ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ เปลี่ยนกรองแอร์ ใบมีดหักลงไปในมอเตอร์ (คงมีผมคนเดียวที่เป็นมั้ง)  (อ่าน 5180 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอ ปาขาวแม่กลอง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 26
  • ขาวมุข 2.5 GT แม่กลอง
สอบถามหน่อยครับพี่ทศ คือผมใช้มีดคัตเตอร์กรีดเพื่อเปิดช่อง ที่ใส่กรองแอร์อ่ะครับ ใบมีดดันหัก(ประมาณ1ซม.)แล้วตกเข้าไปข้างใน เอามือล่วงเข้าไปก็เจอใบพัดลม คลำๆดู มันก็ไม่เจอ สงสัยมันจะล่วงลงไปข้างล่างอีก เพราะที่ใบพัดมันเป็นล่องๆ ก็ไม่รู้จะรื้อยังไง(พี่ทศ พอมีวิธีรื้อไหมครับ) พอลองเปิดแอร์ก็ไม่มีเสียงอะไร ปกติทุกอย่าง ถ้าปล่อยเอาไว้ระยะยาวจะมีปัญหาอะไรไมครับ  หรือมีวิธีอะไรชี้แนะด้วยะครับ ขอบคุณมากครับพี่ทศ  :L6428: :L6428:
งงครับ
เมื่อคืนใช้มือถือพิมท์ ข้อความไม่ไป
คือยังงี้ครับ ถ้ามันไม่ไม่มีเสียงดังก็ไม่มีบัญหาอะไรครับ ใบพัดของมอเตอร์อาจจะสลัดใบมีไปติดด้านข้าง
ของโปรเวอร์ไปแล้ว หรือไม่อาจจะโดนแรงดูดแม่เหล็กของมอเตอร์ดูดไปเกาะที่ด้านล่างแล้ว
**ถ้าไม่สบายใจก็ให้ถอกดชุดมอเตอร์ออกโดยลองก้มดูด้านล่างจะมีน๊อดยืดฐานมอเตอร์อยู่
จัดการถอดออกมาดูครับ***

ถ้าไม่สบายใจและอยากเปิดดูก็ลองขันน๊อต 3 ตัวนี้ออกแล้วดึงลงมา (มีสายไฟเข้ามอเตอร์ด้วยต้องถอดปลั๊กออกก่อน)

ขอขอบคุณพี่ทศ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 สิงหาคม 2013, 12:56:08 โดย โอ ปาขาวแม่กลอง »
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
งานเข้าเลย  ขอคุณพี่โอ ปาขาวแม่กลอง ครับ ผมว่าต้องมีพี่หลายท่านโดนแบบนี้
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ฉิว(Chiew)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
งานเข้าเลย  ขอคุณพี่โอ ปาขาวแม่กลอง ครับ ผมว่าต้องมีพี่หลายท่านโดนแบบนี้

ผมก็เคยครับ555 ในไทรทั่นตั้งแต่20,000โล ตอนนี้50,000กว่ายังปกติดีครับ แรกๆก็เสียวๆอยู่ครับ  :L2754:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอบคุณสำหรับพี่ทศ และพี่โอ สำหรับการแชร์ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ  :L2758:
เผื่อวันหน้าจะโดนแบบนี้มั่ง  :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
       ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลดีๆครับ

แล้วถึงเวลานี้ ได้ดำเนินการอย่างไรไปบ้าง เจอเศษใบคัตเตอร์ หรือเปล่า หรือได้ถ่ายรูปขณะแก้ไขไว้บ้างหรือเปล่า

ถ้ามีเอามาแชร์กัน สมาชิกปามาเนียที่กำลังจะ DIY ใส่กรองแอร์จะได้มีข้อพึงระวังและแนวทางแก้ไข ครับ

• Pa Mania
  • *

แล้วถึงเวลานี้ ได้ดำเนินการอย่างไรไปบ้าง เจอเศษใบคัตเตอร์ หรือเปล่า หรือได้ถ่ายรูปขณะแก้ไขไว้บ้างหรือเปล่า

ถ้ามีเอามาแชร์กัน สมาชิกปามาเนียที่กำลังจะ DIY ใส่กรองแอร์จะได้มีข้อพึงระวังและแนวทางแก้ไข ครับ

ยังไม่ได้เริ่ม แงะ เลยครับพี่โอ นาเกลือ  ยังลังเลอยู่ ว่าจะยังไงดี  ถ้าถอดเฉยๆมันก็ไม่เท่าไร นี้ต้องดึงท่อ + สายไฟ กลัวจะใส่ไม่เหมือนเดิมแล้วงานจะเข้าอีก ขอลองใช้ไปสักพัก ถ้าใจพร้อมค่อยถอดครับ ^^
***ข้อพึงระวังที่พบในการใส่กรองแอร์ การกีดช่องเดิม พยายามกีดซ้ำไปเรื่อยๆ จนมันขาด อย่าเอาใบมีดเจาะลงไปแล้วออกแรงดึงเพราะไปมีดอาจจะหักได้ เพราะถ้ามันหักเข้าไปแล้ว โอกาสตกไปถึงมอเตอร์มีสูง
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
พี่ทศพึ่งได้เสมอ...

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณสำหรับพี่ทศ และพี่โอ สำหรับการแชร์ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ  :L2758:
เผื่อวันหน้าจะโดนแบบนี้มั่ง  :L2754:

ต้องพี่นะ อีกคนครับพี่อิฐ เพราะพี่นะเห็นว่าอาจจะเป็นข้อมูลกับเพื่อนๆในบอร์ดคนอื่นได้อีก

สอบถามหน่อยครับพี่นะ คือผมใช้มีดคัตเตอร์กรีดเพื่อเปิดช่อง ที่ใส่กรองแอร์อ่ะครับ ใบมีดดันหัก(ประมาณ1ซม.)แล้วตกเข้าไปข้างใน เอามือล่วงเข้าไปก็เจอใบพัดลม คลำๆดู มันก็ไม่เจอ สงสัยมันจะล่วงลงไปข้างล่างอีก เพราะที่ใบพัดมันเป็นล่องๆ ก็ไม่รู้จะรื้อยังไง(พี่นะ พอมีวิธีรื้อไหมครับ) พอลองเปิดแอร์ก็ไม่มีเสียงอะไร ปกติทุกอย่าง ถ้าปล่อยเอาไว้ระยะยาวจะมีปัญหาอะไรไมครับ  หรือมีวิธีอะไรชี้แนะด้วยะครับ ขอบคุณมากครับพี่นะ  :sd23: :sd23:
ถามหน้าบอร์ดเลย  เดี๋ยวมีคนมาช่วยพร้อมรูปประกอบ

ขอบคุณครับพี่นะ พอดีได้คำตอบจากพี่ทศแล้วครับ

เอาไปบอกหน้าบอร์ดหน่อยซิครับ  จะได้เป็นข้อมูลกับเพื่อนๆได้ด้วย

ขอบคุณครับ

tod

• บุคคลทั่วไป

ยังไม่ได้เริ่ม แงะ เลยครับพี่โอ นาเกลือ  ยังลังเลอยู่ ว่าจะยังไงดี  ถ้าถอดเฉยๆมันก็ไม่เท่าไร นี้ต้องดึงท่อ + สายไฟ กลัวจะใส่ไม่เหมือนเดิมแล้วงานจะเข้าอีก ขอลองใช้ไปสักพัก ถ้าใจพร้อมค่อยถอดครับ ^^
***ข้อพึงระวังที่พบในการใส่กรองแอร์ การกีดช่องเดิม พยายามกีดซ้ำไปเรื่อยๆ จนมันขาด อย่าเอาใบมีดเจาะลงไปแล้วออกแรงดึงเพราะไปมีดอาจจะหักได้ เพราะถ้ามันหักเข้าไปแล้ว โอกาสตกไปถึงมอเตอร์มีสูง
มอเตอร์เป็นแบบปิดครับ คงไม่เข้าไปด้านในแต่อาจจะมีแรงดูดแม่เหล็กส่งออกมาสามารถดูดเศษเหล็กชิ้นเล็กๆให้เกาะที่ตัวถังมันได้ครับ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
หรือลองหาแม่เหล็กที่เป็นแบบแผ่นอ่อนๆ ที่เค้าใช้ทำที่ติดตู้เย็นอ่ะครับ
ล้วงเข้าไปดูดใบมีดคัดเตอร์ที่ร่วงลงไปอ่ะครับ น่าจะพอดูดได้นะครับเพราะแผบ่นมันน่าหนาน้อยกว่า
ช่องว่างของ Fin ใบพัดนะครับ