ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 7151 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwanka(ขวัญ)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 21:31:33 »
เข้ามาเป็นสมาชิกปุ๊บ ก็มีเรื่องรบกวนพี่ๆปั๊บ
น้องขวัญ (ผู้หญิงค่ะ)

สอบถามค่ะ รับรถมาได้ 2 ทิตย์แล้ว
รู้สึกขัดหูขัดตาค่ะพี่ๆ เดิมขวัญขับมาสด้า3 พอจะมีความรู้เรื่องแต่งจากรถขันเก่าอยู่บ้าง
พอออกน้องปามา.....มันยังขัดๆ ช่วยแนะนำหน่อย

ขวัญรู้สึดว่ารถมันดูโด่งๆ ตูดโด่งๆ ดูสูงๆ 
รถ 2.5 ดีเซล ออโต้ แม็กเดิม 17 ติดรถ

ขวัญอยากโหลดซัก 1.5-2 นิ้ว (ไม่เกิน2 นิ้ว)
ต้องใช้สปริงโหลดของอะไรดี
จำเป็นต้องเปลียนโช้คด้วยไหม
ถ้าโช้ค..ต้องเปลี่ยนจับคู่กับสปริงของอะไร และโช้คของอะไรดีค่ะ :L4399:

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
Re: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 21:58:09 »
ลองอ่านดูก่อนครับพี่ขวัญ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1898.0.html

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 21:59:14 »
ถ้าโหลดคงต้องเปลี่ยนสปริงเป็นของ H&R มั้งครับ
รายละเอียดต้องให้แอดมินกิตติมาอธิบายให้ฟังเพาะผ่านจุดนั้นมาแล้ว

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 22:36:05 »
 :L4399:  นา่จะลองขับไปอีกสักพัก เดี๋ยวก็ชิน เอามาทำเตี้ย ครอบครัวใหญ่เดี๋ยวจะไปไม่หมดนะครับ :L4399:

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 22:47:57 »
 :L4365: เห็นด้วยกับพี่สายชลครับ   :L4399:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 23:31:10 »
อย่าเพิ่งใจร้อนครับน้องขวัญ เพิ่งจะรับรถมาแค่ 2 อาทิตย์เอง เมื่อก่อนเคยขับรถเก๋งนั่งแล้วเปลี่่ยนมาเป็นน้องปาก็มักเป็นธรรมดาที่จะมีอาการไม่คุ้นชินบ้าง ผมเองพอเปลี่ยนจากมาสด้า 3 มาขับเจ้าปาวาฬฯใหม่ๆก็ไม่ถนัด ขับไปเกร็งไปอยู่ร่วมเดือนกว่าจะคล่อง :L4396: :L4396: ปัจจุบันรู้สึกเหมือนเป็นอวัยวะส่วนหนึ่งในร่างกายไปแล้ว :L2754: :L2754:

ที่นี่พี่ๆเขานิยมปรับให้สูงขึ้นเพื่อการใช้งานรถและช่วงล่างได้เต็มประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นครับ แนะนำลองใช้ไปอีกสักพักถ้าไม่ชอบจริงๆแล้วค่อยเปลี่ยนก็ยังไม่สายครับ  :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 23:45:02 »
ตามพี่ๆท่านอื่นๆครับพี่น้องขวัญ ผมเองก็เคยชินกับ Civic แต่ง VIP คันเก่า มาขับปาเจโร่แรกๆ เหวอเลย พวงมาลัยก็ไม่คืนเวลาเลี้ยว ออกตัวรถก็หนัก แถมสูงซะจนไม่เคยชินเกือบไปไม่เป็น แต่พอเคยชินกับรถ ความสูง กว้าง ยาว แล้วบอกได้ว่าไม่ขอขับรถเก๋งอีกแล้วคร๊าบบบบบบบบบบบบ แถมอยากสูงอีก 2 นิ้วด้วยสปริง Emu อยู่เนี่ยคร๊าบบบบบ  :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 00:15:52 »
 :L4365: ตามที่พี่น้องเอก แปะลิ๊งค์ไว้นะครับ ลองอ่านดู
แต่น่าจะลองขับปรับตัวอีกซักพักนะครับ พอชิน ชอบกับความสูงแล้ว
ค่อยหาเรื่องเปลี่ยนช่วงล่าง ให้มันแน่นหนึบ มั่นคง ไม่ยวบยาบ แล้วจะสนุกกับมันครับ  :L2904:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 00:26:20 »
ออกมาใกล้เคียงกับผมเลยครับ ผมว่าทัศนวิลัยในการขับดีมาก ๆ เลยครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 00:37:25 »
ผมว่าน้องปา เหมาะกับยกมากกว่าโหลด ขับมันๆได้ไม่ต่างจากรถโหลดเลย แทรกซ้ายแทรกขวาได้สบายเข้าโค้งมั่นใจ สูตรมาตรฐาน ยก๒ นิ้ว  ลองรถพี่ๆที่จัด Fullset ก่อนก็ได้  อยู่แถวไหนลองแจ้งไว้เผื่อพี่ๆอยู่ใกล้ๆได้ลองกันนะครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 11:06:38 »
เข้ามาเป็นสมาชิกปุ๊บ ก็มีเรื่องรบกวนพี่ๆปั๊บ

สอบถามค่ะ รับรถมาได้ 2 ทิตย์แล้ว
รู้สึกขัดหูขัดตาค่ะพี่ๆ เดิมขวัญขับมาสด้า3 พอจะมีความรู้เรื่องแต่งจากรถขันเก่าอยู่บ้าง
พอออกน้องปามา.....มันยังขัดๆ ช่วยแนะนำหน่อย

ขวัญรู้สึดว่ารถมันดูโด่งๆ ตูดโด่งๆ ดูสูงๆ 
รถ 2.5 ดีเซล ออโต้ แม็กเดิม 17 ติดรถ

ขวัญอยากโหลดซัก 1.5-2 นิ้ว (ไม่เกิน2 นิ้ว)
ถ้าโช้ค..ต้องเปลี่ยนจับคู่กับสปริงของอะไร และโช้คของอะไรดีค่ะ :L4399:

ใจเย็นๆครับ ลองให้คุ้นๆดูก่อนครับ และ ถ้ายังขัดตา ขัดใจอีก ค่อยมาคุยกันครับ
ไม่อยากให้เสียเงิน ถ้าไม่จำเป็น

ขอโทษที่เสียมารยาทนะครับ พี่ขวัญส่วนสูงเท่าไหร่ ใส่ส้นสูงหรือเปล่า
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 15:32:54 »

พี่ขวัญเลือกซื้อรถคันใหม่ ต่างประเภทกับคันเก่า ด้วยสาเหตุหนึ่ง
เบื้องต้นจึงอยากให้ทำความเข้าใจและรู้จักกับรถใหม่ก่อน (คุยแนะนำตัวกันก่อน)
หลังจากนั้นก็ให้ปรับตัวเข้าหารถ และเมื่อถึงเวลา พี่ขวัญก็จะรู้ถึงความต้องการที่แท้จริงของตัวเอง  :L2734:
อยากพักผ่อนสไตร์ปามาเนียไม่ยากและไม่ต้องรีบครับ เงื่อนไขมีนิดเดียว ขยันทำงานหาเงินครับ  :sd42: :L2756: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 17:55:33 »
ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลของพี่ทุกคนนะคระ
ดูพี่แต่ล่ะคน ความคิดคล้ายๆกันเลย
งั้นเด่วขวัญจะลอง ใช้ไปก่อน
สงใสจะเป็นเพราะยังไม่ค่อยชินกับรถใหญ่

ต่อไป...จะได้เตรียมตัว :L6415:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 18:37:31 »
ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลของพี่ทุกคนนะคระ
ดูพี่แต่ล่ะคน ความคิดคล้ายๆกันเลย
งั้นเด่วขวัญจะลอง ใช้ไปก่อน
สงใสจะเป็นเพราะยังไม่ค่อยชินกับรถใหญ่

ต่อไป...จะได้เตรียมตัว :L6415:

ผมเข้าใจว่าเคยแต่ขับรถเก๋งนั่งขับระดับสูงกว่าถนนไม่เกิน 1 ฟุต   และช่วงล่างรถเก๋งเป็นแบบอิสระ 4 ล้อเป็น body ไม่มีชัชซีในการรับน้ำหนักรถ
และรถเก๋งขับเคลื่อนล้อหน้า  น้ำหนักเบา  ล้อเล็ก  เครื่องยนต์เบนซิน  ซึ่งข้อด้อยของเครื่องเบนซินคือเรื่องกำลังต่อน้ำหนักบรรทุก  เลยทำให้ค่อนข้างกินน้ำมันมากกว่า
เมื่อมีน้ำหนักบรรทุกหรือนั่งหลายคนและการตอบสนองอืดลงมาก   ต่างกับการขับขี่คนเดียว

และเมื่อนำรถเก๋งมาตกแต่งช่วงล่างให้แข็งเพื่อรองรับน้ำหนักโดยสารมากๆก็อาจจะตึงตังไปหน่อย   พอแต่งให้นุ่มนวลก็นั่งหลายคนไม่สะดวก   การขึ้นลงรถทำได้ง่ายกว่า
แต่การใช้งานในเมืองหลวงเช่นกรุงเทพเรานั้นมีทั้งอุปสรรคเยอะที่รถเก๋งมักเจอปัญหา  ดังนี้
- หลังเต่า ลูกระนาด ตามหมู่บ้าน
- ทางรถไฟ
- หลุด  ถนนชำรุด  ถนนหินคลุก
- ลานจอดรถตามพับ เมื่อไปดึก(จอดนอกลาน อาจเข้าดงหญ้า)
- ความโปร่งโล่งสบายในห้องโดยสารน้อยเมื่อมีน้อง (ยกเว้นจีบกันใหม่ๆ ต้องการรถแคบที่สุด)
- ทางขึ้นลานจอด
- ทางลงจากอาคารออฟฟิต ลงมาบนถนน  ลิ้นหน้าจะปักพื้น
- โดนรถสูงๆในเมืองหลวง ไม่ให้ทาง
- อื่นๆ

พอมาเปลี่ยนเป็นรถที่มีบุคลิกออกไปทาง  ครอบครัวกึ่งท่องเที่ยว  เลยต้องปรับหลายอย่างให้ตรงกันข้ามไป

**ปามาเนีย หลายคนที่สุดท้ายกำลังแต่งรถให้ออกในแนว   กะบะใหญ่+เก๋งแวน+อัตราเร่งแบบSport+ช่วงล่างที่แน่น นิ่ง ดุจรถเก๋งใหญ่

**ใช้งานไปสักพัก  ปรับสภาพตัวเองให้ชินกับรถใหญ่ และช่วงล่างที่ขับเคลื่อนล้อหลัง   การตอบสนองกำลังของเครื่องดีเซล   แล้วจะรู้เองว่าอะไรบ้างที่ต่างจากเดิม

**เมื่อถึงวันหนึ่งที่พร้อม อยากให้มาเจอพวกเรา   เราจะช่วยทำชี้แนวทางให้ว่าทำอย่างไรให้ได้อารมณ์เก๋งในร่างปาเจโร่ครับ

:L2754:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 19:18:23 »

ผมเข้าใจว่าเคยแต่ขับรถเก๋งนั่งขับระดับสูงกว่าถนนไม่เกิน 1 ฟุต   และช่วงล่างรถเก๋งเป็นแบบอิสระ 4 ล้อเป็น body ไม่มีชัชซีในการรับน้ำหนักรถ
และรถเก๋งขับเคลื่อนล้อหน้า  น้ำหนักเบา  ล้อเล็ก  เครื่องยนต์เบนซิน  ซึ่งข้อด้อยของเครื่องเบนซินคือเรื่องกำลังต่อน้ำหนักบรรทุก  เลยทำให้ค่อนข้างกินน้ำมันมากกว่า
เมื่อมีน้ำหนักบรรทุกหรือนั่งหลายคนและการตอบสนองอืดลงมาก   ต่างกับการขับขี่คนเดียว

และเมื่อนำรถเก๋งมาตกแต่งช่วงล่างให้แข็งเพื่อรองรับน้ำหนักโดยสารมากๆก็อาจจะตึงตังไปหน่อย   พอแต่งให้นุ่มนวลก็นั่งหลายคนไม่สะดวก   การขึ้นลงรถทำได้ง่ายกว่า
แต่การใช้งานในเมืองหลวงเช่นกรุงเทพเรานั้นมีทั้งอุปสรรคเยอะที่รถเก๋งมักเจอปัญหา  ดังนี้
- หลังเต่า ลูกระนาด ตามหมู่บ้าน
- ทางรถไฟ
- หลุด  ถนนชำรุด  ถนนหินคลุก
- ลานจอดรถตามพับ เมื่อไปดึก(จอดนอกลาน อาจเข้าดงหญ้า)
- ความโปร่งโล่งสบายในห้องโดยสารน้อยเมื่อมีน้อง (ยกเว้นจีบกันใหม่ๆ ต้องการรถแคบที่สุด)
- ทางขึ้นลานจอด
- ทางลงจากอาคารออฟฟิต ลงมาบนถนน  ลิ้นหน้าจะปักพื้น
- โดนรถสูงๆในเมืองหลวง ไม่ให้ทาง
- อื่นๆ

พอมาเปลี่ยนเป็นรถที่มีบุคลิกออกไปทาง  ครอบครัวกึ่งท่องเที่ยว  เลยต้องปรับหลายอย่างให้ตรงกันข้ามไป

**ปามาเนีย หลายคนที่สุดท้ายกำลังแต่งรถให้ออกในแนว   กะบะใหญ่+เก๋งแวน+อัตราเร่งแบบSport+ช่วงล่างที่แน่น นิ่ง ดุจรถเก๋งใหญ่

**ใช้งานไปสักพัก  ปรับสภาพตัวเองให้ชินกับรถใหญ่ และช่วงล่างที่ขับเคลื่อนล้อหลัง   การตอบสนองกำลังของเครื่องดีเซล   แล้วจะรู้เองว่าอะไรบ้างที่ต่างจากเดิม

**เมื่อถึงวันหนึ่งที่พร้อม อยากให้มาเจอพวกเรา   เราจะช่วยทำชี้แนวทางให้ว่าทำอย่างไรให้ได้อารมณ์เก๋งในร่างปาเจโร่ครับ

:L2754:

ค่ะ...พี่นะ
ขวัญจะลองใช้ให้ชินกับมันสักพัก (แต่คุณแฟน ก็อยากแต่งสวย) ขวัญก็เลยลองถามข้อมูลดูค่ะ
สำหรับขวัญชอบบึกๆ กลัวใส่แล้วความนิมมันจะลดลง แต่แฟนบอกว่า (...แต่งสวย ก็ต้องยอมลดความสบาย)
ใจขวัญก็อยากใส่ล้อ 20" ไปเลยที่เดียว แต่เสียดายของเดิมที่ติดมากะรถ... ว่าจะใช้ให้ได้สักปี....ไม่รู้จะอดใจไหวหรือป่าวค่ะ5555555 :L6415:

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 19:27:02 »
 :L4399:จะเปลี่นล้อก็รีบ นานไปลอ้เก่าได้ราคานอ้ยนะครับ :L4399:

ออฟไลน์ โจ๊ก@บางพลี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2013, 15:44:52 »
นอกเรื่องหน่อยครับ ดูจากรูปประจำตัว จขกท ระดับสายเข็มขัดนิรภัยมันสูงไปหน่อยมั้ยครับ เวลามันรั้งจะโดนคอนะครับ

ออฟไลน์ ปัง ปาดำMMTh

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • PANG PANG MAN
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2013, 19:49:32 »
นอกเรื่องหน่อยครับ ดูจากรูปประจำตัว จขกท ระดับสายเข็มขัดนิรภัยมันสูงไปหน่อยมั้ยครับ เวลามันรั้งจะโดนคอนะครับ
:L6428: :L6428: :L6428: :L6428:
Imaging is more important than knowlede

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2013, 21:12:09 »
:L6428: :L6428: :L6428: :L6428:
  สวัสดีครับพี่ปัง รูปพี่ดูแล้วเมื่อยคอมากเลยครับ  :sd06: 

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2013, 07:55:06 »
เจ้าของกระทู้ หายไปเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2013, 08:38:20 »
 :L4365: :L4365:

ออฟไลน์ สม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2013, 10:05:49 »
นักวิชาการเยอะจิง :L4365: :L4365:

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2013, 11:32:23 »
..... :L4365:....
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ