ผู้เขียน หัวข้อ: มาถึงแล้วของเล่นใหม่ Head-Up display HUD.  (อ่าน 22541 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: มาถึงแล้วของเล่นใหม่ Head-Up display HUD.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 16:55:01 »
-----------------------------------------------
เบื้องต้นพบปัญหาดังนี้
เมื่อต่อพ่วงสาย Y เข้ากับ OBD port แล้วใช้งานพร้อม SMG  เมื่อไหร่ , HUD ออกอาการดับเป็นช่วงๆ  และวัดค่าไม่นิ่งพอ    แต่พอปิด power SMG (ของผมมี switch)กลับแสดงผลใช้งานได้ปกติ   คาดว่าไฟไม่พออาจจะพ่วงไฟ acc จ่ายตรงเข้าสาย Y เพื่อให้ HUD โดยเฉพาะ   แต่โดยรวมพอใช้งานได้หลากหลายเพิ่มเติมจาก SMG
-------------------------------------------------
อาการนี้สาเหตุมาจาก HUD ดึงกระแสไปใช้งาน ไปที่ส่งมาจาก ECU อาจจะส่งกระแสไม่พอ (ตามพี่นะแจ้ง)
อาจต้องใช้สาย Y เข้ามาช่วยเพื่อตัดไฟจาก ECU แล้วหันไปใช้ไฟจากตำแหน่งสวิทซ์ ON แทน

หมายเหตุ เคยลอง SMG พ่วงกัน 2 ตัวจากสาย Y ก็สามารถใช้ได้ดีทั้ง 2 ตัว สาเหตุคงมาจากตัว HUD ที่กล่าวไปแล้ว
ถ้าใครเจอปัญหาถ้ามีการพ่วงกัน 2 อย่างก็สามารถแก้ได้ไม่ยากครับ
 :L2736:

ผมได้ไปดู HUD รุ่นแรกๆเห็นว่ามีการแยก power input มาจ่ายให้เพราะใช้กระแสไฟ 550 ma

พอมารุ่น 2   ใช้จอ LED ประหยัดลงมาหน่อย   ใช้ไฟ  120 ma   เริ่มทำเป็นหัวปลั๊กแบบเสียบ

พอมารุ่น 3  ใช้จอ LED มี dimmer auto ใช้ไฟ  90 ma  ทำแบบสายไฟติดถาวรพร้อมใช้ไฟจาก OBD II

**แต่เนื่องจาก port นั้นผมมี SMG อยู่   เดี๋ยวจะลองแปลงเอาปลั๊กต่อบุหรี่มาจั๊มชั่วคราวก่อนเพื่อทดสอบการทำงานแบบคู่

**และขอดูเรื่องการเหนี่ยวนำของกระแสไฟก่อนว่าอาการจอพริ้วๆหายไหม ???

**ของเล่นนี้ต้องโดนชำแหละ  อิ  อิ

----------  ( อีก 2 ท่าน   พี่โย  พี่กิต    รอน้องแก้ไขก่อนนะ) :sd42: :sd42:     แต่หากไม่ work ช่วยน้องแชร์ค่าใช้จ่ายไปคนละตัวนะ 555555 -----------

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: มาถึงแล้วของเล่นใหม่ Head-Up display HUD.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 16:56:06 »
-----------------------------------------------
เมื่อต่อพ่วงสาย Y เข้ากับ OBD port แล้วใช้งานพร้อม SMG  เมื่อไหร่ , HUD ออกอาการดับเป็นช่วงๆ  และวัดค่าไม่นิ่งพอ    แต่พอปิด power SMG (ของผมมี switch)กลับแสดงผลใช้งานได้ปกติ   คาดว่าไฟไม่พออาจจะพ่วงไฟ acc จ่ายตรงเข้าสาย Y เพื่อให้ HUD โดยเฉพาะ   แต่โดยรวมพอใช้งานได้หลากหลายเพิ่มเติมจาก SMG
-------------------------------------------------
อาการนี้สาเหตุมาจาก HUD ดึงกระแสไปใช้งาน ไปที่ส่งมาจาก ECU อาจจะส่งกระแสไม่พอ (ตามพี่นะแจ้ง)
อาจต้องใช้สาย Y เข้ามาช่วยเพื่อตัดไฟจาก ECU แล้วหันไปใช้ไฟจากตำแหน่งสวิทซ์ ON แทน

หมายเหตุ เคยลอง SMG พ่วงกัน 2 ตัวจากสาย Y ก็สามารถใช้ได้ดีทั้ง 2 ตัว สาเหตุคงมาจากตัว HUD ที่กล่าวไปแล้ว
ถ้าใครเจอปัญหาถ้ามีการพ่วงกัน 2 อย่างก็สามารถแก้ได้ไม่ยากครับ

ทำไม่เป็นอ่ะครับ พี่ทศ
ช่วยบอกวิธีหน่อยดิครับ
แล้วขอซื้อสาย Y ของพี่ทศด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าจำไม่ผิดพี่ตุ้ยสั่งสาย Y ของผมแล้วนิครับ เดี๋ยวทำให้พิเศษ ดีที่พี่นะมาโพสไว้ผมจะได้ไปแก้ตัวเปิดปิด SMG แบบออโต้
ให้ใช้แหล่งจ่ายไฟที่อื่น(ไม่ใช่ ECU) เดี๋ยวขอเทสนิดนึ่งครับ

เยี่ยมเลยพี่ทศ  เอาไป 1 like  เพื่อเพื่อนสมาชิก (Like#88 เลขสวย)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เป้า-พระโขนง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 17:11:43 »

ถ้าพี่ทศทำสายyที่มีไฟพ่วงแล้วผมขอจัดด้วยนะครับ อยากติดsmgกะเค้าบ้าง เผื่อจะแก้ปัญหากะรถที่ติดแก๊สแบบOBDแล้วรวนได้บ้าง  :L2897:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 17:12:25 »

ทำไม่เป็นอ่ะครับ พี่ทศ
ช่วยบอกวิธีหน่อยดิครับ
แล้วขอซื้อสาย Y ของพี่ทศด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าจำไม่ผิดพี่ตุ้ยสั่งสาย Y ของผมแล้วนิครับ เดี๋ยวทำให้พิเศษ ดีที่พี่นะมาโพสไว้ผมจะได้ไปแก้ตัวเปิดปิด SMG แบบออโต้
ให้ใช้แหล่งจ่ายไฟที่อื่น(ไม่ใช่ ECU) เดี๋ยวขอเทสนิดนึ่งครับ

เออ...ใช่ครับ พี่ทศ ผมก็ลืมไปเลยนะเนี่ย..อิอิ :L2753: :L2753: :L2753:
 :L2758: :sd23: :L2758: :sd23: :L2758: :sd23:
พอดี พี่นะ ระงับการสั่งซื้อก่อนเพราะ ยังทดสอบไม่ผ่านครับ
ขอบคุณครับ ขอบคุณทั้ง พี่ทศ และ พี่นะเลยคร๊าบบบบบบ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 17:32:46 »
----------  ( อีก 2 ท่าน   พี่โย  พี่กิต    รอน้องแก้ไขก่อนนะ) :sd42: :sd42:     แต่หากไม่ work ช่วยน้องแชร์ค่าใช้จ่ายไปคนละตัวนะ 555555 -----------

เล็กน้อยราคาคงไม่เท่าสายสัญญานที่รถผมมั้ง  :L2754:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 18:27:31 »

เล็กน้อยราคาคงไม่เท่าสายสัญญานที่รถผมมั้ง  :L2754:

เรื่องตังอย่ามาคุยกับผม.....ไปคุยกับพี่โยโน่น.....เดี๋ยวรบกวนพี่โยเอาสายสัญญาให้แกไปก่อนเส้นนึง.....อย่าลืมให้พี่นะทอนตังด้วยละ :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 01:15:09 »
รอดูครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 04:45:53 »

เรื่องตังอย่ามาคุยกับผม.....ไปคุยกับพี่โยโน่น.....เดี๋ยวรบกวนพี่โยเอาสายสัญญาให้แกไปก่อนเส้นนึง.....อย่าลืมให้พี่นะทอนตังด้วยละ :L2905: :L2905: :L2905:

สายสัญญานแกแพงกว่า power amp ผมอีก5555  เอามาเดี๋ยวเสียของนะ :L2739:

ออฟไลน์ เป้า-พระโขนง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 12:57:29 »
พี่ต้น   พี่ตุ้ย   ต้องการ  2 ท่าน

มีใครอีกท่านหนึ่งไหม  ถ้าครบ 3   ผมจะได้แบ่งให้ก่อนเลย (ราคาเท่าที่ผมสั่งมา  ถูกกว่า ebay 950 บาท)
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ให้เฉพาะ HUD นะครับ   สาย  Y  ต้องซื้อจากพี่ทศ   ประมาณ 300บาท (ถ้า port เต็ม)

ขออภัย  พี่ตุ้ย  พี่ต้น     ผมขอเก็บ 3 ตัวนี้ไว้ใช้กันก่อนเพราะรู้สึกจะเจอปัญหาสัญญานกวน SMG เยอะจนติดๆดับๆ

พอปลด SMG ใช้ได้    และผมยัง set ค่าตามคู่มือไม่ผ่าน    ขอทดสอบสักพักก่อนครับ

ราคาใน ebay  104-156 USD    แต่ราคาจาก web ที่ผมซื้อประจำแค่พันปลายครับ   ถ้า work แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
ี่
พี่นะสั่งมาจากเวปไหนครับ พอจะบอกได้มั้ยครับ ผมอยากเข้าไปดูบ้างอะครับ เผื่อจะมีอะไรอย่างอื่นให้สั่งมาเล่นได้อีกบ้าง   :sd01:

เมื่อวานผมเพิ่งจะสั่งเจ้าตัว gps tracker เอามาซ่อนในรถ กะเอามาไว้ตามถ้ารถหายจริงๆ ไม่ได้กะให้มันตัดระบบอะไรทั้งนั้น (ไม่รู้จะหาได้จริงมั้ย) เห็นมันถูกดีครับ

http://www.aliexpress.com/item/Free-shipping-by-singapore-post-not-TNT-GPS-Tracker-TK102-HARD-WIRE-charger-Triband-suitable-for/687933387.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 13:59:33 »
พี่ต้น   พี่ตุ้ย   ต้องการ  2 ท่าน

มีใครอีกท่านหนึ่งไหม  ถ้าครบ 3   ผมจะได้แบ่งให้ก่อนเลย (ราคาเท่าที่ผมสั่งมา  ถูกกว่า ebay 950 บาท)
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ให้เฉพาะ HUD นะครับ   สาย  Y  ต้องซื้อจากพี่ทศ   ประมาณ 300บาท (ถ้า port เต็ม)

ขออภัย  พี่ตุ้ย  พี่ต้น     ผมขอเก็บ 3 ตัวนี้ไว้ใช้กันก่อนเพราะรู้สึกจะเจอปัญหาสัญญานกวน SMG เยอะจนติดๆดับๆ

พอปลด SMG ใช้ได้    และผมยัง set ค่าตามคู่มือไม่ผ่าน    ขอทดสอบสักพักก่อนครับ

ราคาใน ebay  104-156 USD    แต่ราคาจาก web ที่ผมซื้อประจำแค่พันปลายครับ   ถ้า work แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
ี่
พี่นะสั่งมาจากเวปไหนครับ พอจะบอกได้มั้ยครับ ผมอยากเข้าไปดูบ้างอะครับ เผื่อจะมีอะไรอย่างอื่นให้สั่งมาเล่นได้อีกบ้าง   :sd01:

เมื่อวานผมเพิ่งจะสั่งเจ้าตัว gps tracker เอามาซ่อนในรถ กะเอามาไว้ตามถ้ารถหายจริงๆ ไม่ได้กะให้มันตัดระบบอะไรทั้งนั้น (ไม่รู้จะหาได้จริงมั้ย) เห็นมันถูกดีครับ

http://www.aliexpress.com/item/Free-shipping-by-singapore-post-not-TNT-GPS-Tracker-TK102-HARD-WIRE-charger-Triband-suitable-for/687933387.html

อาลีเอ๊กซ์นั่นแหละพี่เป้า

ออฟไลน์ น้องแม็กโคร Pa UD

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 20:22:57 »
อยากด้ายๆๆๆ :L2905:   
" หมูน้อย   น่ารัก .."