ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับผมน้องใหม่ครับ. อยากรู้พี่ๆๆทำเครื่องเสียงร้านไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 28429 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจี๊ยบ-944

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ความหล่อไม่รับประกัน. ความมันส์พี่การันตีครับ
OKครับ. ตรงไปตรงมาดีครับ.  เอาเป็นว่าผมขอโทษในคำพูดที่อาจไปพาดพึงถึงบุคคลใดโดยไม่ได้ตั่งใจนะครับ
เพราะเห็นบางคำพูดที่เขียนมาแต่ในความเป็นจริงที่พวกผมเจอกันมันตรงกันข้ามเลยมาแชร์กันครับ.  โอเครับทราบตามนี้ครับ :sd23:  จบครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
พี่เจี๊ยบ-944  พี่กดดันมาจากที่ใหนหรือเปล่าครับ  ผมอ่านของพี่โก้ก็ไม่ได้พูดถึงหรือว่าอะไรพี่เจียบเลยนะครับ  ผมไม่ได้เข้าข้างใครคนใดคนหนึ่งเพราะผมไม่มีผลประโยชน์กับใคร มีแต่ใจที่ทำให้เว็ปนี้ทุกคนเข้ามาแล้วมีความสุข มีข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกันจะผิดบ้างถูกบ้างก็มาหาข้อสรุปกันว่าอย่างนั้นดีอย่างนี้ไม่ดี...
  มาเข้าเรื่องต่อผมอ่านกระทู้มาเรื่อยก็ดีมาตลอด มาสะดุดที่พี่เจียบอ้างถึงข้อความของพี่โก้ พี่โก้ก็นำเสนอในส่วนที่พี่โก้ว่าดี ส่วนคนอ่านจะว่าดีหรือไม่ดีก็คิดกันเอง
เงินไม่ใช่บาทสองบาทที่พี่โก้พูดอะไรต้องเชื่อหมด ผมกับพี่โก้ก็ไม่ได้รู้จักคุยก็ไม่เคยคุย เท่าทีอ่านข้อความที่แกโพสก็ไม่ได้ว่าของร้านอื่นไม่ดีนีครับ 
พี่เจียบก็นำเสนอในส่วนของพี่เจียบไปน่าจะดีกว่านะครับ    ที่นี่อยู่กันแบบพี่แบบน้องมองในแง่ดีไว้ก่อนดีกว่าครับ  ถ้ามีเพื่อนสมาชิกที่ไปติดร้านพี่โก้แล้วบอกว่าไม่ดีก็มาว่ากันอีกทีว่ามันเป็นยังไง แต่เหตุการยังไม่เกิดผมไม่ต่อแล้วกันครับ.......

• Pa Mania
  • *
  • ความหล่อไม่รับประกัน. ความมันส์พี่การันตีครับ
พี่เจี๊ยบ-944  พี่กดดันมาจากที่ใหนหรือเปล่าครับ  ผมอ่านของพี่โก้ก็ไม่ได้พูดถึงหรือว่าอะไรพี่เจียบเลยนะครับ  ผมไม่ได้เข้าข้างใครคนใดคนหนึ่งเพราะผมไม่มีผลประโยชน์กับใคร มีแต่ใจที่ทำให้เว็ปนี้ทุกคนเข้ามาแล้วมีความสุข มีข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกันจะผิดบ้างถูกบ้างก็มาหาข้อสรุปกันว่าอย่างนั้นดีอย่างนี้ไม่ดี...
  มาเข้าเรื่องต่อผมอ่านกระทู้มาเรื่อยก็ดีมาตลอด มาสะดุดที่พี่เจียบอ้างถึงข้อความของพี่โก้ พี่โก้ก็นำเสนอในส่วนที่พี่โก้ว่าดี ส่วนคนอ่านจะว่าดีหรือไม่ดีก็คิดกันเอง
เงินไม่ใช่บาทสองบาทที่พี่โก้พูดอะไรต้องเชื่อหมด ผมกับพี่โก้ก็ไม่ได้รู้จักคุยก็ไม่เคยคุย เท่าทีอ่านข้อความที่แกโพสก็ไม่ได้ว่าของร้านอื่นไม่ดีนีครับ 
พี่เจียบก็นำเสนอในส่วนของพี่เจียบไปน่าจะดีกว่านะครับ    ที่นี่อยู่กันแบบพี่แบบน้องมองในแง่ดีไว้ก่อนดีกว่าครับ  ถ้ามีเพื่อนสมาชิกที่ไปติดร้านพี่โก้แล้วบอกว่าไม่ดีก็มาว่ากันอีกทีว่ามันเป็นยังไง แต่เหตุการยังไม่เกิดผมไม่ต่อแล้วกันครับ.......

ผมแค่อ่านข้อความแร้วมันขัดกะความจริงอะครับ.  เลยพิมพ์ลงไปครับ.    งั้นต่อไปผมเป็นผู้อ่านที่ดี. ดีกว่าครับ.   ผมไม่ได้เก็บกดครับ
แต่ข้อความบางข้อความเห็นร้วมันไม่ใช่อะครบ.  กลุ่มผมอะอะไรดีก้อต้องบอกกันเราต้องพัฒนาวงารเครื่องเสียงเราไปข้างหน้าดิครับ.  ไม่ใช่แบบนี้. มีอะไรต้องบอกกัน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
OKครับ. ตรงไปตรงมาดีครับ.  เอาเป็นว่าผมขอโทษในคำพูดที่อาจไปพาดพึงถึงบุคคลใดโดยไม่ได้ตั่งใจนะครับ
เพราะเห็นบางคำพูดที่เขียนมาแต่ในความเป็นจริงที่พวกผมเจอกันมันตรงกันข้ามเลยมาแชร์กันครับ.  โอเครับทราบตามนี้ครับ :sd23:  จบครับ

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะประเด็นนี้หรือป่าวที่จะเข้ามาโต้แย้งข้อมูล  ในมุมกลับกันหากปัญหานั้นเจอกับตัวพี่เจี๊ยบเองและพี่เจี๊ยบเองได้รับความเสียหายต่อการกระทำอะไรก็แล้วแต่ที่เกี่ยวข้องกับร้านโดยตรงด้วยตนเอง    ทำไมไม่เอาโอกาสนี้ชี้แจงและขอทำความเข้าใจกันเพราะตอนนี้พี่เจี๊ยบได้สิทธิ์ full member ของปามาเนียอยู่แล้วน่าจะเป็นผลดีมากกว่าในการหาข้อยุติและหาแนวทางแก้ไข   แต่หากฟังต่อมาอีกทีอันนี้ก็คงพูดลำบากนะครับ

ในวิกฤติมีโอกาสเสมออยู่ที่เราจะใช้โอกาสนั้นให้ได้ผลดีและทัศนคติที่ดีกลับมาอย่างไรเท่านั้นเอง    ลองคิดนอกกรอบอีกครั้งนะครับอาจจะเห็นมุมใหม่ๆก็ได้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

ผมแค่อ่านข้อความแร้วมันขัดกะความจริงอะครับ.  เลยพิมพ์ลงไปครับ.    งั้นต่อไปผมเป็นผู้อ่านที่ดี. ดีกว่าครับ.   ผมไม่ได้เก็บกดครับ
แต่ข้อความบางข้อความเห็นร้วมันไม่ใช่อะครบ.  กลุ่มผมอะอะไรดีก้อต้องบอกกันเราต้องพัฒนาวงารเครื่องเสียงเราไปข้างหน้าดิครับ.  ไม่ใช่แบบนี้. มีอะไรต้องบอกกัน
กลุ่มผมอะอะไรดีก้อต้องบอกกันเราต้องพัฒนาวงารเครื่องเสียงเราไปข้างหน้าดิครับ
อันนี้เลยครับที่อยากได้ พี่เจียบก็นำเสนอมาซิครับ ผมจะอ่านทั้งของพี่เจียบและพี่โก้นี่แหละครับ  เอาที่ที่พี่คิดว่าดีนั้นแหละครับเอาออกมาเลย
ผมไม่เล่นเครื่องเสียงแต่ผมทำงานเกียวกับระบบเสียงมา20กว่าปีในงานบรอดคาสติ้ง อยากดูมุมมองอะไรใหม่ๆครับ
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
ครับที่ผมติดใจก้อแค่รื่องการเบิร์นอะครับ
รถยังต้องได้รันการเบิร์นเลยครับ.  แต่ใยเครื่องสียงไม่ต้องรอเวลาเบิร์นอัพรับ

อย่างนั้นตามที่ข้อมูลพี่ขาลงไว้ดีตั้งแต่ออกไม่ต้งรอชั่วโมงให้ครบจึงจะดี

ผมเลยคิดในมุมกลับกันนะครับ.   ร้านจัดชุดนี้ในรถรุ่นนี้. ราคาเท่านี้เรารับได้.  รถยี่ห้อเดียวกัน
เรานำรถไปใช้บริการ.  แร้วเวลาที่ไปรับรถกลับรถขงเราเสียงไม่ดีสู้รถของร้านไม่ได้. ในเหตุลเบื่นไขเดียวกัน.  ทำไงอะครับ

ต่ที่ผมได้ไปรับการอบรมมาอะครับติดไปแร้วต้องรอให้อุปกรณ์แต่ละิ้นได้รับารผ่านไฟเบริน์อุปกรณ์ตามที่ผมได้รับการบรมมาคือ100ชั่วโมง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

งงครับทำไมต้องร้านที่มีความใกล้ชิดกับสมาชิกปามาเนียเป็นพิเศษ. ถึงจำทำรถออกมาดีเหรอครับ

4.เจ้าของร้านมีความใกล้ชิดกับสมาชิก pamania เป็นพิเศษ

ผมช่วยชี้แจงประเด็นนี้ให้ครับ : เพราะสมาชิกปามาเนียหลายคนไม่ได้เก่ง ไม่ได้เข้าใจในเรื่องเครื่องเสียง  ไม่เข้าใจเรื่องการฟังเสียง  แต่อยากจะทำเครื่องเสียง  และที่ผ่านมานั้นก็ได้เข้าไปร้านเพื่อทำเครื่องเสียงแต่บอกความต้องการไม่ถูก  ทางร้านพูดจาภาษาช่างทางลูกค้าพูจาภาษาลูกค้าสุดท้ายจบกันด้วยได้อะไรเท่าไหนอย่างไรแบบจับต้องได้

แต่จริงแล้วทุกคนอยากได้คุณภาพแต่ไม่รู้ว่าคุณภาพที่แท้จริงเป็นอย่างไรมีตัวอย่างให้ได้ยินได้ฟังไหม มีคนคอยช่วยอธิบายไหม   และหากให้ลูกน้องมาอธิบายก็ฟิลลิ่งลูกจ้างแหละมาให้จบๆได้ค่าแรงไป  ผิดกับเจ้าของร้านเจ้าของธุระกิจมาเองเขามาเพื่อสร้างโอกาสมาเพื่อให้ความรู้มาเพื่ออธิบายให้เห็น มาเพื่อแนะนำให้พร้อมแล้วค่อยทำ  เมื่อมาบ่อยเกิดความสนิทสนม  ก็กล้าถามคำถามโง่ๆ  คำถามที่ไม่รู้ว่าจะถามอย่างไร  หรือต้องบอกอย่้างไรว่าที่ต้องการแบบนี้แหละเขาเรียกว่าอะไร   นี่ต่างหากที่พี่โก้บอกว่าต้องใกล้ชิดกับสมาชิกถึงจะรับรู้ได้ว่าสมาชิกต้องการอะไรกันแน่    เรื่องงบค่อยตามมาอีกครั้ง

ถ้าชัดเจนอีกนิดก็ประมาณที่เราๆไปเที่ยวแล้วพอสนิทกันมากๆท่ายากก็ตามมา  ท่าแปลก ท่าพิศดาร  ก็กล้าที่จะบอก  จะถาม  จะทำให้  :L2739: :L2739: :L2739:

ขำขำยามดึกนะครับ   ไปนอนล่ะ

ราตรีนี้สวัสดี
 :L2760:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
อยากให้พี่ เจี๊ยบ-944 แวะอ่านที่กระทู้นี้ครับ  http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2222.msg67459/topicseen.html#msg67459 ผมยังเล่าไม่จบ แต่จะทยอยเล่าไปเรื่อยๆ ผมเพิ่งไปติดร้านพี่โก้มาหมาดๆวันนี้เลย เรื่องเบิร์นนั้น ถ้าติดตั้งเสร็จแล้วจูนได้ดี มันเห็นผลทันทีเลยครับ ไม่ต้องรอเบิร์น แล้วเมื่อได้เบิร์นมันจะยิ่งดีขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ออกมาจากร้านก่อนแล้วค่อยรอเบิร์นแล้วเสียงถึงจะดีครับ

ผมพิสูจน์มาแล้วสดๆร้อนๆ และยินดีเอารถ พี่ เจี๊ยบ-944 กับรถผมมาทดสอบฟังกันครับ  :L2736:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
อยากให้พี่ เจี๊ยบ-944 แวะอ่านที่กระทู้นี้ครับ  http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2222.msg67459/topicseen.html#msg67459 ผมยังเล่าไม่จบ แต่จะทยอยเล่าไปเรื่อยๆ ผมเพิ่งไปติดร้านพี่โก้มาหมาดๆวันนี้เลย เรื่องเบิร์นนั้น ถ้าติดตั้งเสร็จแล้วจูนได้ดี มันเห็นผลทันทีเลยครับ ไม่ต้องรอเบิร์น แล้วเมื่อได้เบิร์นมันจะยิ่งดีขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ออกมาจากร้านก่อนแล้วค่อยรอเบิร์นแล้วเสียงถึงจะดีครับ

ผมพิสูจน์มาแล้วสดๆร้อนๆ และยินดีเอารถ พี่ เจี๊ยบ-944 กับรถผมมาทดสอบฟังกันครับ  :L2736:

โอ้ยไม่ต้องขนาดนั้นหรอกครับ.  ระบบมเล็กๆๆครับ.  เอาไว้ฟังแก้เหงาครับ :sd10:
 น้าพูดถูกแร้วครับ.  ติดออกมาแร้วก้อต้องมาเบิร์นด้วยครับเสียงถึงจะดีครับ.   ไม่ใช่ติดมาแร้วเสียงดีครับ

มันต้องบอกลูกค้าครับติดออกมาแร้วทำให้ถูกใจลูกค้าที่สุดครับแต่พอมันเบิร์นไปเรื่อยๆๆมันจะดีของมันเองครับตอนรับรถมากับตอนที่พ้นเบิร์นมันจะคนละเรื่องกันลยครบต่างกันชัดเจนครับ. 

• Pa Mania
  • *
น้าพูดถูกแร้วครับ.  ติดออกมาแร้วก้อต้องมาเบิร์นด้วยครับเสียงถึงจะดีครับ.   ไม่ใช่ติดมาแร้วเสียงดีครับ

ผมไม่ได้พูดแบบนี้นี่ครับ อ่านไม่เข้าใจหรอครับ  :sd06:

ผมบอกว่า  ถ้าติดตั้งเสร็จแล้วจูนได้ดี มันเห็นผลทันทีเลยครับ ไม่ต้องรอเบิร์น แล้วเมื่อได้เบิร์นมันจะยิ่งดีขึ้นไปเรื่อยๆ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่เอก-Yensira

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ครับที่ผมติดใจก้อแค่รื่องการเบิร์นอะครับ
รถยังต้องได้รันการเบิร์นเลยครับ.  แต่ใยเครื่องสียงไม่ต้องรอเวลาเบิร์นอัพรับ

อย่างนั้นตามที่ข้อมูลพี่ขาลงไว้ดีตั้งแต่ออกไม่ต้งรอชั่วโมงให้ครบจึงจะดี

ผมเลยคิดในมุมกลับกันนะครับ.   ร้านจัดชุดนี้ในรถรุ่นนี้. ราคาเท่านี้เรารับได้.  รถยี่ห้อเดียวกัน
เรานำรถไปใช้บริการ.  แร้วเวลาที่ไปรับรถกลับรถขงเราเสียงไม่ดีสู้รถของร้านไม่ได้. ในเหตุลเบื่นไขเดียวกัน.  ทำไงอะครับ

ต่ที่ผมได้ไปรับการอบรมมาอะครับติดไปแร้วต้องรอให้อุปกรณ์แต่ละิ้นได้รับารผ่านไฟเบริน์อุปกรณ์ตามที่ผมได้รับการบรมมาคือ100ชั่วโมง
ต้องบอกก่อนนะครับ ผมเป็นลูกค้าชัยนาทซาวด์ และจากที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นต่างๆในวัน meeting ครบรอบขวบปีที่ผ่านมา ผมว่าเรื่องการเบริน์พี่โก้ให้ความเห็นว่า ถ้าเราไปรับรถแล้วเสียงไม่ดีเลยแล้วเจ้าของร้านบอกว่าต้องรอเบริน์แล้วเสียงดีถ้าเป็นแบบนี้ไม่ใช่แล้ว เสียงมันควรจะดีตั้งแต่วันที่รับรถเลยครับ ส่วนร้านที่พี่เจี๊ยบแนะนำผมก็เชื่อนะครับว่าเป็นร้านที่ดีร้านนึงครับ :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *

เดี๋ยวกลับกลายเป็นเรื่องใหญ่โตมีร้านเข้ามาเกี่ยวข้องอีก.   เอาเป็นว่ารถผมระบบเล็กๆๆครับไม่กล้าไปเทียบกับใครครับ.  อายเขาหมดครับ

เาเป็นว่าที่ผมได้รับข้อมูลมาผิดๆๆแร้วกันครบ.  เดี๋ยวเป็นระเด็นครับ.   ผมผิดเองอะครับที่ได้รับข้อมูลผิดๆๆแร้วมาแบ่งปันครับ.   :L4386:

• Pa Mania
  • *

ถ้าเป็นการแลกเลี่ยนกันฟัง.  แลกเปลี่ยนความคิดเห็น.  พูดคุยกันตามประสาคนล่นละชบเครื่องเสียงกันผมยินดีอย่างยิ่งครบน้า.   ถ้าเป็นการท้าทายเทียบกันไม่เาครับ.  เอาเป็นฟังขำๆๆ.  ตามประสาคนชอบเสียงเพลงดีกว่าครับ.  ผมชอบอะ.    ผมอยู่บงบัวทองครับ.  ถ้าน้าอยากมาลกเปลี่ยนกนเรียนเชิญครับน้า
จะได้เห็นหน้าตากันครับ.  083-995580.  jeab944ครับ.   จะได้ลกเปลี่ยนเพลงกันดวยครับ.  สนุกๆๆ

tod

ในระบบเครื่องเสียงรถยนต์มันเป็นแบบนี้หรือครับได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว  ถ้าส่วนในงานงานบรอดคาสที่ผมได้ทำมาหลังจากจูนอัพที่ลงตัวแล้ว
หลังจากนั้นก็ให้นับชั่วโมงถอยหลังเลยครับ (ครบชั่วโมงการทำงานเมื่อไหร่ก็ปลดระวางไม่มีการเบิร์น หรือไม่ก็นำไปคาลิเบทใหม่ให้กลับมาอีก)
เท่าที่เรียนมาอุปกรณ์อีเลคทรอนิคส์สารกึงตัวนำไม่มีการรันอินเหมือนรถยนต์ แต่ถ้าเป็นรุ่นหลอดสูญญากาศนี่ต้องวอมก่อนถึงเสียงจะดี 
(แต่ในวงการเครื่องเสียงรถยนต์นี่ไม่มีความรรู้จริงๆครับว่าทำไมต้องเบิร์น)
 :sd06:

• Pa Mania
  • *

ถ้าเป็นการแลกเลี่ยนกันฟัง.  แลกเปลี่ยนความคิดเห็น.  พูดคุยกันตามประสาคนล่นละชบเครื่องเสียงกันผมยินดีอย่างยิ่งครบน้า.   ถ้าเป็นการท้าทายเทียบกันไม่เาครับ.  เอาเป็นฟังขำๆๆ.  ตามประสาคนชอบเสียงเพลงดีกว่าครับ.  ผมชอบอะ.    ผมอยู่บงบัวทองครับ.  ถ้าน้าอยากมาลกเปลี่ยนกนเรียนเชิญครับน้า
จะได้เห็นหน้าตากันครับ.  083-995580.  jeab944ครับ.   จะได้ลกเปลี่ยนเพลงกันดวยครับ.  สนุกๆๆ

ทำไมพี่เจี๊ยบ-944 ถึงมีความคิดหรือตีความหมายของผมเป็น ถ้าเป็นการท้าทายเทียบกันไม่เาครับ. แบบนี้ไปได้ล่ะครับ
ที่มีมีแต่การให้ซึ่งกันและกัน ไม่เคยมีใครมองโลกในแง่ร้ายต่อกันเลยนะครับ
คงต้องทบทวนคำพูดหรือภาษาก่อนที่จะ post ด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
ถ้าเป็นของผมนะครับเอามาทดสอบคือเอารถ2คันมาทดสอบกันครับว่าแต่ในเรื่องอะไรตามที่ตกลงครับ. ว่าใครดีกว่ากันครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ. ผมก้อเลี่ยงไปในตัวแร้วครับน้า.   ถ้าน้าอยากฟังสิสเต็มผม.  ยินดีครับน้าแต่ขอให้บอกล่วงหน้าครับ. เพราะคันนี้ไม่ค่อยได้ขับครับน้า :L4399:

• Pa Mania
  • *
น้าลองคิดดูนะครับ. ทดสอบของ2อย่าง. ต้องมีอันดีและไม่ดีใช่ไหมครับ.  มันเหมือนการท้าทายกันครับ. หรือว่าเราวัยรุ่นไป :L4396:

แต่ถ้าเป็นการขอความรู้กัน. ก้อจะดีกว่าครับ.    ของนี้มาจากผมน้าว่าไง. ของนี้มาจากน้าหนูว่าไง  อะไรไม่ดีก้อแนะนำได้นะ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
สวัสดีครับ ทุกท่าน

หยุดโพสท์ หยุดอ่าน ซักนิดนึง แล้วอ่านแบบสบายๆ ไม่ต้องคิดซับซ้อน บางทีตัวหนังสือในบอร์ด มันสั้นเกินกว่าที่จะอธิบายความหมายได้ทั้งหมด ทำให้ ความเข้าใจคลาดเคลื่อนกันก็ได้ครับ

บางคนเคยมีประสบการณ์ในเรื่องใดเรื่องหนึงมาแล้ว ก็มีความปราถนาดี หรือมีความประสงค์จะแบ่งปัน ประสบการณ์ที่ตนมี โดยเจตนาบริสุทธิ์ ไม่ต้องการให้ผู้ไม่รู้ ผู้ไม่เข้าใจ ต้องเผชิญกับสิ่งที่ตัวเองเคยประสบมา
บางคนไม่เคยมีประสบการณ์ตรง แต่นำประสบการณ์คล้ายกัน มาใช้ในการตัดสินใจ ในเชิงเปรียบเทียบ และ เดินหน้าไปโดยมีจุดมุ่งหมายที่ตัวเองประสงค์

ทุกครั้ง ผมพร่ำเตือนตนเองตลอดเวลาว่า ทุกคนรู้ไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน ถึงแม้ได้ยิน ได้เห็น เท่ากัน เหมือนกัน แต่ความรู้ความเข้าใจในแต่ละคนไม่เท่ากัน ไม่เหมือนกันครับ
แต่จะเปิดกว้าง และ ทำความเข้าใจในสิ่งที่คิดต่าง ที่แตกต่าง เสมือนหนึ่งเป็นการเรียนรู้ที่หาไม่ได้ในห้องเรียน

ผมเชื่ออย่างหนึ่งว่า เพื่อน จะช่วยเพื่อนในวิธีที่เพื่อนถนัด ในเรืองที่เพือนมีความรู้ ความสามารถ ดังนั้น ผมจะดีใจมากที่เพือนเข้ามาทักทาย เข้ามาแบ่งปันความรู้ซึ่งกันและกันครับ

บ้านหลังนี้ สมช.ทุกท่าน เป็นเพื่อนกันครับ และยินดีต้อนรับทุกท่านที่เข้ามาเป็นเพื่อนกัน เป็นผู้สอน เป็นผู้เรียน เป็นผู้ช่วย และ ร่วมเดินทางไปด้วยกันครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
สวัสดีครับ ทุกท่าน

หยุดโพสท์ หยุดอ่าน ซักนิดนึง แล้วอ่านแบบสบายๆ ไม่ต้องคิดซับซ้อน บางทีตัวหนังสือในบอร์ด มันสั้นเกินกว่าที่จะอธิบายความหมายได้ทั้งหมด ทำให้ ความเข้าใจคลาดเคลื่อนกันก็ได้ครับ

บางคนเคยมีประสบการณ์ในเรื่องใดเรื่องหนึงมาแล้ว ก็มีความปราถนาดี หรือมีความประสงค์จะแบ่งปัน ประสบการณ์ที่ตนมี โดยเจตนาบริสุทธิ์ ไม่ต้องการให้ผู้ไม่รู้ ผู้ไม่เข้าใจ ต้องเผชิญกับสิ่งที่ตัวเองเคยประสบมา
บางคนไม่เคยมีประสบการณ์ตรง แต่นำประสบการณ์คล้ายกัน มาใช้ในการตัดสินใจ ในเชิงเปรียบเทียบ และ เดินหน้าไปโดยมีจุดมุ่งหมายที่ตัวเองประสงค์

ทุกครั้ง ผมพร่ำเตือนตนเองตลอดเวลาว่า ทุกคนรู้ไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน ถึงแม้ได้ยิน ได้เห็น เท่ากัน เหมือนกัน แต่ความรู้ความเข้าใจในแต่ละคนไม่เท่ากัน ไม่เหมือนกันครับ
แต่จะเปิดกว้าง และ ทำความเข้าใจในสิ่งที่คิดต่าง ที่แตกต่าง เสมือนหนึ่งเป็นการเรียนรู้ที่หาไม่ได้ในห้องเรียน

ผมเชื่ออย่างหนึ่งว่า เพื่อน จะช่วยเพื่อนในวิธีที่เพื่อนถนัด ในเรืองที่เพือนมีความรู้ ความสามารถ ดังนั้น ผมจะดีใจมากที่เพือนเข้ามาทักทาย เข้ามาแบ่งปันความรู้ซึ่งกันและกันครับ

บ้านหลังนี้ สมช.ทุกท่าน เป็นเพื่อนกันครับ และยินดีต้อนรับทุกท่านที่เข้ามาเป็นเพื่อนกัน เป็นผู้สอน เป็นผู้เรียน เป็นผู้ช่วย และ ร่วมเดินทางไปด้วยกันครับ

:L2734:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
อ่านมาตั้งนาน ขอนิดเดียวครับ

เรื่องจริง แต่ละคน มี Know how และ ความรู้ และ ประสบการณ์ กันทั้งนั้น
คนไม่รู้ ก็ต้องทำตัวเป็นนักเรียนรู้และนักฟังที่ดี เพราะ ไม่รู้ หรือ ไม่ถนัดสันทัด ( วัดกันได้ )
คนที่บอกว่ารู้ ( วัดยาก ) ถามหน่อยเถอะว่า วัดจากตรงไหน
คนที่เก่งจริง ตายไปหมดแล้ว เพราะ เค้าเป็นคนคิดขึ้นมา รุ่นถัดมา ก็เอามาพัฒนาต่อยอดขึ้นไปเรื่อยๆ

มันถึงมีการแข่งขันเกิดขึ้นในโลกใบนี้ ระบบเล็ก ระบบกลาง ระบบใหญ่ ก็แล้วแต่ เงินกระเป๋า ความพอใจของคนที่จะเสียเงิน ห้ามไม่ได้หรอก
สมช.ทุกคน ล้วนเป็นผู้ใหญ่กันแล้ว ต่ำแหน่งหน้าที่การงานที่ดี หลายคนก็เป็นเจ้าของตัวเอง มีวุฒิภาวะ ที่พิจารณาได้ว่า อะไร เป็นอะไร

ผมไม่เข้าข้างใครทั้งนั้น อ่านแล้วคิดเอาเอง ว่า จะไปติดที่ไหน จะเสียเงินทั้งที ก็ต้องได้ในสิ่งที่ คิดว่าดี ถ้าตัดสินใจผิดพลาด ก็ต้องยอมรับ และ ครั้งเดียวพอ.
เพื่อนกัน ก็หาข้อมูลก่อน มันเป็นสามัญสำนึก ของคนมีรายได้ปานกลาง อย่างผม.

ถ้าผมมีเงิน 100 ล้าน ผมก้ไม่ต้องหาข้อมูลอะไรมาก อย่างมาก ก็อ่านใน Magazine นิดหน่อย ก็ขับเข้าไปติดเลย ไม่ชอบก็ถอดทิ้ง แล้วติดใหม่

คนสมัยนี้ หรือ คนรุ่นใหม่ มักจะไฟแรง เชื่อมั่นในตัวเองสูง ไม่ค่อยเรียนรู้เท่าไหร่ มีประสพการณ์ไม่เท่าไหร่ ก็มาอวดดีกันแล้ว ไม่ค่อยมีสัมมาคาระวะ
เห็นได้ในสมัยนี้

ง่ายๆ เกาหลี ชนะ ญี่ปุ่นได้ ใช้เวลากี่ ทศวรรต    ( อ่านขำๆ อย่าซีเรียส การเมืองร้อนพอแล้ว )

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html