ผู้เขียน หัวข้อ: แหกเรียบร้อยกับสเตปแรก  (อ่าน 12555 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
แหกเรียบร้อยกับสเตปแรก
« เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 17:02:31 »
 :L2754: ได้เวลาไปแหกมาเรียบร้อยสาวกนกเหลือง Emu Sport และท่อ HKS Hi Power ณ ร้านหนองมนชื่อดัง  :sd27: แต่ขาดเพียงสปริงเพราะ ผบ.ไม่อนุมัติให้รถสูงขึ้น  :sd21: คงต้องรอเวลาไปต่ออีกซักพัก ไม่อยากเปลี่ยนสปริงถ้าความสูงเท่าเดิม  :sd42: :sd42:

ได้ผู้ร่วมทดสอบสมรรถภาพทั้งช่วงล่างของ Emu Sport และเสียง HKS Hi Power คือน้องเขยและน้องสาว

(ต้องขออภัย ที่ไม่มีรูปภาพประกอบ เพราะความรีบและดีใจ จึงไม่ได้ชาร์ตแบตมือถือและลืมแม้กระทั่งกล้องถ่ายรูป)

1 อันดับแรกคือท่อ HKS Hi Power หลังจากติดตั้งเสร็จได้เวลาที่ช่างเหยียบคันเร่งเพื่อทดสอบเสียง ปรากฏว่าเสียงไพเราะ เพราะพริ้ง แม้แต่น้องสาวยังเอ่ยปากชม  :sd42: น้องสาวและ

ผบ. เป็นประเภทความไวรำคาญต่อเสียงประเภทเดียวกัน  :sd42: และเมื่อถึงเวลาเดินทางกลับได้เวลาทดสอบเสียงในการเดินทางจากหนองมนกลับสู่กาญจนาภิเษกเป็นระยะทางมากกว่า 90 กิโลเมตร ให้น้องสาวนั่งเบาะหลังแถวสองฝั่งคนขับอยู่ใกล้ท่อให้มากที่สุด ปรากฎว่าไม่มีเสียงบ่นค่อนแคะจากน้องสาวในเรื่องของเสียงท่อ แต่กลับโทรหาพี่สะใภ้เพื่อยืนยันการอนุมัติทางเสียงเป็นอันผ่่านประเด็นในวาระเรื่องนี้  :sd42: :sd42: ขับไปได้กลางทางเหลียวหลังมาดูกลายเป็นว่า ยัยตัวแสบดันหลับซะงั้น ไม่มีบ่นพ้อต่อว่าต่อเสียงท่อ

จากที่ได้รับในเรื่องท่อ HKS Hi Power สำหรับผมนั้นรู้สึกได้ว่า รอบต้นค่อนข้างมาได้ไวกว่าปกติจากเดิมอย่างพอที่จะสัมผัสได้ เพระาไม่ต้องเค้นคันเร่งเหมือนก่อนติดตั้ง แต่ในรอบกลางและปลายนั้นขอบอกว่าสัมผัสได้ถึงความแตกต่่างอย่างชัดเจนจนรู้สึกได้ และความเพราะของเสียงท่อนั้นก็พาให้ผมทะยานไปได้อย่างสุขใจที่สุด  :L2758:

2 และในเรื่องของช่วงล่าง Emu Sport และสปริงเดิม ตั้งแต่ที่เห็นช่างได้ทดสอบวิ่งออกตัว เบรกกระทันหันและขับขึ้นเนิน ลงเนิน กระแทกขึ้นลงของช่่างเห็นว่าการยุบตัวของรถนั้นน้อยกว่าของเดิมอย่างเห็นได้ชัด แม้แต่การเบรคกระทันหันก็มีการทิ้งตัวไปข้างหน้าของรถน้อยกว่าของเดิม แม้จะเป็นสปริงตัวเดิม  :sd10: จึงมั่นใจได้ในความหนึบตั้งแต่แรกเห็น  :sd42:

หลังจากได้ลองขับเองตอนขากลับ ทั้งผมและน้องเขยที่นั่งคู่กันและคุยกันในตอนขามาว่าให้จำความรู้สึกของช่วงล่่างเดิมว่าเป็นอย่างไร เพียงแค่ออกตัวจากร้านพี่เอ และแวะยูเทิร์นเพื่อกลับรถนั้น สำผัสได้ทั้งผมและน้องเขยในความแตกต่างอย่างที่ยิ้มออกมาด้วยความรู้สึกที่ดีมาก ถึงมากกว่าของเดิมมากมาย  :sd10: แอบคิดในใจถึงเวลาที่สปริงทั้ง 4 เส้นมาประจำการแทนของเดิมมันจะขนาดไหนกันน้ออออออ

หลังจากขึ้นบูรพาวิถีได้ขับยาวๆนั้น ลองมุด ลองเปลี่ยนเลนกระทันหันและอีกหลายอย่างที่จะทำให้ทดสอบสมรรถภาพของ Emu Sport นั้นต้องยอมรับว่า เป็นอะไรที่ทำให้มั่นใจมากขึ้นกว่าของเดิมทุกประการ (แอบคิดอีกแล้วว่าถ้าสปริงทั้งหมดได้เป็น Emu จะวิเศษขนาดไหนน้อออออ) อีกไม่นาน  :L2732: :L2732:

สิ่งที่ได้จากความรู้สึกในช่วงล่างนี้ ต้องยอมรับว่าตอบสนองการใช้งานได้อย่างมั่นใจและรู้สึกถึงความลงตัวเป็นอย่างมาก รอก่อนนะสปริง จะได้เป็น Emu Full Set ซ้ากกกกกที  :sd42:

สรุปว่าในสเตปแรกนี้ พอใจเป็นอย่างมากครับ กับทั้ง Emu Sport และท่อ HKS Hi Power นั้นตอบสนองการใช้งานได้มั่นใจและสนุกเพลิดเพลินในการขับรถ จนสิ่งที่ไม่เคยเกิดก็ได้เกิดขึ้นกับผมนั้น คือในระยะเวลาเกือบ 3 ปีนั้นผมไม่เคยขับเกิน 140 กม/ชั่วโมงมาก่อน แต่ในช่วงล่างและการไหลของรอบกลางและปลายของท่อ HKS นั้นได้พาผมทะลุ 160 กม/ชั่วโมงได้อย่างไม่คิดว่าจะกล้าไปได้  :sd42: :sd42: :sd42:

สำหรับผมสเตปแรกนี้พอใจเป็นอย่างมากและจะหาเวลาไปลงเอยกับสปริงให้เป็น Emu Full Set ให้จงได้ รอก่อนน้าาาาาาาาาาา  :L2760: :L2760:

ขอบคุณครับที่มีข้อมูลและสิ่งดีๆที่ได้เรียนรู้และสามารถเกิดผลในความพอใจของผมและเสริมสมรรถภาพรถได้อย่างมาก  :sd23:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2013, 07:49:37 โดย ธี สวนผัก »
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
Re: แหกเรียบร้อยกับสเตปแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 17:06:45 »
ยินดีด้วยครับพี่ธีสำหรับสาวกนกเหลือง คงสบายกระเป๋าไปเลยนะ  :sd42:

• Pa Mania
  • *
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 17:10:04 »
ยินดีด้วยครับพี่ธีสำหรับสาวกนกเหลือง คงสบายกระเป๋าไปเลยนะ  :sd42:

ขอบคุณครับพี่บังมะ พอใจเป็นอย่างมากครับ กับการ  :L6415: คร้้งนี้  :sd42: :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 17:21:46 »

เปลี่ยนแล้วระวัง 2 อย่านะครับ

1) ใบสั่ง เนื่องจากความเร็วเกินกำหนด รถมันนิ่งมาก เผลอเป็นความเร็วเกิน
2) รถโดนสะเก็ดหิน เป็นรอยมากขึ้น ก็สาเหตุเดิม รถมันนิ่ง หากไม่มองหน้าปัดรถ คงไม่รู้ว่าความเร็วเท่าไร...

:L4373:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 17:32:21 »
ยินดีด้วยครับพี่ธี... :L2900:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 19:02:08 »
ยินดีด้วย ที่ได้บรรลุเกือบเสร็จครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ แบงค์@Lannister

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • "If you get one shot, make it real."
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 19:24:03 »
ยินดีต้อนรับ สาวกนกแก่ คนล่าสุดครับพี่ธี
 :L2900:

# 2.5 GT 4WD 2013 ( LANNISTER)
   EMU SPORT FULL SET, HKS Hi-Power,
   Under Vehicle Protection ARB,
   COOPER 265/70-17 AT3

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 19:29:37 »

1) ใบสั่ง เนื่องจากความเร็วเกินกำหนด รถมันนิ่งมาก เผลอเป็นความเร็วเกิน
2) รถโดนสะเก็ดหิน เป็นรอยมากขึ้น ก็สาเหตุเดิม รถมันนิ่ง หากไม่มองหน้าปัดรถ คงไม่รู้ว่าความเร็วเท่าไร...

แสดง ว่า พี่ปอ เจอมาแล้วสิน่ะ555

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 19:33:37 »
ขอร่วมแสดงความยินดีกับคุณภาพการขับขี่ที่ดีขึ้นครับพี่ธี :sd10: :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 20:33:59 »
 :L2900: เพิ่ง pm ไปถามเลยพี่ธี อ่านรีวิวพี่ธี พอได้แนวทางล่ะครับว่าทำอะไรก่อนดี ยินดีกับโช้คและท่อใหม่ครับ และก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับผม  :L2900:  :L2906:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 23:33:25 »

คร๊าบบบบบ พี่ปอคงต้องระวังให้มากขึ้น เคยไปโดนยิงมาแล้วทีนึงที่สระบุรี กับความเร็วแค่ 124 ระดับอนุบาลเองนะเนี่ย  :L4386:
อ๊าย อาย  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 23:35:44 »
ยินดีด้วย ที่ได้บรรลุเกือบเสร็จครับ
ยินดีต้อนรับ สาวกนกแก่ คนล่าสุดครับพี่ธี
 :L2900:

แสดง ว่า พี่ปอ เจอมาแล้วสิน่ะ555
ขอร่วมแสดงความยินดีกับคุณภาพการขับขี่ที่ดีขึ้นครับพี่ธี :sd10: :sd10:
:L2900: เพิ่ง pm ไปถามเลยพี่ธี อ่านรีวิวพี่ธี พอได้แนวทางล่ะครับว่าทำอะไรก่อนดี ยินดีกับโช้คและท่อใหม่ครับ และก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับผม  :L2900:  :L2906:
ยินดีด้วยครับพี่ธี... :L2900:

ขอบคุณมากครับพี่ๆทุกๆท่าน จะค่อยๆติดตาม  :L6415: ต่อไปครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 00:59:41 »
ยินดีด้วยครับพี่ธี แหมนี่ถ้าสปริงเหลืองผมยังอยู่นะจะจับไปยัดให้พี่ธีเลย ความสูงเท่าเดิมเปะ  :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 01:56:45 »
มั๊ยล่ะ พี่ธี ถูกใจล่ะซี่ มีโอกาสค่อยจัดfull Setครับ คราวนี้แหละพี่ ถูกใจมากมาย :L2900:

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 03:22:24 »
ยินดีด้วย ครับ  ส่วนสปริง ต้องหาข้ออ้างซะหน่อยนะครับ จะได้ครบเซ็ท  :L2906:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 07:42:58 »
มั๊ยล่ะ พี่ธี ถูกใจล่ะซี่ มีโอกาสค่อยจัดfull Setครับ คราวนี้แหละพี่ ถูกใจมากมาย :L2900:

ยินดีด้วย ครับ  ส่วนสปริง ต้องหาข้ออ้างซะหน่อยนะครับ จะได้ครบเซ็ท  :L2906:
ยินดีด้วยครับพี่ธี แหมนี่ถ้าสปริงเหลืองผมยังอยู่นะจะจับไปยัดให้พี่ธีเลย ความสูงเท่าเดิมเปะ  :L2734:

ขอบคุณครับ พี่ตาม เรื่องเนี่ยแหละครับพี่ตาม ผบ.นะ เค้ายอมให้เปลี่ยนสปริงได้ แต่.......ห้ามสปริงที่ทำให้รถสูงขึ้นนะคร๊าบบบบ.......  :L4386: :L4386:

ขอบคุณครับพี่ป้อม Full Set ไม่รอดแน่ครับ กำลังรอและรอ หาเวลาไปกระทำแบบลับๆ  :L2754:

ขอบคุณครับพี่ต้น ข้ออ้างนี่จะทำไงดีน้อออ ผบ.ผมเล่นแอบเข้ามาอ่าน มาดูข้อมูลและความเคลื่อนไหวในบ้านมาเนียของเราเองด้วยนะเนี่ย  :sd42: คุณเธอดันรู้ซะหลายๆเรื่อง  :sd21:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 09:19:28 »
ขอบคุณครับพี่ต้น ข้ออ้างนี่จะทำไงดีน้อออ ผบ.ผมเล่นแอบเข้ามาอ่าน มาดูข้อมูลและความเคลื่อนไหวในบ้านมาเนียของเราเองด้วยนะเนี่ย  :sd42: คุณเธอดันรู้ซะหลายๆเรื่อง  :sd21:

สงสัยเราคงต้องคุยกันด้วยรหัสลับเพื่อป้องกันบรรดาผบ.เข้ามาอ่านซะละมั้งครับ :L2905: :L2905:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 09:21:49 »
คงจะยากครับพี่หยก  ไม่มีอะไรที่ ผบ. ไม่รู้ แล้วจะรู้ไม่ได้  ขนาดคิดในใจ ฯพณฯ ยังหยั่งรู้ได้เลย  :sd42:

สำหรับผม บอกตรง ๆ แล้วก็ อ้อน อ้อน แล้ว ก็อ้อนครับ  ซักวันต้องใจอ่อนจนได้ล่ะน่า... :L2736:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 09:31:15 »
เปนงัยล่ะพี่ธี ...รู้งี้เปลี่ยนตั้งนานแล้ว... คำๆ นี้ไม่เชยเลยใช่ปะ ?
                             พุธหน้าไปด้วยกันอีกปะล่ะ หุหุ ยินดีต้อนรับ สาวกนกเหลือง

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 10:00:31 »
อย่างที่พี่เจมส์บอกอ่ะครับ รู้งี้เปลื่ยนตั้งนานแล้ว ยินดีด้วยครับพี่ธี  :L2734:  :sd10:  :L2893:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania