Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > D.I.Y. (Do It Yourself)

DIY : เคยหรือไม่กับปัญหาการลอกกาว 3M และซิลิโคน

(1/11) > >>

นุก (ปทุมธานี):
สืบเนื่องมาจาก การถอดหางเก่า เมื่อหลายวันก่อน และจะดำเนินการติด หางออส ที่ได้รับจากพี่ตามมา

ได้แรงถอดจากพี่ๆช่วยกันดึงรั้ง จนหางเก่าหลุดออกมาได้ ผมถอดคนเดียวคงไม่ไหว งานนี้ไม่กล้าดู ขอตัวไปแอบไกลๆก่อน  :L2754:

**ขอบคุณพี่ๆทีุกท่านที่ช่วยถอดให้ครับ  :L2758:

ถอดออกมาก็ต้องตกตะลึงกับผลงานที่ทางศูนย์เอาน้องปาไปติดหางให้ ทั้งโดนเจอะ โดนยิงซิลิโคน แถมด้วย 3M เรียกว่า จัดเต็มจัดหนัก
ทำใจได้ว่า เขาอาจจะหวังดี กลัวใครมาตัดหางไป  :L2739:

ผลงานหลังจากถอดหางเก่า ทิ้งซิลิโคน กาว3M ไว้ให้ดูต่างหน้า เลยเป็นที่มาของกระทู้ DIY ของวัยรุ่นใจร้อน เบื่อการมานั่งขัดกาว เมื่อยแขน เมื่อยขา แถมขัดๆถูๆนานๆนิ้วน่าจะพองอีกต่างหาก

เคยหรือไม่กับปัญหาการลอกกาว 3M และซิลิโคน

ขอแนะนำผู้ช่วยกำจัด กาว3M และซิลิโคนครับ

อุปกรณ์ 3 ทหารเสือ

1. Ronsonol (น้ำมันรอนสัน)
2. สเตครีน
3. อุปกรณ์งัดแงะภายใน (ได้รับมาจากพี่โต้งครับ...ได้ใช้แล้ว  :L2754:  :L2758:)

พี่เล็ก เด็กมีนฯ:
รอนสันเลยหรอพี่นุก  :L2900:

น้องต้น_White860:
รอชมหางออสคับพี่นุก แต่ถ้ายังกะระยะไม่ชัวร์อย่าลอกกระดาษกาวออกหมดนะคับ หากติดแล้วเลื่อนไม่ได้แน่ๆ :L2756:

1. ทา สเตคลีน บริเวณคราบกาว และซิลิโคน ทิ้งไว้สัก 10 นาที หรือมากกว่านั้น

2. สำหรับลอกกาว หยดน้ำมันรอนสันลงไปในเนื้อกาว 3M ค่อยใช้ อุปกรณ์งัดแงะภายในที่ปลาย มีลักษณะแบน ค่อยๆแซะกาวออก แซะหลายๆด้าน ด้านบนด้านล่าง กาว 3M จะหลุดออกมาโดยง่าย จะเหลือคราบกาว นิดหน่อย ทิ้งไว้ก่อนเดี๋ยวค่อยว่ากัน

3. สำหรับลอกซิลิโคน ค่อยหยดน้ำมันรอนสัน ลงไปแถวเนื้อซิลิโคน (มีผู้ช่วยหยดยิ่งดี) จากนั้นให้รีบใช้ ไม้งัดแงะภายใน แซะเอาซิลิโคนออกอย่างรวดเร็ว มีผู้ช่วยค่อยหยดน้ำมันให้ต่อเนื่องยิ่งดีครับ จะออกง่ายมาก แซะเลยครับ ไม้แงะภายในที่มีคุณภาพ ไม่ทำให้รถเป็นรอยเลยครับ

4. เก็บงาน ขจัดคราบกาว 3M และซิลิโคนที่เหลือ ให้หยด น้ำมันลงบริเวณที่ทิ้งคราบ แล้วใช้ ไม้แงะภายในขัดคราบออก

5. ใช้ผ้าชุบน้ำ เช็ดคราบน้ำมัน กาว ซิลิโคน สิ่งสกปรกออก

*** และนี่คือ สามทหารเสือ ในการขจัดคราบกาว ซิลิโคน ให้ผมในวันนี้ ไม่ทำลายพื้นผิว สีรถ ที่สำคัญประหยัดเวลา ไม่เปลืองแรงครับ

**** ขอขอบคุณพี่โต้ง เป็นอย่างสูงครับ ทำคนเดียวแต่เหมือนมีพี่โต้งมาช่วยผมขัดด้วยเลยครับ
ตอนแรกใช้บัตรเอทีเอ็มขัด เอาซะหักกาวหลุดยังไม่ถึง 1 นิ้ว เจอของพี่โต้งเข้าไปหลุดง๊ายง่าย  :L2754:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version