ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับผมน้องใหม่ครับ. อยากรู้พี่ๆๆทำเครื่องเสียงร้านไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 28544 ครั้ง)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
อ่านมาตั้งนาน ขอนิดเดียวครับ

เรื่องจริง แต่ละคน มี Know how และ ความรู้ และ ประสบการณ์ กันทั้งนั้น
คนไม่รู้ ก็ต้องทำตัวเป็นนักเรียนรู้และนักฟังที่ดี เพราะ ไม่รู้ หรือ ไม่ถนัดสันทัด ( วัดกันได้ )
คนที่บอกว่ารู้ ( วัดยาก ) ถามหน่อยเถอะว่า วัดจากตรงไหน
คนที่เก่งจริง ตายไปหมดแล้ว เพราะ เค้าเป็นคนคิดขึ้นมา รุ่นถัดมา ก็เอามาพัฒนาต่อยอดขึ้นไปเรื่อยๆ

มันถึงมีการแข่งขันเกิดขึ้นในโลกใบนี้ ระบบเล็ก ระบบกลาง ระบบใหญ่ ก็แล้วแต่ เงินกระเป๋า ความพอใจของคนที่จะเสียเงิน ห้ามไม่ได้หรอก
สมช.ทุกคน ล้วนเป็นผู้ใหญ่กันแล้ว ต่ำแหน่งหน้าที่การงานที่ดี หลายคนก็เป็นเจ้าของตัวเอง มีวุฒิภาวะ ที่พิจารณาได้ว่า อะไร เป็นอะไร

ผมไม่เข้าข้างใครทั้งนั้น อ่านแล้วคิดเอาเอง ว่า จะไปติดที่ไหน จะเสียเงินทั้งที ก็ต้องได้ในสิ่งที่ คิดว่าดี ถ้าตัดสินใจผิดพลาด ก็ต้องยอมรับ และ ครั้งเดียวพอ.
เพื่อนกัน ก็หาข้อมูลก่อน มันเป็นสามัญสำนึก ของคนมีรายได้ปานกลาง อย่างผม.

ถ้าผมมีเงิน 100 ล้าน ผมก้ไม่ต้องหาข้อมูลอะไรมาก อย่างมาก ก็อ่านใน Magazine นิดหน่อย ก็ขับเข้าไปติดเลย ไม่ชอบก็ถอดทิ้ง แล้วติดใหม่

คนสมัยนี้ หรือ คนรุ่นใหม่ มักจะไฟแรง เชื่อมั่นในตัวเองสูง ไม่ค่อยเรียนรู้เท่าไหร่ มีประสพการณ์ไม่เท่าไหร่ ก็มาอวดดีกันแล้ว ไม่ค่อยมีสัมมาคาระวะ
เห็นได้ในสมัยนี้

ง่ายๆ เกาหลี ชนะ ญี่ปุ่นได้ ใช้เวลากี่ ทศวรรต    ( อ่านขำๆ อย่าซีเรียส การเมืองร้อนพอแล้ว )

ที่นี่คิดต่างเห็นต่างได้ครับ ขอบคุณสำหรับทรรศนะครับพี่โต้ง :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤศจิกายน 2013, 10:37:34 โดย พี่หยก »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

เรื่องจริง แต่ละคน มี Know how และ ความรู้ และ ประสบการณ์ กันทั้งนั้น
คนไม่รู้ ก็ต้องทำตัวเป็นนักเรียนรู้และนักฟังที่ดี เพราะ ไม่รู้ หรือ ไม่ถนัดสันทัด ( วัดกันได้ )
คนที่บอกว่ารู้ ( วัดยาก ) ถามหน่อยเถอะว่า วัดจากตรงไหน
คนที่เก่งจริง ตายไปหมดแล้ว เพราะ เค้าเป็นคนคิดขึ้นมา รุ่นถัดมา ก็เอามาพัฒนาต่อยอดขึ้นไปเรื่อยๆ

มันถึงมีการแข่งขันเกิดขึ้นในโลกใบนี้ ระบบเล็ก ระบบกลาง ระบบใหญ่ ก็แล้วแต่ เงินกระเป๋า ความพอใจของคนที่จะเสียเงิน ห้ามไม่ได้หรอก
สมช.ทุกคน ล้วนเป็นผู้ใหญ่กันแล้ว ต่ำแหน่งหน้าที่การงานที่ดี หลายคนก็เป็นเจ้าของตัวเอง มีวุฒิภาวะ ที่พิจารณาได้ว่า อะไร เป็นอะไร

ผมไม่เข้าข้างใครทั้งนั้น อ่านแล้วคิดเอาเอง ว่า จะไปติดที่ไหน จะเสียเงินทั้งที ก็ต้องได้ในสิ่งที่ คิดว่าดี ถ้าตัดสินใจผิดพลาด ก็ต้องยอมรับ และ ครั้งเดียวพอ.
เพื่อนกัน ก็หาข้อมูลก่อน มันเป็นสามัญสำนึก ของคนมีรายได้ปานกลาง อย่างผม.

ถ้าผมมีเงิน 100 ล้าน ผมก้ไม่ต้องหาข้อมูลอะไรมาก อย่างมาก ก็อ่านใน Magazine นิดหน่อย ก็ขับเข้าไปติดเลย ไม่ชอบก็ถอดทิ้ง แล้วติดใหม่

คนสมัยนี้ หรือ คนรุ่นใหม่ มักจะไฟแรง เชื่อมั่นในตัวเองสูง ไม่ค่อยเรียนรู้เท่าไหร่ มีประสพการณ์ไม่เท่าไหร่ ก็มาอวดดีกันแล้ว ไม่ค่อยมีสัมมาคาระวะ

ง่ายๆ เกาหลี ชนะ ญี่ปุ่นได้ ใช้เวลากี่ ทศวรรต    ( อ่านขำๆ อย่าซีเรียส การเมืองร้อนพอแล้ว )

พี่โต้งของผม เฉียบจริงๆ...

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้

:L2734: แต่ละทัศนะล้วนมีุคุณค่า และ ประโยชน์ทั้งนั้นครับ ชอบที่มีคนเห็นต่าง เพื่อตกผลึกให้บ้านเราแข็งแรง เราแตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยก
ตอนผมเรียนจบใหม่ ๆ ทำงานบริษัท เกาหลีครับ ทำงานกันโหดมาก เริ่ม 7.00 น. เลิกงาน 18.00 น. ทำงานหยุด อาทิตย์ เว้น อาทิตย์ ( 2 อาทิตย์ หยุด 1 วัน)
ในวันเลี้ยงรับรองวันหนึ่ง ด้วยความสงสัย ก็เลยคุยกับเจ้านายเกาหลีถามถึงสาเหตุว่าทำไมเวลาทำงานมันเยอะ แล้วไม่เหมือนชาวบ้านเค้า...  เค้าตอบว่าประมาณนี้ครับ

เค้าถือว่า ญี่ปุ่น คือ benchmark ของเค้า ถ้าเราจะเทียบชั้น หรือ ชนะเค้าได้ เราเริ่มทีหลัง เราก็ต้องขยัน หรือทำให้มากกว่า  ญี่ปุ่น ทำงาน 8.00-17.00 เกาหลีก็เลยทำ 7.00-18.00
ทำก่อน เลิกทีหลัง 1 ชั่วโมง  ญีิปุ่นหยุดทุกวันอาทิตย์ เกาหลีก็เลยหยุดอาทิตย์ เว้นอาทิตย์... ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าที่เกาหลีเค้าทำงานแบบที่ เกาหลีมาทำงานเมืองไทยหรือเปล่า...

อ้าว ฝอยมาตั้งนั้น ....เข้าเรื่องกระทู้บ้างหรือเปล่าเนี่ย  :sd06: :sd42:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ เจี๊ยบ-944

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ความหล่อไม่รับประกัน. ความมันส์พี่การันตีครับ
 :L4399:  โอเคผมหยุด. จบครับ :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ผม ใช้ บริการ ของ ครับ 

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

ร้านไหนก็ได้ครับ ที่มีคุณสมบัติดังต่อไปนี้

1.เจ้าของร้านมีความรู้ด้านนี้โดยตรง
2.เจ้าของร้านมีประสบการณ์ในการเป็นช่าง / เปิดร้านเกิน 10ปี
3.เจ้าของร้านจัดชุดเอง ติดตั้งเอง คุมงานเอง และจูนเสียงเอง
4.เจ้าของร้านมีความใกล้ชิดกับสมาชิก pamania เป็นพิเศษ
5.ติดเครื่องเสียงเสร็จแล้วต้องเสียงดีในวันส่งมอบรถ ก่อนออกจากร้าน (ไม่ใช่ต้องรออีก 200 ชั่วโมง/หรืออีก 200วัน เสียงจึงจะดี)
6.เจ้าของร้านมีความชำนาญ เชี่ยวชาญยี่ห้อสินค้านั้นๆเป็นพิเศษ (ยกตัวอย่างเช่นบางร้านเป็นตัวแทนจำหน่าย/ถนัด pioneer บางร้าน ALPINE)

ข้อดีของร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายโดยตรงคือ ได้รับการอบรมสัมนาสินค้ายี่ห้อนั้นๆเป็นพิเศษครับ
พอสรุปได้ร้านไหนก็ได้ แต่ถ้าเป็นร้านที่มีความชำนาญยี่ห้อที่เราใช้เป็นพิเศษ จะดีกว่าครับ

บังเอิญ pajero แถมฟร้อน ALPINE เพราะฉนั้นควรหาร้านที่มีป้ายแบบนี้ครับ ขอย้ำว่าต้องมีถึง2ป้าย น่ะครับ
1.ป้ายแต่งตั้ง
2.ป้ายหน้าร้าน

ตอบสมาชิกทุกท่านครับ
ถ้าใจเย็นและ positive thinking จะเห็นได้ว่ากระทู้นี้ผมเซ็นเซอร์ชื่อร้าน แต่โฟกัสไปที่ป้าย ALPINE ทั้ง2อย่าง
และแนะนำสำหรับ pajero คันที่แถมฟร้อน ALPINE ครับ

*ร้านที่เข้าคุณสมบัติแบบนี้มีอยู่ไม่ต่ำกว่า 70กว่าร้านทั่วไทย...ไม่ใช่แค่ร้านผมร้านเดียวน่ะครับ
เพราะฉนั้นคำว่าโฆษนาร้านผม จากระทู้นี้จึงตกไปครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ เจี๊ยบ-944

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ความหล่อไม่รับประกัน. ความมันส์พี่การันตีครับ
ครับผมรับทราบครับ.  ไม่มีอะไรครับ.  ผมจบแร้วครับ

ก้อคงดำเนินแนวทางในการอัพเกรดระบบไปเรื่อยๆๆครับ. ตามวิธีทางแนวทางของแต่ละท่านครับ. 

ขอให้โชคดีครับพี่. ค้าขายร่ำรวย. เฮงๆๆครับ พี่โกโก้. ชัยนาทซาว์ด.    คำพูดนี้จากใจจริงครับ.  jeab944