ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเครื่อง140แรงม้าแต่งเพิ่มได้อีก70%ในขณะเครื่อง178แรงม้าแต่งเพิ่มได้เพียง30%  (อ่าน 13992 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเพราะเครื่อง 178 แรงม้าถูกรีดสรรพกำลังเกือบหมดออกมาเรียบร้อยแล้วเหลือส่วนเล็กส่วนน้อยให้พี่ปามาเนียสรรหาดึงออกมาใช้งานแต่สำหรับเครื่อง 140 แรงม้ายังมีขุมกำลังซ่อนอยู่อีกเป็นกระตั้กท้าทายให้พี่ปามาเนียเข้าไปขุดเพชรขุดทองนำมาแบ่งปันกันใช้ ใครเจอเหมืองเพชรเหมืองทองคำที่ไหนหันมากระซิบบอกให้พวกผมได้ตามหลังไปเก็บไปงม ผมเข้าใจถูกไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2013, 15:06:54 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
คำถามที่ผมอยากทราบต่อไปก็คือว่าหากแต่งรถทั้งสอง 178 แรงม้าและ 140 แรงม้าเต็มพิกัดตามสูตรของปามาเนียรถทั้งสองจะมีศักยภาพเท่ากันไหมในแง่ของผลลัพท์ที่ออกมา

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เป็นคำถามที่น่าสนใจ คงต้องรอผู้ชำนาณการณ์มาตอบปัญหา
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ศักยภาพ ที่พูดถึง หมายถึงด้านไหน ครับ
ด้านใช้ พละกำลังเครื่องยนต์ เต็มที่  :L2761:
หรือ ศักยภาพ ด้าน ตัวเลข  :L2761:

• Pa Mania
  • *
ศักยภาพ ที่พูดถึง หมายถึงด้านไหน ครับ
ด้านใช้ พละกำลังเครื่องยนต์ เต็มที่  :L2761:
หรือ ศักยภาพ ด้าน ตัวเลข  :L2761:
เอ้าท์พุทที่เป็นขาออก เช่น แรงบิด ความเร็วต้น กลาง ปลาย ความลื่นไหลของเกียร์ อัตราสิ้นเปลือง ความคงทนของเครื่องยนต์ หมายถึงศักยภาพโดยภาพรวมในทุก ๆ ด้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2013, 15:56:15 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
เอ้าท์พุทที่เป็นขาออก เช่น แรงบิด ความเร็วต้น กลาง ปลาย ความลื่นไหลของเกียร์ อัตราสิ้นเปลือง ความคงทนของเครื่องยนต์ หมายถึงศักยภาพโดยภาพรวมในทุก ๆ ด้าน
เดี๋ยว รอ ครูใหญ่ กลับ จาก สัมมนา ตจว. มาตอบ ข้อสงสัย นะครับ เพราะผมมีความรู้ด้านนี้น้อย ครับ

• Pa Mania
  • *
เดี๋ยว รอ ครูใหญ่ กลับ จาก สัมมนา ตจว. มาตอบ ข้อสงสัย นะครับ เพราะผมมีความรู้ด้านนี้น้อย ครับ
ขอบคุณคับพี่บังต๋อง

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
พี่ศักดิ์จากน้องใหม่ อ่านดะ กลายเป็นคนออกข้อสอบภายในข้ามคืนแล้ว  :sd42: :sd42: :sd42: :L2900:

• Pa Mania
  • *
พี่ศักดิ์จากน้องใหม่ อ่านดะ กลายเป็นคนออกข้อสอบภายในข้ามคืนแล้ว  :sd42: :sd42: :sd42: :L2900:
อ่านเรื่องของเรารถของเราและสิ่งที่เราสนใจเราจับพวงมาลัยอยู่ทุกวันย่อมเข้าใจดีครับพี่กิต ผมว่าสำหรับผมแล้วผมจะทำรถคันนี้เป็นครูครับ ใช้มาก่อนหน้าสองคันแล้วครับ แอคคอร์ด และ ฟอร์จูเนอร์ 2.7 4WD (บอกขายอยู่) แต่ ช่วงนั้นไม่ค่อยได้เข้าเว็บบอร์ดของทั้งสองค่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2013, 17:46:38 โดย พี่ศักดิ์ »

tod

• บุคคลทั่วไป
รถพี่ศักดิ์ปีใหนครับ มี VG ยังครับ ทำไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์มาบ้างแล้วยัง เผื่อเอาข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกันครับ
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
รถพี่ศักดิ์ปีใหนครับ มี VG ยังครับ ทำไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์มาบ้างแล้วยัง เผื่อเอาข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกันครับ
 :sd23:
ต้นปี 2010 เครื่อง 140 แรงม้า เดิม ๆ ครับ ก่อน VG  มีรถรุ่นเดียวกับผมของพี่ ๆ ในนี้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
ต้นปี 2010 เครื่อง 140 แรงม้า เดิม ๆ ครับ ก่อน VG  มีรถรุ่นเดียวกับผมของพี่ ๆ ในนี้บ้างไหมครับ
เยอะเลยครับพี่ศักดิ์เครื่อง140ม้า เดี๋ยวรอพี่เขากลับมาจาก  :L6415:  ก่อนอยากจะดึงประสิทธิภาพออกมาแค่ไหนจัดได้หมดครับ  :L2734:

tod

รุ่นเดียวกับของผมเลยพี่ 2010 (จองปลายปี 2009 ได้รับรถ มีนา 2010) ผมอยู่กระบี่ครับ จอง 3 ที่ (ภูเก็ต/กระบี่/พังงา) สุดท้ายได้ที่พังงาครับเพราะคิวจองน้อยสุด
 :L4387:

surut jantorn

พี่กอบประธานปาเงินครับ จัดเต็มเกย์  :L2734:

• Pa Mania
  • *
รุ่นเดียวกับของผมเลยพี่ 2010 (จองปลายปี 2009 ได้รับรถ มีนา 2010) ผมอยู่กระบี่ครับ จอง 3 ที่ (ภูเก็ต/กระบี่/พังงา) สุดท้ายได้ที่พังงาครับเพราะคิวจองน้อยสุด
 :L4387:
โมเดลเดียวกับผมหลายคันเหมือนกันนะครับพี่ทศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2013, 22:10:12 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
เยอะเลยครับพี่ศักดิ์เครื่อง140ม้า เดี๋ยวรอพี่เขากลับมาจาก  :L6415:  ก่อนอยากจะดึงประสิทธิภาพออกมาแค่ไหนจัดได้หมดครับ  :L2734:
น่าสนใจครับพี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
พี่กอบประธานปาเงินครับ จัดเต็มเกย์  :L2734:
ขอบคุณพี่อ้วนที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเพราะเครื่อง 178 แรงม้าถูกรีดสรรพกำลังเกือบหมดออกมาเรียบร้อยแล้วเหลือส่วนเล็กส่วนน้อยให้พี่ปามาเนียสรรหาดึงออกมาใช้งานแต่สำหรับเครื่อง 140 แรงม้ายังมีขุมกำลังซ่อนอยู่อีกเป็นกระตั้กท้าทายให้พี่ปามาเนียเข้าไปขุดเพชรขุดทองนำมาแบ่งปันกันใช้ ใครเจอเหมืองเพชรเหมืองทองคำที่ไหนหันมากระซิบบอกให้พวกผมได้ตามหลังไปเก็บไปงม ผมเข้าใจถูกไหม

ไปงมหาในรถแล้วเจอแต่ขนเพชรครับ  :sd42:

คำถามที่ผมอยากทราบต่อไปก็คือว่าหากแต่งรถทั้งสอง 178 แรงม้าและ 140 แรงม้าเต็มพิกัดตามสูตรของปามาเนียรถทั้งสองจะมีศักยภาพเท่ากันไหมในแง่ของผลลัพท์ที่ออกมา

ขอรวบ 2 คำถามตอบครับ   ( ชอบมากเลยที่มีคนอ่านแล้วคิดต่อจนกลายเป็นคำถามที่สามารถ สรุปให้เข้าใจได้อีกครั้งเพื่อสมาชิกปามาเนียทุกท่าน เป็นอีกทางเลือกของข้อมูล)ครับ
-----------------------------------------------------------------
ถูกต้องครับ, พื้นฐานของเครื่องยนต์ 2 รุ่นนี้มีโครงสร้างเดียวกัน ต่างกันที่อุปกณ์ควบคุมและเสริม  เพื่อสร้างลูกเล่นเชิงการตลาดให้ดูน่าสนใจและน่าจับตามองเทคโนโลยีที่ก้าวหน้าขึ้นมาอีกขั้นหนึ่ง

หวังว่าคำตอบนี้น่าจะอธิบายได้มากว่าตัวหนังสือนะครับ
 :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง

อ่านมาจนจบ ได้ความรู้เพิ่มอีก   :sd23:  :sd23:  พี่นะ อีกครั้ง  :L2900: ตอนจบมี วงเล็บปิด หัวฉีดใหญ่  :L2900: :L2901:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
ไปงมหาในรถแล้วเจอแต่ขนเพชรครับ  :sd42:

ขอรวบ 2 คำถามตอบครับ   ( ชอบมากเลยที่มีคนอ่านแล้วคิดต่อจนกลายเป็นคำถามที่สามารถ สรุปให้เข้าใจได้อีกครั้งเพื่อสมาชิกปามาเนียทุกท่าน เป็นอีกทางเลือกของข้อมูล)ครับ
-----------------------------------------------------------------
ถูกต้องครับ, พื้นฐานของเครื่องยนต์ 2 รุ่นนี้มีโครงสร้างเดียวกัน ต่างกันที่อุปกณ์ควบคุมและเสริม  เพื่อสร้างลูกเล่นเชิงการตลาดให้ดูน่าสนใจและน่าจับตามองเทคโนโลยีที่ก้าวหน้าขึ้นมาอีกขั้นหนึ่ง 
หวังว่าคำตอบนี้น่าจะอธิบายได้มากว่าตัวหนังสือนะครับ
 :L2736:
ขอบคุณพี่นะและพี่ๆ ทุกท่านที่มาช่วยให้ความกระจ่างครับ

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
....... :sd42: :sd42: :sd42:  ตูดดำ.....หัวฉีดหย่าย....... :sd42: :sd42: :sd42:    :sd23:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

• Pa Mania
  • *
แล้ว ถ้า เรา นำ ดีเซล ไปติด แก๊ส โดยที่ ไม่ ดัน ไม่ทำท้ายราง คือ ไม่ยุ่งทั้ง ฮารฺ์ด และ ซอฟ แวร์ จะได้ ต้น กลาง ปลายเพิ่มขึ้นไหม เพราะค่า อ๊อกเทน 100+ ขึ้น  :L2761:  พี่ๆท่านใด ติด มาบ้าง ว่า คุ้มค่า ไหม กับเรื่อง ดีเซลติดแก๊ส เรื่อง ความคงทน และความประหยัด ทั้งค่าน้ำมัน และการซ่อมบำรุง
ขอบคุณครับ

:L2758: :L4399: :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
แล้ว ถ้า เรา นำ ดีเซล ไปติด แก๊ส โดยที่ ไม่ ดัน ไม่ทำท้ายราง คือ ไม่ยุ่งทั้ง ฮารฺ์ด และ ซอฟ แวร์ จะได้ ต้น กลาง ปลายเพิ่มขึ้นไหม เพราะค่า อ๊อกเทน 100+ ขึ้น  :L2761:  พี่ๆท่านใด ติด มาบ้าง ว่า คุ้มค่า ไหม กับเรื่อง ดีเซลติดแก๊ส เรื่อง ความคงทน และความประหยัด ทั้งค่าน้ำมัน และการซ่อทบำรุง
ขอบคุณครับ

:L2758: :L4399: :L4399: :L4399:

**แต่ก็อาจมีเทคโนโลยีที่ดีกว่าก้าวหน้าไปอีกคั้นก็ได้นะในเวลานี้    หากจะเปลี่ยนเทียบว่าแบรนด์สามแฉกและใบพัดทำไมทำได้ดีทั้งระบบดีเซลเดิมๆ  แรงแบบทิ้งหายไร้ควัน  ก็ต้องถามว่าราคาเครื่องยนต์คงพอกับซื้อรถเราได้บ้างแล้วมั่งครับเขาตั้งใจทำมันขึ้นมาจาก concept เลยออกมาดีกว่ารถดัดแปลงครับ

**เช่นเดียวกับ การซื้อเฟอร์รารี่มาติดแก๊ส  แบบนั้นต้องการประหยัดหรือต้องการความแรงจากเฟอร์รารี่กัน   ถ้าผมมีเงินขนาดนั้นผมคงเติมเชื้องเพลิงที่ดีที่สุดเพื่่อรีดอรรถรสที่ดีที่สุดออกมาลองลิ้มเล่นกัน   มากกว่าไปเน้นเรื่องความประหยัด เช่นกัน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับ พี่นะ คือ ถ้าต้องการความประหยัด หรือค่าเชื้อเพลิงถูก ก็เลือกรถประเภทติดแก๊สมาจากโรงงานแบบไม่ใช่เชื้อเพลิงร่วม เช่น TATA .HONG LONG ฯลฯ ถึงจะมาถูกทาง ส่วนการเสริมแต่งรถดีเซล ด้วยอาหารเสริมสำหรับดีเซล เพื่อเค้นประสิทธิภาพออกมาใช้เต็มที่ ซึ่งบางครั้ง อาจจะแลกมาซึ่งการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง หรือการสึกหรอของเครื่องยนต์มากกว่ารถเดิมจากโรงงาน ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องไหมครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับ พี่นะ คือ ถ้าต้องการความประหยัด หรือค่าเชื้อเพลิงถูก ก็เลือกรถประเภทติดแก๊สมาจากโรงงานแบบไม่ใช่เชื้อเพลิงร่วม เช่น TATA .HONG LONG ฯลฯ ถึงจะมาถูกทาง ส่วนการเสริมแต่งรถดีเซล ด้วยอาหารเสริมสำหรับดีเซล เพื่อเค้นประสิทธิภาพออกมาใช้เต็มที่ ซึ่งบางครั้ง อาจจะแลกมาซึ่งการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง หรือการสึกหรอของเครื่องยนต์มากกว่ารถเดิมจากโรงงาน ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องไหมครับ  :L4399:

แม่นแล้ว!  :L2904:  :L2734:  put the like car in the like job