ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาพี่ๆครับ ล้อแม็กซ์20 หรือ 18 อันไหนน่าจะลงตัว  (อ่าน 11339 ครั้ง)

ออฟไลน์ กั๊ก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
รบกวนขอคำแนะนำ จากพี่ๆที่ครับ
ผมใช้งาน pajero sport มาครบ 2ปี พอดีเมื่อเดือนตุลาคม ก็วิ่งไป 50,000 โลนิดๆ เล็งไว้ว่าจะเปลี่ยน ยางและล้อแม็กซ์ ที่ 2 ปีครึ่ง  หรือประมาณ 60,000-65,000 กิโล
หลังจากที่นั่งอ่าน และดู หาความชอบของตัวเองมาเรื่อย ก็มีอาการลังเลบ้าง..
1. แม็กขอบ 20"  ชอบมากครับสวยดี มีลายในใจแล้ว แต่ก็กลัวว่ามันจะกระด้าง เห็นพี่ๆหลายท่านบอกต้องลองนั่งจับความรู้สึกเอา แต่ผมก็ไม่รู้จะไปนั่งรถใครที่ไหน ก็เลยไม่เข้าใจความรู้สึกนี้
2. แม็กขอบ 18"  ก็โอเคนะ เป็นตัวเลือกอันดับ 2 กรณีว่าขอบ 20" มันกระด้างก็คงต้องเอา18"

ผมเป็นคนขับรถ อยู่ในช่วง 100-140 วิ่งเส้นแหลมฉบัง ถึง กรุงเทพ โดยใช้บรูพาวิถี เป็นส่วนใหญ่ เจอหลุมตามถนนเส้น bypass ตัด ทางหลวงหมายเลข 7 ก็ หลบครับไม่ค่อยขับรูดไปเลย พยายามวิ่งขวาเป็นหลัก

วางแผนไว้ว่า ถ้าเปลี่ยนแม็กขอบ 20" แล้วผ่านไป สัก 6 เดือน อาจจะปรับเปลี่ยน โช๊ค กับ สปริง ช่วงนั้นก็น่าจะใกล้เคียงกับอายุขัยมัน
ก็เลยอยากปรึกษาและขอคำชี้แนะว่า ถ้าลักษณะนิสัยการขับขี่แบบผม กับ แม็ก20" มันจะไปกันได้ไหมครับ โดยใช้ประสบการณ์พี่ๆเป็นแนววทางประกอบการตัดสินใจครับ เพราะผมงบน้อย มีจำกัด จึงต้องคิดเยอะนิดนึง

ปล. เคยอ่านกระทู้อื่นๆ เกี่ยวกับ แม็กขอบ 20 กับ 18 มาบ้างแล้วแต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ซักกก...ที

ออฟไลน์ โอ ปาขาวแม่กลอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 26
  • ขาวมุข 2.5 GT แม่กลอง
Re: ปรึกษาพี่ๆครับ ล้อแม็กซ์20 หรือ 18 อันไหนน่าจะลงตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2013, 11:15:22 »
1. ยาง BF ไม่อยากแนะนำให้เล่นเพราะยางหนักและดอกยางแข็งเวลาวิ่งเร็วจะสะท้านถนน ไม่เหมาะกับรถที่มีพวงมาลัยหน้าแบบแร็คแอลพิเนี่ยเพราะจะจับความรู้สึกไวมากๆ  และมีเสียงดังฮู้ๆเวลาวิ่งเร็วๆ

2.แม็ค 18 ยางแพงและราคาเพิ่มอีกนิดหน่อยได้ยางขอบ 20 แล้ว

3. ขอบ 16 ต้องหาที่ spec ล้อแบบล้อนอก  เน้นกะทะ 8-8.5 นิ้ว   ออฟ0 เท่านั้น

4. ถ้าเล่นขอบ 20 แนะนำยางเบอร 275/55R20 จะได้ฟิลลิ่งไม่ต่างกับขอบ 16-18 มากนัก แต่อาจจะอืดหน่อยเวลาออกตัวแต่พอลอยตัวแล้ววิ่งดีกว่าล้อเล็กครับ

5. ล้อตามในรูป เอามาทำสีฝุ่นดำด้านไปเลยแล้วเน้นไปที่ยางตัวหนังสือขาว  จะเด่นกว่ามากมาย  หรือเอามาทำสีขาวด้านไปเลยจะได้ดูสว่างและมุมมองไปเน้นที่ยางและลายดอกยางแทนครับ 

- ถ้าทำดำด้าน ก็เล่นยางตัว LTZ AT
- ถ้าทำขาวด้าน  ก็เน้นยาง TOYO OPHT ตัวหนังสือขาว

รูปรถผม

พี่นะเคยแนะนำผมมา ลองศึกษาดูนะครับ แต่ผมว่า 20 ลายเยอะ ยางก็ราคาไม่แรง  แต่ 18 ลายน้อย ยางแพง  ลองดูครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 พฤศจิกายน 2013, 11:33:45 โดย โอ ปาขาวแม่กลอง »
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
Re: ปรึกษาพี่ๆครับ ล้อแม็กซ์20 หรือ 18 อันไหนน่าจะลงตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2013, 11:37:55 »
อยากลองก้อมิตติ้งย้อยวันอาทิตย์ที่ 10 นี้เลยครับใกล้ๆพี่กัีกด้วย เดียวผมเอาLINK มาให้นะครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2160.0.html

สถานที่ ถ.บางขุนเทียน-ชาลทะเล

เรียนเชิญครับ  :L4399:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ โอ ปาขาวแม่กลอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 26
  • ขาวมุข 2.5 GT แม่กลอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2013, 11:45:48 »
แล้วพี่จะต้องการมากกว่าล้อแน่นอน ผมรับรอง  :L2739: :L2739:
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2013, 14:08:06 »
ขอแจก  :L6428: แรกให้พี่กั๊กสำหรับความรว่มมือในการเปลี่ยนรูปให้ชัดเจนขึ้นครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2013, 17:02:30 »
มามีตติ้งตามพี่ลีโจ แนะนำครับพี่กั๊ก ในบ้านเรามีล้อทุกขนาด...สัมผัสเองแล้วจะรู้ครับ  :L2754:

ส่วนผมใส่มาแล้วทั้ง 16 และ 20 ทั้งสองขนาดมีข้อดี และข้อด้อยแตกต่างกันครับ  :L2901: :L2901:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ

ออฟไลน์ ^หนึ่ง^Engineering

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • Pluakdaeng Rayong
20ครับจบชัวๆ
Pajero Sport 2.5GT 4wd.
I Love Pajero Sport.