ผู้เขียน หัวข้อ: ่ว่าด้วยเรื่องอายุของสปริง  (อ่าน 3796 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
่ว่าด้วยเรื่องอายุของสปริง
« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 17:17:10 »
หวัดดีครับพี่ๆ ผมหาข้อมูลในนี้แล้วหาไม่เจอครับ อยากทราบว่า 'สปริง' รถมีอายุใช้งานเท่าไหร่อ่ะครับ  :sd42: :L2758:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2014, 17:30:40 โดย โกโก้ »

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: ่ว่าด้วยเรื่องอายุของสปริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 17:59:55 »
 :sd23:  พี่โกโก้ ใช้สปริงอะไรอยู่คับ   :L2904:
 ผมคิดเอาเองว่าสปริงตัวนึงนี่อายุงานน่าจะใช้งานได้นานอยู่น่ะคับ   :sd42:
  แล้วแต่การใช้งานหรือเปล่าคับ   รอฟังด้วยคนคับ  ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2014, 18:01:33 โดย อั๋น ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ่ว่าด้วยเรื่องอายุของสปริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 18:15:02 »
สวัสดีครับพี่โกโก้  :sd23:
คหสต. ผมคิดว่าอายุการใช้งานของสปริงไม่มีกำหนดระยะเวลาที่แน่นอนตายตัวนะครับ สปริงติดรถบางรุ่นใช้จนรถพังไปก่อนซะอีก ซึ่งสปริงก็อาจจะมีอาการล้าไปบ้างตามอายุการใช้งาน ส่วนข้อมูลเชิงลึกเดี๋ยวรอพี่ๆ ท่านอื่นเสริมนะครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 18:24:17 »
:sd23:  พี่โกโก้ ใช้สปริงอะไรอยู่คับ   :L2904:
 ผมคิดเอาเองว่าสปริงตัวนึงนี่อายุงานน่าจะใช้งานได้นานอยู่น่ะคับ   :sd42:
  แล้วแต่การใช้งานหรือเปล่าคับ   รอฟังด้วยคนคับ  ขอบคุณคับ  :sd23: :L2758:
หวัดดีครับพี่อั๋นผมยังใช้ของเดิมอยู่ครับ หาข้อมูลก่อน ขอบคุณครับ
สวัสดีครับพี่โกโก้  :sd23:
คหสต. ผมคิดว่าอายุการใช้งานของสปริงไม่มีกำหนดระยะเวลาที่แน่นอนตายตัวนะครับ สปริงติดรถบางรุ่นใช้จนรถพังไปก่อนซะอีก ซึ่งสปริงก็อาจจะมีอาการล้าไปบ้างตามอายุการใช้งาน ส่วนข้อมูลเชิงลึกเดี๋ยวรอพี่ๆ ท่านอื่นเสริมนะครับ  :L2736:
หวัดดีครับพี่อิฐ ขอบคุณครับ  :sd23: :L2758:

ถามเผื่อจะซื้อมือสองอ่ะครับ  :L6419:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2014, 12:43:14 »
หวัดดีครับพี่ๆ ผมหาข้อมูลในนี้แล้วหาไม่เจอครับ อยากทราบว่า 'สปริง' รถมีอายุใช้งานเท่าไหร่อ่ะครับ  :sd42: :L2758:

พอดีเนื้อหาเรามีแต่กระทู้เบอร์สปริงแนะนำ  ไม่มีเรื่องอายุการใช้งานเพราะจัดได้ว่าสปริงเป็นอะไหล่ที่ไม่มีการพูดถึงอายุการใช้งานกันมากเท่าไหร่   ขึ้นอยู่กับน้ำหนักต่อการใช้งานที่กระทำทุกวันๆจนหย่อนคล้องไปบ้างแต่ก็น่าจะมากกว่า 4-5 ปี

แต่การเลือกสปริงที่ดีมาใช้งานกับรถที่ต้องการอารมณ์ที่แตกต่าง  ลองมองหาสปริงโปรเกรสซีฟที่ทำงานและต้านตามระยะกดและสปริง EMU ก็เป็นสปริงที่อยู่ในกลุ่มชนิดโปรเกรสซีฟเช่นกัน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2014, 13:21:14 »
พอดีเนื้อหาเรามีแต่กระทู้เบอร์สปริงแนะนำ  ไม่มีเรื่องอายุการใช้งานเพราะจัดได้ว่าสปริงเป็นอะไหล่ที่ไม่มีการพูดถึงอายุการใช้งานกันมากเท่าไหร่   ขึ้นอยู่กับน้ำหนักต่อการใช้งานที่กระทำทุกวันๆจนหย่อนคล้องไปบ้างแต่ก็น่าจะมากกว่า 4-5 ปี

แต่การเลือกสปริงที่ดีมาใช้งานกับรถที่ต้องการอารมณ์ที่แตกต่าง  ลองมองหาสปริงโปรเกรสซีฟที่ทำงานและต้านตามระยะกดและสปริง EMU ก็เป็นสปริงที่อยู่ในกลุ่มชนิดโปรเกรสซีฟเช่นกัน
ขอบคุณครับพี่นะ