ผู้เขียน หัวข้อ: SCV วาวล์ เสียหรือใส่ผิดด้าน  (อ่าน 8493 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนึ่ง @ห้วยขวาง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
SCV วาวล์ เสียหรือใส่ผิดด้าน
« เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 17:52:17 »
สอบถามหน่อยครับ  พอดีรื้อมาทำความสะอาด ครั้งแรกแต่ดันลืมถ่ายรูปไว้ ว่าข้างไหนเข้าก่อน ครับ

• Pa Mania
  • *
Re: SCV วาวล์ เสียหรือใส่ผิดด้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 17:53:56 »
กับไอ้ตัวนี่

และมันจะวิ่งขึ้นลง+ขยับได้ด้วยใช่ไหมครับ

ไอ้ตัวที่ผมวงไว้นี่หล่ะครับ มันหันไปทางไหน

อาการตอนนี้ ใส่กลับเข้าไปแต่เหมือนมันค้างๆ คือฝืนนิดๆ ใส่ไปแล้วยังไม่ต้องล็อคกิ๊ปก็แน่ จับคว่ำก็ไม่ไหลออกมา //  ไม่เหมือนตอนถอด แกะกิ๊ปล๊อคก็ออกมาอย่างง่ายดาย 

ส่วนเวลาสตาร์ทเครื่องดัง ไฟเครื่องโชว์ เร่งได้ไม่ถึง 2 พันรอบ อ้อใส่เสร็จ ไล่ปั้มน้ำมันแล้วโดยวิธีกดๆๆจนแน่นค่อยสตาร์ท  ก่อนหน้านี้อาการปรกติดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2013, 18:23:33 โดย หนึ่ง @ห้วยขวาง »

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: SCV วาวล์ เสียหรือใส่ผิดด้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 19:55:12 »
 :L4365: เห็นยังไม่มีพี่ๆ ท่านใดมาตอบ(น่าจะเตรียมตัวไปงานปีวันเสาร์พรุ่งนี้) ผมเองก็ยังไม่เคยถอดเหมือนกัน
เลยช่วยหาข้อมูล รุ่นใกล้เคียงให้ดูเป็นแนวทางอ่ะคับ

เครดิต http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=22495
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 20:12:51 »
ตามรูป น่าจะถูกแล้วนะครับ ยังไง รอผู้รู้ท่านอื่นยืนยันอีกที
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 21:16:28 »
ผมว่าน่าจะใส่ผิดนะครับ
บังเอิญผมมี SCV Valve ของเชพวี่  โคโลราโดอยู่
ถอดออกมาตามรูปครับ(เคยเคลมจากศูนย์)
แต่เอ…ทำไมมันเหมือนของปาเจเลยเหรอครับ

:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 21:19:35 »
บางคนก็เอาของอีซูซุมาใส่แทนครับ แต่ผมเองไม่เคยลอง
 :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 01:31:27 »
พอดีไปค้นในกล้องเจอภาพแล้วครับ ภาพนี้ถูกต้องแน่นอน ครับ
ต้องใส่ตามนี้นะครับ   สำหรับท่านที่ยังไม่เคยถอด แล้วไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงไหน ผมเอารูปให้ดูนะครับ

แล้วถ้าใครถอดมาแล้วไฟเครื่องโชว์( หมายถึงทำความสะอาดมันแล้ว ) ยังไม่ต้องตกใจ ให้ถอดขั้วลบแบต แล้วดึงกุญแจออก / ดึงกุญแจออก แล้วถอดขั้วลบแบตครับ  ไฟก็จะหาย ถ้ามันไม่เป็นอะไรนะครับ

แล้วอีกอย่าง ถ้าใส่เสร็จแล้ว ( ประกอบกลับที่เดิม มันจะต้องให้ตัวได้นิดหน่อยนะครับ คือกดแล้วมันจะเด้งๆนะครับ ผมเอารูปตอนยังไม่ได้ทำความสะอาดมาให้ดูครับ รถผม 72xxx โล

อันนี้ทำความสะอาดแล้วด้วย วีนอล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2013, 01:39:11 โดย หนึ่ง @ห้วยขวาง »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 04:51:01 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับ  :L2734: :L2758:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 05:19:38 »
ผมว่าน่าจะใส่ผิดนะครับ
บังเอิญผมมี SCV Valve ของเชพวี่  โคโลราโดอยู่
ถอดออกมาตามรูปครับ(เคยเคลมจากศูนย์)
แต่เอ…ทำไมมันเหมือนของปาเจเลยเหรอครับ

แสดงว่าที่ศูนย์คืนอะไหล่มาให้ใส่ไว้ผิดครับเพราะผมก็ลองใช้คีมถ่างแหวนถอดออกมาตามรูป
ตามที่พี่หนึ่งบอกเรื่องไฟเอ็นจิ้นโชว์ เวลาที่เราไปทำอะไรกับรถถ้าอุปกรณ์ชิ้นนั้นๆมีระบบไฟมาเกี่ยวข้อง
ส่วนใหญ่ต้องถอดขั้วแบตเตอรี่เสมอครับ
ขอบคุณพี่หนึ่งที่มาให้ความรู้ครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"