลคือรถตอนออกตัวหรือเร่งแซงอืดสุดๆเลยครับพี่ๆ
งั้นจัดเรื่องระบบเบรค ตามด้วย กล่องคันเร่งไฟฟ้า แล้วจับความรู้สึกว่า แตกต่างกว่าไหมตอนที่ยังไม่ติดตั้ง อาจจะจบแค่จุดนี้ก็ได้แล้วแต่ละบุคคล ถ้ายังไม่พอพึงพอใจประสิทธิภาพของคันเร่งไฟฟ้า ค่อยก้าวสเต็บต่อไป ครับ ( คหสต.)

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 14:16:08 »
เป็นอย่างที่พี่น้องเอกบอกจิงๆครับมันอืดดีทีเดียวเลยเชียวและที่ว่าเบรคหนึบๆพอแนะนำได้มั๊ยครับพี่ :sd23: :sd23:
จานทอง dba ครับลองโทรหาพี่เอท๊อปเพาว์เวอร์ดูครับว่ายังมีเหลือไหม  :L6419:

ออฟไลน์ แดง-ขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • Family Man Khonkaen.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 19:01:18 »
ผมคนบ้านไกลผมแหกทีเดียวจบข่าว :L2901:
อยู่ จ.ขอนเเกน เบอร์โทรติดต่อ 086-8628355 นายจีระวัฒน์ เวียงวงค์ บ้านกุดกว้าง 106 ม.3 ถ.มิตรภาพ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.ขอนเเก่น 40000

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 21:42:45 »
ถามผม ณ วันนี้ ผมจะแนะนำให้จัดการกับจุดอ่อนของน้องปาก่อนเลย

1. อัตราเร่งอืด..........จัดกล่องคันเร่งไป
2. ช่วงล่างด้านหลังยวบยาบไปหน่อย..........โช๊คสปริงใหม่สักชุด

ที่เหลือก็แล้วแต่การให้ความสำคัญ และตังในกระเป๋า  :L4399:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 22:59:30 »
สำหรับผมที่ผ่านมาคือ

1. จัดช่วงล่างที่ไว้ใจได้ จึงจัด OME full set มาแต่ยังใช้รองเท้าเดิมอยู่ (ไปถึงที่แล้วเลยติด ท่อ HKS, กันแครง ARB มาด้วย)
2. อัตราเร่งที่ดีขึ้น จึงจัดกล่องคันเร่ง

ต่อจากนั้นก็ตามมาเรื่อยครับ
เบรกที่มั่นใจ จาน dba
พละกำลังที่มากขึ้น ก็กล่องดันราง

แล้วแต่จังหวะเวลาด้วยครับ

:L2736:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 09:49:20 »
ฮ้วนๆ.......เลย แล้วแต่ความพร้อมของกระเป๋าครับ

ถ้ามีความพร้อมอยู่แล้ว แต่ไม่ไแน่ใจ เริ่มจาก ช่วงล่างก่อนครับ

พอเข้าที่เข้าทางแล้ว ตามด้วย กล่อง + คันเร่ง

สมปารถนาแล้ว ตามด้วยเครื่องเสียงสักชุด
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 10:12:04 »
ท่อ HKS / กล่องดันราง / กล่องคันเร่งไฟฟ้า / SMG +++ ควรเริ่มจากstepไหนดีครับพี่ๆ :sd23: :sd23: :sd23:

ง่ายสุดคือ เริ่มจาก  ท่อHKS hipower .....................เพราะไม่มีการเสริมแต่งเครื่องยนต์   จ่ายตังค์แล้วรับการตอบสนองได้เลย

เรื่อง SMG หากไม่มีกล่องก็ไม่ต้องไปใส่เพิ่มเติมเพราะไม่มีการกระทำใดๆกับเครื่องยนต์ให้ผิดไปจาก spec โรงงาน

กล่องคันเร่ง  ก็สามารถเพิ่มเติมได้แค่จังหวะหลอกคันเร่งแต่ไม่ได้เพิ่มอัตราเร่ง และจุดนี้ก็ยังไม่จำเป็นสำหรับ SMG

ฐานล้อ โช๊ค+สปริง  ยาง  ระบบเบรค.....เป็นสิ่งจำเป็นพื้นฐานที่ควรเปลี่ยนแปลงก่อนเพราะเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพการทรงตัว(เมื่อผู้ขับขี่คล่องรถแล้วจะขับแบบรถเก๋ง sport  ซึ่งสามารถตอบสนองได้)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ก้าวสู่สังเวียนเพื่อประสิทธิภาพเครื่องยนต์

**เทอร์โบธรรมดา             กล่องคันเร่ง+กล่องปินโต(ดันราง) >>>>>>ยกบูส>>>>>>>บูสเกจ>>>>>บูสมือ>>>>>>ปลดบูส>>>>>> หัวฉีด

**เทอร์โบแปรผันVG          กล่องคันเร่ง>>>>>>>กล่องปินโต(ดันราง) >>>>>>ปลดบูส>>>>>>บูสเกจ>>>>>> หัวฉีด

:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 21:34:29 »
สุดยอด ครับ อาจารย์
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 21:42:06 »
 :L4365:  :L4365: