Pa Mania General (เรื่องทั่วไปปามาเนีย) > Pa Mania On Tour & Meetings

++PaMania Happy Family Picnic ตอน ปามาเนีย พาเที่ยวคลองมะเดื่อ++

(1/145) > >>

ตูมตาม:
กลับมาอีกแล้วครับ สำหรับทริบสนุกๆ มันๆ ไปกันทั้งครอบครัว....สำหรับทริบนี้เป็น One Day Trip จัดในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ครับ วันที่ 14 กรกฎาคมจ้า..... ปามาเนียจะพาไปเที่ยวคลองมะเดื่อครับ......เป็นทริบเดินทางสั้นๆ แค่นครนายก.....เป็นทริบแบบไปปิคนิคกันครับ.....กิจกรรมไม่มีอะไรมากครับ....เด็กๆ เล่นน้ำ....ผู้ใหญ่ก็ทำกับข้าวกินกันขำๆครับ

คลองมะเดื่อ เป็นธารน้ำชายป่าที่ต้องขับรถข้ามน้ำ ข้ามคลองเข้าไปตั้งแคมป์ปิกนิกกันริมน้ำ ถ้าเป็นช่วงน้ำเยอะ พวกออฟโรดจะชอบไปกันมาก เอารถไปเล่นน้ำลุยโคลนกัน ถ้าช่วงน้ำน้อย น้ำในคลองจะใส ไม่ลึกมาก คนที่มาเที่ยวส่วนใหญ่เก็บข้าวของ เตรียมเสบียงลงไปแช่น้ำเล่นให้สมใจอยาก นั่งคุยกันในน้ำเย็นสบาย คลายร้อนไปได้เยอะ เรียกว่ากลางวันแช่อยู่ในน้ำกันทั้งวัน หรือไม่ก็ผูกเปลใต้ร่มไม้ อ่านหนังสือสบายๆ หามุมถ่ายรูปไปเรื่อยๆ เพลินๆกับชีวิตแบบ Slow Life ที่สามารถหาได้ไม่ไกลจากเมืองกรุงที่แสนวุ่นวาย

แต่น่าเสียดายครับ เพราะอีกไม่นานคลองนี้ก็จะหายไปแล้ว เพราะมีโครงการก่อสร้างเขื่อนคลองมะเดื่อขึ้นมา โดยจะเริ่มดำเนินการก่อสร้างในปี 2557 ดังนั้นคลองน้ำใส ขวัญใจนักนิยมไพรใกล้กรุงแห่งนี้เหลืออายุสั้นเหลือเกินครับ

ทีมงานปามาเนีย นำทีมโดย พี่อ้วน....จึงอาสาพาพวกเราไปเที่ยวที่คลองมะเดื่อนี้กันซะก่อน ก่อนที่มันจะหายไป......คลองมะเดื่อช่วงนี้น้ำยังไม่เยอะมาก.....น้องปา 2WD ยังสามารถเข้าไปได้อยู่ครับ เพราะเป็นช่วงต้นฝนเท่านั้น แต่ถ้าหากเลยช่วงนี้ไป น้ำจะเริ่มเยอะแล้ว.....ช่วงน้ำเยอะมากๆ น้องปา 4WD ก็ไม่รอดครับ....ต้องพวกยกสูง พร้อมอุปกรณ์เอาตัวรอดพวกวินช์ ไฮลิฟท์แจ๊ค ครบมือถึงจะรอดจ้า

ถ้าไปช่วงน้ำน้อยๆ แบบช่วงนี้ เราก็จะได้บรรยากาศแบบสบายๆ แช่น้ำ นั่งคุย นั่งเล่น ทำอาหาร กันแบบสบายๆครับ....ขอเอาภาพบรรยากาศมาให้ชมกันก่อน....เดี๋ยวตารางเวลานัดจะตามมาจ้า

เครดิตภาพจาก www.fortuner-club.com และ www.teentoa.com

พี่อิฐ:
มาเปิดกระทู้ซะดึกเลยนะพี่ตาม...ว่าแต่รูปท้ายสุดนี่เข้าท่าแฮ่ะ....เอาใจพี่อ้วนอ่ะป่าว  :L2754:

พี่บิลลี่-billy:
อดเลยเรา ไปต่างประเทศอ่ะ :sd21:

กิต <Black Angel>:
น่าไปมาก แต่อดไป เพราะไม่ว่าง :L4386: เที่ยวเผื่อกินเผื่อด้วยนะครับ  :L2734:

ตูมตาม:
ทริบนี้เราจะไปกันในวันอาทิตย์นี้ครับ วันที่ 14 กรกฎาคม มีตารางเวลาคร่าวๆดังนี้ครับ

8.00 นัดเจอกันที่ปั๊ม ปตท. เส้นรังสิต-องครักษ์ (เลยทางแยกเข้า อ.องครักษ์ไปนิดนึง)
8.30 ออกเดินทางจากจุดนัดพบ เพื่อไปยังคลองมะเดื่อ
9.30 คาดการณ์ว่าน่าจะถึงบริเวณทางเข้าคลองมะเดื่อ (จากจุดนี้วิ่งถนนดินไปอีก 10 กม. จะถึงคลอง1)
10.30 คาดการณ์ว่าน่าจะไปถึงสถานที่ที่จองไว้ บริเวณริมคลอง2
หลังจากนั้น ก็ตามสบายครับ ใครอยากเล่นน้ำก็เล่น ใครอยากพักผ่อนก็พักไปครับ

กิจกรรมที่สำคัญที่วางแผนกันไว้คือ ปิกนิกครับ....แต่ปิกนิกสไตล์ปามาเนีย....ไม่ธรรมดาแน่นอนครับ....จุดชุดใหญ่กันไปเลยครับ

พี่โย.....รับอาสาเตรียมเตา BBQ จากวังจุฑาเทพ เตาในตำนาน ใช้ในทุก meeting ที่วังพี่โยครับ
พี่ตาม....ผบ. รับอาสาเป็นแม่ค้าส้มตำ (และอาจมีลาบน้ำตก ตามแต่เครื่องมือจะอำนวย)
พี่อ้วน.....ฝ่ายจัดการสถานที่ และสนับสนุนครับ

สำหรับพี่ๆ ท่านใดที่สนใจ.....เชิญลงชื่อกันได้เลยครับ.....มาแล้ว ติดไม้ติดมือ อาหารมานิดหน่อย หรือใครจะคิดมาทำอาหารอะไรให้ชิมก็เตรียมมาเลยครับ.....แบบสบายๆครับ

จุดนัดพบนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version