Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > D.I.Y. (Do It Yourself)

DIY ถอดบันไดข้าง (อยู่ว่างๆพักผ่อนเสียหน่อย)

(1/15) > >>

พี่ตู่ Black PJM:
เที่ยวนี้หยุด 4 อาทิตย์ ได้มีเวลาพักผ่อนกันละ  :sd42:

เริ่มจาก ถอดบันไดข้างออกมาเล่นๆซะงั้นแหละ

อุปกรณ์
1.กล่องกระดาษเอาไว้ปูนอนทำงาน
2.ประแจบล๊อคเบอร์ 12 พร้อมตัวต่อ
3.WD-40 น้ำยาสารพัดประโยชน์ เอาไว้ฉีดหัวน๊อตก่อนที่จะถอด
4.อุปกรณ์ safety ลูกกะตา แว่นตา safety ครับ เผื่อขี้ผงจะล่วงหล่นใส่เวลาไปนอนหงายขันน๊อตอยู่  :sd06:

ตัวบรรไดข้างถือว่าออกแบบมาได้ดีทีเดียว เราสามารถทำงานคนเดียวได้โดยไม่ต้องมีลูกมือ น๊อตตัวบน #1 ใช้ตัวต่อช่วย ส่วน #2 ไม่ต้องใช้ครับ
เราสามารถถอดน๊อตทั้ง 6 ตัวให้หลุดออกมาได้เลย โดยบันไดมันจะไม่หล่นลงมาใส่เรา เพราะที่ #2 มันเป็นบ่าอยู่ โดยเมื่อถอดน๊อตเสร็จแล้วเราก็ออกมานอกตัวรถ ออกมานั่งก้ได้ แล้วสไลด์บันไดไปทางลูกศร คราวนี้บันไดก็จะหลุดลงมา หนักพอสมควรแต่คนเดียวก็พอได้อยู่ครับ

ถอดออกแล้วก็หล่อไปอีกแบบนะ ดูสูงขึ้นโดยที่ไม่ต้องใส่ล้อ 20"  :sd42:

ทดลองขึ้น-ลงรถโดยที่ไม่มีบรรได ผมว่าง่ายกว่าตอนขึ้นด้วยบรรไดอีกต่างหากครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

อ้อ!ผมถอดฝั่งคนขับด้านเดียวนะครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้มีอีกโปรเจค คอยติดตามกันต่อไปครับ  :L2736:

tod:
 :L4365:  ผมก็ว่าบรรไดของปามันเล็กและลื่นด้วยครับถ้าไม่ระวังเวลาเจอน้ำแฉะๆ

ตูมตาม:
อีกไม่นาน น้องจะตามไปครับพี่ตู่  :sd42: :sd42: .... ใกล้แล้วขอรับ หรือจะถอดรอไว้ก่อนเลยดีหนอ  :L4384: :L4384:

พี่ตุ้ย_Yindee:
เดี๋ยวว่างแล้วก็ขอCopy พี่ตู่บ้าง
ขอบคุณครับพี่ที่รีวิวให้ชม
และพี่ๆ อย่าลืม!!! อุปกรณ์ Safety คือแว่นตาด้วยนะครับ

:L2758: :L2904: :L2900: :L2901:

นุก (ปทุมธานี):
 :L2758: ขอบคุณครับพี่ตู่คงได้ถอดบ้างเร็วๆนี้ครับ  :L2901:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version