ผู้เขียน หัวข้อ: รายละเอียดการเคลมเทอร์โบ  (อ่าน 22850 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: รายละเอียดการเคลมเทอร์โบ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 22:10:38 »
พอคุยกันกับฝ่ายอะไหล่เรื่องโบ 2013 เสร็จ ก็เลยถามว่า.....โบใหม่ของพี่เป็นตัว 2013 หรือเปล่า....ฝ่ายอะไหล่บอกว่า "ไม่รู้"....... :L4387: :L4387:.....เลยเดินเข้าไปขอดูในห้องอะไหล่.....หลังจากแกะกล่องออกมาก็พบว่า น้องโบใหม่ที่เบิกมานั้นเป็นโบ 2013 แล้วเรียบร้อยครับ....ดูจากฐานน็อตตามรูป

การได้เคลมมาเป็นน้องโบ2013 ..... นั้นอย่าเพิ่งคิดว่าจะดีทั้งหมดนะครับ....มันมาพร้อมกันทั้งข่าวดีกับข่าวร้าย

เอาข่าวดีไปก่อน......รุ่นนี้เป็นรุ่นปรับปรุงแล้ว เท่าที่อ่านในเอกสาร MMTHค่อนข้างมั่นใจว่าแก้ไขปัญหาโบรั่วได้แล้วนะครับ ดังนั้นก็มีโอกาสที่มันจะไม่รั่วอีก (ถ้าเป็นตามที่เขามั่นใจ) หรืออย่างน้อยก็อาจจะทนกว่า version เดิม เพราะ version เดิมก็มีลูกที่ 2 ลูกที่ 3 ก็ยังรั่ว......ตัวนี้หวังว่าคงไม่เปราะเหมือน version แรกละกัน

ทีนี้มาที่ข่าวร้าย......ข่าวร้ายคือ ถ้ามันรั่วอีก งานเข้าละครับ.....เพราะ MMTH เขามั่นใจว่าเขาได้แก้ไขปรับปรุงมาดีแล้ว ดังนั้น ในเอกสารเขาเขียนมาชัดเจนว่า ถ้ามีการรั่วอีก ต้องทำการแจ้งให้ฝ่ายเทคนิครับทราบ และมาดำเนินการตรวจสอบก่อนที่่จะมีการเคลม......ดังนั้นมันจึงเคลมยากขึ้นแน่นอน....และมีโอกาสเคลมไม่ได้สูงมากหากมีการติดกล่องโน่นนี่นั่นเพิ่มเข้าไป

นี่ละครับข่าวดีกับข่าวร้ายในการได้เทอร์โบรุ่นใหม่มา....เอาละ ไหนๆก็ได้มาแล้ว....ก็ดูกันไปครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 22:13:11 »
ในการเปลี่ยนเทอร์โบ รื้อค่อนข้างเยอะนะครับ...ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชั่วโมงเห็นจะได้....ใครเคลม ตอนเปลี่ยนก็ทำใจหน่อยละกันครับ......สำหรับรูปที่ใส่แล้วนั้น ผมไม่ได้ถ่ายมาแล้วครับ.....หลังจากเปลี่ยนเสร็จลองวิ่งใช้งานดู.....ก็ไม่เห็นว่าต่างจากของเดิมที่รั่วๆซึมๆซักเท่าไหร่......เจ้าเสียงวีดๆๆๆๆ ก็ยังอยู่เหมือนเดิม

คงต้องทดลองใช้ไปซักระยะละครับ อาจเห็นความแตกต่างอะไรได้บ้างเหมือนกัน

:sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013, 10:02:34 »
 :L2758: สำหรับ การ แจ้ง อนาคต ของ การเคลม น้องหอย ของผม คง ลุ้น ต่อไป ซิครับ  :L2756: :sd27:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013, 10:06:08 »
:L2758: สำหรับ การ แจ้ง อนาคต ของ การเคลม น้องหอย ของผม คง ลุ้น ต่อไป ซิครับ  :L2756: :sd27:

เอาใจช่วยครับพี่ต๋อง....เมื่อวานก็บอกคุณน้ำผึ้งว่าให้ช่วยๆคุยให้หน่อยนะ  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 เมษายน 2014, 17:47:16 »
เอาใจช่วยครับพี่ต๋อง....เมื่อวานก็บอกคุณน้ำผึ้งว่าให้ช่วยๆคุยให้หน่อยนะ  :sd23: :sd23:
พี่ตาม เคสของผมจะเข้าข่ายใช้กำลังภายในของพี่ตามได้ป่าว
มาทำเรื่องที่นวมินทร์ ตั้งแต่ก่อนปีใหม่ เงียบฉี่เลย
 :L4386: :L4386:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 เมษายน 2014, 20:08:36 »
พี่ตามครับรถผมถอย20มีนา56มันยังเป็นโบเก่าอยู่เลย ตอนนี้เริ่มมีน้ำมันเยิ้มออกมาแต่น้อยมากถึงมากจะเคลมได้ไหมครับ8000โลเองครับ :L4386:เครื่องเดิมยังไม่ไดปรุงแต่ง :sd23:ไปที่ศูนย์ฟร้อนบอกว่ามันปกติเป็นแทบทุกคันต้องพังหรือใช้ไม่ได้ก่อนถึงจะเคลมได้  เซงจิตเลยพอมี0ไหนแนะนำบ้างครับ :sd21: :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 เมษายน 2014, 20:38:29 »
พอคุยกันกับฝ่ายอะไหล่เรื่องโบ 2013 เสร็จ ก็เลยถามว่า.....โบใหม่ของพี่เป็นตัว 2013 หรือเปล่า....ฝ่ายอะไหล่บอกว่า "ไม่รู้"....... :L4387: :L4387:.....เลยเดินเข้าไปขอดูในห้องอะไหล่.....หลังจากแกะกล่องออกมาก็พบว่า น้องโบใหม่ที่เบิกมานั้นเป็นโบ 2013 แล้วเรียบร้อยครับ....ดูจากฐานน็อตตามรูป

การได้เคลมมาเป็นน้องโบ2013 ..... นั้นอย่าเพิ่งคิดว่าจะดีทั้งหมดนะครับ....มันมาพร้อมกันทั้งข่าวดีกับข่าวร้าย

เอาข่าวดีไปก่อน......รุ่นนี้เป็นรุ่นปรับปรุงแล้ว เท่าที่อ่านในเอกสาร MMTHค่อนข้างมั่นใจว่าแก้ไขปัญหาโบรั่วได้แล้วนะครับ ดังนั้นก็มีโอกาสที่มันจะไม่รั่วอีก (ถ้าเป็นตามที่เขามั่นใจ) หรืออย่างน้อยก็อาจจะทนกว่า version เดิม เพราะ version เดิมก็มีลูกที่ 2 ลูกที่ 3 ก็ยังรั่ว......ตัวนี้หวังว่าคงไม่เปราะเหมือน version แรกละกัน

ทีนี้มาที่ข่าวร้าย......ข่าวร้ายคือ ถ้ามันรั่วอีก งานเข้าละครับ.....เพราะ MMTH เขามั่นใจว่าเขาได้แก้ไขปรับปรุงมาดีแล้ว ดังนั้น ในเอกสารเขาเขียนมาชัดเจนว่า ถ้ามีการรั่วอีก ต้องทำการแจ้งให้ฝ่ายเทคนิครับทราบ และมาดำเนินการตรวจสอบก่อนที่่จะมีการเคลม......ดังนั้นมันจึงเคลมยากขึ้นแน่นอน....และมีโอกาสเคลมไม่ได้สูงมากหากมีการติดกล่องโน่นนี่นั่นเพิ่มเข้าไป

นี่ละครับข่าวดีกับข่าวร้ายในการได้เทอร์โบรุ่นใหม่มา....เอาละ ไหนๆก็ได้มาแล้ว....ก็ดูกันไปครับ

ขอบคุณคับพี่ตาม. สำหรับข้อมูลคับ.    ขอบคุณคับ.       :sd23:     :L4363:      :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ jack@zender(แจ๊ค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 20:15:49 »
 :L4363:ผมเคลมมาเหมือนกันตอน 5000 โล แต่ปัญหาคือ อาการหอนๆ หลังถอนคันเร่ง วู้วๆๆๆประมาณนี้

เข้าไป ศูนย์ บายพาสชลบุรี เค้าเปลี่ยนให้เลย ( นึกว่าเป็นแค่คันเดียว )ช่างบอกมีเยอะแบบนี้ ! :L2905:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 09:03:57 »
 :L2736: วันนี้เอารถเข้าเช็ค60,000โล เดี๋ยวทำเรื่องเคลมหอยด้วย ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง
ของผมยังเป็นหอยเก่า ก่อนปรับปรุง
  ขอบคูณพี่ตามด้วยครับ สำหรับข้อมูล  :L2900:

ออฟไลน์ แมน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 09:25:21 »
:L2736: วันนี้เอารถเข้าเช็ค60,000โล เดี๋ยวทำเรื่องเคลมหอยด้วย ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง
ของผมยังเป็นหอยเก่า ก่อนปรับปรุง
  ขอบคูณพี่ตามด้วยครับ สำหรับข้อมูล  :L2900:
สวัสดีพี่ป้อม ของผมเคลมมาแล้วครับ เข้าศูนย์ 2 รอบครับ รอบ 3 ถึงได้เปลี่ยน รอบแรก ช่างเช็คก่อนแล้วเช็ดน้ำมันขันน๊อดให้แน่นแล้วกลับมาใช้ดูผลว่าน้ำมันเยิ้มหรือซึมออกมาอีกไหม ของผลคือน้ำมันซึมครับ เข้ารอบ 2 ช่างเช็คเห็นว่ายังไม่หายถึงทำเรื่องเคลมครับ อะไหล่มาถึงได้เข้าไปเปลี่ยนครับเขิารอบ 3

ขาวเข้ม

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 09:57:52 »
สวัสดีพี่ป้อม ของผมเคลมมาแล้วครับ เข้าศูนย์ 2 รอบครับ รอบ 3 ถึงได้เปลี่ยน รอบแรก ช่างเช็คก่อนแล้วเช็ดน้ำมันขันน๊อดให้แน่นแล้วกลับมาใช้ดูผลว่าน้ำมันเยิ้มหรือซึมออกมาอีกไหม ของผลคือน้ำมันซึมครับ เข้ารอบ 2 ช่างเช็คเห็นว่ายังไม่หายถึงทำเรื่องเคลมครับ อะไหล่มาถึงได้เข้าไปเปลี่ยนครับเขิารอบ 3
:L2904: สวัสดีครับพี่แมน มาอยู่ที่ศูนย์แล้วครับ ศูนย์เช็คแล้ว ทำเรื่องเคลมให้เลยครับ รอของมา
เรียกมาติดตั้ง ของผมตัวเก่าครับ ทางศูนย์ก็บอก ตัวนี้มีปัญหาครับ
ตอนนี้ก็รอของเลย หวังว่า คงไม่ยึกยัก  :L2736:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 10:01:46 »
:L2904: สวัสดีครับพี่แมน มาอยู่ที่ศูนย์แล้วครับ ศูนย์เช็คแล้ว ทำเรื่องเคลมให้เลยครับ รอของมา
เรียกมาติดตั้ง ของผมตัวเก่าครับ ทางศูนย์ก็บอก ตัวนี้มีปัญหาครับ
ตอนนี้ก็รอของเลย หวังว่า คงไม่ยึกยัก  :L2736:

:L2761: :L2761: ไม่มีไรทำหาเรื่องเคลมเทอร์โบกับเขาบ้างดีไหม  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ แมน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 10:06:05 »
ถือว่าโชคดีมากๆพี่ป้อม เปลี่ยนแล้วจะได้ใช้รถอย่างสบายใจครับ ถ้าไม่ได้เคลมเปลี่ยนให้เราเหมือนอะไรมันคาใจครับ

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • You'll NeVer WalK AlonE
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 10:14:21 »

พี่ป้อมเคลมที่ศูนย์ไหนครับ ใช่ที่ไทยธาดาอยุธยาหรือป่าวครับ

ขาวเข้ม

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 10:20:46 »
ถือว่าโชคดีมากๆพี่ป้อม เปลี่ยนแล้วจะได้ใช้รถอย่างสบายใจครับ ถ้าไม่ได้เคลมเปลี่ยนให้เราเหมือนอะไรมันคาใจครับ
:L2736: ใช่ครับพี่แมน ตอนนี้ก็รอศูนย์ใหญ่อนุมัติ ดูแล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

พี่ป้อมเคลมที่ศูนย์ไหนครับ ใช่ที่ไทยธาดาอยุธยาหรือป่าวครับ
:L2904: ใช่ครับพี่โย ไทยธาดา ตรงวงเวียนเจดีย์นะครับ ไม่ยึกยักดี รอลุ้นศูนย์ใหญ่ ว่าจะงอแงมั๊ย
เพราะเห็นพี่ๆว่า ตอนนี้ ไม่ให้เคลมแล้ว

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • You'll NeVer WalK AlonE
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 10:28:41 »

:L2904: ใช่ครับพี่โย ไทยธาดา ตรงวงเวียนเจดีย์นะครับ ไม่ยึกยักดี รอลุ้นศูนย์ใหญ่ ว่าจะงอแงมั๊ย
เพราะเห็นพี่ๆว่า ตอนนี้ ไม่ให้เคลมแล้ว

ผมเข้าตรงสายเอเชีย เดี๋ยวต้องลองถามดูว่าได้ไหม จะครบแสนโลแล้วด้วย  :sd23:

ขาวเข้ม

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 11:27:23 »

ผมเข้าตรงสายเอเชีย เดี๋ยวต้องลองถามดูว่าได้ไหม จะครบแสนโลแล้วด้วย  :sd23:
เสร็จเรียบร้อยครับ เช็คระยะ60,000พร้อมเคลมหอย  :L2736:
รอหอยอย่างเดียวตอนนี้
 :L6415: พีโยครบแสน มีเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งด้วยนะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 11:37:54 »
เสร็จเรียบร้อยครับ เช็คระยะ60,000พร้อมเคลมหอย  :L2736:
รอหอยอย่างเดียวตอนนี้
 :L6415: พีโยครบแสน มีเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งด้วยนะ

พี่ป้อมก็ใกล้ได้เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งแล้วจิ ... วิ่งมา meeting บ่อยแบบนี้ไม่น่าเกินกลางปีหน้าโดนแน่ๆ  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 12:12:58 »
ผมก็เคลมแล้วหอยนะ ตอน 80,000 กว่าๆ ของผมก็ตัวเก่ามีรอยรั่วเหมือนกัน ตอนนี้ได้หอยใหม่มาประจำการแล้ว  :L2754: :L2754: เฉียดฉิวกับการหมดประกัน 3 ปีแบบเส้นยาแดงผ่าแปด  :sd10: :sd10: ตอนนี้ก็เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งแล้วเหมือนกัน ก่อน 100,000 โล  :L2736:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ แมน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2014, 12:48:58 »
 :sd42: ของผมก็ใกล้เปลี่ยนสายพานเหมือนกันครับพี่ธี ต้องขอลอกการบ้านพี่ตามบ้างแล้วครับ :sd42:  :sd42: