ผู้เขียน หัวข้อ: Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)  (อ่าน 21226 ครั้ง)

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2015, 11:35:03 »
ดันกระทู้ซะหน่อยครับ
เริ่มเข้าหน้าหนาวแล้ว พี่ๆหลายๆท่านน่าจะได้มีโอกาศเที่ยวป่าเที่ยวดอยกัน จะได้ไม่ต้องตกใจเมื่อเจอปัญหาเกียร์ lock
ขอบคุณคับพี่ไซ. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2015, 00:23:24 »
ขอบคุณครับ  พี่ไซ สำหรับผมนั้นเคยขึ้นไปแม่ฮ่องสอน โดยทางเชียงใหม่-ปาย แล้วลงมากอีกทางคือแม่ฮ่องสอน จอมทองนะ ถ้าผมจำไม่ผิดครับ ยอมรับว่าขับเหนื่อยมากๆ ครับแต่ก็สนุกดีครับ และผมก็ใช้ mode manual ตลอดเลยนะครับ แต่ๆๆๆๆ ก็ยังเจอปัญหาเกียร์ล๊อกอยู่ดี เห็นชัดเลยครับ เลข 2 ไม่ไปไหนเลยครับ แต่ก็ปล่อยมันไปเรื่อยๆ นะครับค่อยๆๆ ไป ผมก็ไม่ได้จอดรถ นะครับ แล้วซะพักก็ใช้ได้เองนะครับ  :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• กรุณาใส่รูปส่วนตัวที่มองเห็นใบหน้าชัดเจนด้วยครับ
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 2 มกราคม 2016, 15:54:24 »
ขอขอบคุณพี่ไซมากๆเลยครับผมขับขึ้นเขา ขึ้น ดอยบ่อยๆ (อยู่เพชรบูรณ์)อ่ะครับ เป็นประโยชน์มากแต่ผมยังไม่เคยเจอครับ ขออย่าให้ผู้น้อยประสบพบเจอเลยกลัวตั้งสติไม่ทัน  ขอบคุณมากค้าบบบ :sd23:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 2 มกราคม 2016, 20:10:29 »
ขอขอบคุณพี่ไซมากๆเลยครับผมขับขึ้นเขา ขึ้น ดอยบ่อยๆ (อยู่เพชรบูรณ์)อ่ะครับ เป็นประโยชน์มากแต่ผมยังไม่เคยเจอครับ ขออย่าให้ผู้น้อยประสบพบเจอเลยกลัวตั้งสติไม่ทัน  ขอบคุณมากค้าบบบ :sd23:

สั่งให้ gear lock ก็ทำได้นะพี่ ต้องลองให้รู้อาการครับ
ว่างๆพี่ลองเลือกเนินชันๆแบบไม่อันตราย
แล้วสับเป็น manual ใส่เกียร์สูงสุด (5) แล้วยัดคันเร่งเลยครับ
แพล้บเดียวเดี๋ยวรู้จักครับ  :sd42: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ ณธี บางใหญ่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 3 มกราคม 2016, 18:50:09 »
ขอบคุณพี่ไซ ครับ พอดีกำลังจะไป ดอยภูคา เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่เวลาขึ้นดอย ผมชอบขับแบบ manual สนุกดีครับ paddle shift น้องปาคล่องดีครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 3 มกราคม 2016, 21:19:06 »
ขอบคุณพี่ไซ ครับ พอดีกำลังจะไป ดอยภูคา เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่เวลาขึ้นดอย ผมชอบขับแบบ manual สนุกดีครับ paddle shift น้องปาคล่องดีครับ  :sd23:

พี่ณธี ลองแกล้งลืมลดเกียร์ดูครับ จะได้รู้จักกับ gear mitsu น้องปาของเรา
 :sd42: :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 4 มกราคม 2016, 15:17:06 »
สั่งให้ gear lock ก็ทำได้นะพี่ ต้องลองให้รู้อาการครับ
ว่างๆพี่ลองเลือกเนินชันๆแบบไม่อันตราย
แล้วสับเป็น manual ใส่เกียร์สูงสุด (5) แล้วยัดคันเร่งเลยครับ
แพล้บเดียวเดี๋ยวรู้จักครับ  :sd42: :L2905: :L2905:
เพิ่มเติม

แนะนำง่ายกว่านั้น  ขณะที่กำลังขึ้นแล้วยกคันเร่งแล้วกดเร่งแบบค้างสักหน่อยพอรถขยับตามก็เร่งส่ง  พอรถเริ่มตื้อก็เร่งส่ง  พอรถเริ่มอื้อๆก็เร่งตาม  เดี๋ยวก้อโดน Hold gear .....

พอเลื่อน check positions gear มาที่ +/- จะพบว่า hold อยู่ที่ 2 ต่อจากนั้นก็เลือกใช้วิธีพี่ไซได้เลย    แนะนำนะครับว่าเวลาจะใช้วิธีพี่ไซ   อย่าให้รถช้าเกินไปเวลาโยกไป N มันจะฟรีถอยหลังเอาครับ

แนะนำว่า หัดฟังเสียงเครื่อง จับจังหวะแล้วค่อยปรับวิธีใช้    หรือเบรคก่อนค่อยชิฟ N ชิฟ D   ครับ

Note : เรื่องล็อคเพราะ temp gear ร้อนนั้น  จะจริงหรือไม่ให้ลองทำความเข้าใจเองแล้วกันครับ    ถ้าทำได้มันจะ Hold ตั้งแต่ temp gear ไม่ร้อนก็ได้เช่นกัน     ส่วนเรื่องการใส่ oil gear เพื่อรักษา temp gear ก็เป็นทางออก1เช่นกันสำหรับการรักษาอุณหภูมิน้ำมันเกียรฺ    แต่อย่าเข้าใจว่าการใส่ oil gear เพื่อแก้อาการ gear hold นะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 27 มีนาคม 2016, 07:15:57 »
เพิ่มเติม

แนะนำง่ายกว่านั้น  ขณะที่กำลังขึ้นแล้วยกคันเร่งแล้วกดเร่งแบบค้างสักหน่อยพอรถขยับตามก็เร่งส่ง  พอรถเริ่มตื้อก็เร่งส่ง  พอรถเริ่มอื้อๆก็เร่งตาม  เดี๋ยวก้อโดน Hold gear .....

พอเลื่อน check positions gear มาที่ +/- จะพบว่า hold อยู่ที่ 2 ต่อจากนั้นก็เลือกใช้วิธีพี่ไซได้เลย    แนะนำนะครับว่าเวลาจะใช้วิธีพี่ไซ   อย่าให้รถช้าเกินไปเวลาโยกไป N มันจะฟรีถอยหลังเอาครับ

แนะนำว่า หัดฟังเสียงเครื่อง จับจังหวะแล้วค่อยปรับวิธีใช้    หรือเบรคก่อนค่อยชิฟ N ชิฟ D   ครับ

Note : เรื่องล็อคเพราะ temp gear ร้อนนั้น  จะจริงหรือไม่ให้ลองทำความเข้าใจเองแล้วกันครับ    ถ้าทำได้มันจะ Hold ตั้งแต่ temp gear ไม่ร้อนก็ได้เช่นกัน     ส่วนเรื่องการใส่ oil gear เพื่อรักษา temp gear ก็เป็นทางออก1เช่นกันสำหรับการรักษาอุณหภูมิน้ำมันเกียรฺ    แต่อย่าเข้าใจว่าการใส่ oil gear เพื่อแก้อาการ gear hold นะครับ
ความรู้ล้วนๆขอบคุณพี่นะกับพี่ไซ จะได้เอาความรู้นี้ไปใช้
ปีที่แล้วไปถ้าสเกิน จังหวัดน่าน รถผม(เดิม) honda stream ขึ้นไม่ได้ ต้องจอดข้างล่าง นั่งรถเพื่อนขึ้นไป(ปาเจโร)

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 27 มีนาคม 2016, 07:55:42 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านนะครับที่ให้ข้อมูลและความรู้รวมถึงแนวทางแก้ไขที่เป็นประโยชน์มาก

ปกติส่วนตัวชอบขับสลับกันกันระหว่าง D และ Manual : paddle shift ทุกครั้งที่ขับอยู่แล้ว
แต่ยังไม่เจออาการที่ว่าครับ (แอบดีใจ แหะๆ)

หากมีโอกาสคาดว่าความรู้จากพี่ๆ จะได้ใช้ประโยชน์แน่ๆ ครับ

:sd23: :sd23:
JayNoppadol