ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเจอ 0 ขันกรองไม่แน่น  (อ่าน 4625 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่สม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ผมเจอ 0 ขันกรองไม่แน่น
« เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 11:01:19 »
ผมเข้า 0 มิตซูตลอดตามระยะทาง  หลังจากตรวจเช็คความสมบูรณ์จาก 0 ผมก็ขับไปเที่ยวเชียงคาน-หนองคายมาเป็นพันโลไม่มีการคลายตัวเองของตัวกรองน้ำมันเครื่อง แต่แล้วเหตุการณ์ไม่คาดคิดก็เกิดจนได้หลังจากตรวจเช็คตามระยะทาง 2 เดือน
เมื่อวานอาทิตย์ที่ผ่านมา เกิดมีคราบน้ำมันเครื่องหยดลงที่พื้นดำเป็นกอง ผมเลยเปิดฝากระโปรงสำรวจแนวน้ำมันตรงกับ Turbo ไม่มีคราบน้ำมัน ลองไล่ต่อไปที่รอบกรองน้ำมันเครื่องฝั่งซ้ายมีน้ำนันกระเด็นเลอะเต็มไปหมดลงมาถึงแผ่นเหล็กที่ปิดแคล็งน้ำมันนองอยู่เต็ม เลยลองเอามือหมุนกรองน้ำมันเครื่องดู อ้าวหมุนได้ เลยใช้มือหมุนอัดเข้าไปให้แน่นขึ้นได้เกือบ 1 รอบ เข้าได้เฉพาะมือซ้ายไม่ค่อยถนัดซะด้วย ลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องวัดที่เครื่องเย็นยังสูงกว่าจุดรูบน แสดงว่าไม่ขาด (ขนาดหยดไปเยอะแนะนี่)
- ฝากเตือนอย่าไว้ใจ 0 มาก นี่ยังโชคดีที่ผมเจอก่อน ถ้าไปเจอตอนไปต่างจังหวัด สงสัยเครื่องพังแน่
 :sd21:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: ผมเจอ 0 ขันกรองไม่แน่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 11:06:00 »
 :sd23: พี่สมที่เอาข้อมูลมาแชร์ให้เพื่อนสมาชิกได้รับรู้

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 11:06:51 »
โชคดีที่เจอก่อนครับพี่สม  :L2734:

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 11:09:18 »
ดีนะครับไปหลุดไปกลางทาง

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 11:51:05 »
ไม่อยากคิด ว่า ถ้า ไม่ได้สังเกตุ สังกา รถตัวเอง ขับไปเรื่อย ๆ ขับทางยาว ๆ

เกิดกรองคลายตัวมากกว่านี้ จะเกิดอะไรขึ้น แล้ว ศูนย์ จะรับผิดชอบมากน้อยแค่ไหน
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 12:08:04 »
ขอบคุณที่นำมาเล่าให้ฟังครับพี่สม :sd23: ดีนะครับเนี่ยที่พี่สมเป็นคนช่างสังเกต ไม่อย่างนั้นคงงานเข้าแน่ๆ  :sd06:

รบกวนพี่สมถ้าไม่ติดขัดอะไรช่วยแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆพี่ๆนิดได้ไหมครับว่าศูนย์ไหน อาจจะแค่โน้ตเตือนไว้นิดหน่อยก็ได้ครับ คนไทยเรามักไม่ชอบให้ร้ายคนอื่น แต่จดบันทึกเอาไว้หน่อยก็ดีครับ..กันลืม แต่ก็แล้วแต่พี่สมนะครับ ตามละดวกเลยครับ  :L4399: :L4399:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,28.0.html

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 13:44:23 »
ขอบคุณที่นำมาเล่าให้ฟังครับพี่สม :sd23: ดีนะครับเนี่ยที่พี่สมเป็นคนช่างสังเกต ไม่อย่างนั้นคงงานเข้าแน่ๆ  :sd06:

รบกวนพี่สมถ้าไม่ติดขัดอะไรช่วยแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆพี่ๆนิดได้ไหมครับว่าศูนย์ไหน อาจจะแค่โน้ตเตือนไว้นิดหน่อยก็ได้ครับ คนไทยเรามักไม่ชอบให้ร้ายคนอื่น แต่จดบันทึกเอาไว้หน่อยก็ดีครับ..กันลืม แต่ก็แล้วแต่พี่สมนะครับ ตามละดวกเลยครับ  :L4399: :L4399:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,28.0.html
ไทยเอ็นจิ้น ครับ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 14:37:37 »

ไทยเอ็นจิ้น ครับ
ผมก็ออกที่ศูนย์ไทยเอนจิ้นแต่คนละสาขาไปถ่ายน้ำมันเครื่องแล้ว 1 ครั้งครับ

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 19:08:22 »
คราวหน้าต้องตรวจสอบก่อนเดินทางไกลแล้ว  :L2739:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ โอเล่ WonNonCook

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 21:42:35 »
ผมเข้า 0 มิตซูตลอดตามระยะทาง  หลังจากตรวจเช็คความสมบูรณ์จาก 0 ผมก็ขับไปเที่ยวเชียงคาน-หนองคายมาเป็นพันโลไม่มีการคลายตัวเองของตัวกรองน้ำมันเครื่อง แต่แล้วเหตุการณ์ไม่คาดคิดก็เกิดจนได้หลังจากตรวจเช็คตามระยะทาง 2 เดือน
เมื่อวานอาทิตย์ที่ผ่านมา เกิดมีคราบน้ำมันเครื่องหยดลงที่พื้นดำเป็นกอง ผมเลยเปิดฝากระโปรงสำรวจแนวน้ำมันตรงกับ Turbo ไม่มีคราบน้ำมัน ลองไล่ต่อไปที่รอบกรองน้ำมันเครื่องฝั่งซ้ายมีน้ำนันกระเด็นเลอะเต็มไปหมดลงมาถึงแผ่นเหล็กที่ปิดแคล็งน้ำมันนองอยู่เต็ม เลยลองเอามือหมุนกรองน้ำมันเครื่องดู อ้าวหมุนได้ เลยใช้มือหมุนอัดเข้าไปให้แน่นขึ้นได้เกือบ 1 รอบ เข้าได้เฉพาะมือซ้ายไม่ค่อยถนัดซะด้วย ลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องวัดที่เครื่องเย็นยังสูงกว่าจุดรูบน แสดงว่าไม่ขาด (ขนาดหยดไปเยอะแนะนี่)
- ฝากเตือนอย่าไว้ใจ 0 มาก นี่ยังโชคดีที่ผมเจอก่อน ถ้าไปเจอตอนไปต่างจังหวัด สงสัยเครื่องพังแน่
 :sd21:

ผมขอแนะนำให้ขันเข้าด้วยกระดาษทรายเบอร์ 100 อีกทีครับ เพราะถ้าเครื่องร้อนมันอาจจะคลายตัวได้ครับ เอาชัวร์ไว้ก่อน

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 20:26:41 »
 :sd23: ที่พี่นำมาแชร์ ข้อมูลดังกล่าว แต่แนะนำหลักฐานเช่นใบเสร็จ รูปถ่ายประกอบด้วยน่าจะทำให้มีที่มาที่ไป       ป้องกันปัญหาต่างๆ ที่อาจจะตามมาได้ครับ หากมีผู้เอาไปเผยแพร่ต่อ ด้วยความนับถือ
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 21:50:24 »
:sd23: ที่พี่นำมาแชร์ ข้อมูลดังกล่าว แต่แนะนำหลักฐานเช่นใบเสร็จ รูปถ่ายประกอบด้วยน่าจะทำให้มีที่มาที่ไป       ป้องกันปัญหาต่างๆ ที่อาจจะตามมาได้ครับ หากมีผู้เอาไปเผยแพร่ต่อ ด้วยความนับถือ

เหตุผลฟังขึ้นครับ ยังไงพี่ๆที่ต้องการแชร์ข้อมูลเหตุการณ์ลักษณะนี้ ต้องรอบครอบนิดนึงนะครับ ขอบคุณพี่ตี๋ที่แนะนำครับ :sd23: