Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > Performance Talks & Engine Modifications

ใช้รถดีเซลเสพกล่องกันอย่างไรให้มีอัตราเร่งและกำลังทันอกทันใจและปลอดภัยกับเครื่องยนต์

(1/30) > >>

พี่นะ [Na ratchada]:

เครดิต:รั้วสังกะสี

พวกเราเคยชอบหรือเคยทำแบบนี้ไหมกับรถที่มาตกแต่งกล่องต่างๆแล้ว
1.   ชอบออกตัวโชว์ล้อเอียดกดคันเร่งพุ่งถีบตัวไปข้างหน้า
2.   ออกไฟแดงทีไร  ขออยู่แนวหน้าเสมอ
3.   หันหัวออกจะแซงพอตั้งลำได้กดคันเร่งเพื่อให้พุ่งออกตัวแซงไป
4.   มีเพื่อนอาศัยติดรถมาด้วย  เหยีบบโชว์เพื่อนว่าแรงบิดดีมาก
5.   กลับรถแล้วกดคันเร่งเลยทันที  เอียดบ้างบางครั้ง
6.   รถลอยตัวอยู่ที่ความเร็วกดคันเร่งเพื่อให้พุ่งออกตัวไป
7.   กดเร่งแซงแบบให้พุ่งออกตัวไป
8.   ที่ว่ามา 1-7 นี้นะ ขับไม่เร็วหรอกไม่เคยเกิน  130-140 เลย
9.   มีบางครั้งออกต่างจังหวัดขับยาว ซัดยาวบ้าง 170-190 เรื่อยๆยาวไปเลย
10.   ขับไล่กวดคันอื่น  จนบางครั้งรู้สึกว่าอยากได้แรงกว่านี้อีกนิด

ขับตีคู่คันอื่นแล้วแซงไม่ได้ อยากให้จูนเพิ่มอีกนิด
คำแนะนำ: เราจูนให้โดยเปรียบเทียบกับอัตราเร่งเดิม  ไม่ได้จูนเทียบกับรถคันอื่นหรือต่างยี้ห้อ  การนำไปใช้งานผิดวัตถุประสงค์นั้นคงต้องพึ่งหมอเฉพาะทางครับ   ทางปามาเนียไม่ได้แนะนำให้นำรถไปลองเปรียบกับใคร  แต่ถ้าสามารถสามารถทำได้หรือมีโอกาสแซงเขาได้ที่ความเร็ว 180-190 นั้น   ลองมองดูเขาบ้างบางทีเขาอาจจะโทรศัพท์อยู่ก็ได้นะเพียงตแต่เราไม่ทันมองเลยนึกครึมใจว่าทำไมวันนั้นยังแซงรุ่นนั้นได้เลย  5555555

เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับคนใช้ปาเจโร่ สปอตเสพกล่องนะครับ
 :L4399:
ขอบคุณภาพพี่ป้อม_ปภพ กับพี่โอ ปาขาวแม่กลอง  ประกอบเนื้อหา

ป๊อป:
ขอบคุณครับพี่นะ  :sd23:  สำหรับความรู้และข้อควรระวังในการขับรถ

ดีใจมากๆสำหรับ ความอบอุ่น และความห่วงใยที่มีให้กับเพื่อนๆสมาชิกบ้าน ปามาเนียหลังนี้

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

พี่ตุ้ย_Yindee:
ขอบคุณครับ พี่นะ
รอคู่มือการใช้นี่แหละ
เลยไม่กล้าขับเท่าไหร่ กลัว…จริงๆ
กลัว…กระจาย 555
ขอบคุณครับ
 :L2758: :sd23: :L2900: :L2901:

บังมะ-Bangma:
ขอบคุณครับพี่นะเผอิญติด 1 ใน 10 ข้อซะด้วยต้องละลายพฤติกรรมใหม่ซะแล้ว   :sd23: :L2901:

สุภัทร (Pat):
 :L2904: :L2758: :L2758:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version