ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพี่ๆร่วมแชร์ข้อมูลการ รีไฟแนนซ์ บ้าน ศึกษาก่อนจะลงมือทำ  (อ่าน 23568 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
แหม่พี่นะ
ผมนะ มีหนี้หัวโตครับ :L4386:

ใกล้วันพ่อแล้วครับ  เตรียมข้อมูลเยอะๆเพื่อเป็นแนวทางให้ลูกได้มีแนวคิดใหม่ๆในวันพ่อครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
กระทู้นี้ท่าจะช่วยประหยัดตังได้ไม่น้อย ตังเหลือแล้วจะเอาไปทำอะไรดีน้า.....ไปพักผ่อนสไตร์ปามาเนีย :sd42:  :sd42: :sd42:
ต้องรอดูผลก่อนคร้าบ แอบหวังว่าจะได้ตัวเลขที่ดีครับ
เรื่องการพักผ่อน สไตร์ปามาเนีย นั้นแน่นอนอยู่แล้วคร้าบ ;D ;)

• Pa Mania
  • *
พี่เอ็กซ์ได้ข้อมูลไปเพียบเลย สงสัยคงต้องทำการบ้านอย่างหนักเลยทีนี้ :sd42: :sd42: :sd42: เหลือเงินเยอะขึ้นจะได้ :L6415: กับปามาเนียได้บ่อยขึ้นไง :L4396:
คร้าบพี่หยก
แสดงให้เห็นว่า เวปเรา พี่ๆที่เข้ามา ไม่ได้แค่มาดูเรื่องรถอย่างเดียว
แต่เรื่องอื่นที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินชีวิต ที่นี้ก็มีข้อมูลที่พร้อมจะแบ่งบันให้กันและกันครับ  :L2734:
 :L2900:

• Pa Mania
  • *
ใกล้วันพ่อแล้วครับ  เตรียมข้อมูลเยอะๆเพื่อเป็นแนวทางให้ลูกได้มีแนวคิดใหม่ๆในวันพ่อครับ
คร้าบผม ที่บ้านนี้ข้อมูลเยอะ ขอแค่ให้ถามเท่านั้น มีพี่คอยให้คำแนะนำตลอดครับ  :L2900:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
พี่โต้งคร้าบ

ขอบคุณมากคร้าบสำหรับ ข้อมูลดังกล่าว :sd23:
วันนี้โทรไปแบงค์ม่วงแล้วครับ
เดี๋ยวอาทิตย์หน้าแผนกดูแลลูกค้า จะนำเสนออัตราดอกเบี้ยใหม่ให้
เพราะของผม ครบ 3 ปีเดือนมกราคม ปีหน้าครับ

เค้าบอกว่ารอก่อน อย่าพึ่งไปยื่นแบงค์อื่น
แต่ผมก็คงจะไปหาข้อมูลดูก่อนครับ

เดี๋ยวได้อัตราใหม่ จะนำข้อมูลมาแชร์ให้คร้าบ

พี่่ๆคนไหนมีข้อมูลดีๆ นำมาแบ่งกันบ้างนะคร้าบ  :L4399:

พี่ X ครับ ปัจจุบันนี้ ผู้ บริโภค เป็นต่อนะครับ ถ้าแบงค์ม่วง เสนอมา อย่าเพิ่งตอบตกลงทันที
ให้พี่ X ทำเป็นว่า ขอคิดดูก่อน สัก 1 อาทิตย์ โทร. กลับไปใหม่ หรือ ไม่แน่ แบงค์อาจโทร กลับมาเอง

ครั้งนี้ ปลายังไม่ติดเบ็ด ให้ ต่อรองลักษณะ คำพูดที่ผมเขียนเอาไว้ ( แบงค์ จะมีหลายขยักครับ จะไม่ให้สุดๆในครั้งเดียว )
ของผม ต่อรองอย่างสุภาพ ใจเย็นๆครับ ทางแบงค์ ได้ ดบ. จากเราไป ฉนั้น แบงค์ จะไม่ยอมเสียลูกค้าไปง่ายๆ
ผมประหยัด ไปได้เยอะเลย จาก ดบ. 6.3 ลง มาที่ 4.8 ( ตามวงเงินต้นนะครับ )

พี่X ให้ มันส่ง ตารางคำนวณ ดบ. มาด้วย เป็น excel file ของผม แบงค์ มันส่งมาให้ด้วย
พอ พี่ X ได้มาแล้ว พี่ X ใช้ ตารางนี้ แค่ใส่ ตัวเลขลงไป มันจะคำนวณให้หมดเลย
พี่ X ต้องเล่นท่าหน่อยครับ อย่าลืมว่า เราเป็นต่อครับ เพราะ ถ้าแบงค์ ไม่ให้จริงๆ พี่ X ก็มีสำรองอยู่แล้ว

โชคดีครับ พี่ X
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *

พี่ X ครับ ปัจจุบันนี้ ผู้ บริโภค เป็นต่อนะครับ ถ้าแบงค์ม่วง เสนอมา อย่าเพิ่งตอบตกลงทันที
ให้พี่ X ทำเป็นว่า ขอคิดดูก่อน สัก 1 อาทิตย์ โทร. กลับไปใหม่ หรือ ไม่แน่ แบงค์อาจโทร กลับมาเอง

ครั้งนี้ ปลายังไม่ติดเบ็ด ให้ ต่อรองลักษณะ คำพูดที่ผมเขียนเอาไว้ ( แบงค์ จะมีหลายขยักครับ จะไม่ให้สุดๆในครั้งเดียว )
ของผม ต่อรองอย่างสุภาพ ใจเย็นๆครับ ทางแบงค์ ได้ ดบ. จากเราไป ฉนั้น แบงค์ จะไม่ยอมเสียลูกค้าไปง่ายๆ
ผมประหยัด ไปได้เยอะเลย จาก ดบ. 6.3 ลง มาที่ 4.8 ( ตามวงเงินต้นนะครับ )

พี่X ให้ มันส่ง ตารางคำนวณ ดบ. มาด้วย เป็น excel file ของผม แบงค์ มันส่งมาให้ด้วย
พอ พี่ X ได้มาแล้ว พี่ X ใช้ ตารางนี้ แค่ใส่ ตัวเลขลงไป มันจะคำนวณให้หมดเลย
พี่ X ต้องเล่นท่าหน่อยครับ อย่าลืมว่า เราเป็นต่อครับ เพราะ ถ้าแบงค์ ไม่ให้จริงๆ พี่ X ก็มีสำรองอยู่แล้ว

โชคดีครับ พี่ X

รับทราบคับพี่โต้ง  :sd23:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :L2734: :L2734: :L2734:

ได้ความรู้มากมาย

:sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
หรือว่า เราไปขอ แบบ ร่วมกัน รีไฟแนนท์ สไตร์ปามาเนีย  :L6428: :L6428: :L6428:

• Pa Mania
  • *
หรือว่า เราไปขอ แบบ ร่วมกัน รีไฟแนนท์ สไตร์ปามาเนีย  :L6428: :L6428: :L6428:

ช่ายเลยคับพี่ต่อง :L2900:

• Pa Mania
  • *
พรุ่งนี้งานบ้านและคอนโด วันสุดท้ายที่ศูนย์สิริกิต
พี่ๆ คนไหนสนใจ ไปได้นะครับ
ผมว่าจะไปช่วงบ่าย
อ่านใน Pantip บอกว่าไปลงทะเบียนขอสิทธิ์ ดอกเบี้ยพิเศษ ขอแต่ละแบงค์ ก่อนแล้วค่อยยื่นกู้ทีหลังได้คร้าบ

ใครสนใจ พรุ่งนี้วันสุดท้ายนะคร้าบ  :L4399:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

ยังเป็นหนี้น้อยไปใช่มั๊ยพี่ต๋อง :L2905:

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
รับทราบคับพี่โต้ง  :sd23:

วันนี้ ไปเซ็นสัญญา ปรับลด ดบ. เรียบร้อยแล้ว
ฝากเพื่อนๆด้วยว่า ถ้าเคย Refinance มาแล้ว และ เลย 3 ปีไปแล้ว ตามข้อผูกพัน
ให้ขอปรับลด ดบ. โดยที่จะไม่อยู่ในเงื่อนไข ใดๆเลย และ จะไม่มีค่าปรับใดๆทั้งสิ้น ยืนยันครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
วันนี้ ไปเซ็นสัญญา ปรับลด ดบ. เรียบร้อยแล้ว
ฝากเพื่อนๆด้วยว่า ถ้าเคย Refinance มาแล้ว และ เลย 3 ปีไปแล้ว ตามข้อผูกพัน
ให้ขอปรับลด ดบ. โดยที่จะไม่อยู่ในเงื่อนไข ใดๆเลย และ จะไม่มีค่าปรับใดๆทั้งสิ้น ยืนยันครับ
แล้ว เอาเงินที่ช่วยน้ำท่วมละ เข้าข่ายภาระผูกพันไหม ครับ  :L2761: :sd06:

• Pa Mania
  • *
ผมน่าจะไปถึงช่วงบ่ายโมงคร้าบ
พี่คนไหนไปบ้างเผื่อเจอกันคร้าบ  :L4399:

เผื่อเจอโปรดีๆ
จะได้หางบลับไปเปลี่ยนเบาะใหม่  :L2739:

• Pa Mania
  • *
แล้ว เอาเงินที่ช่วยน้ำท่วมละ เข้าข่ายภาระผูกพันไหม ครับ  :L2761: :sd06:

พี่ต่อง ก็ยักไว้นิหน่อย ไว้แต่งรถซิ จะได้ไม่ผูกพัน

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

ผมทำแบบพี่ต๋องมาครั้งหนึ่งแล้วครับ ที่รู้เพราะตอนนั้นจะรีไฟแนนซ์จาก scb ไป tmb แต่พี่ที่ทำ tmb ถามผมว่าจะรีมาจากที่ไหน ผมบอกว่า scb พี่เขาบอกว่า โอ้ย scb ไม่ปล่อยคุณมาหรอกเขาปล่อยยาก เสียเวลาผม พอทำเรื่องจะเซ็นต์สัญญาแล้ว กลับให้ ดบ. ต่ำกว่าตัดหน้าทุกที พี่tmb เขาแนะนำผมมาว่าให้ทำทีจะรีไฟแนนซ์ไปธนาคารอื่น แล้วขอลดดอกเบี้ยกับทาง scb ดูครับ

ผล คือ เป็นไปตามคาดหมายครับ ยอมลด ดบ. ให้ผมอยู่ในขั้นพอใจ แถมรอบ 2 ก็ขยายสัญญาให้ แบบไม่ต้องผูกมัดสัญญา 3 ปีครับ

ประมาณนี้ครับพี่เอ็กซ์  :L4399:  :L4399:  :L4399:

• Pa Mania
  • *
ผมทำแบบพี่ต๋องมาครั้งหนึ่งแล้วครับ ที่รู้เพราะตอนนั้นจะรีไฟแนนซ์จาก scb ไป tmb แต่พี่ที่ทำ tmb ถามผมว่าจะรีมาจากที่ไหน ผมบอกว่า scb พี่เขาบอกว่า โอ้ย scb ไม่ปล่อยคุณมาหรอกเขาปล่อยยาก เสียเวลาผม พอทำเรื่องจะเซ็นต์สัญญาแล้ว กลับให้ ดบ. ต่ำกว่าตัดหน้าทุกที พี่tmb เขาแนะนำผมมาว่าให้ทำทีจะรีไฟแนนซ์ไปธนาคารอื่น แล้วขอลดดอกเบี้ยกับทาง scb ดูครับ

ผล คือ เป็นไปตามคาดหมายครับ ยอมลด ดบ. ให้ผมอยู่ในขั้นพอใจ แถมรอบ 2 ก็ขยายสัญญาให้ แบบไม่ต้องผูกมัดสัญญา 3 ปีครับ

ประมาณนี้ครับพี่เอ็กซ์  :L4399:  :L4399:  :L4399:

คิดว่า คล้ายๆกันครับ แต่ละแบงค์ คราวนี้ต้องขึ้นอยู่กับฝีมือแล้ว

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
จริงครับ

แต่ละธนาคาร คงต้องรักษาลูกค้าไว้

หากธนาคาร "รู้" ว่ากำลังจะเสียลูกค้าไป นั่นหมายความว่า "ดอกผล" ที่เคยได้รับจากลูกค้ารายนั้น ก็กำลังจะหายไป

ถ้าธนาคาร ดูแล้วส่า เป็นลูกค้า ที่ผ่อนชำระ ปรกติ ผมว่าธนาคารก็คงต้องหาทาง ที่จะ "รั้ง" ลูกค้า รายนั้นไว้

ได้ "ดอกผล" ลดลง ดีกว่า เสียไปเลย

ผมคิดแบบนี้นะครับ

เพราะ ผมก็ เพิ่งทำเรื่องไป วันพฤหัส นัดเซ็นต์สัญญาใหม่ เหมือนกันครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Pa Mania
  • *
Update ข้อมูล ล่าสุดครับ
ตอนนี้รอแบงค์ม่วงตอบกลับการเปลี่ยนอัตราดอกเบี้ยใหม่ครับ
เดิมตอนนี้ ดอก 6.6
คุยไปคุยมา จะปรับให้ 4.5 คงที่ 3 ปี

ผมคำนวณแล้ว คิดว่าคุ้มกว่าไปรีไฟแนนซ์ ใหม่ครับ
รอเอกสารเป็นทางการปรับอัตราใหม่ประมาณต้นเดือนหน้าครับ

พี่ๆ คนไหนที่จะครบ 3 ปีลองทำดูนะครับ

ต้องขอขอบคุณข้อมูลดีๆ จากพี่โต้งที่แนะนำวิธีดังกล่าวครับ :sd23:

เพราะถึงอย่างไรเราก็ต้องขอทำการปรับอัตราดอกเบี้ย หรือรีไฟแนนซ์ทุกๆ 3 ปีอยู่แล้วครับ

เป็นข้อมูลเพื่อลองนำไปใช้ดูครับ

• Pa Mania
  • *
Update ข้อมูล ล่าสุดครับ
ตอนนี้รอแบงค์ม่วงตอบกลับการเปลี่ยนอัตราดอกเบี้ยใหม่ครับ
เดิมตอนนี้ ดอก 6.6
คุยไปคุยมา จะปรับให้ 4.5 คงที่ 3 ปี

ผมคำนวณแล้ว คิดว่าคุ้มกว่าไปรีไฟแนนซ์ ใหม่ครับ
รอเอกสารเป็นทางการปรับอัตราใหม่ประมาณต้นเดือนหน้าครับ

พี่ๆ คนไหนที่จะครบ 3 ปีลองทำดูนะครับ

ต้องขอขอบคุณข้อมูลดีๆ จากพี่โต้งที่แนะนำวิธีดังกล่าวครับ :sd23:

เพราะถึงอย่างไรเราก็ต้องขอทำการปรับอัตราดอกเบี้ย หรือรีไฟแนนซ์ทุกๆ 3 ปีอยู่แล้วครับ

เป็นข้อมูลเพื่อลองนำไปใช้ดูครับ

ดีใจด้วยครับ เอาส่วนที่ยังไงก็ต้องเสียอยู่แล้ว มาแต่งเติม น้องปาของเรา เหมือนได้ของฟรีเลย