ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถดีเซลเสพกล่องกันอย่างไรให้มีอัตราเร่งและกำลังทันอกทันใจและปลอดภัยกับเครื่องยนต์  (อ่าน 75899 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
แค่อ่าน ก็เริ่มจะลงแดงแล้วอ่ะครับ ถ้าได้เสพแล้ว คงเลิกไม่ได้แน่ๆ  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
จัดเลยะป๊อป...ไม่เสียใจที่คิดเริ่มเสพแน่ๆ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
จัดเลยะป๊อป...ไม่เสียใจที่คิดเริ่มเสพแน่ๆ

:L2904: :L2904: ไม่เสียใจ แต่เสียตังค์ใช่ป่ะ พี่อาท 555  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ วิท_Mahachai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ใส่กล่องตัวไหนดีคับพี่อาท
ส่วนใหญ่พี่ๆ ในปามาเนียน่าจะใช้กล่องปิ่นโตเถากันนะครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
ส่วนใหญ่พี่ๆ ในปามาเนียน่าจะใช้กล่องปิ่นโตเถากันนะครับ

:L4363: หรือจะลงกล่องทัพเปอร์แวร์แบบผมก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้นี่ ไม่เข้าใจนะเนี่ย

:L4363: หรือจะลงกล่องทัพเปอร์แวร์แบบผมก็ได้นะครับ

นี่ก็ยิ่งงงกันไปใหญ่ ศัพท์สแลงบ้านเรานี่เยอะจริงๆคับ ชาวบ้านจะเซิร์ซหากล่องปิ่นโตใส่ข้าว ยังมาเจอบ้านเราเลย คนจะซื้อกรงแมว ก็มาเจอบ้านเรา ว่าแล้วใครลองเซิร์ซหา ผ้ากันเปื้อนดูยัง  :L2761: :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ วิท_Mahachai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
กล่องปิ่นโตนี้ต้องต่อสายไหมครับพี่ๆ อยากได้แบบไม่ต้องตัดต่อสายครับ เพราะรถยังอยู่ในประกันอยู่อะคับ

ออฟไลน์ บอย พัทยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 30
อ่านกระทู้นี้ได้ความรู้จากพี่นะ แล้วอยากเสพกล่องด้วยคับ  :sd01:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ใส่กล่องตัวไหนดีคับพี่อาท

ผม ecu shop ครับแต่พี่ๆปามาเนียนี่ส่วนใหญ่ปิ่นโตตามสูตรปามาเนียครับพี่วิท...พี่วิทก็ใกล้คุณปอนด์จัดเลยครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
กล่องปิ่นโตนี้ต้องต่อสายไหมครับพี่ๆ อยากได้แบบไม่ต้องตัดต่อสายครับ เพราะรถยังอยู่ในประกันอยู่อะคับ

ของผมเวลาเข้าศูนย์ก็บอกตรงๆ เลยว่าติดตั้งอะไรมาบ้าง ช่างในศูนย์เขาก็รู้ก็ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ
พี่วิทใช้บริการศูนย์ไหนเป็นประจำลองสอบถามช่างก่อนติดตั้งเพื่อเป็นข้อมูลก็ดีนะครับ  :L2736: :L2736:

ออฟไลน์ Leonado(ลีโอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
  • สิงห์โต
ยิ่งมีความรู้...ยิ่งเกิดกิเลสส...ยิ่งเลยเรา...คงเจริญลอยตามพี่ๆแน่ๆเยย...
Leonado(ลีโอ)

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ยิ่งมีความรู้...ยิ่งเกิดกิเลสส...ยิ่งเลยเรา...คงเจริญลอยตามพี่ๆแน่ๆเยย...

ผมว่ากล่องคันเร่งจำเป็นต้องมีอย่างยิ่งครับ พี่ลีโอ  ติดแล้วมันกระฉับกระเฉงดี ส่วนดันรางก็แล้วแต่ครับ  :L2901:

• Pa Mania
  • *
  • สิงห์โต
ผมว่ากล่องคันเร่งจำเป็นต้องมีอย่างยิ่งครับ พี่ลีโอ  ติดแล้วมันกระฉับกระเฉงดี ส่วนดันรางก็แล้วแต่ครับ  :L2901:

สวัสดีครับพี่ดุ่ย...ขอบคุณมากน่ะครับ..เล็งๆไว้เหมือนกันครับจากรีวิวของพวกพี่ๆก็น่าสนใจECUครับ

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
สวัสดีครับพี่ดุ่ย...ขอบคุณมากน่ะครับ..เล็งๆไว้เหมือนกันครับจากรีวิวของพวกพี่ๆก็น่าสนใจECUครับ
:sd23: ยังไงแล้วพี่ ลีโอ จัดชุด ECU ขึ้นประจำการแล้วรีวิวมาบ้างนะคับ ผมก็ชำเรือง ECU อยู่เหมือนกัน  :L2736:

• Pa Mania
  • *
  • สิงห์โต
รับทราบครับพี่เอ..ยินดีกับรองเท้าชุดใหม่น่ะครับ..เดี๋ยวไปจัดมาแล้วจะมารายงานครับ...ผมกำลังนัดคิวพี่นก..จะไปเช็คระยะและใส่oil gear ด้วยครับส่วนเรื่องกล่องพี่เอเข้าไปอ่านในกระทู้พี่อ๊อดซิครับ..ตัดสินใจได้ไม่ยากเลยครับ..รถผมยังไม่ไท่เคยล้างท่อไอดีและอุดEGRเลย..ที่ผ่านมารักษาสิทธิ์ที่ศูนย์ตลอดครับ..ส่วน speed booter คงจะจบที่ ECU markIIตามพี่ๆไปครับ..

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
รับทราบครับพี่เอ..ยินดีกับรองเท้าชุดใหม่น่ะครับ..เดี๋ยวไปจัดมาแล้วจะมารายงานครับ...ผมกำลังนัดคิวพี่นก..จะไปเช็คระยะและใส่oil gear ด้วยครับส่วนเรื่องกล่องพี่เอเข้าไปอ่านในกระทู้พี่อ๊อดซิครับ..ตัดสินใจได้ไม่ยากเลยครับ..รถผมยังไม่ไท่เคยล้างท่อไอดีและอุดEGRเลย..ที่ผ่านมารักษาสิทธิ์ที่ศูนย์ตลอดครับ..ส่วน speed booter คงจะจบที่ ECU markIIตามพี่ๆไปครับ..

อ่านแล้วก็เข้าใจ เลยครับพี่ลีโอ ตอนออกรถมาใหม่ๆรู้สึกผิดหวังกับการตอบสนองของน้องปามากๆจะเร่งแซงก็ไม่ค่อยได้ดั่งใจ
เลยเข้ามาค้นหาใน google ก็พบบ้านปามาเนียเลยสมัครเป็นสมาชิกแต่ผมยังไม่ได้เป็น Full member ก็แอบมาหาความรู้ในบ้านนี้
เรื่องกล่องคันเร่งและกล่องดันรางกับการทำท้ายราง การอุด EGR อ่านไปอ่านมาหลายๆกระทู้ก็เลยพอรู้วัฒนธรรมบ้านนี้พอสมควร
ก็เลยตัดสินใจส่งเอกสารขอเป็น Full member หล่ะครับ แต่ต้องเข้าใจนะครับว่า กล่องที่เราใส่ไปเนี่ย มันทำให้ขับสนุกขึ้น
แต่มันก็ต้องแลกด้วย อัตราการบริโภคเพิ่มขึ้นนะครับ :L2905: :L2905: :L2905:

• Pa Mania
  • *
  • สิงห์โต
อ่านแล้วก็เข้าใจ เลยครับพี่ลีโอ ตอนออกรถมาใหม่ๆรู้สึกผิดหวังกับการตอบสนองของน้องปามากๆจะเร่งแซงก็ไม่ค่อยได้ดั่งใจ
เลยเข้ามาค้นหาใน google ก็พบบ้านปามาเนียเลยสมัครเป็นสมาชิกแต่ผมยังไม่ได้เป็น Full member ก็แอบมาหาความรู้ในบ้านนี้
เรื่องกล่องคันเร่งและกล่องดันรางกับการทำท้ายราง การอุด EGR อ่านไปอ่านมาหลายๆกระทู้ก็เลยพอรู้วัฒนธรรมบ้านนี้พอสมควร
ก็เลยตัดสินใจส่งเอกสารขอเป็น Full member หล่ะครับ แต่ต้องเข้าใจนะครับว่า กล่องที่เราใส่ไปเนี่ย มันทำให้ขับสนุกขึ้น
แต่มันก็ต้องแลกด้วย อัตราการบริโภคเพิ่มขึ้นนะครับ :L2905: :L2905: :L2905:

รับทราบครับพี่ดุ่ย...อันนี้จริงๆครับ...เพราะรถแรงกับการประหยัดมันสวนทางกันจริงๆครับ...ขอบคุณมากน่ะครับพี่ดุ่ย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รับทราบครับพี่ดุ่ย...อันนี้จริงๆครับ...เพราะรถแรงกับการประหยัดมันสวนทางกันจริงๆครับ...ขอบคุณมากน่ะครับพี่ดุ่ย

- ถ้าใส่กล่องดันรางแล้วใช้คำว่ากินมากกว่าเดิม อาจจะกล่าวไม่ถูกต้องนัก

- ถ้าใส่กล่องดันรางแล้วใช้คำว่าเปลื้องน้ำมัน  อันนี้พิสูจน์แล้วว่าหากจูนในจุดที่เหมาะสมแล้วไม่ต่างไปจากเดิม

- หลังใส่กล่องดันรางแล้ว รถมีการตอบสนองไวทำให้ใช้เชื้อเพลิงคุ้มค่ากับที่เสียไป  แบบนี้พอน่าฟัง

- หลังใส่แล้วลองจับอัตราสิ้นเปลืองถังที่ 4 ไปแล้ว  แล้วเทียบกับก่อนใส่กล่องดันราง  ว่าเลือกแบบไหน

- รถเดิม แรงบิดน้อย ต้องการเบ่งเพื่อออกตัว กินเชื้อเพลิงเรื่อยๆ กินนาน   แต่พอลอยตัวแล้วกินปกติ  ขับเร็วดีกว่าขับช้า   ขับช้ากิยเยอะจัง

:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html