ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : ติดตั้งกล่องคันเร่งไฟฟ้า  (อ่าน 66742 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: DIY : ติดตั้งกล่องคันเร่งไฟฟ้า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 23:18:50 »
นี้คือ พระเอก ของงานนี้ครับ

ต้องมีตัวต่อด้วยนะครับ มุมมันจะได้พอดีครับพี่มัติ

ปล.ไม่แนะนำสำหรับคนแก่นะครับ เพราะมันจะปวดหลังเวลานอนทำ ^^ ท่ายาก  :L2905: :L2905:

เรายังไม่แก่น่ะ ชอบเล่นท่ายากด้วยดิ  :sd42:  :sd42:  :sd42: แต่มีปัญหาปวดหลังก็เพราะเบาะเจ้าปานี้แหล่ะ  :sd21:

คงต้องเตรียมเครื่องมือไว้ก่อน เพราะเท่าที่มีมีแต่เครื่องมืสามัญประจำบ้าน
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
Re: DIY : ติดตั้งกล่องคันเร่งไฟฟ้า
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 23:23:02 »
ซื้อแบบชุดเล็กที่เป็นกล่อง แล้วเอากล่องออก เอาอุปกรณ์ไปใส่ช่องหลังรถได้สบาย ผมก็ทำแบบนี้อยู่ครับ  :L2736:

ขอบคุณครับพี่ตู่ เดี๋ยวว่าจะเดินดู ที่ตลาดไม่สว่าง เสาร์นี้
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 23:23:54 »
เรายังไม่แก่น่ะ ชอบเล่นท่ายากด้วยดิ  :sd42:  :sd42:  :sd42: แต่มีปัญหาปวดหลังก็เพราะเบาะเจ้าปานี้แหล่ะ  :sd21:

คงต้องเตรียมเครื่องมือไว้ก่อน เพราะเท่าที่มีมีแต่เครื่องมืสามัญประจำบ้าน

พี่มัติครับ ท่ายาก นี่ ตอนเสียบปลั๊กตัวเมียเลยครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 01:39:25 »
 :L2900: คับพี่เต้ย พี่โอ จัดไปคนละ  :L6428: คับ

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 06:18:35 »
เยี่ยมเลยคับพี่เต้ย,พี่โอ :L2900: หลังติดความรู้สึกเป็นไงมั่งคับต่างจากเดิมมากมั้ยคับ :L4384: อยากติดมั่ง :L4384:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 06:22:29 »
 :L4396:  :L4396:....สุด..สุด....ทั้งพี่เต้ย พี่โอแม่กลอง..... :L4396:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 07:05:52 »
กล้าหาญชาญชัย มานะอดทน เอาไปเลยครับ  :L6428:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 07:48:33 »
ผมก็ไปมุด ๆ ดูแล้ว ว่าจะถอดยังไง  รอของมาก่อนนะ...
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 08:30:23 »
เยี่ยมเลยคับพี่เต้ย,พี่โอ :L2900: หลังติดความรู้สึกเป็นไงมั่งคับต่างจากเดิมมากมั้ยคับ :L4384: อยากติดมั่ง :L4384:

หลังติด ผม ทดลองใช้ 4 5 6 นะครับ ทั้ง สามโหมดนี้ก็ ทิ้งความรู้สึกดเดิม ๆ ไป

อาการ ออกตัวหรือจะแซง แล้วต้องนับ 1 2 3 นับหายไปครับ

แต่ที่ผมชอบ ผมชอบ โหมด 6 (ณ ตอนนี้)

ทั้งนี้ ยังไม่ได้ลอง เหยียบทางยาว ๆ

ไว้รอ เสาร์หน้า ได้โอกาส จะลองดู นะครับ

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 08:35:24 »
 :L2900: จัดไปคนละ  :L6428: ครับพี่เต้ย พี่โอ

ออฟไลน์ โอ ปาขาวแม่กลอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 26
  • ขาวมุข 2.5 GT แม่กลอง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 09:45:40 »
:L4396:  :L4396:....สุด..สุด....ทั้งพี่เต้ย พี่โอแม่กลอง..... :L4396:

ตอนแรกจะโทรหาพี่ทูต อยู่แล้ว ขอเบอร์พี่ลีโจ มาแล้ว ดีที่พี่นะโทรกลับมาซะก่อน
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 09:50:16 »
จัดไปคนละ 1  :L6428:  คราวหน้าพี่ทูตได้ลูกมือเพิ่มแล้วครับ  :L2900:  :L2756:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 09:55:00 »
ตอนแรกจะโทรหาพี่ทูต อยู่แล้ว ขอเบอร์พี่ลีโจ มาแล้ว ดีที่พี่นะโทรกลับมาซะก่อน

คือถ้าพี่นะ ไม่ชิงโทรกลับมา รับรอง ป่วนทั้งบอร์ดแน่นอน  :L6419:

ตั้งท่ากันสองคนแล้ว จะโทรหาใครเป็นรายต่อไปดี  :L2759:

เพราะรถพี่โอ ไปไหนไม่ได้แล้ว นอกจากใช้บริการ จากแอ๊กซ่า ลากไปอู่  :L2901: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 10:12:59 »
ผมก็ไปมุด ๆ ดูแล้ว ว่าจะถอดยังไง  รอของมาก่อนนะ...

***จุดสำคัญ คือ <<<<<< เพิ่มเติมจากพี่เต้ย + ใช้ภาพที่เต้ยประกอบนะครับ
1.แผ่นดำใต้พวงมาลัย น็อต 2 ตัว ถอดไม่ยาก ส่วนกริ๊บพลาสติก ใช้หัวไขขวงกดเข้าไปหน่อยแล้วสามารถดึงออกได้ง่ายๆ
2.บล็อค กับ ตัวต่อ กับ ลูกบล็อคเบอร์ 14
3.วิธีถอดปลั๊กคันเร่งเดิม มันจะมีล็อค ต้องกดลงไปตรงกลางปลั๊กนิดหนึง แล้วพยายามค่อยดึงออก มันจะดึงยากนิดหนึง (มันฟิต  :L2905: :L2905:)
4.ต่อสายตามวิธีที่พ่อหมอให้มา โดยต่อที่ปลั๊กตัวเมีย(ติดกลับรถก่อน)ลำบากนิดหนึง
5.ต่อสายสีแดงที่ใช้สำหรับพ่วงปลั๊กตัวเมียกับตัวผู้
6.ต่อปลั๊กตัวผู้ตามวิธี
7.ใช้ เคเบิลไทด์ รัดเก็บงาน ตรงคันเร่งใกล้ปลั๊กตัวผู้จะมีห่วงอยู่ 1 อัน ใช้ยึดสายแถวนี้ให้แน่น
8.เดินสายเส้นสีเทาใหญ่ ตามชอบว่าจะถนัดให้กล่องคันเร่งอยู่ตรงไหน
9.ถอดปลั๊กอุดที่ปลายสายออก นำกล่องคันเร่งเสียบ (ทุกขั้นตอนต้องปิดสวิตดึงกุญแจออกนะครับ)
10.เมื่อเสร็จ start เครื่องยนต์ แล้วกดที่หน้าปีศาจ 1 ครั้ง ไฟสีฟ้าติด ก็เป็นอันจบ......
11.โหมดที่พี่นะแนะนำ 4-6 ส่วน A B C D พี่นะบอกอย่าเพิ่งไปยุ่งกับมัน  ****คงต้องรอสูตรผีบอกจากพี่นะอีกที
12.ถ้าจะถอดกล่องออก ต้องปิดสวิตรอให้ไฟทุกอย่างดับหมด รวมทั้งไฟสีฟ้าที่กล่องด้วย แล้วจึงดึงออก นำปลั๊กอุด ***ไม่งั้นไฟเครื่องจะโชว์ ถ้ามี SMG ก็สามารถเคลีย
ได้แต่ถ้าไม่มีผมไม่รู้ว่าจะทำให้ไฟเครื่องหายยังไง

ปล.ลองดูครับพี่ๆ ไม่ยากอย่างที่คิด ผมกับพี่เต้ย Skill = 0  การ DIY กับเพื่อน เป็นการสานสัมพันธ์ที่ดีเลยครับ บางอย่างเราทำได้บางอย่างเราทำไม่ได้ แลกเปลี่ยนช่วยเหลือกันครับ แล้วทุกอย่างจะสำเร็จลุล่วงไปได้ครับ ขอบคุณที่แห่งนี้ " Pajero Sport Mania:L2900: :L2900:
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 10:17:12 »
คือถ้าพี่นะ ไม่ชิงโทรกลับมา รับรอง ป่วนทั้งบอร์ดแน่นอน  :L6419:

ตั้งท่ากันสองคนแล้ว จะโทรหาใครเป็นรายต่อไปดี  :L2759:

เพราะรถพี่โอ ไปไหนไม่ได้แล้ว นอกจากใช้บริการ จากแอ๊กซ่า ลากไปอู่  :L2901: :L2901: :L2901:

ก็มันอ้าซ่า........ซะ ขนาดนั้น รื้อซะยันโครงรถ ยังดีใส่แล้วชิ้นส่วนไม่เหลือ  :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 10:38:15 »
***จุดสำคัญ คือ <<<<<< เพิ่มเติมจากพี่เต้ย + ใช้ภาพที่เต้ยประกอบนะครับ
1.แผ่นดำใต้พวงมาลัย น็อต 2 ตัว ถอดไม่ยาก ส่วนกริ๊บพลาสติก ใช้หัวไขขวงกดเข้าไปหน่อยแล้วสามารถดึงออกได้ง่ายๆ
2.บล็อค กับ ตัวต่อ กับ ลูกบล็อคเบอร์ 14
3.วิธีถอดปลั๊กคันเร่งเดิม มันจะมีล็อค ต้องกดลงไปตรงกลางปลั๊กนิดหนึง แล้วพยายามค่อยดึงออก มันจะดึงยากนิดหนึง (มันฟิต  :L2905: :L2905:)
4.ต่อสายตามวิธีที่พ่อหมอให้มา โดยต่อที่ปลั๊กตัวเมีย(ติดกลับรถก่อน)ลำบากนิดหนึง
5.ต่อสายสีแดงที่ใช้สำหรับพ่วงปลั๊กตัวเมียกับตัวผู้
6.ต่อปลั๊กตัวผู้ตามวิธี
7.ใช้ เคเบิลไทด์ รัดเก็บงาน ตรงคันเร่งใกล้ปลั๊กตัวผู้จะมีห่วงอยู่ 1 อัน ใช้ยึดสายแถวนี้ให้แน่น
8.เดินสายเส้นสีเทาใหญ่ ตามชอบว่าจะถนัดให้กล่องคันเร่งอยู่ตรงไหน
9.ถอดปลั๊กอุดที่ปลายสายออก นำกล่องคันเร่งเสียบ (ทุกขั้นตอนต้องปิดสวิตดึงกุญแจออกนะครับ)
10.เมื่อเสร็จ start เครื่องยนต์ แล้วกดที่หน้าปีศาจ 1 ครั้ง ไฟสีฟ้าติด ก็เป็นอันจบ......
11.โหมดที่พี่นะแนะนำ 4-6 ส่วน A B C D พี่นะบอกอย่าเพิ่งไปยุ่งกับมัน  ****คงต้องรอสูตรผีบอกจากพี่นะอีกที
12.ถ้าจะถอดกล่องออก ต้องปิดสวิตรอให้ไฟทุกอย่างดับหมด รวมทั้งไฟสีฟ้าที่กล่องด้วย แล้วจึงดึงออก นำปลั๊กอุด ***ไม่งั้นไฟเครื่องจะโชว์ ถ้ามี SMG ก็สามารถเคลีย
ได้แต่ถ้าไม่มีผมไม่รู้ว่าจะทำให้ไฟเครื่องหายยังไง

ปล.ลองดูครับพี่ๆ ไม่ยากอย่างที่คิด ผมกับพี่เต้ย Skill = 0  การ DIY กับเพื่อน เป็นการสานสัมพันธ์ที่ดีเลยครับ บางอย่างเราทำได้บางอย่างเราทำไม่ได้ แลกเปลี่ยนช่วยเหลือกันครับ แล้วทุกอย่างจะสำเร็จลุล่วงไปได้ครับ ขอบคุณที่แห่งนี้ " Pajero Sport Mania:L2900: :L2900:
ถูกต้องครับ

ขอกด like#5  ให้พี่โอ แม่กลอง , และ Like#18 ให้พี่เต้ย  แม่กลอง   ทั้ง 2 คนที่จะมาเป็นคู่หู DIY รุ่นใหม่

ผมเห็นความตั้งใจและการโพสแล้วขอบอกว่าประทับใจมากๆ  ประทับใจจริงๆครับ   ที่สิ่งที่พวกเราตั้งใจทำกันมาในแนวทางแบบนี้มันเริ่มมีการส่งต่อรุ่นต่อรุ่นกันแล้ว

เครดิตคู่มือ : ต้องขอขอบคุณพี่อ๊อด สำหรับเอกสารและรูปภาพที่ชัดเจนที่ทำมาเตรียมไว้ให้สำหรับสมาชิกปามาเนีย

ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกและหน่วยสนับสนุนที่ช่วยให้  พี่โอกับพี่เต้ยทำสำเร็จ  ในครั้งนี้

**สิ่งที่พวกเราต้องการคืออยากให้ทุกท่านลองลงมือทำด้วยตนเอง  เราจะพยายามช่วยทุกวิธี   หรือหากไม่หมั่นใจจะมาเจอกันตามงานมิตติ้งและลองทำเองก็ได้เราจะได้มีโอกาสรื้อเอง  ประกอบเอง และรู่ว่าอะไรต่ออย่างไร  อยู่ตรงไหน  เพราะเราเริ่มที่จะแต่งรถกันแล้ว    เวลามีปัญหาจะได้ช่วยเหลือตัวเองเบื้องต้นได้โดยโทรศัพท์หากันแนะนำกันได้ดีเลย

**การที่เราเอาไปให้ร้านทำ  แน่นอนไม่มีร้านไหนบอกทำไม่ได้  เพราะต้องการค่าแรงแต่พอทำไปแล้วไม่สำเร็จจะหาทางพยายามทุกวิธีทาง(มั่ว)เพื่อส่งมอบให้ได้  หากไม่ได้จริงๆ นั้นหมายถึงการรื้อออกมาที่เต็มไปหมดและเป็นหนูทดลองให้เขาลองยา ลองฝีมือก็มีนะครับ   

**หากรถเราเป็น standard model แบบนั้นเขาศูนย์บริการช่างก็คงให้การบริการตามเอกสารคู่มือที่กำกับได้  แต่หากเจอ options พวกนี้   ช่างชอบ  ชอบลอง ชอบรื้อ ชอบศึกษา  และงานเข้ามาก็เยอะครับ   ฉะนั้นเราเล่นเองทำเองกันดีกว่าครับ   ไม่มีอะไรอยากไปกว่าหาเงินส่งค่างวดรถหรอกครับ  อิ  อิ

ขอขอบคุณสำหรับความมานะพยายามจนสำเร็จครับ
 :L2734: :L2734: :L2734: :L2734: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 11:12:35 »
ผมได้จุดที่วางกล่องแล้ว

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 11:29:01 »

แล้วพี่มัติยังจะรอช้าอยู่ทำไม..........Recaro In Pa.......... :L6415: :L6415: :L6415:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 14:10:30 »
ถูกต้องครับ

ขอกด like#5  ให้พี่โอ แม่กลอง , และ Like#18 ให้พี่เต้ย  แม่กลอง   ทั้ง 2 คนที่จะมาเป็นคู่หู DIY รุ่นใหม่

ผมเห็นความตั้งใจและการโพสแล้วขอบอกว่าประทับใจมากๆ  ประทับใจจริงๆครับ   ที่สิ่งที่พวกเราตั้งใจทำกันมาในแนวทางแบบนี้มันเริ่มมีการส่งต่อรุ่นต่อรุ่นกันแล้ว

เครดิตคู่มือ : ต้องขอขอบคุณพี่อ๊อด สำหรับเอกสารและรูปภาพที่ชัดเจนที่ทำมาเตรียมไว้ให้สำหรับสมาชิกปามาเนีย

ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกและหน่วยสนับสนุนที่ช่วยให้  พี่โอกับพี่เต้ยทำสำเร็จ  ในครั้งนี้

**สิ่งที่พวกเราต้องการคืออยากให้ทุกท่านลองลงมือทำด้วยตนเอง  เราจะพยายามช่วยทุกวิธี   หรือหากไม่หมั่นใจจะมาเจอกันตามงานมิตติ้งและลองทำเองก็ได้เราจะได้มีโอกาสรื้อเอง  ประกอบเอง และรู่ว่าอะไรต่ออย่างไร  อยู่ตรงไหน  เพราะเราเริ่มที่จะแต่งรถกันแล้ว    เวลามีปัญหาจะได้ช่วยเหลือตัวเองเบื้องต้นได้โดยโทรศัพท์หากันแนะนำกันได้ดีเลย

**การที่เราเอาไปให้ร้านทำ  แน่นอนไม่มีร้านไหนบอกทำไม่ได้  เพราะต้องการค่าแรงแต่พอทำไปแล้วไม่สำเร็จจะหาทางพยายามทุกวิธีทาง(มั่ว)เพื่อส่งมอบให้ได้  หากไม่ได้จริงๆ นั้นหมายถึงการรื้อออกมาที่เต็มไปหมดและเป็นหนูทดลองให้เขาลองยา ลองฝีมือก็มีนะครับ   

**หากรถเราเป็น standard model แบบนั้นเขาศูนย์บริการช่างก็คงให้การบริการตามเอกสารคู่มือที่กำกับได้  แต่หากเจอ options พวกนี้   ช่างชอบ  ชอบลอง ชอบรื้อ ชอบศึกษา  และงานเข้ามาก็เยอะครับ   ฉะนั้นเราเล่นเองทำเองกันดีกว่าครับ   ไม่มีอะไรอยากไปกว่าหาเงินส่งค่างวดรถหรอกครับ  อิ  อิ

ขอขอบคุณสำหรับความมานะพยายามจนสำเร็จครับ
 :L2734: :L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

ผมก็ขอ  :L6428: 165 ให้พี่นะ +  :L6428: 30 ให้พี่ลีโจ + ทีมงานของเว็บบอร์ดทุกคนครับ ที่วางรากฐานเว็บนี้มาอย่างดี และเป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับ สมาชิกรุ่นน้อยๆ Pajero Sport Mania ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 14:17:54 »
แล้วพี่มัติยังจะรอช้าอยู่ทำไม..........Recaro In Pa.......... :L6415: :L6415: :L6415:

รองบประมาณ แบบที่ถูกใจ และเวลาที่เหมาะสมครับ เคยเอารูป Recaro ที่ติดอยู่ใน subaru impreza wrx sti ให้แฟนดูแล้วครับ เขาว่าสวยดี แต่คงแพงหล่ะซิ

ไม่มีเสียงบ่นอะไรเพิ่มเติมก็คงไม่มีปัญหานะครับ คงได้แหกแน่นอนครับ
  :sd42:  :sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน