ผู้เขียน หัวข้อ: ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด  (อ่าน 43601 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
Re: ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 23:31:31 »
แต่จะว่ากันจริงๆ  ไม่ค่อยมีใครโดนจับข้อหานี้เท่าไหร่นะครับ   เพราะตำรวจ ไม่ได้สนใจเท่าไหร่ :L2897:
แต่กรณีเบรคอยู่กันที่นี่อาจรบกวนคันที่อยู่ข้างหลังได้นะครับ  ถ้าเบรคติดค้าง ตอนอยู่กับที่ก็ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2013, 23:34:19 โดย พี่ต้น สมุทรสาคร »

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 07:58:29 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลกล่อง ABL ครับพี่ตู่
-------------------------------------
สำหรับไฟเบรคติดกระพริบแค่สองสามทีแล้วติดค้างดีกว่า แต่แค่สองสามทีคันหลังก็คงมึนนิดๆแล้วละ  :sd06:

จริงๆแล้วเอาเรื่องความปลอดภัยก็หากเหยียบเบรกกระทันหันไฟฉุกเฉินติดกระพริบซัก 3 ครั้งจะดูเหมาะสมสุดครับ ในรถยุโรปติดตั้งมาจากโรงงานน่าจะเป็นแบบนี้

อันนี้เดี๋ยวคิดก่อนว่าจะเพิ่มเข้าไปในกล่องนี้เลยดีไหม เดี๋ยวจะเยอะเกิน ตอนนี้ที่ออกแบบไว้ก็มีสายเข้า/ออกกล่อง 8-9 เส้นแล้วครับ หากมีเตือนเบรคฉุกเฉินเข้าไปด้วยก็น่าจะต้องเพิ่มสายอีกซัก 3-4 เส้นละครับ...
ตกลงว่าอันนี้ยังดีกว่า เอาของเก่าเสร็จก่อนค่อยดูอีกทีครับ  :L2904:

ออฟไลน์ พี่อ๊อด ลาดพร้าว71

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 08:52:31 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลกล่อง ABL ครับพี่ตู่
-------------------------------------
สำหรับไฟเบรคติดกระพริบแค่สองสามทีแล้วติดค้างดีกว่า แต่แค่สองสามทีคันหลังก็คงมึนนิดๆแล้วละ  :sd06:

จริงๆแล้วเอาเรื่องความปลอดภัยก็หากเหยียบเบรกกระทันหันไฟฉุกเฉินติดกระพริบซัก 3 ครั้งจะดูเหมาะสมสุดครับ ในรถยุโรปติดตั้งมาจากโรงงานน่าจะเป็นแบบนี้

อันนี้เดี๋ยวคิดก่อนว่าจะเพิ่มเข้าไปในกล่องนี้เลยดีไหม เดี๋ยวจะเยอะเกิน ตอนนี้ที่ออกแบบไว้ก็มีสายเข้า/ออกกล่อง 8-9 เส้นแล้วครับ หากมีเตือนเบรคฉุกเฉินเข้าไปด้วยก็น่าจะต้องเพิ่มสายอีกซัก 3-4 เส้นละครับ...
ตกลงว่าอันนี้ยังดีกว่า เอาของเก่าเสร็จก่อนค่อยดูอีกทีครับ  :L2904:

ผมเห็นด้วยครับ ปกติเวลาผมเบรคกระทันหัน ก่อนรถจะหยุดนิ่งผมต้องมองดูกระจกหลังตลอด กลัวว่าคนหลังจะเบรคอยู่หรือเปล่า (กลัวว่าเราไม่ชนตูดเขา เขาจะมาชนตูดเราแทน)

อีกอย่างรถคันข้างหน้าตอนเบรคกระทันหัน แล้วไฟเบรคกระพริบสัก 2-3 ครั้ง ความรู้สึกของรู้สึกว่าจะทำให้ผมตื่นตัว สงสัย ทำให้เราระวังมากขึ้นในขณะนั้น แต่ถ้ามากไปก็รำคาญ

พี่ตู่ครับ รบกวนชี้เป้า Adaptive Brake Light (ABL) ให้หน่อยครับทางพีเอ็มก็ได้ หรือเบื่อตัวที่มีอยู่ขอรับไปใช้งานต่อก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2013, 08:56:43 โดย พี่อ๊อด ลาดพร้าว71 »

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 09:27:00 »

พี่ตู่ครับ รบกวนชี้เป้า Adaptive Brake Light (ABL) ให้หน่อยครับทางพีเอ็มก็ได้ หรือเบื่อตัวที่มีอยู่ขอรับไปใช้งานต่อก็ได้ครับ

PM. ไปแล้วนะครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่อ๊อด ลาดพร้าว71

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 10:15:09 »
PM. ไปแล้วนะครับ

ขอบคุณครับ  :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 16:14:57 »
ต้นแบบวงจร+โปรแกรมที่จะใช้ทำเสร็จละครับ และเพิ่มปุ่มให้ผู้ใช้เลือกความเร็วที่ต้องการล็อครถได้เองเรียบร้อย  :sd27:
อาทิตย์นี้คงได้ติดตั้งทดลองในรถละคร้าบ
รอดูคิวตัวเองอยู่ว่าจะมีเวลาพอติดกล่องเลื่อนกระจกออโต้ฝั่งคนนั่งด้วยเลยไหม

รถผมติดกันขโมยเพิ่ม เลยมีฟังชั่น เมื่อเหยียบเบรคเซ็นทรัลล๊อคจะทำงาน รวมทั้งมี timer ซึ่งสามารถตั้งระยะเวลาได้ แต่ค่าจากโรงงานจะอยู่ที่ 2 นาที เมื่อครบ 2 นาทีเซ็นทรัลล๊อคก็จะทำงาน
ข้อดีของ timer คือ ถ้าเราขับช้าๆยังไม่ถึง speed ที่กำหนด แต่เมื่อครบ 2 นาที หรือตามแต่ที่เราจะตั้ง ประตูมันก็จะ lock ให้เอง
แต่มันก็มีข้อเสียเช่นกัน คือ ถ้าเราขับรถคนเดียวไม่มีผู้โดยสาร แล้วเราลงจากรถมาทำธุระโดยไม่ได้ดับเครื่องยนต์ เมื่อปิดประตูรถครบเวลาที่ตั้งไว้ เซ็นทรัลล๊อคมันก็จะทำงานเช่นกัน คราวนี้ก็งานงอกเพราะจะเข้ารถไม่ได้เสียเอง ซึ่งถ้าจะมีระบบนี้พ่วงเข้าไปด้วยก็ต้องระวังในจุดนี้ด้วยครับ (แต่ในกรณีของผมก็ยังสามารถใช้โทรศัพท์มือถือส่ง SMS หรือโทรเข้าไปปลดล๊อคประตูได้ครับ)

ก็ฝากมาให้พิจารณาครับ เห็นว่าไหนๆก็จะทำแล้วเผื่อจะเพิ่มฟังชั่นนี้เข้าไปด้วยครับ (ถ้าเห็นว่ามันมีประโยชน์มากกว่าโทษครับ  :L2736:)

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 16:48:08 »
รถผมติดกันขโมยเพิ่ม เลยมีฟังชั่น เมื่อเหยียบเบรคเซ็นทรัลล๊อคจะทำงาน รวมทั้งมี timer ซึ่งสามารถตั้งระยะเวลาได้ แต่ค่าจากโรงงานจะอยู่ที่ 2 นาที เมื่อครบ 2 นาทีเซ็นทรัลล๊อคก็จะทำงาน
ข้อดีของ timer คือ ถ้าเราขับช้าๆยังไม่ถึง speed ที่กำหนด แต่เมื่อครบ 2 นาที หรือตามแต่ที่เราจะตั้ง ประตูมันก็จะ lock ให้เอง
แต่มันก็มีข้อเสียเช่นกัน คือ ถ้าเราขับรถคนเดียวไม่มีผู้โดยสาร แล้วเราลงจากรถมาทำธุระโดยไม่ได้ดับเครื่องยนต์ เมื่อปิดประตูรถครบเวลาที่ตั้งไว้ เซ็นทรัลล๊อคมันก็จะทำงานเช่นกัน คราวนี้ก็งานงอกเพราะจะเข้ารถไม่ได้เสียเอง ซึ่งถ้าจะมีระบบนี้พ่วงเข้าไปด้วยก็ต้องระวังในจุดนี้ด้วยครับ (แต่ในกรณีของผมก็ยังสามารถใช้โทรศัพท์มือถือส่ง SMS หรือโทรเข้าไปปลดล๊อคประตูได้ครับ)

ก็ฝากมาให้พิจารณาครับ เห็นว่าไหนๆก็จะทำแล้วเผื่อจะเพิ่มฟังชั่นนี้เข้าไปด้วยครับ (ถ้าเห็นว่ามันมีประโยชน์มากกว่าโทษครับ  :L2736:)

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ   
    ฟังค์ชั่น ล๊อคเองตามเวลาที่เราตั้งไว้  เมื่อไม่ได้ดับเครื่อง หรือบางยี้ห้อ ก็มีเมื่อปลดล็อคตัวรถแล้วไม่ได้ไม่ได้เปิดประตู
จะทำการล๊อคออโต้  น่าจะเป็นจุดประสงค์เพื่อกันเราลืม ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย อย่างที่พี่ตู่อธิบายไว้
    จากประสพการณ์ที่เคยเจอมา(รถเพื่อน)เหตุการณ์มันดูแย่กว่าที่พี่ตู่เล่าว่าลงไปทำธุระ แต่ต่างตรงที่ว่าในรถที่ล๊อคเมือถึงเวลา
ที่เราตั้งไว้  มีเด็กเล็กนอนหลับอยู่ในรถด้วย  เจ้าของรถถึงกับทำอะไรไม่ถูก และฟังชั่นสังปลดล๊อคด้วย SMS ก็ไม่มี แต่โชคยังดี
ที่ลดกระจกฝั่งคนขับไว้ประมาณ 1 นิ้ว กว่าจะให้ทั้งลวด เหล็กแบน ทำทุกวิธี กว่าจะเปิดประตูได้ เกือบ 1 ชั่วโมง

จากเหตุการณ์นั้น ผมแนะนำให้ปั๊มดอกกุญแจสำรองไว้ไขเปิดประตู(ทำเฉพาะตัวตอกอย่างเดียวแบนๆ)ไว้ใช้ในกรณี
ที่เราไม่สามารถรู้ล่วงหน้าได้ว่าจะเกิดเหตุ  เจ้าของรถเปิดประตูรถตัวเองไม่ได้
   เช่น ประตูล๊อคเอง, มีเด็กอยู่ในรถแล้วซนกดล็อค, กุญแจหลักตกหายหรือถ่านหมด  แต่ต้องเก็บแยกจากพวงกุญแจ
ที่ใช้สตาร์ทรถประจำในกระเป๋าสตางค์ก็ได้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 16:59:44 »
      จากเหตุการณ์นั้น ผมแนะนำให้ปั๊มดอกกุญแจสำรองไว้ไขเปิดประตู(ทำเฉพาะตัวตอกอย่างเดียวแบนๆ)ไว้ใช้ในกรณี
ที่เราไม่สามารถรู้ล่วงหน้าได้ว่าจะเกิดเหตุ  เจ้าของรถเปิดประตูรถตัวเองไม่ได้
   เช่น ประตูล๊อคเอง, มีเด็กอยู่ในรถแล้วซนกดล็อค, กุญแจหลักตกหายหรือถ่านหมด  แต่ต้องเก็บแยกจากพวงกุญแจ
ที่ใช้สตาร์ทรถประจำในกระเป๋าสตางค์ก็ได้ครับ

ถ้าได้มีการเตรียมการแบบที่พี่โอแนะนำ ก็น่าจะมีประโยชน์ที่จะมีระบบ timer พ่วงไว้ไปด้วยเลยนะครับ  :L2904:

ขอขอบคุณพี่โอสำหรับข้อมูลด้วยครับ  :L2734:  :L2758:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 17:12:40 »
ถ้าได้มีการเตรียมการแบบที่พี่โอแนะนำ ก็น่าจะมีประโยชน์ที่จะมีระบบ timer พ่วงไว้ไปด้วยเลยนะครับ  :L2904:

ขอขอบคุณพี่โอสำหรับข้อมูลด้วยครับ  :L2734:  :L2758:
คิดไว้ว่า V2 จะมีอ๊อฟชั่นนี้ คิดว่าทำได้ แต่ใช้ได้กับรุ่น GT  คือเอาสัญญาณเมื่อเราเข้าเกียร์ D แล้วหน่วงไว้ 20/30/40/60 วิ (แล้วแต่ชอบ)
ถึงเวลาแล้วจะล็อคออโต้ ถ้าเกียร์ยังว่างอยู่ตอนจอดรถไปทำธุระก็จะไม่ล็อคออโต (เคยคิดไว้นานแล้ว ส่งสัยเอามาลง V2)
 :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 17:22:22 »
คิดไว้ว่า V2 จะมีอ๊อฟชั่นนี้ คิดว่าทำได้ แต่ใช้ได้กับรุ่น GT  คือเอาสัญญาณเมื่อเราเข้าเกียร์ D แล้วหน่วงไว้ 20/30/40/60 วิ (แล้วแต่ชอบ)
ถึงเวลาแล้วจะล็อคออโต้ ถ้าเกียร์ยังว่างอยู่ตอนจอดรถไปทำธุระก็จะไม่ล็อคออโต (เคยคิดไว้นานแล้ว ส่งสัยเอามาลง V2)
 :L2739:

อย่างนี้ก็ต้องมีรับเทรินกล่องรุ่นเก่าด้วยนะครับ  :sd42:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 17:28:25 »
อย่างนี้ก็ต้องมีรับเทรินกล่องรุ่นเก่าด้วยนะครับ  :sd42:
V1 ก็ยังใช้ได้ครับ โดยเพียงแค่ใส่อ๊อฟชั่นเสริมเข้าไปครับ  โดยหลักๆแล้วมันยังคงทำงานบนพื้นฐาน V1 ครับ
เปลี่ยนใหม่จะแพงกว่าใส่อ๊อฟชั่นเสริมครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 22:26:57 »
พี่โอยกเรื่องนี้มา ผมต้องหากุญแจสำรองมาติดตัวไว้เลย  หลานๆผมซนไม่ใช่เล่น ต้องขอบคุณพี่โอมา ณ ที่นี้เลยจริงๆ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 25 กันยายน 2013, 18:51:09 »
ตัวต้นแบบติดตั้งและทดลองเรียบร้อยแล้ว เดี๋ยวอาทิตย์นี้ถ่ายรูปกล่องต้นแบบมาลงให้ดูครับ  :sd27:

ส่วนเรื่องการตั้งเวลาล็อครถ ผมขอยังไม่ใส่เข้าไปดีกว่าครับ
ถ้าเป็นแบบของพี่ตู่ที่โทรเข้าไปสั่งปลดล็อคได้ก็จะดี
หรือแบบพี่ทศคืออยู่เกียร์ D แล้วนับเวลาเอาก็ดีเหมือนกันครับ ปลอดภัย

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 26 กันยายน 2013, 07:41:20 »
 :L4365: :L4365: :L4365: รอตูครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 26 กันยายน 2013, 09:33:01 »

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 26 กันยายน 2013, 12:39:13 »
 :L4365: :L2732: :L6419: :L6415:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 13:31:46 »
จากที่ผมได้ลองดูวงจรต่างๆที่อยู่ที่ประตูของปาแล้วผมว่าเจ้าสายกราวด์เส้นใหญ่ที่ C119 นั้นจะเป็นกราวด์ทั้งหมดของวงจรต่างๆ ซึ่งในบางเวลาอาจมีกระแสมากกว่า 20A ผ่านกราวด์จุดนี้ (เช่นเวลาเลื่อนกระจกสุด มอเตอร์กระจกปาฝั่งนึงกินกระแสเกือบ 20A)
ดังนั้นสายไฟ คอนเนคเตอร์และวงจรต่างๆที่ต่อเพิ่มจะต้องออกแบบเพื่อรองรับกระแสมากๆที่จุดนี้ได้ (สายไฟที่ผมต่อเพิ่มในรูปจะมีขนาดทองแดงใหญ่กว่าเส้นเดิมในรถนิดนึง)

สุดท้ายผมเปลี่ยนใจ(จะ)ต่อกราวด์จุดนี้เข้ากลับที่เดิม
และตัดต่อสายสวิทช์ล็อค/ปลดล็อคที่ C118 แทน ซึ่งเป็นแค่สายสัญญาณมีกระแสผ่านแค่เล็กน้อยดังนั้นปลอดภัยกว่าในระยะยาวครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวครับ)

วงจรใหม่ออกแบบไว้แล้ว คงได้ลองอาทิตย์นี้ครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 21:09:30 »
 :sd10: :sd10: :sd10: :sd10: 
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 08:45:58 »
พี่แม็คลองก่อนเลยไหมครับ
หากพี่แม็คสนใจ วงจร+โปรแกรมต้นแบบ (บั๊กเพียบ) ผมยินดียกให้ทดลองในปาของพี่เแม็คเลยครับ  :L2753:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 12:41:14 »
มาเอาใจช่วยพี่ปุ้ยครับ  :L2734:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย