ผู้เขียน หัวข้อ: ไปแอ่วเหนือมาครับ  (อ่าน 7996 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ไปแอ่วเหนือมาครับ
« เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 23:05:09 »
เอาภาพดาวเต็มท้องฟ้าจากขุนแม่ยะมาฝากครับ น้ำจิ้มๆ  :L2734:

ภาพนี้ชอบมากครับ

ทริปนี้นะครับ ขุนแม่ยะ ปาย ปางอุ๋ง ทดสอบแล้ว 2.4GLS นั่งกัน 5 คน สัมภาระเต็มท้ายรถสามารถไปได้สบายๆ แม้จะช่วงที่รถติดก็ยังสามารถไต่ขึ้นได้แบบไม่ต้องลุ้น  :L2900: :L2900:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
Re: ไปแอ่วเหนือมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 23:07:53 »
 :L4400:  ขอนอนก่อนครับ เพิ่งกลับมาถึงลำปาง ปวดคอมากเลย แล้วจะมาเพิ่มเติมข้อมูลให้อีกทีครับ  :sd23:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 23:27:48 »
ภาพสวยมากครับพี่แม็ค  :L2734:  :L2734:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 23:34:43 »
 :L4365: รอชมครับพี่แม็ค รูปสวยงามเหมือนเดิม พักผ่อนแยอะๆครับ เดินทางปลอดภัย
เมื่อคืนอยู่ดอยเสมอดาว ว่าจะปีนขึ้นไปถ่าย สู้ลมไม่ไหวกินเบียร์ไปสองป๋องหลับเลย   :L4400:
เช้าตื่นมารอพระอาทิตย์ขึ้น พี่แกมาเลท โผล่พรวดเดียว โมงครึ่ง จ้าซ๊ะ :L2761:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 02:33:17 »
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับพี่แม็ค ขอให้เที่ยวให้สนุกเดินทางอย่างปลอดภ้ยนะครับ :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 06:59:59 »
 :sd23: ขอบคุณครับพี่แม๊ค ที่พาเที่ยว ไม่ได้เที่ยวเองก็มีพี่ๆที่นี่ละพาเที่ยว  :sd42:
ภาพสวยครับ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 12:15:20 »
เบื้องหลังภาพต้องตื่นมาตอนตี 3 เพื่อรอให้ฟ้าเปิด รอให้เห็นดาวได้เต็มฟ้า ท่ามกลางอากาศที่หนาวเหน็บ ลมหนาวพี่พัดแรง ขาตั้งกล้องต้องใช้ถุงทรายถ่วงไว้ ไม่งั้นยังงัยก็เบลอ เข้านอนตอนตี 4 กว่าๆ เพราะมือเริ่มชา  :sd42: :sd42: :sd42: 

ปูลาย....... ถ้าพวกเรามากันเป็นแก๊งอีกทีตอนปลายมกราคมถึงกลางเดือนกุมภาพันธ์ มาชมดอกพญาเสือโคร่งบาน ตกดึกออกมาชมดาว นั่งต้มน้ำชงกาแฟ ผิงไฟอุ่นๆ น่าจะดีนะ  :L2732: :L2732: :L2732:

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 16:49:39 »
มีความสุขกับการท่องเที่ยวคับพี่แม็ค.....สวยๆ   :sd10:
Pajero sport .... by titanium.

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 17:49:13 »
พี่แม็ค เอามาฝากเยอะๆครับ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 00:44:02 »
 เริ่มต้นทริปจากพระรามเก้า(จริงๆผมเริ่มต้นจากพัทยา แต่ไปแวะรับแฟนและเพื่อนๆที่พระรามเก้า) ออกเดินทางจากพระรามเก้า 80.15 น. โดยใช้เส้นทางบางบัวทอง สุพรรณ ชัยนาท นครสวรรค์ แวะตัวเมืองลำปางเพื่อรับน้องสาวแฟนอีก 1 คน รวมสมาชิกทั้งหมด 5 คน ถึงลำปางตี 5 พอดี รวมเวลาเกือบ 9 ชั่วโมง ซึ่งถือว่าโชคดีมากที่รถเยอะแต่ไม่ติด แต่วิ่งทำความเร็วไม่ได้ จนหลุดจากกำแพงเพชรเลยได้เหยียบหน่อย หลังจากนอนพักจนหายเพลีย กินอาหารเช้าเรียบร้อย ประมาณบ่ายโมงเราก็ออกเดินทางจากลำปางมุ่งหน้าสู่ขุนแม่ยะ ซึ่งอยู่ห่างจากห้วยน้ำดังเพียงไม่กี่กิโล เรามาถึงทางเข้าขุนแม่ยะประมาณ 17.20 น. เนื่องจากรถหนาแน่นมาก บางช่วงต้องเจอรถเรียงขบวนกันยาว ไม่สามารถหาจังหวะแซงได้เลย ลืมบอกไปว่าถนนเส้น 1095 นี้ เป็นทางสองเลนสวนกัน หาจังหวะแซงยากจริงๆ ถ้าไม่แน่ใจว่าแซงได้ ไม่ควรเสี่ยงเด็ดขาดครับ เพราะถ้ารถสวนออกมาจากทางโค้งแล้วจะหลบหรือชะลอไม่ทัน คันใดคันหนึ่งอาจต้องตกเขา หรือไม่ก็ชนกัน เส้นทางบางช่วงมีขึ้นเขาลงเขาชันมากๆ ถ้าไม่ทิ้งช่วงคันข้างหน้า อาจจะทำให้เสียจังหวะได้ ยิ่งถ้าคันข้างหน้าขึ้นไม่ไหวแล้วมีไหลกลับหลังจะทำให้เราหัวใจวายได้ครับ หลบไปไหนก็ไม่ได้ อันตรายสุดๆ ออกนอกเรื่องมาซะยาวเลย..... ผมสอบถามเจ้าหน้าที่ได้ความว่า ดอกพญาเสือโคร่งยังไม่บาน แต่มีอยู่ต้นนึงที่พระพี่นางฯ มาปลูกไว้บานอยู่ต้นเดียว ผมเห็นว่าจะค่ำแล้ว ใจนึงก็ว่าจะไปกางเต๊นท์นอนที่ปาย แต่อีกใจนึงก็อยากลองเข้าไปดูเพราะยังไม่เคยเข้าไปเลย ส่วนปายผมไปพักหลายทีแล้ว เจ้าหน้าที่ถามว่ารถสูงมั้ย ถ้าไม่สูงเข้าไม่ได้ ผมก็เลยชี้ให้เจ้าหน้าที่ดูน้องปาของผม เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าได้เลย ผมก็เลยตัดสินใจมุ่งหน้าสู่จุดกางเต๊นท์โดยต้องขับเข้าไปอีก 8 กิโลเมตร ช่วงแรกก็ธรรมดามากครับ แค่เป็นทางลูกรัง ขึ้นเนินบ้างลงเนินบ้าง แต่ที่ไม่ธรรมดาคือ เส้นทางส่วนใหญ่แคบมาก รถวิ่งสวนกันไม่ได้เลย คันใดคันนึงต้องถอยจนกว่าจะสวนกันได้ ขับเข้าไปเรื่อยๆ ชักจะยิ่งเลวร้ายลงเรื่อยๆ เริ่มจากเจอถนนแฉะ แถมเป็นช่วงขึ้นเนินชัน และมีโค้งด้วย หากหลุดนอกเส้นทางก็คือเหวครับ บางช่วงจะมีสะพานไม้ให้ข้าม บางช่วงต้องขับอ้อมเขาที่เป็นครึ่งวงกลม ไม่สามารถมองเห็นรถคันที่สวนมาได้ ต้องบีบแตรตลอดเวลา ไม่งั้นจะเสียจังหวะเพราะสวนทางกันไม่ได้ ช่วงสุดท้ายก่อนถึงทางเข้าจุดกางเต๊นต์จะเป็นช่วงที่ทั้งชันทั้งลื่น น้องปาผมไม่ใช่ขับสี่ซะด้วยสิ(ผมขับคนเดียว) แต่สุดท้ายก็มาถึงโดยปลอดภัย ในใจคิดอยากให้รถตัวเองเป็นขับสี่ซะจริงๆ หลังจากขนของลงจากรถแล้วก็รีบกางเต๊นท์เลยครับ ก่อนที่จะมืด เพราะแค่เวลาตอนนั้นมันก็หนาวเหน็บพอสมควรเลย ยิ่งตอนที่ลมพัดนะ หนาวสุดๆ ในวันนั้นผมไม่ใช่คันสุดท้ายครับ ยังมีมาอีก 2 คันปิดท้าย แต่รวมแล้ววันนั้นทั้งหมด 9 คันเท่านั้นครับ แล้วลองทายดูสิครับว่ามีขับสองกี่คัน (บอกให้ก็ได้ว่า 7 คันเป็นขับสี่ครับ) เจ้าหน้าที่บอกว่าดูทีแรกคิดว่ารถผมขับสี่เพราะเห็นยกสูง พอผมบอกว่ารถผมขับสอง เจ้าหน้าที่ชมว่าขับได้เก่งมาก เพราะส่วนใหญ่ต้องเป็นขับสี่ ขับสองโดนเรียกให้ไปช่วยลากบ่อยๆ ช่วงหน้าฝนไม่อนุญาติให้นำรถขับสองเข้าไปเด็ดขาด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 01:01:55 »
 คืนแรกหลังจากกางเต๊นท์เสร็จ เราก็ตั้งวงสำหรับมื้อเย็นครับ กินไปแหงนมองดาวไป ก็ดาวเต็มฟ้าเลยนะสิครับ แต่ว่ามีเมฆบังเป็นช่วงๆ ผมตื่นขึ้นมาอีกทีตอนตีสาม ออกมาดูนอกเต๊นท์ โอ้โห.....คราวนี้ดาวเต็มท้องฟ้าจริงๆละครับ มองไปทางไหนก็มีแต่ดาว แหงนหน้าขึ้นไปตรงๆก็เห็นแต่ดาว ไม่รอช้า ผมรีบมุดเข้าเต๊นท์ไปเอากล้องและขาตั้งกล้องออกมาเก็บภาพทันที แต่ด้วยแรงลมที่พัดแรงทำให้แม้จะใช้ขาตั้งกล้องก็ยังทำให้ภาพเบลอๆ ผมเลยต้องใช้ถุงทรายถ่วงไว้ และใช้รีโมทคอนโทรลลั่นชัตเตอร์แทน ได้ผลครับ ภาพนิ่งขึ้นเยอะ เนื่องจากมืดสนิท ผมเลยต้องเปิดม่านชัตเตอร์นาน 20-30 วินาที เพื่อให้เห็นดาวต่างๆได้ชัดขึ้น ถ่ายไปถ่ายมาเริ่มแปลกๆ ทำไมภาพมันฟุ้งๆ เลยดูหน้าเลนส์ ปรากฏว่าหน้าเลนส์ขึ้นฝ้าเต็มๆเลยครับ ตอนนั้นก็ไม่มีผ้าเช็ดเลนส์ด้วยสิ ก็เลยใช้นิ้วมือเช็ดแทน แก้ขัดไปก่อน ถ่ายไปได้ซักพักนึงเพิ่งรู้สึกว่านิ้วมือชาตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ รวมทั้งได้ภาพมาพอสมควรแล้ว ก็เลยเก็บกล้องเข้านอน.......
บรรยากาศยามเช้าก่อนเก็บเต๊นท์ครับ

เก็บของเตรียมออกเดินทางกันต่อ

ขาวเข้ม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 01:09:43 »
 :sd23: สวัสดีปีใหม่ครับพี่แม๊ค มารอชมครับ
    พี่แม็ค ขุนแม่ยะนี่ ที่ทางเข้าช่วงนึงเราต้องลอดต้นไม้ใหญ่ที่ล้มขวางใช่เปล่าครับ(จำไม่ได้ระหว่างแม่ยะกับแม่วาง) เค้าตัดยังครับพี่
ถ้ายัง ปาเราลอดได้แนอะ ผมเคยแต่เอาวีทาร่ายกสามนิ้วเข้าไป ลอดผ่านได้ แต่ปาผม ไม่แน่ใจ ยิ่งติดกล่องThuleด้วยไม่รอดแน่  :L2736:
  ว่าจะเข้าไปซ้ำพญาเสือโคร่งอีกครั้งครับพี่ ปีที่แล้วมันบานประมาณวันเด็ก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 01:13:58 »
แวะไร่สตรอวเบอรี่กันหน่อย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 01:18:04 »
:sd23: สวัสดีปีใหม่ครับพี่แม๊ค มารอชมครับ
    พี่แม็ค ขุนแม่ยะนี่ ที่ทางเข้าช่วงนึงเราต้องลอดต้นไม้ใหญ่ที่ล้มขวางใช่เปล่าครับ(จำไม่ได้ระหว่างแม่ยะกับแม่วาง) เค้าตัดยังครับพี่
ถ้ายัง ปาเราลอดได้แนอะ ผมเคยแต่เอาวีทาร่ายกสามนิ้วเข้าไป ลอดผ่านได้ แต่ปาผม ไม่แน่ใจ ยิ่งติดกล่องThuleด้วยไม่รอดแน่  :L2736:
  ว่าจะเข้าไปซ้ำพญาเสือโคร่งอีกครั้งครับพี่ ปีที่แล้วมันบานประมาณวันเด็ก

:sd23:  สวัสดีปีใหม่ครับพี่ป้อม ผมเข้าไปครั้งแรกครับ แต่ไม่เจอไม้ล้มดังกล่าวครับ ปีนี้ก็เริ่มบานช่วงวันเด็กครับ บานเต็มที่ปลายเดือนจนถึงกลางเดือนกุมภาครับ มันบานช้าเนื่องจากมีฝนตกก่อนหน้านี้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 01:28:26 »
มื้อเที่ยง ฝากท้องไว้ที่นี่ครับ หมู่บ้านจีนยูนนาน
ลองดูเมนูที่นี่ครับ มา 3 ครั้ง สั่งขาหมูทั้ง 3 ครั้ง เลี่ยนทั้ง 3 ครั้ง แต่ก็ยังสั่ง
[size=78%][/size]

ลาบหมูสับเห็ดหอม

อันนี้เอาไว้ล้างความเลี่ยน เป็นซุปต้นหอมใส่อะไรไม่รู้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 01:42:34 »
บรรยากาศโดยรวมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 01:45:24 »
 ตื่นเช้ามาเก็บเต๊นท์เสร็จมุ่งหน้าไปปาย ซึ่งไม่ไกลจากขุนแม่ยะเท่าไหร่ ประมาณ 35 กิโล แวะพักไร่สตรอวเบอรี่ถ่ายรูปกันเล็กน้อย แล้วก็ไปวนในตัวเมืองปายเพื่อหาโลเคชั่นกางเต๊นท์ แต่แล้วก็เปลี่ยนใจกัน ว่าเราจะไปนอนที่ปางอุ๋งแทน แต่เนื่องจากเราไม่ได้จองไว้ล่วงหน้า จึงไม่สามารถนำรถเข้าไปในปางอุ๋งได้ เราจึงต้องนอนโฮมสเตย์ในบ้านป่าแป๋ ซึงห่างจากปางอุ๋งเพียง 5 กิโลเมตร เป็นห้องพักนอนได้ 3 คน มีน้ำอุ่นพร้อมเครื่องนอน เราไปถึงที่พักก็ประมาณ 2 ทุ่ม กินข้าวกันเสร็จ(ข้าวกล่องและอาหารซื้อจาก 7-11 สาขาบางมะผ้า) ก็นอนเลย
รุ่งเช้าตีห้าครึ่งเราเตรียมตัวกันเสร็จก็ออกเดินทางไปปางอุ๋งต่อ ถนนแคบมาก สวนกันได้พอดีเป๊ะเลย หมอกก็ลงจัด ต้องคอยเฃ็ดกระจกด้านในเรื่อยๆ พอไปถึงทางเข้า เราก็จอดรถไว้ด้านหน้าแล้วเดินเข้าไป คนเยอะมาก บรรยากาศที่พักด้านในน่าพักมาก จริงๆแล้วน่ากางเต๊นท์ริมน้ำมากกว่า พวกเราใส่บาตรเอาฤกษ์เอาชัยกันก่อน แล้วก็ซัดหมูปิ้งไปคนละสองไม้ ไม้ละ 5 บาท อย่างใหญ่เลย อร่อยด้วย :-D
จุดเด่นของที่นี่คือ เช้าๆจะมีหมอกลอยเหนือน้ำดูแล้วได้บรรยากาศมาก ยิ่งถ้าได้นั่งแพด้วยจะยิ่งฟินใหญ่เลย แต่คิวยาวสุดๆ พวกเราเลยไม่รอ อ้อ….ที่นี่มีหงส์ด้วยครับ มันชอบมาเล่นกับช่างภาพครับ ใครใช้กล้องโปรๆเนี่ย มันจะวิ่งเข้าหาเลย ฮ่าๆๆ เก็บภาพกันพอหอมปากหอมคอเราก็เดินทางกลับลำปาง ออกเดินทางกัน 10.30 น. กลับถึงลำปาง 17.00 น. เนื่องจากมีช่วงนึงรถติดเป็นขบวนพาเหรดเลย หลังจากออกจากสะพานปาย รถก็ไปติดอีกทีที่ไร่สตรอวเบอรี่ แล้วหลังจากนั้นก็นรกเลยครับ เพราะรถมันติดสะสมกันจนยาวเหยียด ก็ขับแบบนั้นไปอีกหลายสิบโลเลยครับ ไล่แซงมาเรื่อยๆ จนมาเจอต้นตอครับ มันคือรถบัสส้มแม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่ ใครคิดจะแซงคันนี้ขอบอกครับ ต้องกล้าตายมากๆครับ ด้านหน้าผมมีสองคันครับ CRV และ G-Wagon ผมอาศัยช่วงที่กำลังลงเนินแล้ว ขึ้นเนินทางตรงแซงทีเดียว 3 คันเลยครับ แน่ใจว่าแซงได้ชัวร์ แล้วก็เป็นอย่างที่คาดครับ แซงทั้ง 3คันมาได้อย่างสบายๆ หลุดพ้นจากตัวถ่วงซะที หลังจากนั้นก็ไม่ติดอีกเลยครับ ทางสะดวกจนกลับถึงลำปางโดยสวัสดิภาพประมาณห้าโมงเย็น ก็จบทริปนี้ด้วยดีครับ อ้อ….ขากลับจากปางอุ๋งถึงลำปางใช้น้ำมันไป 1700 บาทโดยประมาณ ส่วนขาไปจากลำปางเติมแก๊สขับได้ 360 โล ขากลับขับด้วยน้ำมัน 330 โล รวมค่าเชื้อเพลิงไปกลับจากลำปาง 2700 บาท

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 01:55:25 »
ผมบึ่งลงใต้ครับพี่แม็ค มาเลเซีย ทางเหนือของไทยอากาศเย็นไหมครับ ช่วงนี้

ขาวเข้ม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 02:13:38 »

:sd23:  สวัสดีปีใหม่ครับพี่ป้อม ผมเข้าไปครั้งแรกครับ แต่ไม่เจอไม้ล้มดังกล่าวครับ ปีนี้ก็เริ่มบานช่วงวันเด็กครับ บานเต็มที่ปลายเดือนจนถึงกลางเดือนกุมภาครับ มันบานช้าเนื่องจากมีฝนตกก่อนหน้านี้ครับ

โอเครคับพี่แม็ค เจ้าหน้าที่คงเอามันออกไปแล้ว ยังนึกอยู่ ถ้าเอาน้องปาเข้าไปน่าจะเอี๊ยดแน่  :L2904:
ไอ้ต้นนี้ครับพี่

***เห็นเมนูพี่แม็ค ระวัง7กิโลที่หายไปจะกลับมาอีกนะครับพี่ แอบอิจฉาพี่ลดแล้วดูเท่ห์มากกก.... :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 02:23:09 »
ภาพบางส่วนจากปางอุ๋งครับ

บ้านพัก

หมอกเหนือน้ำ

สี่สาวเพื่อนร่วมทริป

จุดที่สามารถกางเต๊นท์ได้

จบทริปปางอุ๋งไปด้วยภาพบรรยากาศลอยแพท่ามกลางไอหมอกเหนือน้ำและเหล่าหงส์

ขอให้พี่ๆเดินทางกลับบ้านโดยสวัสดิภาพ สุขสันต์วันปีใหม่ครับ[size=78%][/size] :L4361: :L4361: :L4361:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 02:27:17 »
ผมบึ่งลงใต้ครับพี่แม็ค มาเลเซีย ทางเหนือของไทยอากาศเย็นไหมครับ ช่วงนี้

สำหรับผมกำลังเย็นสบายครับ แต่สำหรับคนอื่นบอกหนาวมว๊าาาาาากกกก ผมรู้สึกเย็นสบายเพราะผมบ้าอากาศหนาวครับพี่ศักดิ์ บ้านผมจริงๆอยู่ตะกั่วป่าครับ อากาศน่าจะใกล้เคียงกับมาเลย์ เพราะผมเคยไปมาสองครั้ง บรรยากาศเหมือนภาคใต้บ้านเราเลยครับ อยากไปเที่ยวอีกครับ ถ้าได้ขับรถไปกันเป็นกลุ่มน่าจะหนุกดีครับ สวัสดีปีใหม่ครับผม  :sd23:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 10:13:34 »
ภาพสวยงามเลยครับพี่ :L2900:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 10:18:24 »
บรรยากาศชวนน่าเที่ยวครับพี่แม็คผมยังไม่เคยไปเลย  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 10:34:29 »
โอเครคับพี่แม็ค เจ้าหน้าที่คงเอามันออกไปแล้ว ยังนึกอยู่ ถ้าเอาน้องปาเข้าไปน่าจะเอี๊ยดแน่  :L2904:
ไอ้ต้นนี้ครับพี่

***เห็นเมนูพี่แม็ค ระวัง7กิโลที่หายไปจะกลับมาอีกนะครับพี่ แอบอิจฉาพี่ลดแล้วดูเท่ห์มากกก.... :L2900:

ลักษณะทางคล้ายๆกันครับ แต่ที่แน่ๆตอนนี้ไม่มีแล้วครับ อยากไปช่วงดอกไม้บานอีกซักที

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 10:36:55 »
สวยมากครับ แต่น่าจะเก็บรักษาเอาไว้ให้เหมือนสมัยก่อน หลายปีแล้วครับ
ไปสมัยความเจริญเข้าไปไม่เยอะ แต่สมัยนี้ทำให้ ความทันสมัยเข้าเปลี่ยนบรรยากาศความเป็นธรรมชาติ

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 10:53:32 »
ขอบคุณครับพี่หม่อง พี่บังมะต้องลองครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 11:03:41 »
สวยมากครับ แต่น่าจะเก็บรักษาเอาไว้ให้เหมือนสมัยก่อน หลายปีแล้วครับ
ไปสมัยความเจริญเข้าไปไม่เยอะ แต่สมัยนี้ทำให้ ความทันสมัยเข้าเปลี่ยนบรรยากาศความเป็นธรรมชาติ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับพี่โต้ง โดยเฉพาะปาย ตอนนี้หมดเสน่ห์ไปเลย

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 18:32:59 »
ได้บรรยากาศหนาวตามไปเลยพี่แม็ค สวัสดีปีใหม่ครับ  :L4398:

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 19:46:54 »
ถ้ามีโอกาสคงต้องไปสัมผัสบรรยากาศแบบพี่แม็คบ้างแล้วครับ  :L4384: :L4384:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 20:07:19 »
ได้บรรยากาศหนาวตามไปเลยพี่แม็ค สวัสดีปีใหม่ครับ  :L4398:

ไม่ได้ไปเที่ยวไหนเหรอพี่นุก สวัสดีปีใหม่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 20:16:35 »
ถ้ามีโอกาสคงต้องไปสัมผัสบรรยากาศแบบพี่แม็คบ้างแล้วครับ  :L4384: :L4384:

ครั้งหนึ่งในชีวิตถ้ามีโอกาสต้องไปลองครับกับเส้นทางนี้ มีที่ให้หยุดพักเพียบครับพี่เก๋

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 1 มกราคม 2014, 21:50:10 »
ขอบคุณพี่แม็คที่พาเที่ยวครับ จัดให้หนึ่ง :L6428:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 2 มกราคม 2014, 00:32:47 »
ปางอุ๋ง ผมเคยไปเมื่อหลายปีที่แล้ว เห็นพี่แม็ค เก็บภาพสวย ๆ มาฝากเลยชักอยากไปแก้มืออีกสักครั้ง  :L2900:

ปูลิง : สวัสดีปีใหม่ครับพี่แม็ค 

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 2 มกราคม 2014, 07:57:12 »
ขอบคุณพี่กิตและพี่อิฐครับ เพิ่งกลับมาถึงพัทยาครับ สวัสดีปีใหม่ครับผม  :L4399:

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 12:35:24 »
ขุนแม่ยะเป็นอีกที่ ที่อยากไป ซักวันจะลองไปเที่ยวดูบ้าง ภาพสวยครับ
 :sd23: