ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงหวีดๆๆๆ ที่ความเร็ว 140 up ใครเป็นบ้างครับ  (อ่าน 12425 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
อาการนี้ ผมได้ยินเสียงหลังจากเข้าศูนย์ที่กาฬสินธ์ครับ จะมีเสียงหวีดเหมือนเป่านกหวีดเบาๆ จากความเร็ว 140 ขึ้นไป แต่ถ้าลดความเร็วลงมาก็จะเงียบไป

ไม่ทราบพี่ท่านไหนเป็นเหมือนผมบ้าง ถ้าเป็นที่กันสาดผมก็ตรวจสอบดูก็แน่นหนาดีครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: เสียงหวีดๆๆๆ ที่ความเร็ว 140 up ใครเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 11:35:52 »
เป็นตั้งแต่เริ่มออกรถใหม่ๆเลยหรือเปล่า  ถ้าเป็นหลัง ลองสำรวจอุปประกรณ์ทีติดเพิ่มด้านตัวนอกรถครับ
น่าจะเป็นเสียงลมปะทะอะไรสักอย่าง  ของผมเคยเจอตอนติดเร็คหลังคา มันจะดังที่ความเร็วช่วงหนึ่งครับ
หรือจะเป็นอย่างอื่น รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2012, 11:48:49 โดย พี่ทศ Krb »

• Pa Mania
  • *
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
Re: เสียงหวีดๆๆๆ ที่ความเร็ว 140 up ใครเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 14:48:34 »
มีคลิปมาให้ฟังเสียงครับ  ;D แต่เสียงเครื่องยนต์กับเสียงลม น่าจะกลบเสียงหวีดบ้าง ต้องเร่งเสียงเพิ่มนะครับ ถึงจะได้ยินครับ  :D

จะเป็นเสียงหวีดดังยาวๆๆ ครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=LG6aWHJgQtM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=LG6aWHJgQtM</a>

เป็นตั้งแต่เริ่มออกรถใหม่ๆเลยหรือเปล่า  ถ้าเป็นหลัง ลองสำรวจอุปประกรณ์ทีติดเพิ่มด้านตัวนอกรถครับ
น่าจะเป็นเสียงลมปะทะอะไรสักอย่าง  ของผมเคยเจอตอนติดเร็คหลังคา มันจะดังที่ความเร็วช่วงหนึ่งครับ
หรือจะเป็นอย่างอื่น รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ  ;D
ไม่ครับ พึ่งเป็นเมื่อไม่นานมานี่เองครับ ตอนนั้นต้องจอดซ่อมเครื่องที่ศูนย์ประมาณ 1 สัปดาห์ พอขับออกมาจากศูนย์ก็เริ่มได้ยินเสียงหวีดนี้เลยครับ

tod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 15:44:46 »
555 ฟังไม่ออกเลย ไม่ได้ยินเลยพี่นาย  :D :D ลองจับทิศทางของเสียงดูว่ามาจากส่วนใหน  เช่น ห้องเครื่อง / บน-ล่าง-ข้าง ของตัวรถ
หรือรอพี่ๆคนอื่นที่เคยเจอมาตอบอีกที่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 17:58:26 »
555 ฟังไม่ออกเลย ไม่ได้ยินเลยพี่นาย  :D :D ลองจับทิศทางของเสียงดูว่ามาจากส่วนใหน  เช่น ห้องเครื่อง / บน-ล่าง-ข้าง ของตัวรถ
หรือรอพี่ๆคนอื่นที่เคยเจอมาตอบอีกที่ครับ
ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ดูแล้วน่าจะดังอยู่บริเวณห้องเครื่อง เสียงหวีดในคลิป จะดังชัดประมาณวินาทีที่ 22 ขึ้นไปครับ เสียงหวีดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;D

tod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 21:01:56 »
เอายังงี้ ลองใหม่ จอดอยู่กับที่ ติดเครื่องแล้วกดคันเร่งที่  3000+(จากรูปรอบที่ประมาณ 3000เริ่มดัง)
อย่ากดนานมากไม่ดีเอาแค่ลองดูว่าถ้ารถอยู่กับที่มันจะมีเสียงดังหรือเปล่า (จะลองทดสอบทีละอย่าง)
เอาเบื่องต้นก่อนนะ ลึกๆแล้วว่ากันอีกที รอพีๆท่านอื่นมาช่วยตอบด้วย
 :D :D :D

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 21:53:45 »
ผมฟังคลิบพี่นายแล้วได้ยินนะครับ....ไอ้เสียงหวีดๆๆๆนี่.......แต่รถผมไม่เป็นครับ เลยไม่แน่ใจ........แต่สำหรับผมถ้าเป็นเสียงประเภทนี้ ผมจะตั้งสมมติฐานไว้ที่ Turbo ก่อนเลย......ลองเช็คที่ Turbo ดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่เป็นอะไร ก็ค่อยหาที่อื่นต่อ.........ไม่แน่ใจว่าพี่นายเปลี่ยนกรองอากาศเป็นพวกกรองแต่ง หรือกรองเปลือยหรือเปล่า......ถ้าเปลี่ยนมานี่ ดูที่ Turbo เลยครับ......เคยมีคนเปลี่ยนกรองอากาศมา.....งานเข้าที่ Turbo ...... ผมเคยถามเขาว่า จะรู้ได้ไงว่า Turbo มันเป็นอะไรไป.....เขาบอกว่า ตอนแรกๆ มันจะมีเสียงหวีดๆๆๆๆๆๆ ดังๆ มาในจังหวะที่ไม่ควรมีครับ.....คือ Turbo เราจะมีเสียงหวีดเหมือนกัน แต่จะมีตอนช่วงถอนคันเร่งครับ ช่วงกดคันเร่งอยู่จะไม่มี......ว่างๆ พี่นายลองส่องที่ Turbo ดูก่อนละกันครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับพี่นาย......อาจไม่ถูกต้องแม่นยำ เพราะผมก็ไม่ได้ชำนาญเรื่องเครื่องสักเท่าไหร่ครับ  :D
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 09:58:57 »
เอายังงี้ ลองใหม่ จอดอยู่กับที่ ติดเครื่องแล้วกดคันเร่งที่  3000+(จากรูปรอบที่ประมาณ 3000เริ่มดัง)
อย่ากดนานมากไม่ดีเอาแค่ลองดูว่าถ้ารถอยู่กับที่มันจะมีเสียงดังหรือเปล่า (จะลองทดสอบทีละอย่าง)
เอาเบื่องต้นก่อนนะ ลึกๆแล้วว่ากันอีกที รอพีๆท่านอื่นมาช่วยตอบด้วย
 :D :D :D

ผมฟังคลิบพี่นายแล้วได้ยินนะครับ....ไอ้เสียงหวีดๆๆๆนี่.......แต่รถผมไม่เป็นครับ เลยไม่แน่ใจ........แต่สำหรับผมถ้าเป็นเสียงประเภทนี้ ผมจะตั้งสมมติฐานไว้ที่ Turbo ก่อนเลย......ลองเช็คที่ Turbo ดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่เป็นอะไร ก็ค่อยหาที่อื่นต่อ.........ไม่แน่ใจว่าพี่นายเปลี่ยนกรองอากาศเป็นพวกกรองแต่ง หรือกรองเปลือยหรือเปล่า......ถ้าเปลี่ยนมานี่ ดูที่ Turbo เลยครับ......เคยมีคนเปลี่ยนกรองอากาศมา.....งานเข้าที่ Turbo ...... ผมเคยถามเขาว่า จะรู้ได้ไงว่า Turbo มันเป็นอะไรไป.....เขาบอกว่า ตอนแรกๆ มันจะมีเสียงหวีดๆๆๆๆๆๆ ดังๆ มาในจังหวะที่ไม่ควรมีครับ.....คือ Turbo เราจะมีเสียงหวีดเหมือนกัน แต่จะมีตอนช่วงถอนคันเร่งครับ ช่วงกดคันเร่งอยู่จะไม่มี......ว่างๆ พี่นายลองส่องที่ Turbo ดูก่อนละกันครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับพี่นาย......อาจไม่ถูกต้องแม่นยำ เพราะผมก็ไม่ได้ชำนาญเรื่องเครื่องสักเท่าไหร่ครับ  :D
ขอบคุณครับพี่ทศ และพี่ตูมตาม ที่ให้คำแนะนำ ผมว่าตอนนี้สงสัยเจ้า Turbo แล้วละครับ ตอนนี้จะเริ่มมีอาการเสียงหวีด ตอนสตาร์ทรถตอนเช้าหรือเครื่องเย็น และเริ่มขับจะได้ยิน

เสียงหวีดตอนเร่งเครื่องพอถอนคันเร่งก็จะหายครับ แต่พอขับไปสักพักจะหาย คงพอเครื่องยนต์เริ่มร้อนขึ้น แต่เสียงที่ 140 ขึ้นไปยังมีอยู่ตลอด คงต้องพาเข้าศูนย์วันจันทร์นี้ดูครับ  >:(

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 09:00:50 »
ฟังไม่ออกครับ ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2012, 12:47:34 »
อายุมากแล้ว อาจต้องอาศัยเครื่องช่วยฟังแล้วแหละ  ;D

tod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2012, 13:15:42 »
ตั้วไว้ในใจก็ Turbo นั่นละครับ แต่อยากให้มันชัดกว่านี้ (ถ้าจอกอยู่กับที่แล้วติดเครื่อง แล้วเร่งถึงรอบที่ดังตอนวิ่ง)
ถ้าดังอีกคิดว่าใช่เลยครับ อย่างแรกก็สำรวจท่อต่างๆที่เข้า Turbo ว่าแน่นดีทุกจุดหรื่อเปล่า(เป็นแค่เบื้องต้น)
ถ้าแน่นดีอยู่ ต้องตรวจภายใน(Turbo) แล้วละครับ   ;D ;D อาการนี้ไม่เจอกับ 2010 เพราะไม่มี VG ;) ;)

ออฟไลน์ Joe Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2012, 21:43:46 »
ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์มากนัก (ออกตัวล้อฟรีเลย  ;D ;D ;D)
แต่มีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งเคยพบปัญหานี้เช่นกัน และแชร์มาก็คือ กันสาดด้านข้างที่แถมมากับรถซึ่งมีหลายรุ่น
โดยบางรุ่นจะยาวไปจนคลุมบริเวณโคนกระจกมองข้าง แต่บางรุ่นยาวไปแค่ "ชน" โคนกระจกมองข้าง
ทำให้มีรอยต่อเล็กระหว่างกันสาดกับโคนกระจกมองข้าง ซึ่งเป็นทั้ง 2 ข้าง ช่องเล็กๆ นี่แหละครับเพียงพอที่จะทำให้เกิดเสียงวี๊ดดดดดดดดดดด
แบบหลอนนนนนนนน มากๆ เลยครับ

ปล. แต่ถ้าของพี่ไม่มีรอยต่อดังกล่าว ก็ผ่านประเด็นนี้ไปนะครับ
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2012, 22:37:00 »
ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์มากนัก (ออกตัวล้อฟรีเลย  ;D ;D ;D)
แต่มีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งเคยพบปัญหานี้เช่นกัน และแชร์มาก็คือ กันสาดด้านข้างที่แถมมากับรถซึ่งมีหลายรุ่น
โดยบางรุ่นจะยาวไปจนคลุมบริเวณโคนกระจกมองข้าง แต่บางรุ่นยาวไปแค่ "ชน" โคนกระจกมองข้าง
ทำให้มีรอยต่อเล็กระหว่างกันสาดกับโคนกระจกมองข้าง ซึ่งเป็นทั้ง 2 ข้าง ช่องเล็กๆ นี่แหละครับเพียงพอที่จะทำให้เกิดเสียงวี๊ดดดดดดดดดดด

ปล. แต่ถ้าของพี่ไม่มีรอยต่อดังกล่าว ก็ผ่านประเด็นนี้ไปนะครับ

เป็นอีกหนึ่งข้อมูลที่ไม่สมควรมองข้ามครับ ขอมอบ like ให้หนึ่งดอก ;D

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 14:41:51 »

เป็นอีกหนึ่งข้อมูลที่ไม่สมควรมองข้ามครับ ขอมอบ like ให้หนึ่งดอก ;D

มายืนยันว่า อาการของกันสาดเผยอจะมีอาการประมาณนี้  เหมือนกันครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 14:49:52 »
ตอนนี้ผมคิดว่าเป็นเสียง Turbo แน่นอนครับ ตอนเช้าหรือเครื่องเย็น จะได้ยินเสียงหวีดทุกครั้งที่เหยียบคันเร่ง ตั้งแต่ 1200 รอบขึ้นไป และพอเครื่องร้อน เสียงหวีดจะเบาลง

แต่ถ้าขับที่ความเร็ว 140 ขึ้นไปก็จะดังหวีดชัดเจนมากขึ้นครับ แต่อย่างอื่นดู ปรกติดีครับ หรือน้องปา หวยหวนหา อยากกลับไปใส่กล่องข้าวน้อย + หัวฉีดใหญ่หรือเปล่าหนอ  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 14:51:40 »
ตอนนี้ผมคิดว่าเป็นเสียง Turbo แน่นอนครับ ตอนเช้าหรือเครื่องเย็น จะได้ยินเสียงหวีดทุกครั้งที่เหยียบคันเร่ง ตั้งแต่ 1200 รอบขึ้นไป และพอเครื่องร้อน เสียงหวีดจะเบาลง

แต่ถ้าขับที่ความเร็ว 140 ขึ้นไปก็จะดังหวีดชัดเจนมากขึ้นครับ แต่อย่างอื่นดู ปรกติดีครับ หรือน้องปา หวยหวนหา อยากกลับไปใส่กล่องข้าวน้อย + หัวฉีดใหญ่หรือเปล่าหนอ  :sd42:

งั้นให้ดูเรื่องแกนเทอร์โบดุนหรือป่าว   แสดงว่าตอนนี้สิ้นฤทธิ์กล่องดันราง  5555

ถอดเมื่อไหร่  จะคิดถึงมันแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ หลี่ถัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
    • samart kopsinkha
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 18:04:35 »
ของผมก็ดังเหมือนเสียงนกหวีดเหมือนกันครับ แต่มีเสียงเฉพาะตอนใส่แร๊คหลังคาวิ่ง พอถอดเสียงก็หายไป อิอิ ;D

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 01:46:36 »
ของผมก็ดังเหมือนเสียงนกหวีดเหมือนกันครับ แต่มีเสียงเฉพาะตอนใส่แร๊คหลังคาวิ่ง พอถอดเสียงก็หายไป อิอิ ;D

เสียง rack มันต้านลมเหรอครับพี่หลี่ถัง.....เป็นธรรมดาครับเป็นเกือบทุกยี่ห้อ.....แต่ของ Thule กับ ProRack มีบางรุ่นที่ไม่เป็นครับ....เท่าที่เคยลอง....คานขวางของ ProRack รุ่นที่เป็น wing blade (ลักษณะของคานเหมือนปีกเครื่องบิน) ไม่เป็นนะครับ อันนี้ผมใช้อยู่.....ส่วนของ Thule เป็น Rack หลังคา ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้.....แต่หา Rack ยี่ห้อนี้มีเสียง เขามีตัวตัดลมขายครับ ให้ซื้อเอาไปติดไว้ที่ Rack แล้วเสียงจะเบาลงครับ  :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ^หนึ่ง^Engineering

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • Pluakdaeng Rayong
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 21:38:43 »
อ๋อเป้นเช่นนี้เอง :sd01: :sd01: :sd01: :sd01: :sd01:
Pajero Sport 2.5GT 4wd.
I Love Pajero Sport.