ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟังเรื่อง EGR พัง  (อ่าน 21454 ครั้ง)

ออฟไลน์ นัด nonreturner

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
เล่าสู่กันฟังเรื่อง EGR พัง
« เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 20:58:22 »
ช่วงนี้หายไปนาน พอดีมี case เลยเข้ามาแบ่งปันข้อมูลกันหน่อยครับ :sd21:
เรื่องมีอยู่ว่า ผมเอารถไปเช็คระยะ 40,000 โล เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ  :sd10:
แต่หลังจากขับออกมาซัก 5 นาทีปรากฏว่าไฟเครื่องโชว  :sd06: :sd06: :sd06:
แต่ผมใช้ SG Clear ได้    :sd42: คิดว่าเรื่องจะจบ แต่ไม่จบแค่นั้นครับ  :L4374: อาการนี้เกิดขึ้นทุกคร้้งที่ Start รถ คือต้องค่อยเข้าไป Clear ค่าตลอด  :L4386:
ผมเลยตัดสินใจเอารถให้ศูนย์อีกคร้้งหนึ่ง  :L4398: ตอนแรกช่างบอกว่าไม่เห็นเป็นอะไร ก็เลยคิดว่าส่งสัยต่อเครื่อง Check ECU แล้วคงหายแล้วมั้ง หลงดีใจ  :L2754:
ก็เลยเดิมไปลองกับช่างแต่ปรากฏว่าคงยังอาการเดิมครับ  :L4374: เช็คไปเช็คมา คอมที่ใช้เช็คเตือนว่า EGR มีปัญหา ที่นี่ละครับงานเข้าเลย  :sd06:
เพราะผมอุดมาเรียบร้อยตั้งแต่ตอนออกรถใหม่ๆ แรกๆ คิดว่าคงจะต้องจ่ายเองแน่ๆ แต่ผมคงโชคดีเจอหัวหน้าช่างที่คุยง่ายและคงเห็นใจกัน คุยไปคุยมาก็เลยยอมทำเรื่องเคลมให้ครับ  :L2758:
สรุปรอเปิดอะไหล่แล้วเดี๋ยวศูนย์จะโทรนัดเอารถเข้าไปทำอีกทีครับ :L2900:
ไว้บทสรุปเป็นยังไงจะมารายงานผลอีกทีนะครับ

ปล.สงสัยช่วงนี้งานจะเข้าปาผม อยู่ ล๊อคประตูตอนเหยีบเบรคไม่ทำงานอีก งงมากๆ อยู่ๆเป็นเฉยเลย :sd06: :sd06: :sd06:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: เล่าสู่กันฟังเรื่อง EGR พัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 22:29:55 »
รบกวนช่วยให้รายละเอียดเพิ่มอีกนิดได้ไหมครับว่า EGR มีปัญหาตรงไหน อย่างไรเหรอครับ?  :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
Re: เล่าสู่กันฟังเรื่อง EGR พัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 22:49:34 »
รบกวนช่วยให้รายละเอียดเพิ่มอีกนิดได้ไหมครับว่า EGR มีปัญหาตรงไหน อย่างไรเหรอครับ?  :L4399:
ตอนแรกผมก็ไม่ทราบรายละเอียดเท่าไรนัก เห็นแต่ไฟเครืองยนต์ขึ้น แล้วดูรายละเอียดที่คอมที่ใช้เช็ค ขึ้นว่ามีปัญหาที่ EGR ช่างยังไม่ได้ลื้อออกมาดูเลย
แต่เห็นเค้าดูๆ แล้วก็อธิบายประมาณว่ามอร์เตอร์ EGR อาจจะมีปัญหาครับ ตอนนี้รถก็ใช้งานอยู่ปกติครับ ไม่ได้รู้สึกว่ามีสิ่งผิดปกติ นอกจากไฟเครื่องยนต์
รายละเอียดตอนนี้ทราบประมาณนี้ครับผม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2013, 08:10:06 »
เท่าที่ทราบถ้าอุด EGR มาแล้วมอเตอร์ก็จะไม่ถูกใช้งานอีกต่อไป กรณีพี่ Nad ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นไม่ใคร่มีเคสแบบนี้เท่าไหร่ ผมก็อุดมาตั้งแต่ออกรถใหม่ๆจนเกือบ 80,000 แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร รอพี่ๆที่มีประสบการณ์ท่านอื่นมาตอบ ขอให้หายไวๆนะครับ  :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2013, 08:45:12 »
ช่วงนี้หายไปนาน พอดีมี case เลยเข้ามาแบ่งปันข้อมูลกันหน่อยครับ :sd21:
เรื่องมีอยู่ว่า ผมเอารถไปเช็คระยะ 40,000 โล เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ  :sd10:
แต่หลังจากขับออกมาซัก 5 นาทีปรากฏว่าไฟเครื่องโชว  :sd06: :sd06: :sd06:
แต่ผมใช้ SG Clear ได้    :sd42: คิดว่าเรื่องจะจบ แต่ไม่จบแค่นั้นครับ  :L4374: อาการนี้เกิดขึ้นทุกคร้้งที่ Start รถ คือต้องค่อยเข้าไป Clear ค่าตลอด  :L4386:
ผมเลยตัดสินใจเอารถให้ศูนย์อีกคร้้งหนึ่ง  :L4398: ตอนแรกช่างบอกว่าไม่เห็นเป็นอะไร ก็เลยคิดว่าส่งสัยต่อเครื่อง Check ECU แล้วคงหายแล้วมั้ง หลงดีใจ  :L2754:
ก็เลยเดิมไปลองกับช่างแต่ปรากฏว่าคงยังอาการเดิมครับ  :L4374: เช็คไปเช็คมา คอมที่ใช้เช็คเตือนว่า EGR มีปัญหา ที่นี่ละครับงานเข้าเลย  :sd06:
เพราะผมอุดมาเรียบร้อยตั้งแต่ตอนออกรถใหม่ๆ แรกๆ คิดว่าคงจะต้องจ่ายเองแน่ๆ แต่ผมคงโชคดีเจอหัวหน้าช่างที่คุยง่ายและคงเห็นใจกัน คุยไปคุยมาก็เลยยอมทำเรื่องเคลมให้ครับ  :L2758:
สรุปรอเปิดอะไหล่แล้วเดี๋ยวศูนย์จะโทรนัดเอารถเข้าไปทำอีกทีครับ :L2900:
ไว้บทสรุปเป็นยังไงจะมารายงานผลอีกทีนะครับ

ปล.สงสัยช่วงนี้งานจะเข้าปาผม อยู่ ล๊อคประตูตอนเหยีบเบรคไม่ทำงานอีก งงมากๆ อยู่ๆเป็นเฉยเลย :sd06: :sd06: :sd06:
เท่าที่ทราบนะ ระบบเหยียบเบรคแล้ว ล็อค ของปาเจโร่สปอร์ต ไม่มีนะ พี่ไปอับเกรดรีโมทกันขโมยหรือป่าว ถ้าใช่ ผมว่าน่าจะเป็นส่วนนี้ ของดู ครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2013, 08:52:00 »
เท่าที่ทราบถ้าอุด EGR มาแล้วมอเตอร์ก็จะไม่ถูกใช้งานอีกต่อไป กรณีพี่ Nad ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นไม่ใคร่มีเคสแบบนี้เท่าไหร่ ผมก็อุดมาตั้งแต่ออกรถใหม่ๆจนเกือบ 80,000 แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร รอพี่ๆที่มีประสบการณ์ท่านอื่นมาตอบ ขอให้หายไวๆนะครับ  :L2734:
ถึงจะอุดแต่มอร์เตอร์ยังทำงานปกติครับ ยังเปิดปิดตามรอบที่ ECU สั่งงานครับ แต่ถ้าเราเอาแผ่นมาอุดถึงมอเตอร์จะเปิดแต่ไอเสีย
ที่กลับมาวนก็ไม่ผ่านอยู่ดี  // การทำงานผิดพลาดน่าจะเกิดจากลิ้นเปิด/ปิดของของมอเตอร์เกิดติดขัด หรือสายไฟควบคุม EGR อาจหลวม ก็จะเกิด erroe ได้ครับ เป็นการสันนิษฐานเปื้องต้นครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2013, 12:41:05 »
ถึงจะอุดแต่มอร์เตอร์ยังทำงานปกติครับ ยังเปิดปิดตามรอบที่ ECU สั่งงานครับ แต่ถ้าเราเอาแผ่นมาอุดถึงมอเตอร์จะเปิดแต่ไอเสีย
ที่กลับมาวนก็ไม่ผ่านอยู่ดี  // การทำงานผิดพลาดน่าจะเกิดจากลิ้นเปิด/ปิดของของมอเตอร์เกิดติดขัด หรือสายไฟควบคุม EGR อาจหลวม ก็จะเกิด erroe ได้ครับ เป็นการสันนิษฐานเปื้องต้นครับ
ช่างอธิบายมาประมาณพี่ทศเลยครับ ตอนแรกผมก็คิดว่า มอร์เตอร์จะไม่ทำงานซะอีก
ส่วนเรื่อง ล็อคอัตโนมัติ ผมติด Y socket เพิ่มเองครับ เลยกลุ่มใจเพราะไล่ไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2013, 12:45:17 »
ช่างอธิบายมาประมาณพี่ทศเลยครับ ตอนแรกผมก็คิดว่า มอร์เตอร์จะไม่ทำงานซะอีก
ส่วนเรื่อง ล็อคอัตโนมัติ ผมติด Y socket เพิ่มเองครับ เลยกลุ่มใจเพราะไล่ไม่ถูกครับ
ช่วยขยายความสักนิดครับ ติดไปใช้กับอุปการณือะไรครับ กันขโมยหรือพับกระจกตอนล็อครถครับ :L2761: :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2013, 15:03:04 »
ช่วยขยายความสักนิดครับ ติดไปใช้กับอุปการณือะไรครับ กันขโมยหรือพับกระจกตอนล็อครถครับ :L2761: :L2759:
เป็นกล่องเสริมครับ ตาม link นี้คับพี่
http://www.simplycoolshop.com/shop/2-%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-smc-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-adv-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B-y-socket-%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87.html
เป็นตัวพับกระจกครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2013, 16:49:01 »

อาการปกติที่สามารถอาจเกิดขึ้นได้  สำหรับกรณี motor egr เสีย   จะอุดไม่อุดไม่เกี่ยวกันครับ
สังเกตุเวลาเปิดกุญแจ on จะมีเสียงมอเตอร์วิ่งเปิดปิดลิ้นอากาศ  ดังตืดดด  ตืดดดดด แล้วเงียบ standby
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 08:01:53 »
ประเด็นที่ผมอยากจะสื่อถึงคือ ไม่ใช่ว่าอุดหรือ ไม่อุดครับ แต่เป็นประเด็นที่ว่า ถ้าเราทำอะไรกับส่วนไหนก็ตาม ศูนย์สามารถปฏิเสธการรับประกันในส่วนนั้นได้ครับ เพราะเราทำผิดเงื่อนไขเค้า ถ้ารับได้กับการที่จะต้องเสียค่าซ่อมเองในระยะประกัน เหมือนผมที่ตอนแรกเตรียมใจจ่าย ก็ไม่ต้องซีเรียสสำหรับกรณีนี้ครับผม
เคสผมถือว่าผมโชคดีมากๆ ครับ

เพื่อเป็นข้อคิดและแบ่งปันข้อมูลครับผม  :L4399:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 08:16:44 »
ประเด็นที่ผมอยากจะสื่อถึงคือ ไม่ใช่ว่าอุดหรือ ไม่อุดครับ แต่เป็นประเด็นที่ว่า ถ้าเราทำอะไรกับส่วนไหนก็ตาม ศูนย์สามารถปฏิเสธการรับประกันในส่วนนั้นได้ครับ เพราะเราทำผิดเงื่อนไขเค้า ถ้ารับได้กับการที่จะต้องเสียค่าซ่อมเองในระยะประกัน เหมือนผมที่ตอนแรกเตรียมใจจ่าย ก็ไม่ต้องซีเรียสสำหรับกรณีนี้ครับผม

เพื่อเป็นข้อคิดและแบ่งปันข้อมูลครับผม  :L4399:

ขอบคุณพี่นัทครับสำหรับการแชร์ประสบการณ์.... :L4399: สำหรับผม ทำใจตั้งแต่ยังไม่แต่งเติมอะไรเลยครับ .... การเคลมตามการรับประกันไม่ใช่สิ่งที่ง่ายอยู่แล้วถ้าหากอาการผิดปกตินั้นไม่ใช่อาการที่เป็นกันเยอะๆ...ดังนั้นหากมีสิ่งปกติ จุดประสงค์ในการเข้าไปคือแก้ไขรถเราให้กลับมาใช้งานได้ปกติ ไม่ว่าจะได้เคลมหรือต้องจ่ายเอง....สำหรับผมทำใจว่าต้องจ่ายเองทุกครั้งละครับ ถ้าได้เคลทถือเป็นกำไรไปครับ :L2736: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 09:32:11 »
สังเกตุเวลาเปิดกุญแจ on จะมีเสียงมอเตอร์วิ่งเปิดปิดลิ้นอากาศ  ดังตืดดด  ตืดดดดด แล้วเงียบ standby

สงสัยมานานแล้วว่าเสียงอะไร วันนี้เพิ่งทราบคำตอบ ขอบคุณพี่นะที่ช่วยเฉลยให้ทราบครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 14:57:47 »

ปกติแล้ว motor egr เราไม่ได้ใช้งานในกรรีอุดแต่เราก็ไม่สามารถถอดหรือปลดการใช้งานมันออกไปได้   เป็นกันทุกยี้ห้อและอุดกันส่วนใหญ่ทุกยี่ห้อ  ปกติศูนย์จะเคลมให้เพราะบังเอิญอุปกรณ์ชิ้นนี้เป็นส่วนหนึ่งของการsystem check ก่อน start engine และจะไฟโชว์เมื่อเสียหาย   ราคาค่าตัวอยู่ที่ประมาณ  4500-8500บาท

หากหมดประกันจริง  ในตลาดแต่งรถพวกโม EGR จะทำเป็น loopback ขาย ราคาประมาณ 800บาทมั่ง  โดยถอดปลั๊ก motor egr ออกแล้วมาเสียบกับ loopback เพื่อให้ทวนสัญญานและ standby รอการ start engine ต่อไป

ช่วงนี้เสียก็เคลมครับ  หากพ้นระยะประกันค่อยว่ากันใหม่  :L2754:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 15:35:46 »
ขอบคุณข้อมูลจากพี่นะครับ ไว้พ้นประกันแล้วค่อยว่ากัน หุหุ :L4399:

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 23:30:06 »
 :L2758:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 08:37:39 »
ในรูปสภาพปีกผีเสื้อที่ไม่ได้อุด EGR

แล้วบอกว่า EGR ทำให้เครื่องยนต์สะอาด แต่ผมไม่อยากเห็นแบบนี้
ก็เลยอุด EGR ตั้งแต่ออกจากศูนย์วันแรกเลย
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 17:32:18 »
พี่จ่าครับ EGR น่าจะช่วยเรื่องการลดมลพิษที่ถูกปล่อยออกมาจากเครื่องยนต์มากกว่าครับ :L4399:

In internal combustion engines, exhaust gas recirculation (EGR) is a nitrogen oxide (NOx) emissions reduction technique used in petrol/gasoline and diesel engines. EGR works by recirculating a portion of an engine's exhaust gas back to the engine cylinders. In a gasoline engine, this inert exhaust displaces the amount of combustible matter in the cylinder. In a diesel engine, the exhaust gas replaces some of the excess oxygen in the pre-combustion mixture.[1] Because NOx forms primarily when a mixture of nitrogen and oxygen is subjected to high temperature, the lower combustion chamber temperatures caused by EGR reduces the amount of NOx the combustion generates.[2] Most modern engines now require exhaust gas recirculation to meet emissions standards.

ข้อมูลจาก wikipedia

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 19:43:35 »
พี่จ่าครับ EGR น่าจะช่วยเรื่องการลดมลพิษที่ถูกปล่อยออกมาจากเครื่องยนต์มากกว่าครับ :L4399:

In internal combustion engines, exhaust gas recirculation (EGR) is a nitrogen oxide (NOx) emissions reduction technique used in petrol/gasoline and diesel engines. EGR works by recirculating a portion of an engine's exhaust gas back to the engine cylinders. In a gasoline engine, this inert exhaust displaces the amount of combustible matter in the cylinder. In a diesel engine, the exhaust gas replaces some of the excess oxygen in the pre-combustion mixture.[1] Because NOx forms primarily when a mixture of nitrogen and oxygen is subjected to high temperature, the lower combustion chamber temperatures caused by EGR reduces the amount of NOx the combustion generates.[2] Most modern engines now require exhaust gas recirculation to meet emissions standards.

ข้อมูลจาก wikipedia
สรุปช่วยลดมลพิษ แต่ไม่ลดความสกปรกของเครื่องยนต์
ผมขอเครื่องสะอาดดีกว่า
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 22:16:39 »
 :L2900:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 07:56:12 »
ขออนุญาติแจ้งความคืบหน้าครับ  :L4398: :L4398: เอารถเข้าไปเปลี่ยน motor EGR เรียบร้อยแล้วครับ :L2904:เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ที่ศูนย์แยก มไหสวรรค์ ใช้เวลาประมาณ 1 ช.ม.
หัวหน้าช่างรู้สึกว่าจะเป็นคนใหม่ เมื่อเค้าดีก็ต้องขอชมเชยครับ (จริงๆ เค้าจะไม่เคลมให้ก็ได้ เพราะไปอุดมาแล้ว)
แอบเหลือบดู :L4365:ค่าใช้จ่ายที่จะส่งให้ทาง Mitsu สนง ใหญ่ ประมาณ 3 พันกว่าบาท :L6415:

ตอนนี้เลยกำลังชั่งใจอยู่ครับว่าจะอุดต่อหรือไม่อุดดี ไว้ค่อยตัดสินใจอีกทีครับ :L4399:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 22:34:51 »
ขอบคุณครับพี่นัดที่update :L2758: เมื่อเขาดี ตอบแทนโดยการเข้าไปให้ข้อมูลไว้ที่ห้อง0บริการดีไหมครับ :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 07:35:12 »
ขอบคุณครับพี่นัดที่update :L2758: เมื่อเขาดี ตอบแทนโดยการเข้าไปให้ข้อมูลไว้ที่ห้อง0บริการดีไหมครับ :L2734:
:L6428: :L6428: :L6428:
จริงมีเค้าไปให้เครดิตเค้าไว้ตั้งแต่เค้าเคลมปั้มเบรคหลังที่รั่วตั้งแต่คราวที่แล้วๆ ครับพี่กิต
ยังไงจะเข้าไป update ไว้เป็นข้อมูลให้กับพี่ๆ อีกทีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2013, 07:40:50 โดย Nad nonreturner »