ผู้เขียน หัวข้อ: พี่อ้วนเรียกร้อง....แต่จะเรียกมันว่า “หางลากเรือ. หรือ “กันชนท้าย” ดี  (อ่าน 63326 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
แนะนำว่าพี่อ้วน (คนเปิดประเด็น) ลองไปปรึกษากับพี่เอดูครับ.....พี่เอมีประสบการณ์เยอะ เพราะมีลูกค้ามาให้สั่งของให้ ให้ติดให้หลายเจ้า....พี่เอจะรู้จักกับ supplier สินค้าแบบนี้หลายเจ้า....ลองให้พี่เอแนะนำ....รวมตัวกันซื้ออาจได้ส่วนลดบ้าง แต่ที่แน่ๆได้บริการชั้นเลิศจาก Toppower แน่นอน  :L2734: :L2734:

เมื่อตอนเย็นขับรถไปนึกถึงหางลากอยู่ๆรถแมร่งเบรคกันเอี๊ยยยยด    ผมกดจึกอยู่นะแต่ข้างหลังแมร่งเอี๊ยดยาวมาเลย   เลยโยกออกยัดกระแทกคันเร่งพร่วดดดออกข้างไป

คันนั้นมันมาเบรคอีกทีเหลือประมาณ 2 เมตรก่อนจะถึงคันหน้า  นี่ถ้าผมอยู่สงสัยตูดฉีกแน่ๆ

ขับมาคิดเลย   พี่ตามแมร่งเอาไฟท้ายมาล่อแล้วสงสัยโดนแน่ไอ้เดือยหลังรถนั้นโดนแน่ๆ  :L2758:

จัดเลยพี่นะ....เดี๋ยวจะได้ทำสติกเกอร์ "โปรดใช้วิจารณญาณในการชน" แบบพี่ป้อม มาแปะท้ายรถด้วยกัน  :sd42: :sd42: :sd42:

อยากได้สุดๆครับ วันนี้วีออสเบรคจ่อท้ายแบบฉิวเฉียดมาก (ในใจคิดไว้เหมือนกันว่าจะให้ใครมาชนท้ายซะทีจะได้เคลมสเกิร์ตหลังซะที  :sd42: :sd42: :sd42: ) แต่อีกใจนึงก็กลัวถังแก๊สที่อยู่ใต้ท้องรถ แม้จะมีกันชนเพิ่มเติมจากหงส์ทองแล้วก็ยังเสียวอยู่ดี  :L2732:
:sd42: :sd42: :sd10:

จัดมิตติ้งติดเดือยเลยสิครับพี่ๆ  :sd10:

:sd42: สงสัยเดือนนี้จะเป็นเดือนแห่งการมีตติ้ง :sd10:

:sd42: :sd42: :sd42: กิจกรรมเยอะมากครับ ปามาเนีย  :L2900:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
แนะนำว่าพี่อ้วน (คนเปิดประเด็น) ลองไปปรึกษากับพี่เอดูครับ.....พี่เอมีประสบการณ์เยอะ เพราะมีลูกค้ามาให้สั่งของให้ ให้ติดให้หลายเจ้า....พี่เอจะรู้จักกับ supplier สินค้าแบบนี้หลายเจ้า....ลองให้พี่เอแนะนำ....รวมตัวกันซื้ออาจได้ส่วนลดบ้าง แต่ที่แน่ๆได้บริการชั้นเลิศจาก Toppower แน่นอน  :L2734: :L2734:

เมื่อตอนเย็นขับรถไปนึกถึงหางลากอยู่ๆรถแมร่งเบรคกันเอี๊ยยยยด    ผมกดจึกอยู่นะแต่ข้างหลังแมร่งเอี๊ยดยาวมาเลย   เลยโยกออกยัดกระแทกคันเร่งพร่วดดดออกข้างไป

คันนั้นมันมาเบรคอีกทีเหลือประมาณ 2 เมตรก่อนจะถึงคันหน้า  นี่ถ้าผมอยู่สงสัยตูดฉีกแน่ๆ

ขับมาคิดเลย   พี่ตามแมร่งเอาไฟท้ายมาล่อแล้วสงสัยโดนแน่ไอ้เดือยหลังรถนั้นโดนแน่ๆ  :L2758:

จัดเลยพี่นะ....เดี๋ยวจะได้ทำสติกเกอร์ "โปรดใช้วิจารณญาณในการชน" แบบพี่ป้อม มาแปะท้ายรถด้วยกัน  :sd42: :sd42: :sd42:

อยากได้สุดๆครับ วันนี้วีออสเบรคจ่อท้ายแบบฉิวเฉียดมาก (ในใจคิดไว้เหมือนกันว่าจะให้ใครมาชนท้ายซะทีจะได้เคลมสเกิร์ตหลังซะที  :sd42: :sd42: :sd42: ) แต่อีกใจนึงก็กลัวถังแก๊สที่อยู่ใต้ท้องรถ แม้จะมีกันชนเพิ่มเติมจากหงส์ทองแล้วก็ยังเสียวอยู่ดี  :L2732:
:sd42: :sd42: :sd10:

จัดมิตติ้งติดเดือยเลยสิครับพี่ๆ  :sd10:

:sd42: สงสัยเดือนนี้จะเป็นเดือนแห่งการมีตติ้ง :sd10:

:sd42: :sd42: :sd42: กิจกรรมเยอะมากครับ ปามาเนีย  :L2900:

ติดเดือย +1 ลงชื่อรอเลยครับ...
ติดหลายคันจะได้ไม่เหงา
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ โกโก๋ [KoKo]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • เดินเซเซไปข้างหน้าดีกว่ายืนเต๊ะจุ๊ยอยู่กับที่
หางลากของน้องปาออสซี่.....มาจาก Up Beat นะครับ โรงงานอยู่แถวบางนา ช่วงก่อนเลี้ยวเข้าสุวรรณภูมิ (ผมจำเลขซอยไม่ได้แล้ว) ราคาประมาณ 8000 (ราคานี้มีพี่ท่านนึงช่วยขอส่วนลดให้ ผมเลยไม่แน่ใจว่าราคาเต็มเท่าไหร่ แต่ก็น่าจะไม่เกิน 9000 นะครับ)

สำหรับความแตกต่างเมื่อเทียบกับของ Giant 4x4 ที่พี่ฑูตใช้อยู่นะครับ......ผมมองว่าโดยรวมนั้นไม่แตกต่างกัน สำหรับความแข็งแรง และลักษณะการใช้งาน.....สิ่งที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดคือเจ้าคานเหล็กที่ยื่นออกมาด้านล่างของรถพี่ฑูต....สำหรับของผมนั้นมีคานเหล็กเช่นกัน แต่คานเหล็กจะซ่อนอยู่ด้านในกันชนหลังน้องปาครับ....ส่วนจุดยึดนั้นผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ (เดี๋ยวว่างๆมุดไปถ่ายให้)......ทราบว่าใช้จุดยึดเดียวกับขอลากเดิมที่มีมาให้.....โดยทางโรงงานถอดขอลากเดิมออก แล้วใช้จุดยึดขอลากเดิมยึดเหล็กคานไว้....ทำให้คานหลุบเข้าไปอยู่ด้านใน

และอีกอย่างที่แตกต่างคือ ของ upbeat นั้นในชุดจะมีปลั๊กเสียบไฟมาให้ด้วย....ปลั๊กตัวนี้ไว้ทำอะไร? ..... มันมีไว้สำหรับเวลาที่เราลากพวกรถ Trailer เช่นพวกรถลากสำหรับใส่เรือ หรือ คล้ายๆพวกบ้านเคลื่อนที่ก็ได้....พวก Trailer พวกนี้ ตามกฎหมายจะต้องมีไฟทั้ง ไฟเบรก และไฟถอยหลัง......เพราะรถลากพวกนี้จะบังไฟสัญญาณด้านหลังรถ ทำให้มองไม่ชัดเจน....จึงต้องมีไฟสัญญาณด้านหลังของ Trailer ด้วย......โดยไฟที่ด้านท้ายของ Trailer จะเดินสายมา และทิ้งเป็นปลั๊กตัวผู้ไว้.....เอามาเสียบกับปลั๊กตัวเมียที่อยู่ที่หางลาก.....ไฟด้านท้ายของรถ Trailer ก็จะทำงานตามการเปิดปิดไฟท้าย การเบรก หรือแม้แต่การถอย ของรถครับ

:L4399: :L4399: :L4398: :L4398:
:L2900: :L2900: หากมีประจำการไว้อุ่นใจแน่นอนครับ :L6428: :L6428:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
สงกะสัยว่า เจ้าหางลากนี่มันผิดกฏหมายป่าวครับ หรือว่าต้องไปจดทะเบียนเพิ่มอะไรด้วยไหม เพราะประมาณว่า มันเป็นสิ่งที่ยื่นออกมานอกเหนือตัวรถที่เราจดทะเบียน ซึ่งโดยปกติถ้าเป็นพวกสิ่งของที่บรรทุกเกินเลยออกมาก็จะต้องติดผ้าแดง หรือสิ่งที่ทำให้รถคันหลังได้เห้นด้วยประมาณนั้นน่ะครับ  :L2761:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สงกะสัยว่า เจ้าหางลากนี่มันผิดกฏหมายป่าวครับ หรือว่าต้องไปจดทะเบียนเพิ่มอะไรด้วยไหม เพราะประมาณว่า มันเป็นสิ่งที่ยื่นออกมานอกเหนือตัวรถที่เราจดทะเบียน ซึ่งโดยปกติถ้าเป็นพวกสิ่งของที่บรรทุกเกินเลยออกมาก็จะต้องติดผ้าแดง หรือสิ่งที่ทำให้รถคันหลังได้เห้นด้วยประมาณนั้นน่ะครับ  :L2761:

มันเป็นอุปกรณ์ลากจูงนะครับ โดยปกติไม่ผิดกฎหมายนะครับ เพราะไม่ใช่การบรรทุก แล้วยื่นออกนอกตัวรถ แต่มันเป็นอุปกรณ์ของรถ.....ผมผ่านด่านมาหลายรอบก็ไม่เคยมีตำรวจเรียกจับด้วยเหตุนี้นะครับ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
เอารูปจุดยึด และตัวคานเหล็กของหางลาก UpBeat มาให้ชมครับ....พอดีวันนี้เอารถเข้าศูนย์.....พอยกรถขึ้น....เลยมุดไปถ่ายมาให้ชมกัน

รูปนี้ จะเห็นคานเหล็กที่มายึดกับโครงรถ และมีตัวเหล็กอ้อมไปด้านหลังยางอะไหล่โดยซ่อนอยู่หลังกันชนหลังนะครับ

สำหรับจุดยึด ใช้น็อต 3 ตัวยึดด้านข้าง และยึดด้านล่างอีก 1 ตัวครับ (ยึดกับโครงรถ)...โดยของ UpBeat นี้ต้องถอดขอลากเดิมที่ติดมาออกครับ เพราะใช้จุดยึดเดียวกัน

จุดยึดฝั่งท่อไอเสีย.....อยู่เหนือท่อพอดีเปะเลยครับ....สามารถใส่ท่อ HKS ได้ตามปกติ

ส่วนตัวหางนั้น จะเป็นเหล็กยื่นออกมาจากเหล็กคานที่ซ่อนอยู่หลังกันชนหลัง....โดยยื่นออกมาในระดับที่พอดีกับยางอะไหล่เลยครับ.....ชิดกับยางอะไหล่พอดี....ยังสามารถใส่ยางอะไหล่ไว้ได้ครับ

:sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พี่ตามครับ จากรูปสุดท้าย เห็นมันชนยางอะไหล่พอดีเลย สมมุติถ้าเกิดการชนแรงๆแล้วเกิดการถ่ายเทพลังงานจลจากแท่งเหล็กไปที่ยางอะไหล่ จะทำให้ยางอะไหล่ระเบิดหรือเปล่าครับ ประมาณว่ากระแทกในช่วงเสี้ยวเวลาสั้นๆ แต่ถ้าคิดแบบสโลว์โมชั่น ยางอาจมีการถูกอัดอย่างแรงจนทำให้ระเบิดได้ อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ ผมแค่สงสัยเฉยๆ พอดีดูรายการ Discovery Channel มากไปจนทำให้คิดเล่นๆอ่ะครับ  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
พี่ตามครับ จากรูปสุดท้าย เห็นมันชนยางอะไหล่พอดีเลย สมมุติถ้าเกิดการชนแรงๆแล้วเกิดการถ่ายเทพลังงานจลจากแท่งเหล็กไปที่ยางอะไหล่ จะทำให้ยางอะไหล่ระเบิดหรือเปล่าครับ ประมาณว่ากระแทกในช่วงเสี้ยวเวลาสั้นๆ แต่ถ้าคิดแบบสโลว์โมชั่น ยางอาจมีการถูกอัดอย่างแรงจนทำให้ระเบิดได้ อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ ผมแค่สงสัยเฉยๆ พอดีดูรายการ Discovery Channel มากไปจนทำให้คิดเล่นๆอ่ะครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ดูจากลักษณะการออกแบบ และการยึดนะครับ....ถ้าเกิดการชนอย่างแรง.....แรงจากการชนน่าจะถ่ายออกไปที่คานเหล็กที่ซ่อนอยู่ด้านหลัง.....แต่ถ่ายแรงต่อไปยังจุดยึดทั้ง 2 จุดที่อยู่กับโครงของรถนะครับ

เท่าที่เคยคุยกับพวกขอลุยที่ติดแบบนี้......มีแต่คนบอกว่าเวลาชนแรงๆ โครงรถจะบิดครับ เพราะแรงมันถูกถ่ายมาที่โครงรถ.....ส่วนยางนั้นถ้าชนแรงถึงขนาดส่วนหางมันขาดจากเหล็กคานได้ ก็อาจมีผลกับยางได้ครับ......แต่ถ้าชนแรงขนาดนั้น ผมเชื่ออย่างยิ่งว่า.....การระเบิดของยางน่าจะเป็นส่วนที่น่าเป็นห่วงน้อยที่สุดแล้วครับ เพราะตูดรถคงเละไปแล้วครับ

:L4399: :L4399:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

ดูจากลักษณะการออกแบบ และการยึดนะครับ....ถ้าเกิดการชนอย่างแรง.....แรงจากการชนน่าจะถ่ายออกไปที่คานเหล็กที่ซ่อนอยู่ด้านหลัง.....แต่ถ่ายแรงต่อไปยังจุดยึดทั้ง 2 จุดที่อยู่กับโครงของรถนะครับ

เท่าที่เคยคุยกับพวกขอลุยที่ติดแบบนี้......มีแต่คนบอกว่าเวลาชนแรงๆ โครงรถจะบิดครับ เพราะแรงมันถูกถ่ายมาที่โครงรถ.....ส่วนยางนั้นถ้าชนแรงถึงขนาดส่วนหางมันขาดจากเหล็กคานได้ ก็อาจมีผลกับยางได้ครับ......แต่ถ้าชนแรงขนาดนั้น ผมเชื่ออย่างยิ่งว่า.....การระเบิดของยางน่าจะเป็นส่วนที่น่าเป็นห่วงน้อยที่สุดแล้วครับ เพราะตูดรถคงเละไปแล้วครับ

ก็จริงครับพี่ตาม ถ้ายางจะมีปัญหา นั่นแสดงว่าส่วนอื่นรวมทั้งแชสซีก็คงดูไม่จืดแน่เลย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น....ผมถามเล่นๆครับ แบบว่าดูทีวีมากไปอ่ะครับ เลยคิดมาก แต่ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ อย่างน้อยมันก็สามารถสร้างความมั่นใจให้คนที่จะติดได้ครับ ส่วนผม...ดูๆแล้ว ไม่เหลือพื้นที่ให้ยึดเลยครับ เพราะมีกันชนถังแก๊สอยู่ อีกทั้งสเกิร์ตก็ต่ำมากด้วย งานนี้สงสัย.....อด  :sd21:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *

รอดูว่าจะมีพี่ใจดีคนไหนเป็นประธานผ้าป่า... เอ๊ยประธานจัดติดตั้ง...

:)

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ก็จริงครับพี่ตาม ถ้ายางจะมีปัญหา นั่นแสดงว่าส่วนอื่นรวมทั้งแชสซีก็คงดูไม่จืดแน่เลย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น....ผมถามเล่นๆครับ แบบว่าดูทีวีมากไปอ่ะครับ เลยคิดมาก แต่ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ อย่างน้อยมันก็สามารถสร้างความมั่นใจให้คนที่จะติดได้ครับ ส่วนผม...ดูๆแล้ว ไม่เหลือพื้นที่ให้ยึดเลยครับ เพราะมีกันชนถังแก๊สอยู่ อีกทั้งสเกิร์ตก็ต่ำมากด้วย งานนี้สงสัย.....อด  :sd21:

นี่เขาออกแบบมาสำหรับรับแรงดึงโดยการใช้ตัวชัชซีเป็นจุดยึดนะครับและสามารถรับการกระแทกกลับได่พอประมาณ    ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อเป็นกันชนท้ายนะครับ

สำหรับเราแค่หวังผลประโยช์นแฝงจากของสิ่งนี้โดยที่โอกาสการใช้ผลประโยช์นจริงคงน้อยมาก   ฉะนั้นประเด็นที่แย้งกันมันจะไม่ค่อยได้เนื้อความเท่าไหร่

จิงป่ะ  (แต่ผมสนใจ urbeat ครับ ) :L2901:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

รอดูว่าจะมีพี่ใจดีคนไหนเป็นประธานผ้าป่า... เอ๊ยประธานจัดติดตั้ง...

พี่อ้วนหายไปไหน....มาให้ไวเลย....เปิดประเด็นแล้วหายไปเลย

:sd11: :sd11: :sd11:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

พี่อ้วนหายไปไหน....มาให้ไวเลย....เปิดประเด็นแล้วหายไปเลย

โดน ปอท. เรียกตัว ไป ให้ ปากคำ เห็นว่า เกี่ยวข้องกับ appication LINE ที่พี่อ้วน โพสต์  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *

มาเลยพี่อ้วน... น้องๆ รออยู่...

:L4396:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
พี่ตามก็ช่วยเป็นไกด์ไลน์ให้น้องๆหน่อยดิ  :L2904:

• Pa Mania
  • *
พี่ตามก็ช่วยเป็นไกด์ไลน์ให้น้องๆหน่อยดิ  :L2904:

อ้าว.....แล้วไหงมาโยนให้ผมละนี่  :sd06: :sd06: :sd06: ......เอางี้ อาทิตย์หน้าเดี๋ยวพี่อ้วนกะผมไปร้านพี่เอด้วยกัน ไปถามพี่เอเลยดีกว่า......ok ปะ.....เอาวันที่เราต้องไปอยู่แล้วอะตามที่โทรไปคุยกะพี่เมื่อช่วงบ่ายอะครับ  :L2736: :L2736:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

อ้าว.....แล้วไหงมาโยนให้ผมละนี่  :sd06: :sd06: :sd06: ......เอางี้ อาทิตย์หน้าเดี๋ยวพี่อ้วนกะผมไปร้านพี่เอด้วยกัน ไปถามพี่เอเลยดีกว่า......ok ปะ.....เอาวันที่เราต้องไปอยู่แล้วอะตามที่โทรไปคุยกะพี่เมื่อช่วงบ่ายอะครับ  :L2736: :L2736:
:L4373:  :L2736:  :L2904:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75

:L4373:  :L2736:  :L2904:
  พี่ๆ ไปวันไหนกันครับ ผมจะไปร้านพี่เอ วันที่ 24  :L2761:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
น่าสนใจครับ ถ้าท่านประธานจัดเมื่อไร ก็ขอร่วมหางลากสัก 1 หางนะครับ :L2753:

• Pa Mania
  • *
ลงชื่อรอเลย... ได้ประธานผ้าป่าแล้ว....

:sd23: