Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > D.I.Y. (Do It Yourself)

DIY : ติดตั้งกล่องคันเร่งไฟฟ้า

(1/27) > >>

เต้ย แม่กลอง:
ก่อนอื่น ต้องขอออกตัวก่อนเลยว่า ไม่คิดว่าจะทำได้ และจะต้องทำเอง

วาดฝันไว้ในวิมาน ตั้งแต่ก่อนไปมีตติ้งว่า จะต้องเสียเงิน 400 แน่ ๆ

แต่สุดท้ายวันนี้ต้องมานั่ง ปล้ำกับพี่โอ ปาขาวแม่กลอง 2 คน โดยมีพี่นะ รัชดา เป็นที่ปรึกษา และพี่โอ ได้โทรปรึกษากับอีก หลาย ๆ คน

ด้วยความสามารถเชิงช่าง เป็นศูนย์ ยังน้อยไป ต้องเรียกว่าติดลบ

เริ่มต้นที่รถพี่โอ รื้อไปก่อนคันแรก ตั้งแต่ 16.30 น. ผมตามไป ถึง 17.00 น. กว่า ๆ โอ้ ... คุณพระ .... ต้องรื้อขนาดนี้เลยหรือ (คิดในใจ ... เอาว๊ะ ... เสียเงินดีกว่า ไม่ต้องเหนื่อย)  :sd06:

ปรากฏว่า บ๊อคที่พี่โอ ขอยืมมา ดันขันน๊อตตัวบนไม่ได้ เพราะ ไม่มีตัวต่อ (ผมก็เรียกไม่ถูกว่าคืออะไร) พี่โอ ก็ จัดการ โทรถาม เจ้าของบ๊อค ว่ามีไหม ก็สรุปว่ามี เลยต้องขับรถไปยืมอุปกรณ์ชิ้นนั้นมา

ก็มาถึงพี่โอ ติดงาน ผม เลยเริ่มรื้อจากคันผมก่อน

เริ่มจากถอดพลาสติกสีดำแผ่นแรก ก่อน จะมีน๊อต 2 ตัว กิ๊บ 1 ตัว กิ๊บ รถคันผมถอดแค่นี้ แต่พี่โอ แก เล่นรื้อคันแกเอาซะผมขวัญเสียเลย

สรรค์เป็นใจ มันถอดไม่ได้ยากเลย  :sd27:

เอาล่ะมาถึงตอนถอดปลั๊ก ยื้อแย่งจนเหงื่อตก ถอดไม่ได้ จนหนทาง ต้องปรึกษาพี่นะ อีกแล้ว ว่าแล้วก็ยกหู โทรหาพี่นะ รัชดา พ่อหมอ ประจำเว็บทันที

และไม่ผิดหวัง ได้รับคำตอบ จนสามารถแยกปลั๊กตัวผู้ กับตัวเมีย ที่เสียบอยู่ติดกันออกจนได้

มาถึงงานช่าง ก็ทำตามตำรา ของพ่อหมอที่แนบมาให้อีกตามเคย

มาต่อสายไฟกันเลย เหมือนเล่นเกมส์จับคู่
ตัวผู้

ตัวเมีย

คันผมเสร็จแล้วไปช่วยยำคันพี่โอต่อ (จากที่พี่โอ บอกว่าจะเป็นหนูลองยาให้ กลายเป็นลองยาเองซะอย่างั้น)  :sd01:

เสร็จสรรพ ก็ประกอบชิ้นส่วนต่าง ๆ ที่รื้อมาคืนที่

และวันนี้ ทำให้คิดได้ว่า "เราควรจะมีบ๊อคเป็นของตัวเองเสียที"  :sd10:

:L2758: ขอบพระคุณพี่นะ รัชดา ที่คอยเป็นกุนซือให้ ถามอะไรตอบได้หมด เหมือนเป็นอับดุล เลย  :sd42:

ประกอบกลับ เสร็จเวลา 21.00 น. โดยประมาณ

ส่วนพระเอกของงานนี้ เดี๋ยวพรุ่งนี้พี่โอ ถ่ายรูปมาให้ดู นะครับ แล้วจะมาอัพเดทเพิ่มให้ครับผม

พี่ตู่ Black PJM:
 :L2900: เก่งจังพี่เต้ย ซู๊ดยอดเลยครับ

พี่ตุ้ย_Yindee:
ยอดเยี่ยมเลยครับพี่เต้ย

:L2900: :L2900: :L2900: :L2901:

โอ ปาขาวแม่กลอง:
ตามนั้นพี่เต้ย  :L2900: :L2900:

จะรอก็แต่ สูตรผีบอก ของพ่อหมอนี้ละ ไม่ยอมปล่อยมาให้  :sd21: :sd21: :sd21:

สงสัยต้องไปรอเจอพ่อหมอ วันติดบันไดที่ราชบุรี  :L2905: :L2905:

ขอบคุณ พี่เต้ย พี่นะ พี่ลีโจ ครับ ที่ทำให้การติดตั้งครั้งนี้สำเร็จลุล่วงไปด้วย............................ดี

พี่ตู่ Black PJM:
น่าจะชวนพี่หยกไปแจมด้วย  :sd42:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version