ผู้เขียน หัวข้อ: นำส่วนผสม...กล่องข้าวน้อย2 มาพักไว้ก่อน (รอพี่อ๊อดมาปรุงใหม่)  (อ่าน 39911 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
งั้นพี่ตามกับผมต้องลองไปนั่งแมวป่าที่ดุดันของพี่นะซะแล้วคับ :L2906: 
ผมอยากรู้ว่าเวลามุดซ้ายมุดขวาเป็นยังไงคับ :L6419:

:sd42: :sd42: :sd42: สารภาพความจริงกับพี่บอยเลยว่ามี 2 อย่างที่ผมไม่อยากทำ เพราะถ้าทำอาจ  :L6415: :L6415: หมดตัว.....2 อย่างที่ว่าคือ 1. ไปนั่งแมวป่า และ 2. เอาเจ้าของแมวป่ามานั่งรถผม  :L2754: :L2754:.....ไม่เชื่อพี่บอยลองดู  :L2734: :L2734: :L2901: :L2901:

ว่าจะขอลองนั่งเเมวป่า พี่นะดูอ่ะ  เเต่เห็นพี่ตามพูดเเบบนี้ผมไม่นั่งเเละ  ยังไม่อยากหมดตัวอ่ะ

เงินที่รับงานไป  คงหมดใน 7 วัน  เมื่อก้าวลงจากหลังแมวป่า   :L2904: :L2905:  :L4396:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
รบกวนสอบถามพี่ ๆ ปามาเนีย สักนิดครับว่าถ้าผมจะติดตั้งกล่องข้าวน้อย Step 2 ผมต้องไปติดตั้งที่ไหนครับรบกวนด้วยนะครับผมสนใจมากเลยครับ :L2759:
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รบกวนสอบถามพี่ ๆ ปามาเนีย สักนิดครับว่าถ้าผมจะติดตั้งกล่องข้าวน้อย Step 2 ผมต้องไปติดตั้งที่ไหนครับรบกวนด้วยนะครับผมสนใจมากเลยครับ :L2759:

ถ้าหากยังมีผู้สนใจมากกว่า 5 คัน  อาจจะนัดและรวมกันไปจะดีกว่าครับ   พวกเราจะตามไปให้กำลังใจและนัดมิตติ้งย่อยกัน

แต่หากใจร้อนอยากทำก่อน   ก็ตามข้อมูลที่ PM ไปให้ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

ถ้าหากยังมีผู้สนใจมากกว่า 5 คัน  อาจจะนัดและรวมกันไปจะดีกว่าครับ   พวกเราจะตามไปให้กำลังใจและนัดมิตติ้งย่อยกัน

แต่หากใจร้อนอยากทำก่อน   ก็ตามข้อมูลที่ PM ไปให้ครับ
ปรุงใหม่หรือยัง เชฟอ๊อด รอชม :L2747:

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6

ขอบคุณพี่ นะ มากนะครับที่ให้ข้อมูลมาทาง pm ครับผมคิดว่า ถ้ามีแนวร่วมไปติดพร้อมก้อดีนะครับจะได้เจอกันพูดคุยกันครับ

แต่ถ้ายังไม่มีแนวร่วมภายในสิ้นเดือนนี้ผมคิดว่าผมจะไป :L6415: ก่อนครับ :L2901:
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณพี่ นะ มากนะครับที่ให้ข้อมูลมาทาง pm ครับผมคิดว่า ถ้ามีแนวร่วมไปติดพร้อมก้อดีนะครับจะได้เจอกันพูดคุยกันครับ

แต่ถ้ายังไม่มีแนวร่วมภายในสิ้นเดือนนี้ผมคิดว่าผมจะไป :L6415: ก่อนครับ :L2901:

ถ้าใจร้อนไปกินข้าวน้อยร้อนๆก่อนเลยครับ  เดี๋ยวที่เหลือมาหาขนมหวานกินล้างปากแถวงานมิตติ้งได้เรื่อยๆครับ  รับรองอร่อยมากๆ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ผมต้องมาปรุงอะไรอีกหรือ เยอะไปหมด  :sd06:

เอาเป็นว่าเอาไว้จะมาเล่าประสปการณ์การใช้งานมา 1 ปี 7 เดือน ว่าเจออะไรมาบ้างดีกว่า
ขึ้นเขา ลงห้วย อัดความเร็ว200 เครื่องดับ เครื่องหอบ เครื่องวู๊ป กินน้ำมัน ประหยัดน้ำมัน อีกต่างๆนาๆ  :L2736:

จะได้เจอแบบที่ผมว่ามามั้ย ทำไมผมยังใช้ได้มาถึงทุกวันนี้ โดยที่ไม่เจอปัญหาอะไรร้ายแรงถึงขั้นเข้าศูนย์ เข้าอู่เลยแม้แต่น้อย  :L2900:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
 :L2900: :L2900: :L2900:ต้องมีโอกาศซักครั้ง ;D ตอนนี้เครื่องเข็กเหลือเกิน :sd21:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ข้อมูลดีๆที่ต้องอ่านแล้วอ่านอีกครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

:L2900: :L2900: :L2900:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ ฉิ่ง [Ching]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • always
อ่านแล้วน้ำลายใหล เลยครับ   อดทนไว้ๆ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
อ่านแล้วน้ำลายใหล เลยครับ   อดทนไว้ๆ

สวัสดีครับ พี่ฉิ่ง อย่ารอช้า ปลายเดือนหน้ามี Meeting อีก เชิญมาพูดคุยกันครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ปัจจุบันผมเองยังคงใช้กล่องข้าวน้อย 2 อยู่
มีงอแงบ้างแต่ก็เกิดจากปลั๊กขั้วต่อที่ไม่แน่นของกล่องผมเอง เพราะผมชอบถอดเข้า ถอดออกบ่อยมาก
จัดการกับขั้วปลั๊กใหม่ก็ไม่มีปัญหาใดที่เกิดจากการทำงานของตัวกล่องข้าวน้อย 2 เลย

แต่ข้อเสียอย่างร้ายแรงที่ผมพยายามทนใช้มาก็คือ

การที่กล่องข้าวน้อย 2 + Smart Guage มันใช้ไฟจากหัว OBD 2
ทำให้แม้จะดับเครื่อง และถอดกุญแจแล้ว เจ้าอุปกรณ์ 2 ตัวนี้ ก็ยังคงเขมือบไฟในแบตอยู่ตลอดเวลา
ช่วงไหนไม่ค่อยได้ใช้รถ ก็ลุ้นได้เลยว่าจะสตาร์ทไม่ติดเอา

ช่วงแรกๆ ผมเองก็ได้จัดการทำ switch ปิดเปิดให้มัน แบบนี้

กลับถึงบ้านไม่ได้ใช้รถ ก็ปิดสวิทช์ มันก็จะตัดไฟทั้งกล่องและทั้ง Smart Guage จะใช้รถก็ค่อยเปิดสวิทช์
และหากลืมเปิดสวิทช์แล้วไปทำการสตาร์ทรถ แน่นอนไฟเครื่องก็จะโชว์บนหน้าปัท
เพราะกล่องข้าวน้อยไม่มีไฟและยังไม่ทำงาน

ทำสวิทช์ไปแล้ว ก็คิดว่าคงจะหมดปัญหา แค่ไม่สะดวกเปิด ปิด เท่านั้นเอง
แต่หลังๆใช้มาหลายปี ชักทนไม่ไหว (ทำไมเราต้องเอาสมองมานั่งนึกว่า สวิทช์เปิดยัง สวิทช์ปิดยัง)

ก็เลยตัดสินใจ ต่อสายใหม่ทั้งหมดครับ โดยประเด็นหลักก็คือ ผมไม่ต้องการให้กล่องมันต่อที่ OBD 2 แล้ว
อยากให้ขั้วตรงนี้มันว่างๆ ให้ดูเรียบๆรถเดิมๆที่สุด
และที่ต้องการคือ ไม่ต้องมาคอยเปิดปิดสวิทช์ให้วุ่นวาย  ???

จัดการร่าง wiring ครับ (ซึ่งก็ร่างไว้นานเป็นปีแล้ว แต่ยังไม่มีอารมณ์ทำซะที)

จัดการต่อสายตามที่ออกแบบไว้ เรียบร้อย

ไม่ต้องมาคอยเปิดปิดกล่องข้าวน้อย 2 กับ Smart Guage อีกแล้ว  :sd10:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
 :L4363: น่าสน ของผม มีตัว กินไฟ อยู่ 2 ตัว ต้องให้พี่อ็อดชี้แนะ แล้วครับ  :sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
ของผมกล่องเหมือนพี่อ็อดเป๊ะ กล่องคันเร่งไฟฟ้า+กล่องดันราง+สมาร์ทเกจ สถานะเดียวกันครับ
อยากได้สวิทช์ปิดเปิดก็บอกว่ายากถ้าพี่อ็อดพอจะมีอุปกรณ์เหลือ
จัดไว้ให้น้องด้วยนะคร้าบบบ ค่าเสียหายไม่เกี่ยงครับผม :L4399: :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
ของผมกล่องเหมือนพี่อ็อดเป๊ะ กล่องคันเร่งไฟฟ้า+กล่องดันราง+สมาร์ทเกจ สถานะเดียวกันครับ
อยากได้สวิทช์ปิดเปิดก็บอกว่ายากถ้าพี่อ็อดพอจะมีอุปกรณ์เหลือ
จัดไว้ให้น้องด้วยนะคร้าบบบ ค่าเสียหายไม่เกี่ยงครับผม :L4399: :L4399: :L4399:

ครับพี่ดิน

พอดีผมเพิ่งได้เห็น กระทู้นี้ ของพี่ทศ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1265.msg98678/topicseen.html#msg98678
ผมเห็นว่ายังสามารถต่อยอดเพื่อให้สมบูรณ์แบบกับพี่ๆที่ใช้กล่องเขมือบไฟตลอดเวลา(ที่ต่ออยู่ที่ขั้ว ODB2)

เดี๋ยวจะร่วมปรึกษากับพี่ทศ ว่าจะดำเนินการอย่างไร เพื่อให้ทำงานได้อย่างสมบูรณ์แบบกับ Pajero Sport
แก้ปัญหาให้กับพี่ๆ ให้เป็นเปิดปิดอัตโนมัติ ไม่มีปัญหาเวลาสตาร์ทรถและดับเครื่อง
สุดท้ายจะได้ไม่ต้องห่วงว่าแบตจะโดนกล่องสูบจนสตาร์ทไม่ติด
หรือทำให้แบตอ่อน ซึ่งจะมีปัญหาตามมาในการใช้รถอย่างไม่เต็มประสิทธิภาพ  :)

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
จัดให้พี่นะไปอีก1 :L6428:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ของผมก็ยังเป็นกล่องข้าวน้อย 2 อยู่เลย
ก็ไม่มีอะไรงอแงเลย เสียงเข็ก ก็ปรกติ
เรื่อง Batt ก็ยังไม่เคยเปลี่ยน

รอพี่อ้อดเสร็จ จะได้เอาไป อัพ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
ปัญหาทึ่เจออีกอย่างก็เหมือนพี่อ็อด คือ
ปลั๊กขั้วต่อที่ไม่แน่นของกล่องกับ OBD2 ขับรถไปติดๆดับๆ
ทำให้บางครั้งไฟเครื่องโชว์ครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ผมต้องมาปรุงอะไรอีกหรือ เยอะไปหมด  :sd06:

เอาเป็นว่าเอาไว้จะมาเล่าประสปการณ์การใช้งานมา 1 ปี 7 เดือน ว่าเจออะไรมาบ้างดีกว่า
ขึ้นเขา ลงห้วย อัดความเร็ว200 เครื่องดับ เครื่องหอบ เครื่องวู๊ป กินน้ำมัน ประหยัดน้ำมัน อีกต่างๆนาๆ  :L2736:

จะได้เจอแบบที่ผมว่ามามั้ย ทำไมผมยังใช้ได้มาถึงทุกวันนี้ โดยที่ไม่เจอปัญหาอะไรร้ายแรงถึงขั้นเข้าศูนย์ เข้าอู่เลยแม้แต่น้อย  :L2900:
:L2900:   :L2900:   :L2900:   
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
 :L4365: :L4365:
มาแว้ว  แฟนพันธุ์แท้ก่องข้าวน้อยสองอีกคนนะครับ จะต่อไปแบบไหน สกิดกันดังด้วยนะครับ :sd27: