ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ฝากระโปรงโดนยางมะม่วง (มาสรุปให้ทราบกันครับ)  (อ่าน 46676 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่แกะ (PKT)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • Phuket Thailand 4x4
ฝากระโปรงโดนยางมะม่วง 3จุด ล้างหลายรอบแล้วยังไม่ออก ใช้อะไรขัดดีครับ  :L4387:  :L2759:
เข้าสรุปให้ฟังครับ
หลังจากพยายามใช้น้ำยาต่างต่างที่พี่ๆแนะนำก็ยังไม่ออกและไม่จางลงแต่อย่างได จึงเดินสายหาน้ำยาจากที่ต่างๆได้ผลดังนี้
1.ที่แรกเซลมาขัดให้จางลงพอสมควร1แผล ซื้อกลับบ้าน1กระปุก เอามาขัดเองที่ไม่ออก
2.ที่2 เซลมาขัดให้จางลงพอสมควรอีก1แผล ซื้อกลับบ้าน1ขวด เอามาขัดเองที่ไม่ออก
จึงสรุปได้ว่า น้ำยาที่ดีที่สุดคือ"ความพยายาม"และ"ความอดทน"เพราะที่เซลขัดออกเขาขัดอยู่นานมันถึงจะออก เรามาขัดเองที่บ้านไม่ออกเพราะไม่อดทนขัดให้ออกเหมือนเซลที่จะขายสินค้า น้ายาขัดจึงมีอยู่เต็มบ้านเลย  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2013, 08:56:52 โดย พี่แกะ (Phuket) »

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ช่วยด้วยครับ ฝากระโปรงโดนยางมะม่วง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2013, 23:43:32 »
ฝากระโปรงโดนยางมะม่วง 3จุด ล้างหลายรอบแล้วยังไม่ออก ใช้อะไรขัดดีครับ  :L4387:  :L2759:

ภูมิปัญญาชาวบ้านก่อนครับ น้ำมันสน พอช่วยได้ แต่ถ้าเอาแนวคาร์แคร์ก็น้ำยา Tar Remover ครับ .... อย่าทิ้งไว้นานครับ ยางมะม่วงทิ้งนานสีจะเหลืองล้างไม่ออก :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
Re: ช่วยด้วยครับ ฝากระโปรงโดนยางมะม่วง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2013, 23:44:41 »
มันเป็นรอยด่างเหมือนรอยขี้นกหรือป่าวครับพี่แกะ  ถ้าเหมือนรอยขี้นกเป็นคราบ ๆ ของผมก็ไม่ออกครับใช้มาทุกยี่ห้อแล้วก็ไม่ออก  :sd21:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2013, 23:46:17 »

ภูมิปัญญาชาวบ้านก่อนครับ น้ำมันสน พอช่วยได้ แต่ถ้าเอาแนวคาร์แคร์ก็น้ำยา Tar Remover ครับ .... อย่าทิ้งไว้นานครับ ยางมะม่วงทิ้งนานสีจะเหลืองล้างไม่ออก :L4399:

แล้ว coke ที่คุยกันอยู่อีกห้องนึงพอใช้ได้หรือเปล่าครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1649.0.html

:L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2013, 23:58:21 »

เพิ่งจะโดนมาหรือว่านานแค่ใหน ถ้าเพิ่งโดนมาสดๆ  ใช้น้ำยาล้างจานหรือน้ำยาล้างขวดนมเด็กจัดการล้างให้ผิวของ
ยางมะม่วง ตึงตัวไม่เหนียวเหนอะหนะก่อน ผมเคยโดนมาไม่เกิน 3ชั่วโมงแค่น้ำยาทีโพลล้างขวดนมเด็กก็เกือบหมดแล้ว

แล้วขั้นตอนที่สองใช้น้ำมันสนหรือเรียกอีกอย่าง " น้ำมันชักแห้ง " ที่เอาไว้ผสมกับสีน้ำมัน
และใช้ล้างสีนั่นแหละ  ชุบกับผ้านุ่มๆ บิดให้หมาด เช็ดเบาๆ ระวังอย่าแรงมากสีจะเป็นรอยได้ง่าย ออกแรงแค่พอประมาณ
และต้องใจเย็นๆ เช็ดสลับกับผ้าชุบน้ำเปล่าบิดหมาด สลับกัน  เมื่อยางออกหมดจะเห็นเป็นคราบเหลืออยู่ ให้ใช้ยาเช็ดสี
ที่พอมีอยู่ ประมาณ Cargo Dingo หรือ แบบครีมแล้วแต่สะดวก  ความยากง่าย ขึ้นอยู่กับ เวลาที่โดนมาครับ

ปล ที่ผมโดนเต็มฝากระโปรง กับ หลังคา เวลาที่โดนประมาณ3ชั่วโมงแล้วเห็นยางยังไม่แห้งสดๆเหนียวเหมือนโดน
ละอองแลคเกอร์แห้งช้ามาครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 00:06:54 »
ผมก็เคยโดนครับ ใช้ครีมกระปุกสีขาวซื้อจากท็อปซุปเปอร์มาร์เก็ตโซนผลิตภัณฑ์บำรุงรักษารถยนต์ กระปุกเท่ากำปั้น แค่เอานิ้วป้ายวนๆให้ทั่วรอยที่โดน ออกแน่นอนครับ ไม่ต้องออกแรงด้วย เคยเผลอจอดใต้ต้นมะม่วง โดนไปหลายจุดเลย  :L2904:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ น้องแม็กโคร Pa UD

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 00:23:29 »
ขอสนับสนุน   พี่ตามอีก หนึ่งเสียงครับ   น้ำมันสนช่วยได้    หรือถ้าหาได้  ใช้น้ำมันก๊าช   ก้อได้ครับ 

ผมใช้น้ำมันสน ลบ ยางมะตอย  ออกหมด ด้วยครับ      แต่ต้องหาถุงมือ ยางด้วยนะครับ   น้ำมันสนติดมือนานครับ  ฉุน ทั้งวันเลย  ขนาดล้าง ฝกซักฟองก้อยังมีกลิ่นนะครับ   
" หมูน้อย   น่ารัก .."

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 06:50:43 »
ขอบคุณครับ  :L2758: ต้องลองดูที่ละอย่างที่ทุกท่านแนะนำ ของผมมันน่าจะออกยากเพราะทิ้งไว้หลายวัน  :L4386:

ออฟไลน์ ป๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 07:00:05 »
ลองดูอีอย่างนะครับ กาน่า ครีมขัดสีรถ หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง ราคากระป๋องละ60บาท ใช้ขัดลบรอยต่างๆได้ดี  แต่เวลาขัดค่อยๆขัด อย่าขัดแรงเกินไป เพราะอาจจะทำให้ผิวเคลือบหลุดได้ครับ

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 08:00:29 »
ลองใช้น้ำมันพืชดูครับพี่แกะ
น่าจะออกนะ..

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 08:19:33 »
ลองดูอีอย่างนะครับ กาน่า ครีมขัดสีรถ หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง ราคากระป๋องละ60บาท ใช้ขัดลบรอยต่างๆได้ดี  แต่เวลาขัดค่อยๆขัด อย่าขัดแรงเกินไป เพราะอาจจะทำให้ผิวเคลือบหลุดได้ครับ

กาน่านี่ก็สุดยอดเหมือนกันครับ ร้านประดับยนต์ใช้กันเยอะ เคยลองเอามาถูๆรอยที่ล้างไม่ออกก็ออกได้ดีเลยครับ ลองดูอย่างพี่ป๊อบบอกเป็นอีกทางเลือกครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 09:00:19 »
กระทู้นี้ดีเลย ของผมไม่ใช่ยางมะม่วงแต่เป็น ดินสอพอง ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ไปเที่ยวต่างจังหวัดผ่านตรงที่เขาเล่นน้ำพอดี เก็บมาตั้งแต่ฝากระโปงหน้า ด้านข้างฝั่งซ้าย เป็นรอยดวง ทั้งล้างทั้งขัดไม่ออกซักที พี่ๆมียาดีแนะนำหน่อยครับ :L2758:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 09:20:06 »

แล้ว coke ที่คุยกันอยู่อีกห้องนึงพอใช้ได้หรือเปล่าครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1649.0.html

:L2901: :L2901: :L2901:

ยางมะม่วงนะ ไม่ใช่สนิมนะคร๊าบบบ   :L4374: :L2888:
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 10:52:47 »
ผมก็เคยโดนครับ ใช้ครีมกระปุกสีขาวซื้อจากท็อปซุปเปอร์มาร์เก็ตโซนผลิตภัณฑ์บำรุงรักษารถยนต์ กระปุกเท่ากำปั้น แค่เอานิ้วป้ายวนๆให้ทั่วรอยที่โดน ออกแน่นอนครับ ไม่ต้องออกแรงด้วย เคยเผลอจอดใต้ต้นมะม่วง โดนไปหลายจุดเลย  :L2904:

รายการนี้น่าจะเป็น สเตคลีนครับ เป็นครีมอเนกประสงค์อีกตัวนึงที่ควรมีติดรถ ติดบ้านครับ กระปุกขาว ฝาสีฟ้า ร้านเจ็ดสิบเอ็ดก็มีขายครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 12:10:13 »
 :L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

ดีเลยครับ ไว้เอาไปลองมั่ง  :sd10: :sd10:

โดนเหมือนกัน เพราะบ้านยายปลูกมะม่วงเต็มบ้านเลยย  :L4387:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

ออฟไลน์ ฉิว(Chiew)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 17:21:32 »
ขอบคุณครับ  :L2758: ต้องลองดูที่ละอย่างที่ทุกท่านแนะนำ ของผมมันน่าจะออกยากเพราะทิ้งไว้หลายวัน  :L4386:
ของผมก็เคยโดนครับ ทิ้งไว้2วันมาเห็นเป็นคราบเหลืองเลยครับ เลยไปซื้อน้ำยาขัดคราบเหลืองหรือยางมะตอยตามบิ๊กซี โลตัสครับ 3-4ร้อยบาทยังไม่อยากเอาเข้าคารแคร์ ครับแต่ขัดหลายๆรอบๆครับมันจะค่อยๆจางลงจนหายไปแล้วครับ :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 17:29:00 »
:L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

ดีเลยครับ ไว้เอาไปลองมั่ง  :sd10: :sd10:

โดนเหมือนกัน เพราะบ้านยายปลูกมะม่วงเต็มบ้านเลยย  :L4387:

แก้ไขง่ายด้วยการสอยมะม่วงทำน้ำปลาหวานพกมามิตติ้ง ซิครับ    เป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุดมากกว่าหาทางป้องกัน โดยการกำจัดตันเหตุเลยครับ  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 17:34:44 »

แก้ไขง่ายด้วยการสอยมะม่วงทำน้ำปลาหวานพกมามิตติ้ง ซิครับ    เป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุดมากกว่าหาทางป้องกัน โดยการกำจัดตันเหตุเลยครับ  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ตามมาเห็นด้วยอีกเสียงครับ ไม่ได้กินนานมากแล้ว  :L4369: :L4369: :L4369:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 18:07:05 »
มันเป็นรอยด่างเหมือนรอยขี้นกหรือป่าวครับพี่แกะ  ถ้าเหมือนรอยขี้นกเป็นคราบ ๆ ของผมก็ไม่ออกครับใช้มาทุกยี่ห้อแล้วก็ไม่ออก  :sd21:
น่าจะใช่แล้วครับ :L4386:

รายการนี้น่าจะเป็น สเตคลีนครับ เป็นครีมอเนกประสงค์อีกตัวนึงที่ควรมีติดรถ ติดบ้านครับ กระปุกขาว ฝาสีฟ้า ร้านเจ็ดสิบเอ็ดก็มีขายครับ ;) ;) ;)
สเตคลีนไม่ออกครับ :L4386:

น้ำยาล้างเล็บก็ไม่ออกครับ  :L4386:

คำแนะนำทีเหลือค่อยๆไล่ทำดูต่อไป :L2735: ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 18:24:25 »
จำไม่ได้  ว่ามะนาว  หรือมะเขือเทศ   ฝ่าซีกเอาไปถูๆครับ    มาupdateด้วยนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2013, 10:04:16 »
จำไม่ได้  ว่ามะนาว  หรือมะเขือเทศ   ฝ่าซีกเอาไปถูๆครับ    มาupdateด้วยนะครับ
พี่นะ
รวมทั้งขี้นกด้วยปะครับ
เป็นรอยฝังคับ
เอาไปล้างที่ร้านก็ไม่ออก  :L4386:

เดี๋ยวจะลองไปทำดูครับ

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2013, 11:57:44 »
ผมเคนเห็นร้านใช้กระดาษทรายเบอร์2000ปัด แล้วเอาน้ำยาขัดเคลือบทับอีกทีครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2013, 18:37:31 »

:L2900:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2013, 18:48:55 »
ใช้ดินน้ำมันลูบครับ หายเกลี้ยง
ขนาดละอองสีติดผิวรถทิ้งไว้เกือบเดือนยังลูบออกเลยครับแต่เหนื่อยมากครับ

อ้อเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ถ้าโดนยางมะตอยใช้ Sonax ฉีดทิ้งไว้สักครู่แล้วค่อยเช็ดออกง่ายสบายแรงครับ
รถเพื่อนเคยโดนกระจายประตูรถทุกบานใช้เจ้า Sonax ฉีด คราบออกง่ายมากครับแล้วสีก็ไม่ด่างครับ (รถสีดำ)

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2013, 19:48:55 »
ใช้ดินน้ำมันลูบครับ หายเกลี้ยง
ขนาดละอองสีติดผิวรถทิ้งไว้เกือบเดือนยังลูบออกเลยครับแต่เหนื่อยมากครับ

อ้อเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ถ้าโดนยางมะตอยใช้ Sonax ฉีดทิ้งไว้สักครู่แล้วค่อยเช็ดออกง่ายสบายแรงครับ
รถเพื่อนเคยโดนกระจายประตูรถทุกบานใช้เจ้า Sonax ฉีด คราบออกง่ายมากครับแล้วสีก็ไม่ด่างครับ (รถสีดำ)

พี่ไซ ดินน้ำมันหาซื้อจากไหนได้บ้าง :L2761:
ไม่รู้จริงๆครับ :L2759:
อยากได้เอามาทำเองบ้าง เฉพาะจุดครับ

• Pa Mania
  • *
หลังจากพยายามใช้น้ำยาต่างต่างที่พี่ๆแนะนำก็ยังไม่ออกและไม่จางลงแต่อย่างได จึงเดินสายหาน้ำยาจากที่ต่างๆได้ผลดังนี้
1.ที่แรกเซลมาขัดให้จางลงพอสมควร1แผล ซื้อกลับบ้าน1กระปุก เอามาขัดเองที่ไม่ออก
2.ที่2 เซลมาขัดให้จางลงพอสมควรอีก1แผล ซื้อกลับบ้าน1ขวด เอามาขัดเองที่ไม่ออก
จึงสรุปได้ว่า น้ำยาที่ดีที่สุดคือ"ความพยายาม"และ"ความอดทน"เพราะที่เซลขัดออกเขาขัดอยู่นานมันถึงจะออก เรามาขัดเองที่บ้านไม่ออกเพราะไม่อดทนขัดให้ออกเหมือนเซลที่จะขายสินค้า น้ายาขัดจึงมีอยู่เต็มบ้านเลย  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 08:55:18 »

:sd42: :sd42: :sd42:  ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่นแล