ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ คือเวลาชลอรถหรือเบรค มีเสียงกระฉอกเหมือนเสียงน้ำ  (อ่าน 11133 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหน่ง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • กว่าจะได้มาต้องลงทุน
ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวนะครับ ผมชื่อเหน่ง ครับ อยู่บางขุนเทียน-ชายทะเล กะว่าถ้ามีโอกาส จะขอแจมกิจกรรมบางกิจกรรมด้วยนะครับ
เริ่มหัวข้อเลย. คือใช้รถขับ 2 มาครบ 2 ปี เมื่อ พฤษภา ที่ผ่านมา เดิมทุกอย่าง พักหลังมานี่ขับรถแบบ ไม่เร่ง ไม่เปิดวิทยุ
บางจังหวะที่ชลอรถ หรือจะต้องเบรค มีเสียงเหมือนกับน้ำกระฉอก คาดว่าน่าจะเป็นน้ำมันในถัง เพราะไม่มีขวดน้ำหรือของบางอย่างที่จะทำให้เกิดเสียงได้
จึงรบกวนถามพี่ทั้งหลายว่าเป็นเหมือนผมไหม
เสมอต้น..เสมอปลาย..อาจไม่เสมอไป

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
 :L2894: ยินดีต้อนรับพี่เหน่งสู่บ้านปามาเนียครับ  :sd23:
ส่วนปัญหาของพี่นั้น เสียงที่พี่ได้ยินนั้นมันดังมาจากส่วนไหนของรถครับ ในห้องเครื่อง บริเวณห้องโดยสารหรือท้ายรถครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ยินดีต้อนรับครับพี่เหน่ง  :L2893:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
มีที่สงสัยอีกที่หนึ่ง มีน้ำในตู้แอร์ น้ำอาจจะระบายไม่ทันก็ขังไว้
ลองดูท่อระบายน้ำทิ้งตันหรือไม่
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่เหน่ง ยินดีต้อนรับครับ

อาการแบบนี้คงไม่สามารถบอกได้ถูกในครั้งเดียวนะครับพี่เหน่ง คงต้องหากันไปเรื่อยๆ....ถ้าจะลองหา...พี่เหน่งลองดูทางด้านหลังของรถนะครับ ทั้งลิ้นชักใส่ของ และช่องใส่ของด้านซ้าย....ลองดูครับว่าในช่องเหล่านี้มีน้ำเข้าไปขังหรือไม่นะครับ...ถ้าจุดนี้ไม่มีเดี๋ยวค่อยลองดูจุดอื่นต่อครับ  :L4399: :L4399:

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
คือพยายามหาทุกจุดแล้วครับ เสียงที่ได้ยินคือน่าจะเป็นที่นั่งผู้โดยสารแถว สองครับ เติมน้ำมันเต็มถังทุกครั้งหรือเกจน้ำมันอยู่ส่วนไหนก็ได้ยินครับ
จะพยายามหาอีก ขอบคุณมากครับที่พี่ทั้งหลายให้คำแนะนำ ส่วนที่พี่จ่าแนะนำ จะขอตรวจอีกครั้งครับ
เสมอต้น..เสมอปลาย..อาจไม่เสมอไป

• Pa Mania
  • *
ไม่น่าใช่เสียงจากถังน้ำมันหรอกครับพี่เหน่ง ผมขับรถมาหลายคันไม่เคยได้ยินเสียงน้ำมันในถังซักที ต้นเสียงคงจะอยู่ห้องโดยสารตามที่มีพี่ๆตั้งข้อสังเกตไว้แล้วนั่นล่ะครับ ลองค้นหาต้นเสียงดูดีๆอีกทีนะครับ

ปล. รบกวนพี่เหน่งช่วยเปลี่ยนเป็นชื่อเล่นพี่ๆท่านอื่นจะได้เรียกและจดจำพี่ได่ง่ายๆขึ้นไงครับ  :L2904:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ของผมดังจากกาบข้างประตู (ติดรุ่นV1 ที่มีเส้นโครเมียม) มีรูรั่วเล็กๆตรงปลายที่เส้นพลาสติคโครเมียมสอดเข้าไป  เลยมีน้ำเข้าไปสะสมอยู่ตอนล้างรถ เวลาเบรค หรือเหวี่ยงประมีเสียงน้ำกระฉอก  หาตั้งนาน เลยแซะเอาน้ำออก อุดด้วยซิลิโคนใส ครับ :L4398:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

• Pa Mania
  • *
แก้ไข หรือเหวี่ยงประ    เป็นหรือเหวี่ยงประตู :L4387:

tod

• บุคคลทั่วไป
ของผมดังจากกาบข้างประตู (ติดรุ่นV1 ที่มีเส้นโครเมียม) มีรูรั่วเล็กๆตรงปลายที่เส้นพลาสติคโครเมียมสอดเข้าไป  เลยมีน้ำเข้าไปสะสมอยู่ตอนล้างรถ เวลาเบรค หรือเหวี่ยงประมีเสียงน้ำกระฉอก  หาตั้งนาน เลยแซะเอาน้ำออก อุดด้วยซิลิโคนใส ครับ :L4398:
ใส่กาบข้างเป็นได้สูง ผมเคยเจอครับ น้ำไปขังอยู่ครับ // เดี๋ยวค่อยหาครับไม่นานเจอ
อย่าลืมดูในกล่องเก็บของตรงพื้นทั้งด้านข้างและหลังแถว 3 และช่องเก็บแม่แรงด้วยครับ บางครั้งลืมไปว่าเก็บอะไรไว้
 :L2761:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวนะครับ ผมชื่อเหน่ง ครับ อยู่บางขุนเทียน-ชายทะเล กะว่าถ้ามีโอกาส จะขอแจมกิจกรรมบางกิจกรรมด้วยนะครับ
เริ่มหัวข้อเลย. คือใช้รถขับ 2 มาครบ 2 ปี เมื่อ พฤษภา ที่ผ่านมา เดิมทุกอย่าง พักหลังมานี่ขับรถแบบ ไม่เร่ง ไม่เปิดวิทยุ
บางจังหวะที่ชลอรถ หรือจะต้องเบรค มีเสียงเหมือนกับน้ำกระฉอก คาดว่าน่าจะเป็นน้ำมันในถัง เพราะไม่มีขวดน้ำหรือของบางอย่างที่จะทำให้เกิดเสียงได้
จึงรบกวนถามพี่ทั้งหลายว่าเป็นเหมือนผมไหม
สวัสดีครับพี่เหน่ง ขอต้อนรับครับ อยู่ใกล้ๆกันเลยผมอยู่เทียนทะเล20 พี่เหน่งตามไปที่นี่ด้วนนะครับพี่น้องรอต้อนรับอยู่ :L2753:
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.msg41298/topicseen.html#msg41298
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
คือพยายามหาทุกจุดแล้วครับ เสียงที่ได้ยินคือน่าจะเป็นที่นั่งผู้โดยสารแถว สองครับ เติมน้ำมันเต็มถังทุกครั้งหรือเกจน้ำมันอยู่ส่วนไหนก็ได้ยินครับ
จะพยายามหาอีก ขอบคุณมากครับที่พี่ทั้งหลายให้คำแนะนำ ส่วนที่พี่จ่าแนะนำ จะขอตรวจอีกครั้งครับ

สวัสดีครับ พี่เหน่ง

หากมั่นใจว่าไม่ลืมขวดน้ำใบเล็กๆหล่นอยู่ซอกไหน   ก็ลองไปดูใต้ประตูทั้ง 4 บานว่ารูระบายน้ำตันไหม  หรือมีอะไรไปอุกอยู่ไหม  หาอะไรแหย่เอาก็ได้
เพราะเคยมีเพื่อนสมาชิกมีอาการแบบนี้เลย   อีกจุดหนึ่งก็บันไดสกีข้างรถหากเคยไปลุยน้ำช่วงน้ำท่วมเมืองมาก็อาจเป็นไปได้  เพราะตอนเข้าไปเข้าได้แต่ตอนออกๆไม่ได้เพราะติดเลนและฝุ่นตันร่อง
อยู่ในท่อบันไดนั้นเลยครับ

หากยังหาไม่เจอเอาไว้แวะมาmeeting ที่บางขุนเทียนอีกประมาณ 2 week เราจะมีมิตติ้งสัญจรไปที่นั้นครับ 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ๆ ทั้งหลายครับ
ตื้นตันมาก กระทู้แรก ก็ได้รับการต้อนรับและได้คำแนะนำอย่างอบอุ่น  หากมีเวลาจะไม่พลาดแน่นนอนครับที่จะเข้าร่วมกิจกรรม
ผมพักอยู่ใน คุณาลัยครับ ทำงานอยู่แถวมหาลัยพระจอมเกล้าบางขุนเทียน  รถใช้ขับสอง สีเทาดำ ขับมา 2 ปี และเพิ่งผ่อนหมด
เดิมทุกอย่าง  กะว่าหลังจากนี้ จะเริ่มกระเป๋าแหกตามพวกพี่แล้ว  แต่รู้สึกว่าต้องใช้เวลานานน่าดูกว่าจะเห็นฝุ่นของพวกพี่ ที่ทิ้งห่างไปไกลลิบ
ส่วนปัญหา พบแล้วครับ รูปถ่ายใหญ่ไปหน่อย ไม่รู้จะลงได้รึเปล่า  ที่พี่ดม แนะนำคือให้เหวี่ยงประตูดู  โป๊ะเช๊ะครับ  เสียงน้ำจ๋องแจ๋ง ทั้งซ้ายขวาเลย จึงหาไม้บรรทัดของลูกแงะชายล่าง น้ำไหลโจ๊ก  จิตตกมานาน คิดว่าอุปทาน  สาเหตุคือ เมื่อก่อนเป็นพนักงานบริษัท ออกรถมาก็ใช้งานปกติ  ทั้งเหนือและอีสาน  อาจจะเป็นที่หมั่นไส้ก็ได้ที่ใช้รถคันนี้ ไม่เกิน 3 เดือน ไฟที่สุมขอนไว้ตลอดร่วม 8 ปี    มันไม่ไหวแล้ว  จึงมาทำธุรกิจของตัวเองเกี่ยวกับขวดพลาสติก  จำเป็นที่จะต้องใช้รถวิ่งงานเหมือนเดิม  ฉนั้นความเป็นไปได้ น้ำที่ขังอยู่มีมานานแล้วและสะสมขึ้นเรื่อย ๆ เพราะผมเพิ่งไปเชียงราย เชียงใหม่ ลำปาง เจอฝนตกหนักตลอดทาง   กลับมาพักได้ไม่กี่วันก็ไปหนองคายและข้ามไปเวียงจัน  เจอฝนเป็นระยะ จึงทำให้ได้ยินเสียงน้ำอย่างชัดเจน  เดี๋ยวถ้ามีเวลาต้องหาวิธีอุดรูไม่ให้น้ำเข้าอีกครับ

• Pa Mania
  • *
ยินดีด้วยที่เจอต้นเหตุและแก้ปัญหาได้สำเร็จครับพี่เหน่ง ต่อไปก็ขับรถอย่างสบายใจซะทีนะครับ  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ยินดีด้วยครับกับประตูต้นเหตุ :L2904:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
ขอบคุณพี่ๆ ทั้งหลายครับ
ตื้นตันมาก กระทู้แรก ก็ได้รับการต้อนรับและได้คำแนะนำอย่างอบอุ่น  หากมีเวลาจะไม่พลาดแน่นนอนครับที่จะเข้าร่วมกิจกรรม
ผมพักอยู่ใน คุณาลัยครับ ทำงานอยู่แถวมหาลัยพระจอมเกล้าบางขุนเทียน  รถใช้ขับสอง สีเทาดำ ขับมา 2 ปี และเพิ่งผ่อนหมด
เดิมทุกอย่าง  กะว่าหลังจากนี้ จะเริ่มกระเป๋าแหกตามพวกพี่แล้ว  แต่รู้สึกว่าต้องใช้เวลานานน่าดูกว่าจะเห็นฝุ่นของพวกพี่ ที่ทิ้งห่างไปไกลลิบ
ส่วนปัญหา พบแล้วครับ รูปถ่ายใหญ่ไปหน่อย ไม่รู้จะลงได้รึเปล่า  ที่พี่ดม แนะนำคือให้เหวี่ยงประตูดู  โป๊ะเช๊ะครับ  เสียงน้ำจ๋องแจ๋ง ทั้งซ้ายขวาเลย จึงหาไม้บรรทัดของลูกแงะชายล่าง น้ำไหลโจ๊ก  จิตตกมานาน คิดว่าอุปทาน  สาเหตุคือ เมื่อก่อนเป็นพนักงานบริษัท ออกรถมาก็ใช้งานปกติ  ทั้งเหนือและอีสาน  อาจจะเป็นที่หมั่นไส้ก็ได้ที่ใช้รถคันนี้ ไม่เกิน 3 เดือน ไฟที่สุมขอนไว้ตลอดร่วม 8 ปี    มันไม่ไหวแล้ว  จึงมาทำธุรกิจของตัวเองเกี่ยวกับขวดพลาสติก  จำเป็นที่จะต้องใช้รถวิ่งงานเหมือนเดิม  ฉนั้นความเป็นไปได้ น้ำที่ขังอยู่มีมานานแล้วและสะสมขึ้นเรื่อย ๆ เพราะผมเพิ่งไปเชียงราย เชียงใหม่ ลำปาง เจอฝนตกหนักตลอดทาง   กลับมาพักได้ไม่กี่วันก็ไปหนองคายและข้ามไปเวียงจัน  เจอฝนเป็นระยะ จึงทำให้ได้ยินเสียงน้ำอย่างชัดเจน  เดี๋ยวถ้ามีเวลาต้องหาวิธีอุดรูไม่ให้น้ำเข้าอีกครับ
พี่เหน่ง
พอจะถ่ายรูปจุดที่พี่เอาน้ำออกให้ชมได้ไหมครับ
เพื่อจะได้เป็นตัวอย่างให้ท่านอื่น ที่อาจจะเจอปัญหาเดียวกันครับ :L4399:

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ยินดีด้วยครับพี่เหน่งที่หสาเหตุเจอครับ

ปล. Welcome on board ครับผม

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
เพื่อแชร์ประสบการณ์ครับ คือผมใช้โทรศัพท์ถ่าย ไม่ได้ลดขนาดเลยลงรูปไม่ได้ เมื่อสักครู่เลยถ่ายใหม่ครับ  แต่จะไม่เห็นน้ำที่ไหลออกมา วิธีคือผมเอาไม้บรรทัดพลาสติก สอดเข้าไปตรงที่มีซิลิโคน เพื่อให้เกิดร่องครับ หลังจากนั้นน้ำจะไหลออกมาเองครับ

• Pa Mania
  • *
กาบข้างรุ่นเดียวกับที่ผมบอกเลยครับ อย่าลืมเอาซิลิโคนแบบใสอุดรูตรงหัวสายคาดโครเมียมด้วยนะครับ ม่ายงั้นได้แซะอีกรอบ :L2736:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ยินดีด้วยครับ ที่แก้ปัญหาได้ลุล่วง

ทุกปัญหามีทางออกในบ้านนี้ครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ มอน 2.4 เบนซิล

• Pa Mania
  • *

สวัสดีครับ พี่เหน่ง

หากมั่นใจว่าไม่ลืมขวดน้ำใบเล็กๆหล่นอยู่ซอกไหน   ก็ลองไปดูใต้ประตูทั้ง 4 บานว่ารูระบายน้ำตันไหม  หรือมีอะไรไปอุกอยู่ไหม  หาอะไรแหย่เอาก็ได้
เพราะเคยมีเพื่อนสมาชิกมีอาการแบบนี้เลย   อีกจุดหนึ่งก็บันไดสกีข้างรถหากเคยไปลุยน้ำช่วงน้ำท่วมเมืองมาก็อาจเป็นไปได้  เพราะตอนเข้าไปเข้าได้แต่ตอนออกๆไม่ได้เพราะติดเลนและฝุ่นตันร่อง
อยู่ในท่อบันไดนั้นเลยครับ

หากยังหาไม่เจอเอาไว้แวะมาmeeting ที่บางขุนเทียนอีกประมาณ 2 week เราจะมีมิตติ้งสัญจรไปที่นั้นครับ
มากันเมื่อไหร่ครับ แจ้งด้วยนะครับ ผมอยู่พระราม 2 เหมือนกัน
จงคิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด