ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มปลั๊กจุดบุหรี่บนเพดาน  (อ่าน 13943 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
Re: เพิ่มปลั๊กจุดบุหรี่บนเพดาน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 17:54:44 »
ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้กำลังใจครับ

ตรงนี้ยังไม่ค่อยเคลียร์ครับ คือ ไม่ทราบว่าใช้สวิทช์อันไหน ปิด-เปิดตัวกล้องครับ แล้วมันมีผลกับไฟเพดานด้วยหรือเปล่าครับ

คืออย่างนี้ครับของเดิมเป็นไฟส่องแผนที่(หรือเรียกว่าไฟเก๋ง)
ผมถอดหลอดไฟออก จะมีซ๊อคเก็ตที่เป็นสีเทาจุดเขียวซึ่งมีเขี้ยว2ขา (ขั้ว+ ขั้ว-) ซ๊อคเก็ตนี้ขาจะล้ำออกมาทำให้ปลั๊กจุดบุหรี่สอดเข้าไปไม่ได้ แต่ถ้าถอดซ๊อคเก็ตนี้ออก ปลั๊กจุดบุหรี่จะหลวม
ผมเลยทำการเฉือนขาทั้งสองให้กุดเพื่อสอดปลั๊กจุดบุหรี่ได้ฟิตๆ แล้วถอดแผ่นทองเหลืองออกขาหนึ่ง
แล้วเอาขั้ว+ ของปลั๊กจุดบุหรี่ที่มีขา(ตามภาพ)เสียบให้สัมผัสกับแผ่นทองเหลือง(ขั่ว+)
แล้วขั้ว- ของปลั๊กจุดบุหรี่มาต่อหรือเชื่อมแผ่นสีเงินที่ต่อมาจากสวิทซ์ (กล่องดำแต้มสีน้ำตาลขอบสีชมภู) ปิด-เปิด แผงไฟส่องแผนที่ของเดิม
ดังนี้น สวิทซ์ ปิด-เปิด ยังสามารถใข้บังคับการปิด-เปิด ไฟได้กรณีม่ต้องการเปิดกล้องก็ปิดสวิทซ์ไฟเก๋งครับ
ไม่ทราบเข้าใจหรือไม่ เพราะไม่ชำนาญการอธิบายครับ
ปล.ก่อนทำการประกอบให้แน่ใจว่าสวิทซ์ได้ปิดอยู่ เพราะเวลาขันน๊อตมีโอกาศช๊อต ต้องไปเปลี่ยนฟิวส์ที่ตำแหน่งไฟเก๋ง .ในคู่มืออยู่ตำแหน่งที่ 13 ขนาด 7.5 แอมป์

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: เพิ่มปลั๊กจุดบุหรี่บนเพดาน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 17:56:00 »
งานนี้พลิกแพลงและใจถึงมากครับ  :L2900:

ออฟไลน์ บุญเลิศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 19:41:18 »
ข้าน้อยขอคารวะ :L4387: :L4387: :L4387:

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 20:56:53 »
 :L2900: ครับพี่.. :L6428:  :L6428: 

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 21:54:03 »
พี่ใจถึงมากเลยอ่ะครับ
ผมยกนิ้วให้เลย
รถผมก็ติดกล้องเหมือนกัน
แต่ผมใช้วิธีเก็บสายไฟไปกับขอบกระจก
ไม่กล้าลุยแบบพี่ครับ

:L2900: :L2900: :L2900: :L2753: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 05:56:27 »
สุดยอดงานDIYอีกหนึ่งชิ้นจากสมาชิกปามาเนีย ขอบคุณพี่จิรศิษฎ์ที่นำมาแชร์ครับ  :sd23: ขอมอบให้หนึ่ง  :L6428:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 10:21:18 »
ดังนี้น สวิทซ์ ปิด-เปิด ยังสามารถใข้บังคับการปิด-เปิด ไฟได้กรณีม่ต้องการเปิดกล้องก็ปิดสวิทซ์ไฟเก๋งครับ

ต้องขออภัยกับคำถามของผมที่อาจจะกว้างไปสักหน่อยครับ  :L4399:

เอาใหม่ละกัน  :sd42:

จากในรูป ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับว่า

1.สวิทช์ไฟแผนที่มันจะมี 3 ตำแหน่ง OFF (ซ้ายสุด) Auto (กลาง) ON (หรือ manual ขวาสุด)
2.ถ้าอยู่ในตำแหน่ง off ก็คือ จะตัดไฟของที่จุดบุหรีอันนี้ไปด้วย
3.การจ่ายไฟให้กับที่จุดบุหรี่ สามารถใช้ได้ทั้งตำแหน่ง Auto และ ON ซึ่งโดยปกติก็จะอยู่ที่ตำแหน่ง Auto เพื่อที่ไฟแสงสว่างจะได้ไม่ติด (ถ้าไม่เปิดประตู)

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 20:55:38 »
ขอบคุณพี่ตู่ที่กรุณาผม แต่ผมขอออกตัวก่อนว่าไม่มีความรู้ทางเทคนิคต่างๆ ผมเข้าใจจากการใข้งาน

1.สวิทช์ไฟแผนที่มันจะมี 3 ตำแหน่ง OFF (ซ้ายสุด) Auto (กลาง) ON (หรือ manual ขวาสุด)
  ไฟบนเพดานจะเรียกว่าไฟเก๋งก็แล้วกัน (เพราะคู่มือบางคันเรียกว่าไฟส่องแผนที่) จากรูป
  ไฟเก๋งจะมี3 ตำแหน่งคือด้านซ้าย กลาง และขวา ซึ่งแต่ละตำแหน่งจะมีสวิทซ์ควบคุมของมันเอง
  โดยที่ฝั่งซ้ายและขวาจะมีสวิทซ์แบบกดเปิด- กดปิด
  สำหรับไฟตรงกลางจะเป็นสวิทซ์แบบเลื่อน OFF (ซ้ายสุด) Auto (กลาง) ON (หรือติดตลอด  ขวาสุด)
2.ถ้าอยู่ในตำแหน่ง off ก็คือ จะตัดไฟของที่จุดบุหรีอันนี้ไปด้วย
  ดังนั้นสวิทซ์ตัวนี้ไม่เกี่ยวกับไฟปลั๊กจุดบุหรี่ที่ติด แต่จะปิดไฟเก๋งตรงกลาง
3.การจ่ายไฟให้กับที่จุดบุหรี่ สามารถใช้ได้ทั้งตำแหน่ง Auto และ ON ซึ่งโดยปกติก็จะอยู่ที่ตำแหน่ง Auto เพื่อที่ไฟแสงสว่างจะได้ไม่ติด (ถ้าไม่เปิดประตู)
  การจ่ายไฟให้กับปลั๋กจุดบุหรี่ สามารถใช้สวิทซ์ที่อยู่ด้านหน้ามัน ซึ่งจะเปิด-ปิด ได้ตามใจฉันตลอดไม่ว่าจะเปิด-ปิด ประตูอยู่หรือไม่
ขอบคุณพี่ตู่มากเลยที่พยายามช่วยผม แต่ทางเทคนิคต้องให้พี่ที่มีความรู้มาช่วยเพิ่มเติมด้วยว่าผมเข้าใจถูกต้องด้วยหรือไม่

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 21:06:23 »
ขอบคุณพี่ตู่ที่กรุณาผม แต่ผมขอออกตัวก่อนว่าไม่มีความรู้ทางเทคนิคต่างๆ ผมเข้าใจจากการใข้งาน

ไฟบนเพดานจะเรียกว่าไฟเก๋งก็แล้วกัน (เพราะคู่มือบางคันเรียกว่าไฟส่องแผนที่) จากรูป
  ไฟเก๋งจะมี3 ตำแหน่งคือด้านซ้าย กลาง และขวา ซึ่งแต่ละตำแหน่งจะมีสวิทซ์ควบคุมของมันเอง
  โดยที่ฝั่งซ้ายและขวาจะมีสวิทซ์แบบกดเปิด- กดปิด
  สำหรับไฟตรงกลางจะเป็นสวิทซ์แบบเลื่อน OFF (ซ้ายสุด) Auto (กลาง) ON (หรือติดตลอด  ขวาสุด)
  ดังนั้นสวิทซ์ตัวนี้ไม่เกี่ยวกับไฟปลั๊กจุดบุหรี่ที่ติด แต่จะปิดไฟเก๋งตรงกลาง
  การจ่ายไฟให้กับปลั๋กจุดบุหรี่ สามารถใช้สวิทซ์ที่อยู่ด้านหน้ามัน ซึ่งจะเปิด-ปิด ได้ตามใจฉันตลอดไม่ว่าจะเปิด-ปิด ประตูอยู่หรือไม่
ขอบคุณพี่ตู่มากเลยที่พยายามช่วยผม แต่ทางเทคนิคต้องให้พี่ที่มีความรู้มาช่วยเพิ่มเติมด้วยว่าผมเข้าใจถูกต้องด้วยหรือไม่

อ๋อ!เข้าใจแล้วครับ ผมจำไม่ได้ว่ามีสวิทช์ ต่างหาก ซ้าย-ขวา อีก (พอดีผมอยู่พม่าเลยไม่สามารถไปเช็คด้วยตัวเองได้) แถมไฟจุดนี้ก็ไม่ค่อยได้ใช้อีกต่างหากครับ
ต้องขอขอบคุณพี่จีรศิษฏ์เป็นอย่างมากที่อดทดมาช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้ผมเข้าใจอีกทีครับ  :sd42:  :sd23:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ นนท์ ตนตัวโต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 13:43:01 »
 :L2900: เจ๋งจริงครับพี่..... :sd23: ในความกล้าเลย