ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อควรระวังเดี๋ยวจะเสียตังค์โดยใช่เหตุ  (อ่าน 4186 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 28
สืบเนื่องจากที่ไปเปลี่ยนหอยมาครับ  ผมก็เจอกับน้องปาคันนึงจอดแน่นิ่งอยู่ภายในศูนย์ไม่รู้ว่าเป็นรุ่นไหน  แต่ภายในเป็นเบาะผ้า
ถามช่าง  ช่างบอกว่าจอดอยู่ในศูนย์นี่สามเดือนแล้ว เบาะนี่ขอบอกว่าขึ้นราเหม็นอับมาก  คิดว่าหลังจากรถซ่อมเสร็จคงต้องเปลี่ยนเบาะใหม่แน่ ๆ
ซักคงไม่ไหวแล้วล่ะ
...เข้าเรื่องเลยละกันนะครับ  คือ...น้องปาคันที่กล่าวถึงนี้ได้ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันที่ศูนย์ข้างนอกมา(ร้านข้างนอก)  แล้วได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์โดยฝีมือเด็กร้าน
(ไม่รู้ว่าใหม่หรือเก่าครับ  ขอบอกก่อนว่าเรื่องราวดังกล่าวนี้ผมถามช่างภายในศูนย์มิตซูมานะครับ  จริงเท็จประการณ์ใดก็ชี้ชัดไม่ได้ครับ) หลังจากรับบริการเสร็จ
ก็ขับรถออกจากร้าน  หลังจากนั้นครับเกียร์พังครับพี่น้อง :L2739: (ตามรูป)

ต้องขอนุญาตเจ้าของรถด้วยนะครับที่เอามาลงไว้ :sd23:
ช่างบอกทางศูนย์ไม่สามารถซ่อมได้ต้องส่งซ่อมศูนย์ใหญ่เลยใช้เวลานานครับ  แต่โชคดีที่ทางร้านที่ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาเป็นคนจ่ายเองทั้งหมด
แต่ได้มาด้วยการฟ้องร้องกันนะครับ  เหตุเพราะว่าเด็กร้านเอาน้ำมันเก่าออกแต่ไม่ได้เติมน้ำมันใหม่ใส่ให้ครับ  เกียร์พังเลย  ถ้าเปลี่ยนเกียร์ใหม่ทั้งลูก  หลักแลนครับ
แต่นี่ซ่อมได้หลักหมื่นครับ แต่ไม่รู้กี่หมื่นนะครับ   อ้อ...รถคันนี้หมดประกันศูนย์แล้วครับ  ยังไงก็ระวัง ๆ กันด้วยนะครับ เลือกร้านที่ไว้ใจได้นะครับจะดีและปลอดภัยที่สุด
เพราะค่าซ่อมมันแพงครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
Re: ข้อควรระวังเดี๋ยวจะเสียตังค์โดยใช่เหตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 21:32:08 »
เอาไว้เป็นข้อควรระวังไว้เลยครับ   :L2734:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
Re: ข้อควรระวังเดี๋ยวจะเสียตังค์โดยใช่เหตุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 22:02:38 »
เวลาเข้า0ต้องคอยระแวดระวังตลอด จะมัวมานั่งเต๊ะจุ้ย อ่านหนังสือพิมพ์จิบกแฟ..เด่วงานเข้า!!!

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 22:18:36 »
 :L2900:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 22:20:56 »
งานเข้าเลย ต้องระวังแล้ว

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 23:10:04 »
:L6428: #4 ให้พี่โตก่อนเลยครับสำหรับการแบ่งปันเรื่องราวดีๆ เห็นด้วยกับพี่ต้นครับว่าเวลาเอารถเข้าศูนย์เราควรเข้าไปสังเกตการณ์ว่าช่างทำอะไรกับรถเราบ้าง อย่างน้อยก็เป็นการประดับความรู้ไปในตัวด้วย สงสัยอะไรก็ถามช่างโดยตรงได้เลยไม่ต้องผ่านล่าม(พนง.รับรถ)ซึ่งส่วนมากไม่ค่อยรู้อะไร ฟังจากช่างมาอีกทีหรือไม่ก็มั่วคำตอบขึ้นมาเอง

เมื่อก่อนเวลาเอารถเข้าศูนย์ ผมมักจะไปยืนดูเวลาช่างทำงานตลอด จนท.ศูนย์ก็พยายามมาต้อนให้เราไปนั่งรอในห้องรับรอง คิดในใจตรูเอารถมาเซอร์วิสนะเฟ่ย ไม่ได้มานั่งตากแอร์กินกาแฟ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีเวลาเลยต้องทิ้งรถไว้ตอนเช้าแล้วเย็นค่อยกลับมารับ ก็เลยไม่เห็นว่าช่างเค้าทำอะไรกับรถบ้าง :L4386:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 23:18:08 »
ผมว่าถึงคราวซวยของเจ้าของรถด้วยแหละ ช่าง0ขันน๊อคล้อไม่แน่นหรือขันไม่ครบหรือไงนี่แหละ เป็นเหตุให้ล้อหลุด รถเกิดอุบัติเหตุก็เคยมีเป็นข่าว  :L4387:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 23:29:26 »
:L6428: #4 ให้พี่โตก่อนเลยครับสำหรับการแบ่งปันเรื่องราวดีๆ เห็นด้วยกับพี่ต้นครับว่าเวลาเอารถเข้าศูนย์เราควรเข้าไปสังเกตการณ์ว่าช่างทำอะไรกับรถเราบ้าง อย่างน้อยก็เป็นการประดับความรู้ไปในตัวด้วย สงสัยอะไรก็ถามช่างโดยตรงได้เลยไม่ต้องผ่านล่าม(พนง.รับรถ)ซึ่งส่วนมากไม่ค่อยรู้อะไร ฟังจากช่างมาอีกทีหรือไม่ก็มั่วคำตอบขึ้นมาเอง

เมื่อก่อนเวลาเอารถเข้าศูนย์ ผมมักจะไปยืนดูเวลาช่างทำงานตลอด จนท.ศูนย์ก็พยายามมาต้อนให้เราไปนั่งรอในห้องรับรอง คิดในใจตรูเอารถมาเซอร์วิสนะเฟ่ย ไม่ได้มานั่งตากแอร์กินกาแฟ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีเวลาเลยต้องทิ้งรถไว้ตอนเช้าแล้วเย็นค่อยกลับมารับ ก็เลยไม่เห็นว่าช่างเค้าทำอะไรกับรถบ้าง :L4386:

ผมก็คล้ายๆพี่หยกครับ เวลาเอารถเข้าศูนย์ก็ตามไปดูเค๊าทำด้วย แตก็ไม่เชิงว่าไปคุมหรอกครับ เพราะตัวเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก เพราะว่าจบช่างไฟมา  ;D ก็จะถามนู่นถามนี่เค๊าไปเรื่อยแหละครับ เวลาเค๊าถอดอะไรก็จะได้รู้ว่าถอดยังไง วันหน้าวันหลังเวลาจะหาอะไรมาเล่น จะได้ไม่เจ๊งคามือเราเองไปเสียก่อน  :sd42:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2013, 14:24:14 »
สะบายใจได้ รับประกัน 6 เดือน เพาระ 0 มันรู้ว่าจะต้องกลับมาแน่ๆ

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ศักดิ์ดา บุญจันทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2013, 19:01:41 »
อาการที่ผมเจอคือ 10000 โล ศูนย์ ใจดี เติมน้ำมันเครื่องให้ 7 ลิตร 
  ตอนรับรถก็ไม่ได้เช็คระดับน้ำมันเครื่อง เคยใช้โตโยต้า กับ นิสสัน เด็กส่งรถเช็คให้ตลอด
ผลที่ได้ ขับออกจากศูนย์ ทำไมรถมันอืดจังหว่า พอถึงบ้านเช็คระดับดู   อุ๊..แม่จ้าว... ระดับเกินมา 2 ซม. โทรไปโวยกับศูนย์ วันต่อมาต้องเสียเวลา ไปอีก 2 ชั่วโมง และถามหัวหน้าช่าง ทำไมเกินเยอะจัง คำตอบที่ได้ คือ เด็กมันไม่รู้ปาเจโร่มีตั้งหลายรุ่นเบิกมา 7 ลิตร มันใส่หมดเลย :sd06:  :sd06:  :sd06: นี่(ตรู)ทำที่ศูนย์นะครับ

ลองหาข้อมูลดู ในเวป พี่ๆ แนะนำว่า ให้เติม 6 ลิตร ถ้าไม่พอไปเติมที่บ้านเอง  :sd23:  :sd23:  ตั้งแต่นั้นมาผมรอบคอบขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 1 กันยายน 2013, 12:42:27 »
 :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 กันยายน 2013, 20:49:41 »
ขอบคุณข้อมูลจากพี่โต และพี่ศักดิ์ดาครับ  :L2734:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 2 กันยายน 2013, 11:53:05 »
 :sd23: :sd23: :sd23: ขอบคุณข้อมูลมาก ๆ ครับพี่โตที่มาบอก มาเตือนกันครับ

:L2734: :L2734: :L2734:

ผมก็คล้ายๆพี่หยกครับ เวลาเอารถเข้าศูนย์ก็ตามไปดูเค๊าทำด้วย แตก็ไม่เชิงว่าไปคุมหรอกครับ เพราะตัวเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก เพราะว่าจบช่างไฟมา  ;D ก็จะถามนู่นถามนี่เค๊าไปเรื่อยแหละครับ เวลาเค๊าถอดอะไรก็จะได้รู้ว่าถอดยังไง วันหน้าวันหลังเวลาจะหาอะไรมาเล่น จะได้ไม่เจ๊งคามือเราเองไปเสียก่อน  :sd42:

เป็นเหมือนกันเลยครับ ชอบไปยืนดู ๆ ถาม ๆ ผมว่าเวลาผมไปยืนดูช่างจะทำละเอียดกว่าปล่อย ๆ หรือป่าวอันนี้ไม่แน่ใจ  :L2739: :L2739:

แต่อย่างพี่ตู่เลย เวลาเค้าถอดนั่นนี่โน่นก็จำ ๆ เอา เผื่อมาถอดของเราเอง อิอิ  :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 กันยายน 2013, 12:09:20 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ  :sd23: แต่น้องปาเราไม่มีระบบตรวจสอบหรือเซ็นเซอร์ ตรงจุดนี้หรือครับ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 กันยายน 2013, 20:12:07 »
วันที่ผมไปเปลี่ยนหอยผมยืนร่วมสี่ชั่วโมงเลยครับ  แต่ยืนดูช่างทำจนลืมเมื่อยเลยครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ น้ำเชื่อม มาบประชัน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • คนที่ขยัน ไม่มีวันอดตาย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 3 กันยายน 2013, 21:07:11 »
อย่างนี้เวลาเข้า 0 ต้องนั่งเฝ้าที่รถเราดีกว่า อิอิ.. :L4387: