ผู้เขียน หัวข้อ: AUTO DIFF-LOCK มันน่าติดไหมครับ มีข้อเสียหรือเป็นอันตรายไหมถ้ามันทำงานผิดพลาด  (อ่าน 108256 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
 :sd23:รบกวนสอบถามพี่ๆครับราคาของใหม่ประมาณเท่าไหร่ครับ ของเชียงกงประมาณที่เท่าไหร่ครับเห็นพี่ในคลับพากันใส่แล้ว อยากแหกมั่งครับแถวต่างจังหวัดคงจะได้ใช้บ่อยเหมือนกันครับ :L2736: :L6415:

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ผมรถขับ 2 ครับ ติด AutoDiffLock มาเกือบ 3 ปี แล้ว ติดไป1.9หมื่น ไม่มีปัญหาทำงานผิดพลาด ถ้าวิ่งทางปกติใช้ความเร็วได้ปกติระบบจะไม่ทำงาน การดูแลแค่เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายปกติ#90
จะเอาไปลุยทางโหดบ้างนิดหน่อยช่วงปีใหม่ แต่จะไปเทียบกับ 4WD ยังสู้ไม่ได้ครับ(จะเรียกกว่าน้องๆ 4WD ก็ได้) แต่ช่วยให้ผ่านทางโหด ๆ ได้ดีกว่าพวกขับ 2 ธรรมดา ทำให้ไม่ต้องเสี่ยงกับสภาพทางต่าง ๆ ยิ่งผมเดินทางไปแค่ 2 คน จะไม่มีใครช่วยในป่า เช่น
เคยลองใช้ที่สันป่าเกี๊ยะ ดอยม่อนล้าน ดอยขุนแม่ยะ สภาพทางขับ 2 ไปได้แต่เสี่ยงล้อฟรีต้องใช้แรงส่งขับขึ้นไม่ไหวต้องถอยมาเร่งส่งขึ้นซึ่งอันตรายมาก บางช่วงเป็นหินลอยล้อจะฟรีตลอดทำให้รถเสียการทรงตัวได้ง่าย แต่ผมขับแบบธรรมดาพอฟรีจะได้ยินเสียงดังกึกขับขึ้นได้ปกติไม่ต้องใช้แรงส่ง และล้อไม่ฟรีอีก บางช่วงเป็นถนนขี้เลนลื่น(ดินหนังหมู) ระบบล็อคก็จะทำงานเองวิ่งไปแบบสบาย ๆ อีกกรณีที่เจอก็ผมเข้าทางผิดต้องหักพวงมาลัยสุดเลี้ยวขึ้นเนินชันล้อหลังจะหมุนฟรีแป๊ปหนึ่งแล้วจะล็อคขับขึ้นเนินได้ ถ้าไม่มีระบบ AutoDiffLock รถจะถอยหลังเป็นเหวลึกมีเสียวครับ แต่ถ้าเป็นทางลาดยาง ถนนหลวงระบบนี้จะไม่ทำงาน สุรุปว่าช่วยได้ระดับหนึ่งครับ
 :L2900:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
พูดถึงราคาเซียงกง. เค้าขายตามสภาพคับ ล่าสุดเจอของมาจากมาเลย์คับ เก่ามากๆ
ราคาคละกันอยู่ที่ 2500-3500฿. คับ.  แล้วแต่สภาพที่ไปหามาได้คับ ราคาอาจมีขึ้นกว่านี้คับ
เซียงกงตลาดน้อยคับ.     :sd23: 

อันนี้เป็นราคาที่ร้านค้าไปตัดมาเพื่อบิ้วแล้วค่อยนำมาจำหน่ายน่ะคับ
เห็นถามราคาเซียงกงคับ.   
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ผมรถขับ 2 ครับ ติด AutoDiffLock มาเกือบ 3 ปี แล้ว ติดไป1.9หมื่น ไม่มีปัญหาทำงานผิดพลาด ถ้าวิ่งทางปกติใช้ความเร็วได้ปกติระบบจะไม่ทำงาน การดูแลแค่เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายปกติ#90

พูดถึงราคาเซียงกง. เค้าขายตามสภาพคับ ล่าสุดเจอของมาจากมาเลย์คับ เก่ามากๆ
ราคาคละกันอยู่ที่ 2500-3500฿. คับ.  แล้วแต่สภาพที่ไปหามาได้คับ ราคาอาจมีขึ้นกว่านี้คับ
เซียงกงตลาดน้อยคับ.     :sd23: 

ราคาต่างกันขนาดนั้นเลยเหรอครับ ??? ??? ??? กำลังคิดว่าราคาที่พี่อั๋นบอกเป็น Limited Slip Differential (LSD) หรือเปล่าเพราะมีความเป็นไปได้มากกว่า :L2761:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
อ้อ ใช่คับ.     ผมลืม เป็น เต็ต. Slip. น่ะคับ.

ราคานี้.   :sd42:
มิใช่AutoDiffLock น่ะคับ.
พอดีผมใช้อยู่เเล้ว
 :L2904:   มีช่วงนึงผมไปทำงานกับพี่ชายที่เซียงกงตลาดน้อยคับ เลยทราบราคาคร่าวๆมาคับ
ขอบคุณคับพี่หยก.   555

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13

หน้าสนมากๆๆๆครับถ้าราคาไม่แพง.....อะครับตกลงราคาประมาณเท่าไรอะครับ

:sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
แบงค์พัน 30 ใบ ของใหม่ แต่ต้องพลิกแผ่นดินหาหน่อยนะ ครับ   :L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2016, 08:00:00 โดย จ้อย กรุงเก่า »

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
Re: AUTO DIFF-LOCK มันน่าติดไหมครับ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2016, 17:20:12 »

อันนี้เป็นราคาที่ร้านค้าไปตัดมาเพื่อบิ้วแล้วค่อยนำมาจำหน่ายน่ะคับ
เห็นถามราคาเซียงกงคับ.   

หลังจากบิ้วแล้ว ราคาขึ้นไปเท่าไหร่ครับ

• Pa Mania
  • *
Re: AUTO DIFF-LOCK มันน่าติดไหมครับ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2016, 17:31:46 »
หลังจากบิ้วแล้ว ราคาขึ้นไปเท่าไหร่ครับ
ราคาท้องตลาดไม่แน่ใจน่ะคับ. ไม่ทราบร้านไหนรับติดตั้งคับ
เห็นว่าที่ร้านพี่นก อยู่ 9500฿.  น่ะคับ. ถ้าผมจำไม่ผิดคับ.
ลองสอบถาม อู่พี่นกดูเลยคับ.   

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
แบงค์พัน 30 ใบ ของใหม่ แต่ต้องพลิกแผ่นดินหาหน่อยนะ ครับ   :L2736:

autodifflock ของใหม่  30 ใบไม่น่าจะพอ   อาจจะต้อง 65 ใบครับ

แต่ถ้านำเข้าแบบหนีภาษีมาคงได้สัก  30-35 ใบ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
autodifflock ของใหม่  30 ใบไม่น่าจะพอ   อาจจะต้อง 65 ใบครับ

แต่ถ้านำเข้าแบบหนีภาษีมาคงได้สัก  30-35 ใบ
ดีนะข้าน้อยมาทัน อิอิ  :L2758:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ดีนะข้าน้อยมาทัน อิอิ  :L2758:

มีของดีกว่าใครเลย ถอดขายต่อผมเถ้อะ :L2754:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
มีของดีกว่าใครเลย ถอดขายต่อผมเถ้อะ :L2754:
ของพี่ก้อขายต่อผมเถ๊อะ  :L2754:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ของพี่ก้อขายต่อผมเถ๊อะ  :L2754:

พี่จาอาวอารายจากโผ้ม  อยากใส่งวงมั่ง :L2901:

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่
ราคานำเข้าแรงมากครับ แต่ถ้าพูดถึงประโยชน์ก็น่าสนนะครับ แต่ถ้าเป็นรถที่ขับในเมืองเป็นหลังหรือทางเรียบเป็นหลัก ผมว่าไม่น่าจะคุ้มนะครับ :L2736: :L2736: :L2736:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
แต่ถ้าพูดถึงประโยชน์ก็น่าสนนะครับ  :L2736: :L2736: :L2736:

เพิ่งได้ใช้เอาไปไต่เขามาที่ ภูทับเบิก คุ้มค่าตัวแล้วครับ  :L2734:

ถ้าพอมีกำลังทรัพย์และหาของได้ แนะนำให้ติดครับ เพราะจะทำให้รถขับ 2 เหมือนกับรถขับ 4 แบบเล็กๆเลยครับ เผื่อติดหล่ม หรือล้อหมุนฟรีเมื่อไหร่ ก็ยังพอมีอาวุธลับเอามาใช้งานยามคับขันได้ครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ตามคอนเซ็ปเลยคับพี่ตู่ มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี  :L2901:  :L2901:

• Pa Mania
  • *
ผมคนบ้านนอก ได้ใช้ประจำครับ มันคือสิ่งที่ผมขาดไม่ได้

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งได้ใช้เอาไปไต่เขามาที่ ภูทับเบิก คุ้มค่าตัวแล้วครับ  :L2734:

ถ้าพอมีกำลังทรัพย์และหาของได้ แนะนำให้ติดครับ เพราะจะทำให้รถขับ 2 เหมือนกับรถขับ 4 แบบเล็กๆเลยครับ เผื่อติดหล่ม หรือล้อหมุนฟรีเมื่อไหร่ ก็ยังพอมีอาวุธลับเอามาใช้งานยามคับขันได้ครับ
ตามคอนเซ็ปเลยคับพี่ตู่ มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี  :L2901:  :L2901:
ตามนี้เลยคัพ  :L2734: