ผู้เขียน หัวข้อ: จัดคาราวาน"ปามาเนีย" ขับรถเที่ยว "มาเลเซีย" กันสักทีดีไหม  (อ่าน 9971 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ผมขับรถมามาเลเซีย ( http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2579.0.html ) การเตรียมเอกสารรถเพื่อนำรถเข้าประเทศมาเลเซียไม่มีอะไรยุ่งยาก ฟิล์มดำระดับปรกติไม่ต้องลอก รถพวงมาลัยขวาเหมือนไทย น้ำมันราคาถูกลิตรละ 19.60 บาท ขนบธรรมเนียมและวัฒนธรรมของผู้คนกอรปกับภูมิประเทศยังคงเป็นป่าเขาดิบ ๆ น่าดิสคัฟเวอรี่และกางเต้นท์มาก (มีแนวลุยลำธารแถบเทือกเขาด้วยแต่ผมลุยยังไม่หมด) ผมจึงเกิดความคิดอยากปรึกษาพี่ๆ ปามาเนียชวนกันขับรถเที่ยวมาเลเซียกันสักครั้งดีไหม วันนี้ขอซาวเสียงดูก่อน น่าจะได้รับประสบการณ์แปลกใหม่ในประเทศเพื่อนบ้าน เป็นคาราวานปามาเนีย นัดรวมตัวกันที่หาดใหญ่เข้าทางด่านนอก อ.สะเดา ขากลับอาจจะออกทางด่านสตูล เบตง หรือ สุไหงโก-ลก ขอซาวเสียงดูก่อน  :L2901::L4398:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มกราคม 2014, 07:45:16 โดย พี่ศักดิ์ »

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ถ้ามีคนสามารถจัดการเรื่องรถที่ยังติดไฟแนนซ์สามารถขับออกนอกประเทศได้ ก็จะช่วยได้เยอะครับ เพราะบ้านเราต้องทำ passport รถ ซึ่งจะติดปัญหาตรงรถที่ยังผ่อนไม่หมดจะไม่สามารถทำได้เพราะไฟแนนซ์ไม่อนุญาตให้นำเอกสารมาทำครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ถ้ามีคนสามารถจัดการเรื่องรถที่ยังติดไฟแนนซ์สามารถขับออกนอกประเทศได้ ก็จะช่วยได้เยอะครับ เพราะบ้านเราต้องทำ passport รถ ซึ่งจะติดปัญหาตรงรถที่ยังผ่อนไม่หมดจะไม่สามารถทำได้เพราะไฟแนนซ์ไม่อนุญาตให้นำเอกสารมาทำครับ

เชื่อว่าเรื่องนี้คงเป็นประเด็นหลักที่ต้องพิจารณาเป็นอันดับแรกครับ ส่วนรถผมไม่ติดไฟแนนซ์..พร้อมลุยตามมติพรรคครับถ้าไม่ติดเรื่องอื่น

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *

พี่ตู่ พี่หยก เรื่องนี้ผมมีหลังไมค์ครับ จัดไป  :L2901: :L2901: :L4398: :L4398:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2013, 13:26:07 โดย พี่ศักดิ์ »

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
พี่ตู่ พี่หยก เรื่องนี้ผมมีหลังไมค์ครับ จัดไป  :L2901: :L2901: :L4398: :L4398:

:L2900: ที่เหลือก็คือ ทำการบ้านเรื่องโปรแกรม ที่พัก ที่กิน แหล่งเที่ยว แหล่งช๊อป และงบประมาณครับ  :L2734:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2013, 13:59:21 โดย พี่ศักดิ์ »

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
บวก 1 ครับ เหลือแต่ว่า จะว่างตรงกันหรือเปล่า  ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
น่าสนใจคับพี่ศักดิ์ ว่าแต่ฟิล์มดำปกตินี่กี่เปอร์เซนคับ 80%น่าจะผ่านมั้ยคับ  :L2759:

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
ไม่ดัยไปภาคใต้มานานแล้วน่าสนใจ.....  :L2734:
Pajero sport .... by titanium.

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
:L2900: ที่เหลือก็คือ ทำการบ้านเรื่องโปรแกรม ที่พัก ที่กิน แหล่งเที่ยว แหล่งช๊อป และงบประมาณครับ  :L2734:

พี่ศักดิ์ กับพี่ตู่ หละงไมค์กันไปแล้ว แสดงว่าได้ลุ้น แบบนี้ก็ลงชื่อไว้ก่อนครับ  :L2906:  :L2901:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ติดไฟอยู่เหมือนกันครับ ถ้าไปได้ ผมเอาด้วยครับ +1  :L2753:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
เคยขับโปรตอนของมาเลย์จากปีนังไปเคแอลตอนนั้นมีญาติทำงานอยู่ที่ร้านต้มยำกุ้งในปูตราจายาแต่ขับจากไทยยังไม่เคยถ้าได้เอาด้วยเลยครับ

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
ไปแต่ แชงกรีล่า เวียดนาม กัมพูชา ลาว และจะไปพม่าเดือนหน้า ถ้าจัดไปมาเลยขอ ว.4 ร่วมหนึ่งสถานีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2013, 19:24:27 โดย พี่จิรศิษฏ์ »

• Pa Mania
  • *
ไปแต่ แชงกรีล่า เวียดนาม กัมพูชา ลาว และจะไปพม่าเดือนหน้า ถ้าจัดไปมาเลยขอ ว.4 ร่วมหนึ่งสถานีครับ

ผมอยากไปพม่าด้วยคน ขั้นตอนต้องทำอะไรบ้าง  :L4398:

• Pa Mania
  • *
น่าสนใจคับพี่ศักดิ์ ว่าแต่ฟิล์มดำปกตินี่กี่เปอร์เซนคับ 80%น่าจะผ่านมั้ยคับ  :L2759:

ของผมนี่ รอบคัน 80 ครับพี่ต้นขับเข้ามาเลย์สบาย

• Pa Mania
  • *
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
งั้นก้อไม่น่าติดไรใช่มั้ยคับ ร่วมด้วย1คันคับ :L2734: (ถ้าไม่ติดภาระกิจจำเป็นหรือเรื่องกาตังค์นะคับ)  :L4398:  :L4373:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
น่าสนอย่างยิ่งครับ รอกาปฏิทินครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
เป็นโปรแกรมที่สุดยอดมากเลยครับพี่
ว่าแต่เค้าต้องมีการเดินเรื่องเอกสารไหมคับ
เช่นพวกวีซ่าอะไรแบบนี้น่ะคับ
 ขอบคุณคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ก็ผมบอกพี่ศักดิ์แล้วไงว่าให้สำรวจเส้นทางเดินทางไว้เลย รอพี่ศักดิ์วางตารางแผนการเดินทาง สรุปที่เที่ยว ที่พัก ค่าใช้จ่าย แล้วค่อยมาสรุปช่วงเวลาที่จะไป

หรือพี่ๆท่านไหนมีข้อเสนอแนะอย่างอื่นก็เชิญเลยนะครับ
  :L2759:

• Pa Mania
  • *
เอกสาร

1.ทำพาสปอร์ตที่กองหนังสือเดินทางกระทรวงการต่างประเทศ สำหรับท่านที่อยู่ต่างจังหวัดจะมีจุดบริการตามจังหวัดต่าง ๆ เช่นสุราษฎร์ฯ สงขลา ภูเก็ต ฯลฯ ค่าใช้จ่าย 1,030 บาทพร้อมค่าส่งทางอีเอ็มเอส อายุพาสปอร์ต 5 ปี ใช้เวลาทำ 1 อาทิตย์แต่ส่วนใหญ่พาสปอร์ตจะถูกส่งมาถึงบ้านภายใน 3-4 วัน
2.เดินทางเข้าออกกลุ่มประเทศอาเซี่ยนทั้ง 10 ประเทศไม่ต้องขอวีซ่า
3.เอกสารรถ รถทุกคันเข้าได้ครับ เพราะรถผมก็ติดเงื่อนไขเหมือนกับรถพี่ ๆ หลาย ๆ คันในนี้ ราคาค่าเอกสารไม่เกิน 2,800 บาท (ผมทำมาแล้ว 2,800 บาท) หรือน้อยกว่าแล้วแต่ระยะเวลาที่ต้องการ พี่อยู่กทม. ทำ 1 เดือนเข้าครั้งเดียวก็ได้จะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ลง ผมอยู่ใต้ทำเผื่อไว้ 6 เดือนจะได้เข้าออกสะดวกไม่ต้องเดินเรื่องเอกสารใหม่
3.ใบขับขี่เปลี่ยนเป็นชนิดสามาร์ทการ์ด 25 บาทที่ขนส่ง
4.จีพีเอสสำหรับท่านที่ต้องการขับเองบางจุด ผมใช้การ์มินรุ่นที่มีฟังชั่น Malsing Map หรือ MAS หรือ ไทย มาเลย์ สิงค์โปร บรูไน รวมอยู่ในเครื่องแล้ว ๆ ราคาที่ผมซื้อเมื่อปีกว่า ๆ 6,690 บาท ตอนนี้คงไม่ถึงแล้ว ข้ามไปฝั่่งโน้นมันก็นำทางด้วยภาษาไทยได้
5.อาจพาครอบครัว หรือ ชวนเพื่อนๆ นั่งกันไปแชร์ค่าน้ำมันกัน
6.ต้องการแจมบางกิจกรรมกับปาเจโร่สปอร์ตคลับ มาเลเซีย หรือไม่(ผมไม่แน่ใจว่าเขามีการรวมกลุ่มเหมือนเราหรือไม่ แต่มิตซูฯ ในมาเลเซียได้รับความนิยมมาก)เช่น กิจกรรมอ็อฟโร๊ด ให้เขาเป็นผู้นำทาง อีกอย่างจะได้ศึกษาภูมิปัญญาของปามาเลเซียด้วย เขาจะได้ดูเรา เราจะได้ศึกษาเขา เรืองการแต่งรถ อาจแลกเปลี่ยนทดลองกันขับ
6.น้ำมันมาเลย์ถูกมาก ลิตรละ 19.60 บาท (อันนี้ต้องบอกเพราะบางท่านอาจจะเป็นห่วงว่าต้องขับรถลงใต้ 1,000 กม.กว่าจะเข้ามาเลย์ได้ บวกลบกับน้ำมันมาเลย์ราคาถูกก็คงคุ้มค่า)
7.ที่พัก
8.อาหาร
9.คนมาเลเซียพูดอังกฤษได้ค่อนข้างดีเป็นส่วนใหญ่โดยเฉพาะคนหนุ่มสาวและคนที่เป็นพ่อค้าแม่ขาย แต่พี่ๆ ในนี้พูดอังกฤษเก่งเป็นนักเรียนนอกกันหลายคนและบางท่านก็พูดภาษามลายูมาเลย์ได้ สำหรับท่านอื่น ๆ ไม่ต้องห่วงชี้มือชี้ไม้ก็เติมน้ำมันซื้อข้าวได้แล้วครับ งานนี้เน้นขับรถเที่ยวครับไม่ได้ไปบรรยายเชิงวิชาการ

หากสนใจร่วมกันแสดงความคิดเห็นกันครับ วันเวลาปรึกษากันจะได้มากันพร้อม ๆ ทีมใหญ่สนุกดีครับ :L6415:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มกราคม 2014, 00:20:04 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
ใช้เวลาในมาเลเซียสัก 5 วัน 4 คืนกำลังดี (มากกว่านี้ก็ได้แต่เผื่อ ๆ คนที่มีภาระกิจ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มกราคม 2014, 06:48:18 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มกราคม 2014, 06:49:23 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มกราคม 2014, 06:49:08 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มกราคม 2014, 06:48:53 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ พี่เจต (jEtt-PAtani)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
น่าสนใจครับ....ผมอยู่ปัตตานีลงชื่อก่อนครึ่งเสียงละกัน

ที่เหลือดูภาระกิจช่วงนั้นก่อน

• Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ผมอยากไปพม่าด้วยคน ขั้นตอนต้องทำอะไรบ้าง  :L4398:

อยากทราบรายละเอียดไปพม่าด้วยครับ สนใจมากครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับ พี่จิรศิษฏ์ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
อยากไปเหมือนกันครับพี่ศักดิ์
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
ช่วงไหนเหมาะสำหรับหลาย ๆ ท่าน ปิดเทอม ดีไหมครับ

ออฟไลน์ น้องนัท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ช่วงไหนเหมาะสำหรับหลาย ๆ ท่าน ปิดเทอม ดีไหมครับ

ดีเลยจร้าพี่ศักดิ์   ขอเคลียงานก่อนเด้อ  พร้อมดูมติ  พี่ๆๆๆทุกท่านคับ    :L2736:

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
น่าสนใจมากๆครับ :L2758:

ออฟไลน์ พี่แกะ (PKT)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • Phuket Thailand 4x4
อยากไปครับ :L6428: แต่รถยังผ่อนอยู่เลย :sd21:

• Pa Mania
  • *

ดีคับผม  :L2736:

• Pa Mania
  • *
ช่วยกันจุดประการยความคิด อาจจะเกิดขึ้นจริงก็ได้ ดูความพร้อม และมติ สมช. ครับ

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
ขอปิดเทอมและเป็นช่วงสงกรานต์ดีไหมครับ หยุดหลายวันดี

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ช่วงสงกรานต์ 1 เสียง เป็นช่วงที่ไม่มีฝนพอดีเลย

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ โอ_Zero

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • Born To Be Free^^
สนใจครับ

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
ช่วงเวลาแห่งความสุขกำลังจะถือกำเนิดขึ้นแล้ว....  :L4398:  :L4398:
Pajero sport .... by titanium.

• Pa Mania
  • *
ช่วงเมษา เป็นช่วงที่ปรกติจะไม่มีฝน ภูมิอากาศเหมาะกับการขับรถเที่ยวไกล ๆ แวะชมวิวถ่ายรูป

• Pa Mania
  • *
ช่วงเมษา เป็นช่วงที่ปรกติจะไม่มีฝน ภูมิอากาศเหมาะกับการขับรถเที่ยวไกล ๆ แวะชมวิวถ่ายรูป

สงกรานต์ น่าสนใจมากครับ ;) ;) ;)]

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
สงกรานต์ น่าสนใจมากครับ ;) ;) ;)]

+1 ครับ  :L4398:

ช่วงนั้นอาจจะเดินทางจาก ภูเก็ตครับ

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15