ผู้เขียน หัวข้อ: แอ่งน้ำ จะแก้อย่างไรถ้าเลี่ยงไม่ได้ น้ำสาดขึ้นกระจก  (อ่าน 10072 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหน่ง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • กว่าจะได้มาต้องลงทุน
ฝนตก ผิวถนนมีแอ่งน้ำเจอบ่อยมาก น้ำสาดขึ้นหน้ากระจก อย่างแรกที่ผ่านมาคือตั้งสติให้มั่น ชลอความเร็ว และจับพวงมาลัยให้แน่น พี่ ๆ ทั้งหลายมีวิธีแก้ไขไหมครับ ผมเคยเห็นกระทู้นี้จากบ้านอื่น ที่พี่เคยแนะนำกันไว้ อยากขอคำแนะนำอีกครั้ง  :L4399:
เสมอต้น..เสมอปลาย..อาจไม่เสมอไป

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
เห็นมีคนที่ติดเจ้า ชายกันชนหน้า แล้วบอกว่า มันสามารถช่วยให้อาการนี้ลดไปได้ถึง 70-80% ครับ

แต่ราคา 9,500 ก็ไม่เบาอยู่เหมือนกันครับ  :sd06:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เห็นมีคนที่ติดเจ้า ชายกันชนหน้า แล้วบอกว่า มันสามารถช่วยให้อาการนี้ลดไปได้ถึง 70-80% ครับ

แต่ราคา 9,500 ก็ไม่เบาอยู่เหมือนกันครับ  :sd06:

ใช่ครับพี่ตู่....ชายกันชนหน้าของแท้ (ย้ำนะครับว่าของแท้) จะมีแผ่นกันน้ำกระจายขึ้นหน้ารถมาให้อย่างที่ในรูปเลยครับ....แต่ราคาเท่าไหร่ผมไม่แน่ใจครับ....เคยถามนานมาแล้ว ลืมไปแล้ว
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ราคาเอาเรื่องนะครับ  แต่ถ้าใช้ได้ดี ก็โอเคนะ ฝากพี่ ๆ ระวังด้วยนะครับ ช่วงนี้ฝนตกเย๊อะเหลือเกิน
เสมอต้น..เสมอปลาย..อาจไม่เสมอไป

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :L2739: :L2739: :L2739:

ของผมใช้น้ำยาเคลือบกระจกป้องกันแทนอ่าครับ ที่เวลาเคลือบแล้วกระจกมันจะเหมือนใบบัวเลยอ่าครับ

น้ำพอสัมผัสกระจกไหลไปเลยครับ ยิ่งถ้าฝนตกหนักยิ่งชอบมากเลยครับ น้ำวิ่งหายหมด วิสัยทัศน์ ok เลยครับ

แต่ถ้าฝนตกเม็ดเล็ก ๆ เบา ๆ รถติด ๆ มันก็จะเกาะเป็นเม็ด ๆๆ เต็มหน้ากระจกไปหมดครับ เวลาปัดโดยใช้ที่ปัดน้ำฝน

จะหนืดหน่อยครับผม แต่ส่วนใหญ่หากเคลือบแล้วจะไม่ค่อยได้ใช้ที่ปัดน้ำฝนครับ

ลองดูครับผม

:L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ผมก็ใช้แบบพี่พงษ์ครับ  ฝนตกมาสบาย ต้องขับซัก 80 100   ไหลลื่นมองสบาย :L2901:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
  แต่งแบบนี้ช่วยได้มาก

ขออนุญาตยืมรูปน้าเอมาครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ผมใส่ชุดหน้าของ RBS V2  แก้ปัญหานี้ได้ครับ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
บางคร้งต่อให้คันเราเองไม่สาดนํ้าขึ้นกระจกตัวเอง ก็ยังมีคันข้างๆข่วยครับ  :L4387:

เพราะฉะนั้น ขับรถในสภาวะไหนก็แล้วแต่ ต้องเผื่อ ต้องประเมินล่วงหน้า และแน่นอน ต้องมีสติ สมาธิ ไม่ประมาทครับ  :L4399:

ออฟไลน์ น้องแม็กโคร Pa UD

• Pa Mania
  • *
ของผมได้ ชายกันชนหน้าของเทียบเคียง แถมมาครับ. มี ที่กันน้ำยื่นออกมาด้วย พอช่วยได้บ้างนะจ๊ะ
" หมูน้อย   น่ารัก .."

ออฟไลน์ หลี่ถัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
    • samart kopsinkha

เอาของออลนิว มาติดครับ ก็ยังช่วยไม่ค่อยได้ ถ้าเจอแอ่งน้ำผมว่าลดความเร็วลงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

รู้สึกว่า Toyota ทุกรุ่นเค้า design มาแบบนี้จากโรงงานเลยนะครับ เท่าที่ผมสังเกตนะครับ

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ของผมได้ ชายกันชนหน้าของเทียบเคียง แถมมาครับ. มี ที่กันน้ำยื่นออกมาด้วย พอช่วยได้บ้างนะจ๊ะ

ขอรูปดูหน่อยนะครับป๋ม  :L2758:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

ใช่ครับพี่ตู่....ชายกันชนหน้าของแท้ (ย้ำนะครับว่าของแท้) จะมีแผ่นกันน้ำกระจายขึ้นหน้ารถมาให้อย่างที่ในรูปเลยครับ....แต่ราคาเท่าไหร่ผมไม่แน่ใจครับ....เคยถามนานมาแล้ว ลืมไปแล้ว

:L4365: :L4365: เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้และกำลังสงสัยว่าทำไม MMTH ไม่ติดตั้งมาให้เลยเหมือนชาวบ้านค่ายอื่นเขา :sd21: ถ้าราคาหย่อนลงมาได้กว่านี้ซักครึ่งนึงก็จะน่าสนใจ :L6415: มากๆเลยครับ  :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
ยังไม่เลยลุยขนาดนั้นเลยครับ
เลยไม่รู้ว่าที่สาดขึ้นมานะ ขนาดไหน
แต่ถ้าเจอก็จะชลอความเร็วก่อนอยู่แล้วครับ

แต่ก็อย่างที่พี่ๆ ว่านะครับ
ทำๆม MMTH ไม่ทำเป็น Standard จากโรงงานมาเลย :L2761:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ยังไม่เลยลุยขนาดนั้นเลยครับ
เลยไม่รู้ว่าที่สาดขึ้นมานะ ขนาดไหน
แต่ถ้าเจอก็จะชลอความเร็วก่อนอยู่แล้วครับ

แต่ก็อย่างที่พี่ๆ ว่านะครับ
ทำๆม MMTH ไม่ทำเป็น Standard จากโรงงานมาเลย :L2761:

ขนาดไม่เห็นอะไรไปเลยชั่วขณะครับ  :sd06:

• Pa Mania
  • *
อย่างที่พี่กิต ว่าแหละครับ ไม่เห็นอะไรเลยในขณะนั้น นึกภาพตามนะครับ เหมือนกับเอาน้ำใส่ถังแล้วกะหน่ำสาด ปัดน้ำฝนก็ปัดไม่ทัน อันตรายมาก ต้องมีสติอย่างเดียวครับเวลานั้น

• Pa Mania
  • *
อย่างที่พี่กิต ว่าแหละครับ ไม่เห็นอะไรเลยในขณะนั้น นึกภาพตามนะครับ เหมือนกับเอาน้ำใส่ถังแล้วกะหน่ำสาด ปัดน้ำฝนก็ปัดไม่ทัน อันตรายมาก ต้องมีสติอย่างเดียวครับเวลานั้น

เคยมาแล้วครับพี่เหน่ง นั่งกันมาเต็มคันซะด้วย ใจลงไปอยู่ตาตุ่มเลยครับ ดีที่ไม่มีรถมาอยู่ข้างๆ ข้างหน้า ข้างหลัง ไม่งั่นคงดูไม่จืดแน่ๆครับ  :L4387:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *

เคยมาแล้วครับพี่เหน่ง นั่งกันมาเต็มคันซะด้วย ใจลงไปอยู่ตาตุ่มเลยครับ ดีที่ไม่มีรถมาอยู่ข้างๆ ข้างหน้า ข้างหลัง ไม่งั่นคงดูไม่จืดแน่ๆครับ  :L4387:

ผมก็เคยเป็นตอนฝนตกหนักมาก ๆ แล้วน้ำนองถนน โชคดีที่ไม่มีรถตามหลังเช่นกันครับ   :L4387: :L4387:

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10

มีปัญหาเหมือนกันครับ เจอแอ่งน้ำหากลดความเร็วไม่ทันน้ำจะสาดขึ้นเต็มกระจกมองไม่เห็นไปพักใหญ่ครับ

เจ้าตัวเสริมชายกันชนหน้านี่ไปติดที่ไหนได้บ้าง มีราคาน่าสนกว่านี้ไหมครับ

• Pa Mania
  • *

มีปัญหาเหมือนกันครับ เจอแอ่งน้ำหากลดความเร็วไม่ทันน้ำจะสาดขึ้นเต็มกระจกมองไม่เห็นไปพักใหญ่ครับ

เจ้าตัวเสริมชายกันชนหน้านี่ไปติดที่ไหนได้บ้าง มีราคาน่าสนกว่านี้ไหมครับ

ของแท้ลองติดต่อศูนย์ดูเลยครับพี่ปุ้ย แต่ถ้าเรื่องราคาของเทียบลองสอบถามพี่กลี่ถังข้างบนดูก่อนก็ได้ครับ  :L2904:

• Pa Mania
  • *

ผมก็เคยเป็นตอนฝนตกหนักมาก ๆ แล้วน้ำนองถนน โชคดีที่ไม่มีรถตามหลังเช่นกันครับ   :L4387: :L4387:

ผมเจอตอนกำลังจะออกจากช่องทางด่วนตรงเส้นปิ่นเกล้านครชัยศรีเลยครับ