ผู้เขียน หัวข้อ: ห้วยน้ำดัง ปาย ปางอุ๋ง  (อ่าน 7219 ครั้ง)

ออฟไลน์ มอน 2.4 เบนซิล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
ห้วยน้ำดัง ปาย ปางอุ๋ง
« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 10:14:11 »
พี่ๆครับจะขอคำแนะนำหน่อยครับ ช่วงวันที่ 5 ธันวา ทริปประมาณ 4-5 คืน ผมมีแพลนพาครอบครัวไปเที่ยวเหนือ รบกวนแนะนำทริป และที่พักให้ด้วยครับ

ปา 2.4 น่าจะไปไหวนะครับ ผู้โดยสารประมาณ 5คน เด็ก 1 คนครับ หรือมีที่พักที่เที่ยวแถว อำเภอ งาว จังหวัด ลำปางไหมครับเพราะต้องไปทำธุระที่นั้นก่อน

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
จงคิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
Re: ห้วยน้ำดัง ปาย ปางอุ๋ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 13:41:54 »
 :L4399:ดูแผนที่ตามเลยครับ  จาก กทม. สิงบุรี นครสวรรค์ กำแพงเพชร ตาก แยกเถิน เข้าลี้ นอนที่ อช.แม่ปิง1คืน เช้าวิ่ง อ.ดอยเต่าโผล่เที่ยว อช ออบหลวง นำ้พุร้อนต่อด่วยเส้นแม่ลานอ้ย ขุนยวม ถำ้แก้วโกมน ไม่แน่ใจวา่ก่อนหรือหล้ง สวยสุดๆ แม่ฮ่องสอน นอนในตัวเมือง2คืน รีสรอทเยอะ คืนแรกเรามาถึง เที่ยวแม่ฮ่องสอน1วัน  เช้าไหว้พระธาตุ กระเหลียงคอยาวบา้นหว้ยเสือเฒ่า หมู่บ้านรักไท ปังอุ๋ง กลับมานอนรีสรอทคืนที่สอง รุ่งขึ้นมุ่หน้าปาย ถำ้ปลา ถำ้ลอด นอนที่ปายเป็นคืนท่ี4 เช้าหว้ยนำ้ดัง แม่แตง ขวาเชียงใหม่ กทม ซา้ย ดอยอ่างขางอีกสักคืนไหม สวยมากถา้อา่งขางด้วยก็5คืน ที่เที่ยวระหว่างทางตอ้งหาข้อมูลเพิ่ม ควรมีเต็ีนติดไปด้วย
   ปล ไม่ถนัดพิมพ์  5คืนตามนี้ประมาณ 2+++km
          ควรมิควรแล้วแต่จะพิจารนา :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 13:54:02 »
 :L4399:  หรือขึ้นลำปาง เชียงใหม่ แม่แตง ยอ้นทวนเข็ม ก็ไม่ผิด ไปทั้งที มีเวลามีรถ จัดไป ทริปนี้ผมจัดเม่ือปีใหม่ที่แล้วนี่เองครับ
        ไปแบบนอนเต้นครับสุดๆ   

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 15:17:34 »
ขอบคุณครับพี่สายชล ทริปที่พี่แนะนำถนนหนทางเป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีจะมีผู้ใหญ่ อายุ 70 ปี กะเด็ก 7 ขวบ เดินทางด้วย พอไหวไหมครับ

เป็นทริปที่น่าสนุกมาก แต่น่าไปกะกลุ่มแนวขาลุยมากๆ
จงคิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 15:50:48 »
 :L4398: เส้นทางนี้ไม่สูงชันแต่โค้งน่าจะมากที่สุดทางดีสวยงามตลอดเส้นทาง
     อายุ70 ถา้ใจได้ไม่มีโรคประจำ นา่จะok

ออฟไลน์ ทวนชัย

• Pa Mania
  • *
  • ซื่อสัตย์ ซื่อตรง ไม่คตโกง ตรงไปตรงมา มีคุณธรรมในใจ ดูแลใส่ใจ
    • www.tn-auto.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 22:53:36 »
พี่มอน ผมก็ว่าจะไปเหมือนกันครับ ปีนี้ตั้งใจว่าจะเที่ยวแม่ฮองสอน เพราะ เหนือไปมาทุกจังหวัดแล้ว เหลือที่นี่แหละครับ ยังไม่ได้ไปเยือน เท่าที่หาข้อมูล พี่สายชลแนะนำ นั้นเลยแหละ ขึ้นทาง ขุนยวม เข้าแม่ฮองสอน ต่อ ปางอุง เข้าปลาย จบที่ห้วยน้ำดัง  วนขวา  ทักษิณาวัตร  เป็นศิริมงคล ครับ   ผมไปห้วยน้ำดังเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ปีใหม่พอดี คนเยอะมาก ถนน ดี ครับ  แต่โค้งเยอะจริงๆ คนแก่ อาจจะเหมารถได้นะครับ เตรียมยาแก้เหวียน แก้เหมา ไปด้วย  วางแผนเรื่องเวลาเดินทาง เผื่อไว้เยอะหน่อย เพราะเดินทางจริงมักจะช้ากว่ากำหนด ครับ :sd10:
ทวนชัย หวานอารมย์ โทร 084-1360004  พนักงานขาย แอ๊บ 082-5754448/เล็ก 092-0041655/รัตน์086-5606851

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 00:03:49 »

สวัสดี พี่มอน 2.4 เบนซิล และพี่ๆท่ีจะมีแผนไปเที่ยวเหนือ ครับ

เที่ยวเหนือแบบ วนขวาเหมือนแผนที่พี่สายชลว่านี่น่าสนุกมากครับ เคยไปมาเมื่อ 5 ปีที่แล้วก็สนุกดี แต่เส้นทางแตกต่าง
   กันหน่อยตรงที่ผมไม่ได้เข้าเส้นแยกเถิน สี้ ผ่าน อช.แม่ปิง แต่ผมยิงยาวไปพักที่เชียงใหม่ 1คืน แล้วเดินทางต่่อ เส้นทาง
   เชียงใหม่ ฮอด แมสะเรียง แม่ลาน้อย ขุนยวม แม่ฮ่องสอน

ผมลองย้อนอ่านหัวข้อที่พี่มอนตั้ง ได้ใจความว่าพี่มอนต้อง ไปทำธุระที่ อำเภองาว ก่อน ตรงนี้แหละครับที่ทำให้
   รู้สึกว่าถ้าวนขวาอย่างที่พี่ๆว่าคงจะต้องเหนื่อยพอสมควร ถ้าจะต้องวนขวาอย่างที่พี่สายชลว่าไว้ จะต้องขับรถย้อนไป
   ย้อนมาแต่ถ้าอยากไปเส้นนี้จริงๆ แล้วต้องไปทำธุระที่ งาวก่อน แนะนำให้แวะพักที่ลำปาง 1 คืน โดยยิงยาวจาก กทม
   ช่วงหัวค่ำ หรือช่วงเย็นของวันเดินทาง กะให้ไปถึงงาวตอนเช้า ธุระเสร็จก็ย้อนกลับมาลำปางนอนพักสักคืน หรือจะนอน
   ในเชียงใหม่ก็เป็นตัวเลือกได้ดี แล้วเดินทางต่อ เข้าเส้นวนขวาตามที่ พี่สายชล แนะนำได้ โดยมาเริ่มเข้าเส้นทางวนขวา
   ที่ อ. ฮอด จ.เชียงใหม่  ถ้าพักลำปางก็ไม่ต้องวิ่งเข้าเชียงใหม่สามารถวิ่งผ่าน ลำพูน สันป่าตอง จอมทอง ฮอดได้ แต่ถ้า
   พักเชียงใหม่ก็วิงสาย เชียงใหม่ หางดง สันป่าตอง จอมทอง ฮอด

เพิ่มเติมสำหรับเส้นวนขวา 1. ถ้ำแก้วโกมล จะอยู่ อ.แม่ลาน้อย เข้าทางแยกใกล้ตลาด
                                  2. พอใกล้ถึงขุนยวม ให้เติมน้ำมันไว้เลย ช่วงเทศกาลวันหยุดยาวที่แม่ฮ่องสอนอาจจะมีน้ำ
   น้ำให้เติมไม่สะดวกนัก
                                  3. ช่วงวันที่ 5 ธันวา ช่วงนี้ ไม่แน่ใจว่า ดอกบัวตองที่ดอยแม่อูคอ จะโรยหรือยังปกติจะบาน
   สะพรั่ง ประมาณลอยกระทงหรือกลางเดือนพฤษจิกายน สถานที่อยูถัด อ.ขุนยวม ไปหน่อย

สุดท้าย เส้น วนขวาวงเล็ก ก็น่าสนใจเหมือนกัน ผมก็ยังไม่ได้ไปเหมือนกัน เส้นที่ว่าคือ เชี่ยงใหม่ สะเมิง
   กัลยาณิวัฒนา(ชื่อเดิม วัดจันทร์)  ปาย หัวยน้ำดัง ม่อนแจ่ม(เกษตรที่สูง หนองหอย) เชียงใหม่ เส้นนี้วางแผนอยู่ในใจ
   ยังไม่มีโอกาสสักที เส้นนี้ เน้นความเป็นธรรมชาติหน่อยครับ  ขอให้เที่ยวให้สนุกปลอดภัยทุกเส้นทางด้วยครับ

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 09:06:39 »
วนขวาวงเล็กที่พี่โอแนะนำก็น่าสนใจ มีโอกาสจะลองไปดูครับ

---------------------
เมื่อหลายปีก่อนผมเคยขึ้นไปแม่ฮ่องสอนจากทางแม่สอดครับ (ตอนนั้นยังไม่ได้ขับปา ใช้เบนซินเครื่องสองพัน)
พักคืนแรกที่แม่เมย คืนสองที่ห้วยน้ำดัง คืนสามที่อินทนนท์
รีบไปหน่อยแต่ก็ขับรถ/นั่งรถกันสนุกครับ วิวระหว่างทางช่วงเช้าระหว่างแม่เมย-แม่เงาเลาะแม่น้ำเมยสวยครับ
แต่พี่มอนต้องแวะลำปางก็คงต้องดูทางที่พี่สายชลและพี่ๆท่านอื่นแนะนำครับ

ปา 2.4 ไปได้สบายครับ  :sd27:
สำหรับผู้สูงอายุหากสุขภาพยังดีก็ไปได้แน่นอน
แต่ในเรื่องเมาโค้งนี่ไม่เฉพาะผู้สูงอายุครับ สองสามปีก่อนผมเช่ารถตู้ไปอุ้มผาง ในรถประมาณเก้าคนไม่มีใครอายุถึง 40 ยังไม่ถึงอุ้มผางเลย เมารถต้องแหวะระหว่างทางกันหลายคนครับ  :L4396:
การพักผ่อนอย่างเพียงพอก่อนเดินทางเป็นเรื่องสำคัญและควรเตรียมยาไปให้เรียบร้อยครับ
อีกนิดก็ควรเผื่อเวลาให้สมาชิกในรถได้พักชมวิวระหว่างและผ่อนคลายจากโค้งบ้างครับ (แม่ฮ่องสอนโค้งเยอะสุดๆครับ)

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 12:03:52 »
.....ผมเคยไปเที่ยวเหมือนกันครับ แต่ขับวนซ้ายครับจากเชียงใหม่-ปาย-ปางมะผ้า-เมือง-ขุนยวม-แม่ลาน้อย-ออบหลวง-ฮอด ครับ(5คร้ัง/ขับเอง4คร้ัง) แต่คร้ังสุดท้ายไปเมื่อปี52 แต่ละคร้ังสุดประทับใจครับ ถ้าจะให้สนุกไม่ควรกำหนดเวลาครับเวลาเที่ยวเหนือ เพราะโค้งเยอะ ผมไปแบบค่ำไหนนอนนั่น กะระยะทางบวกเวลาคร่าวๆ แม่บ้านผมชอบทุกอุทธยาน ถ้าพักในตัวเมือง(พักทุกคร้ังที่ไป) หลังทานอาหารเสร็จอย่าลืมไปทานบัวลอยไข่หวานถนนคนเดินด้วย(อร่อย) ส่วนผมไม่ลืมไปแวะซื้อมีดเหน็บ ลุงซอหนั่นติ๊ (ชาวไทยใหญ่)ที่บ้านท่ามะส้าน (เลยอุทธยานถ้ำปลามาหน่อย) ไปบ่อยจนแกจำได้ ปัจจุบันมีดพร้าใช้ของแกหมดเพราะสวย คม ถูกใจ ราคาน่าคบ ขอให้สนุกและเดินทางปลอดภัยครับ
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 00:00:50 »
พี่มอน ผมก็ว่าจะไปเหมือนกันครับ ปีนี้ตั้งใจว่าจะเที่ยวแม่ฮองสอน เพราะ เหนือไปมาทุกจังหวัดแล้ว เหลือที่นี่แหละครับ ยังไม่ได้ไปเยือน เท่าที่หาข้อมูล พี่สายชลแนะนำ นั้นเลยแหละ ขึ้นทาง ขุนยวม เข้าแม่ฮองสอน ต่อ ปางอุง เข้าปลาย จบที่ห้วยน้ำดัง  วนขวา  ทักษิณาวัตร  เป็นศิริมงคล ครับ   ผมไปห้วยน้ำดังเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ปีใหม่พอดี คนเยอะมาก ถนน ดี ครับ  แต่โค้งเยอะจริงๆ คนแก่ อาจจะเหมารถได้นะครับ เตรียมยาแก้เหวียน แก้เหมา ไปด้วย  วางแผนเรื่องเวลาเดินทาง เผื่อไว้เยอะหน่อย เพราะเดินทางจริงมักจะช้ากว่ากำหนด ครับ :sd10:
ขอบคุณครับพี่ทวน มีเรื่องขำๆเล่าให้ฟังนิดนึง คือป๋าผมบอกไม่ต้องห่วงเค้าเรื่องเมารถ เค้าบอกว่าเค้าคนเบตงนะ ขับขึ้นลงยะลา-เบตงมาเป็น1,000 รอบแล้ว มีแต่พวกผมนี่แหละที่อ้วกกันตั้งแต่เด็ก...555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 00:03:29 »
     สวัสดี พี่มอน 2.4 เบนซิล และพี่ๆท่ีจะมีแผนไปเที่ยวเหนือ ครับ

เที่ยวเหนือแบบ วนขวาเหมือนแผนที่พี่สายชลว่านี่น่าสนุกมากครับ เคยไปมาเมื่อ 5 ปีที่แล้วก็สนุกดี แต่เส้นทางแตกต่าง
   กันหน่อยตรงที่ผมไม่ได้เข้าเส้นแยกเถิน สี้ ผ่าน อช.แม่ปิง แต่ผมยิงยาวไปพักที่เชียงใหม่ 1คืน แล้วเดินทางต่่อ เส้นทาง
   เชียงใหม่ ฮอด แมสะเรียง แม่ลาน้อย ขุนยวม แม่ฮ่องสอน

ผมลองย้อนอ่านหัวข้อที่พี่มอนตั้ง ได้ใจความว่าพี่มอนต้อง ไปทำธุระที่ อำเภองาว ก่อน ตรงนี้แหละครับที่ทำให้
   รู้สึกว่าถ้าวนขวาอย่างที่พี่ๆว่าคงจะต้องเหนื่อยพอสมควร ถ้าจะต้องวนขวาอย่างที่พี่สายชลว่าไว้ จะต้องขับรถย้อนไป
   ย้อนมาแต่ถ้าอยากไปเส้นนี้จริงๆ แล้วต้องไปทำธุระที่ งาวก่อน แนะนำให้แวะพักที่ลำปาง 1 คืน โดยยิงยาวจาก กทม
   ช่วงหัวค่ำ หรือช่วงเย็นของวันเดินทาง กะให้ไปถึงงาวตอนเช้า ธุระเสร็จก็ย้อนกลับมาลำปางนอนพักสักคืน หรือจะนอน
   ในเชียงใหม่ก็เป็นตัวเลือกได้ดี แล้วเดินทางต่อ เข้าเส้นวนขวาตามที่ พี่สายชล แนะนำได้ โดยมาเริ่มเข้าเส้นทางวนขวา
   ที่ อ. ฮอด จ.เชียงใหม่  ถ้าพักลำปางก็ไม่ต้องวิ่งเข้าเชียงใหม่สามารถวิ่งผ่าน ลำพูน สันป่าตอง จอมทอง ฮอดได้ แต่ถ้า
   พักเชียงใหม่ก็วิงสาย เชียงใหม่ หางดง สันป่าตอง จอมทอง ฮอด

เพิ่มเติมสำหรับเส้นวนขวา 1. ถ้ำแก้วโกมล จะอยู่ อ.แม่ลาน้อย เข้าทางแยกใกล้ตลาด
                                  2. พอใกล้ถึงขุนยวม ให้เติมน้ำมันไว้เลย ช่วงเทศกาลวันหยุดยาวที่แม่ฮ่องสอนอาจจะมีน้ำ
   น้ำให้เติมไม่สะดวกนัก
                                  3. ช่วงวันที่ 5 ธันวา ช่วงนี้ ไม่แน่ใจว่า ดอกบัวตองที่ดอยแม่อูคอ จะโรยหรือยังปกติจะบาน
   สะพรั่ง ประมาณลอยกระทงหรือกลางเดือนพฤษจิกายน สถานที่อยูถัด อ.ขุนยวม ไปหน่อย

สุดท้าย เส้น วนขวาวงเล็ก ก็น่าสนใจเหมือนกัน ผมก็ยังไม่ได้ไปเหมือนกัน เส้นที่ว่าคือ เชี่ยงใหม่ สะเมิง
   กัลยาณิวัฒนา(ชื่อเดิม วัดจันทร์)  ปาย หัวยน้ำดัง ม่อนแจ่ม(เกษตรที่สูง หนองหอย) เชียงใหม่ เส้นนี้วางแผนอยู่ในใจ
   ยังไม่มีโอกาสสักที เส้นนี้ เน้นความเป็นธรรมชาติหน่อยครับ  ขอให้เที่ยวให้สนุกปลอดภัยทุกเส้นทางด้วยครับ

ขวาวนเล็กน่าสนใจมากครับพี่โอ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 00:07:47 »
.....ผมเคยไปเที่ยวเหมือนกันครับ แต่ขับวนซ้ายครับจากเชียงใหม่-ปาย-ปางมะผ้า-เมือง-ขุนยวม-แม่ลาน้อย-ออบหลวง-ฮอด ครับ(5คร้ัง/ขับเอง4คร้ัง) แต่คร้ังสุดท้ายไปเมื่อปี52 แต่ละคร้ังสุดประทับใจครับ ถ้าจะให้สนุกไม่ควรกำหนดเวลาครับเวลาเที่ยวเหนือ เพราะโค้งเยอะ ผมไปแบบค่ำไหนนอนนั่น กะระยะทางบวกเวลาคร่าวๆ แม่บ้านผมชอบทุกอุทธยาน ถ้าพักในตัวเมือง(พักทุกคร้ังที่ไป) หลังทานอาหารเสร็จอย่าลืมไปทานบัวลอยไข่หวานถนนคนเดินด้วย(อร่อย) ส่วนผมไม่ลืมไปแวะซื้อมีดเหน็บ ลุงซอหนั่นติ๊ (ชาวไทยใหญ่)ที่บ้านท่ามะส้าน (เลยอุทธยานถ้ำปลามาหน่อย) ไปบ่อยจนแกจำได้ ปัจจุบันมีดพร้าใช้ของแกหมดเพราะสวย คม ถูกใจ ราคาน่าคบ ขอให้สนุกและเดินทางปลอดภัยครับ
สุดยอดมากครับพี่สุนทร ไปมา5 รอบ ผมเริ่มมีความคิดว่าจะไปเที่ยวแบบไม่กำหนดวันซะแล้ว ไม่เหนื่อยไม่รีบ ชิวๆดีครับ แต่ไว้จัดไปกับพวกหนุ่มๆเพื่อนกันอีกรอบ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 01:08:25 »

เมารถมีทางแก้ครับ เคยไปเจอที่ปาย ร้านขายยาจะเตรียมไว้เป็นชุด เรียกยา "ชุดเมาโค้ง" ประกอบด้วย

1. ยากันเมารถเมาเรือ มี 2 เม็ด เป็นแผงใสเม็ดสีเหลืองอ่อน
      2. โกเอี๊ยะ 1 แผ่น เหมือนกับแผ่นที่ไว้แปะตรงแก้มตอนปวดฟัน แต่เขาให้แปะทับสะดือไว้
      3. ยาดม 1 หลอด

ที่แรกก็งงว่าเป็นยาอะไรขายเป็นขุดใสถุงซิปไว้คอยขายให้นักท่องเทียว บอกว่าขายดีมาก ชุดนึงที่จำได้น่าจะ 20 บาท
ใช้ได้ดีทีเดียว ลูกสาวบอกช่วยได้มาก ไม่รู้ว่าเป็นเพราะยาแก้เมา หรือ หรือ เป็นเพราะโกเอี๊ยะ เป็นตัวหลักกันแน่
ถ้าผู้โดยสารในรถไม่แน่ใจว่าจะเมาหรือเปล่า เตรียมไว้ติดรถไว้บ้างก็ดีเหมือนกัน แต่ไม่ต้องไปซื้อถึง ปาย หรอกครับ
ร้านขายยาแผนปัจจุบันทั่วไปก็น่าจะมีทุกร้านครับ 

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 11:08:43 »
..... :L4396: :L4396:.มีเรื่องแปลกเหมือนกันครับเวลาไปเหนือ คือผมไม่ค่อยได้กินกาแฟเท่าไหร่ทั้งๆที่ไปถิ่นกาแฟกับชา สาเหตุเพราะมัวแต่ลุ้นโค้ง เวลามองออกจากถนนอุ๊แม่จ้าวเหวแบบลึก อีกฝั่งนึงก็ระวังหินหล่นข้างทาง มองไปข้างหน้าก็ตื่นเต้นวิวสวยๆๆ ตื่นตาตื่นใจ ลืมกินกาแฟไปเลย แต่พอขากลับ เข้าเขตขอนแก่น นี่ตามันจะหลับให้ได้ ทางตรงๆ ยาวๆ ไม่มีภูเขา ไม่มีโค้ง ราบๆ เรียบๆ ขับแบบไม่ค่อยมีอะไรทำ เรื่อยๆชิวๆ หลับดีกว่า ว่าแล้วก็ทำท่าง่วง คราวนี้ก็เปลืองกาแฟเป็นว่าเล่น กินเท่าไหร่มันก็ยังไม่หายง่วง ไปแต่ละคร้ัง8-9วัน พอจะกลับคิดถึงการเคลียร์งาน อูยๆๆ...ไม่อยากกลับครับอยากไปต่อ แต่เมล์กับข้อความยาวเป็นหางว่าว(สมัยนั้นยังไม่มี เฟสบุ้คกับไลน์)...... :L4387: :L4387:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 11:20:48 »
 :L4386:  จริงครับไปถึงถิ่นชา หมู่บา้นรักไท ต้นชาสองข้างทาง กลับมาถึงบ้านนึกขึ้นได้ ลืมซื้อชา :L4386: :sd42:
 :L2905: :L4396: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 11:36:04 »
ยาของพี่โอ ยังไม่เคยได้ยินว่าใช้รวมกันได้ แน่น่าจะลองดูครับ

ส่วนเรื่องใบชา ไม่ต้องห่วงครับ พ่อผมไปทีไร ขนกลับมาหลายแบบมาก เคยพาไปแม่สลอง ซื้อมายังกินไม่หมดทุกวันนี้