ผู้เขียน หัวข้อ: EMU Nitro Sport 2 เดือน ยังกล้ารั่วได้ เทพกว่าของศูนย์อีกครับ  (อ่าน 16627 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ถือว่าแจ็คพอดมากๆครับ  ที่ผ่านมาได้รับเรื่องเคลมProduct EMU น้อยมากแต่ไม่ใช่ว่าไม่มีนะครับ  อาการส่วนใหญที่เจอคือรั่วแตกแต่จะเจอกันตั้งแต่ระยะแรกๆของการใช้งานเลย อย่างที่เคยรีวิวว่าโช็คพวกนี้หากผ่านการใช้งานมาระยะหนึ่งหรือ 2-3000โลแรก  ถ้าไม่เจอปัญหาอะไรก็ใช้กันยาวเลยครับ

แต่จากภาพคราบน้ำมันมันดูแปลกๆเพราะจริงแล้วถ้ารั่วจะเลอะบริเวณหัวโช็คมากกว่ากระบอก  แต่จากภาพหัวโช็คเลอะน้อยมากแต่มีคาบร่องทางไหลของน้ำมันออกมาและที่กระบอกส่วนล่างคราบน้ำมันเยอะมาก ดูครั้งแรกนึกว่าไปฉีดพ่นกันสนิมมา   อีกปัญหาที่พบคือเมื่อพ่นกันสนิมแล้วคราบน้ำยาไปจับตัวแน่นที่แกนโช๊คจนเมื่อโช๊คมีการทำงานเลื่อนขึ้นลง   คราบน้ำยาที่เกาะตัวอยู่ก็ไปรูดเสียดสีที่ขอบซีลโช็คจนเป็นทางหรือตามดให้แรงดันในกระบอกดันแก็สแรงดันสูงสวนออกมาในแนวแกนได้  ฉะนั้นเวลาไปพ่นกันสนิมให้ห่อหุ้มอุปกรณ์พวกนี้ให้ดีครับ (หรือเลี่ยงไม่ต้องพ่นเลยก็ได้เพราะรถรุ่นใหม่ๆ ชุบกันมาทั้งคันจากโรงงานอยู่แล้ว)

:L2734:
แต่พี่อุเทน ลืมบอกไปอย่างหรือเปล่าครับ ว่าจับมือสองมา แต่ยังอยู่ในระยะประกัน  :L2761:
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,392.160.html

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
มาขอเก็บเป็นความรู้ด้วยคนนะครับ  :L4399:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
แต่พี่อุเทน ลืมบอกไปอย่างหรือเปล่าครับ ว่าจับมือสองมา แต่ยังอยู่ในระยะประกัน  :L2761:
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,392.160.html

โช๊คตัวนี้ของใหม่ครับพี่ต๋อง ที่จับมาเป็นของ วีโก้ ใช้ไม่ได้เลยปล่อยต่อไปแล้วครับ  :L6419:

ที่ผมโพสตัวนั้นวันที่ 15 เมษา 57 แต่ดูที่สติ๊กเกอร์รับประกันตัวที่รั่วนี้คือ วันที่ 28 เมษา 57 ครับ
  :L2736:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2014, 15:16:48 โดย อุเทน-น่าน »

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขอบคุณ ครับ สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

• Pa Mania
  • *
ถือว่าแจ็คพอดมากๆครับ  ที่ผ่านมาได้รับเรื่องเคลมProduct EMU น้อยมากแต่ไม่ใช่ว่าไม่มีนะครับ  อาการส่วนใหญที่เจอคือรั่วแตกแต่จะเจอกันตั้งแต่ระยะแรกๆของการใช้งานเลย อย่างที่เคยรีวิวว่าโช็คพวกนี้หากผ่านการใช้งานมาระยะหนึ่งหรือ 2-3000โลแรก  ถ้าไม่เจอปัญหาอะไรก็ใช้กันยาวเลยครับ

แต่จากภาพคราบน้ำมันมันดูแปลกๆเพราะจริงแล้วถ้ารั่วจะเลอะบริเวณหัวโช็คมากกว่ากระบอก  แต่จากภาพหัวโช็คเลอะน้อยมากแต่มีคาบร่องทางไหลของน้ำมันออกมาและที่กระบอกส่วนล่างคราบน้ำมันเยอะมาก ดูครั้งแรกนึกว่าไปฉีดพ่นกันสนิมมา   อีกปัญหาที่พบคือเมื่อพ่นกันสนิมแล้วคราบน้ำยาไปจับตัวแน่นที่แกนโช๊คจนเมื่อโช๊คมีการทำงานเลื่อนขึ้นลง   คราบน้ำยาที่เกาะตัวอยู่ก็ไปรูดเสียดสีที่ขอบซีลโช็คจนเป็นทางหรือตามดให้แรงดันในกระบอกดันแก็สแรงดันสูงสวนออกมาในแนวแกนได้  ฉะนั้นเวลาไปพ่นกันสนิมให้ห่อหุ้มอุปกรณ์พวกนี้ให้ดีครับ (หรือเลี่ยงไม่ต้องพ่นเลยก็ได้เพราะรถรุ่นใหม่ๆ ชุบกันมาทั้งคันจากโรงงานอยู่แล้ว)

:L2734:

ขอบคุณครับพี่นะ กับความเห็นนี้ครับ :L2753:
และผมก็คิดเช่นนั้นครับ เมื่อผมลองคิดย้อนกลับไป ว่ามันน่าจะแตกหลังจากติดตั้งไม่กี่วันนี่แหละ แต่ด้วยความที่ผมไม่เคยได้ลองสัมผัสกับความรู้สึกของมันมาก่อน ทำให้ไม่รู้อาการครับ :L2756:

สำหรับโช๊คชุดนี้ผมสั่งซื้อวันที่ 28 เมษา ได้ของวันที่ 29 และติดตั้งวันที่ 30 เมษา 57 ที่ผ่านมา และไม่ได้ไปทำการพ่นสนิมใดๆมาเลยครับ (รถเก่าเกือบ 5 ปีแล้วครับ)   

และได้ออกทริปวันที่ 2 พฤษภา จากน่าน - ไปเขาใหญ่ - ต่อสุรินทร์ - ขากลับชมปราสาทหินพนมรุ้ง - แวะนอนพิษณุโลก - แล้วกลับถึงบ้าน วันที่ 6พ.ค. 57 ครับ ระยะทางประมาณ สองพันกว่าโลได้ครับ ผู้โดยสาร 5 คน ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 1 คือ ผม แฟน พ่อตา แม่ยาย และลูกชายวัยสองขวบกว่า นั่งคาร์ซีท และพับเบาะแถวสามวางสัมภาระท้ายรถครับ
ขาไป - เยี่ยมมาก นิ่ง แน่น หนึบ โดยเฉพาะเขาช่วงระหว่าง น่าน-แพร่ ยัดเข้าโค้งได้โดยไม่ต้องคลานเหมือนเก่า ช่วงพิจิตร-นครสวรรค์ สภาพถนนไม่ดีก็รูดข้ามไปเลยไม่มีอาการ  :L4398:

ขากลับ - ยังขับสนุกเหมือนเดิม รูดหลุม รูดบ่อ ยังนิ่งดี แต่มาเริ่มรู้สึกบ้างตอนเขาช่วงระหว่าง น่าน-แพร่ นี่แหละว่ามีอาการโยนมาบ้าง ไม่สามารถเข้าโค้งได้เร็วเท่ากับขาไป ซึ่งตอนนั้นก็คิดว่า โช๊คกับสปริง คงได้รับการนวดมาทำให้อ่อนลงมาบ้าง   :L4387:

เมื่อจบทริปคิดว่าจะรีวิวให้พี่ๆฟังซะหน่อย แต่ก็ไม่กล้าครับ  :L4374: เพราะความรู้สึกผมคิดว่ามันยังไม่ใช่ ยังไม่ได้ดังที่คาดหวังไว้ และไม่ค่อยเหมือนจากที่ได้อ่านรีวิวของพี่ๆ โดยเฉพาะจากพี่นะ  :L4384: เลยคิดว่าใช้ไปอีกหน่อยจับความรู้สึกให้ดีๆ แต่ใช้ไปๆนานเข้าเริ่มเหมือนของเดิมไปเรื่อยๆ เข้าโค้งโยน ตกหลุมกระเด้งกระดอน แต่ก็ยังดีกว่าของเดิมติดรถอยู่ดีครับ

และก็ไม่เคยเอะใจ จะมุดใต้ท้องรถดูโช๊คเลยครับ ไม่คิดเลยจริงๆ จนมาเห็นเมื่อเข้าอู่ขึ้นลิฟท์นี่แหละครับ  :L4391:

• Pa Mania
  • *
ช่วงรอดูบอลว่างๆ เลยมาอัพเดทหน่อยครับ ว่าได้รับเคลมเรียบร้อยแล้วครับ  :L2900:

วันนี้กลับถึงบ้านเห็นกล่องนี้วางไว้ ก็แกะเช็คดูได้ต้นใหม่มาแทนครับ สติ๊กเกอร์เริ่มวันใหม่ด้วย  :L2888:

ก็เลยบึ่งเข้าศูนย์เพราะไหนๆ ก็ครบระยะ 120000 โล ไปถึงศูนย์ 4 โมงเย็นเหลืออีก 1 ชม.ศูนย์ปิด โชคดีไม่มีรถค้างสักคัน ช่างจึงมารุมช่วยกันหลายคนครึ่งชั่วโมงเสร็จ  :L2901:

ดูสภาพต้นเก่าที่ถอดออกมาแล้วครับ

ลองทดสอบกดดูการคืนตัวหน่อยครับ  :L4396:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=yakaPZymfMk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=yakaPZymfMk</a>

พรุ่งนี้จะแพ็คส่งคืนร้านครับ  :L4373:

ต้องขอบคุณ  :L2758: และให้เครดิตกับทางร้านที่รับผิดชอบ ในการบริการ ดูแลและอำนวยความสะดวกแก่ลูกค้า ที่อยู่ไกลอย่างผม โดยการส่งต้นใหม่มาให้เลย ไม่ต้องรอตรวจสอบความเสียหายที่เกิดขึ้นก่อนครับ  :L2900: :L2900: :L2906:

* รูประหว่างติดตั้งและใส่ในรถแล้วไม่ได้ถ่ายครับ เพราะมัวแต่ยุ่งเก็บเจ้าตัวเล็กที่ป่วนในห้องรับรองของศูนย์ครับ  :sd06:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ช่วงรอดูบอลว่างๆ เลยมาอัพเดทหน่อยครับ ว่าได้รับเคลมเรียบร้อยแล้วครับ  :L2900:

วันนี้กลับถึงบ้านเห็นกล่องนี้วางไว้ ก็แกะเช็คดูได้ต้นใหม่มาแทนครับ สติ๊กเกอร์เริ่มวันใหม่ด้วย  :L2888:

ดีจังแบบนี้ก็นับเต็ม 3 ปีเลยซิครับ   :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171

ก็เลยบึ่งเข้าศูนย์เพราะไหนๆ ก็ครบระยะ 120000 โล ไปถึงศูนย์ 4 โมงเย็นเหลืออีก 1 ชม.ศูนย์ปิด โชคดีไม่มีรถค้างสักคัน ช่างจึงมารุมช่วยกันหลายคนครึ่งชั่วโมงเสร็จ  :L2901:

ดูสภาพต้นเก่าที่ถอดออกมาแล้วครับ

ลองทดสอบกดดูการคืนตัวหน่อยครับ  :L4396:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=yakaPZymfMk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=yakaPZymfMk</a>

พรุ่งนี้จะแพ็คส่งคืนร้านครับ  :L4373:

ต้องขอบคุณ  :L2758: และให้เครดิตกับทางร้านที่รับผิดชอบ ในการบริการ ดูแลและอำนวยความสะดวกแก่ลูกค้า ที่อยู่ไกลอย่างผม โดยการส่งต้นใหม่มาให้เลย ไม่ต้องรอตรวจสอบความเสียหายที่เกิดขึ้นก่อนครับ  :L2900: :L2900: :L2906:

* รูประหว่างติดตั้งและใส่ในรถแล้วไม่ได้ถ่ายครับ เพราะมัวแต่ยุ่งเก็บเจ้าตัวเล็กที่ป่วนในห้องรับรองของศูนย์ครับ  :sd06:

ขอบคุณคับ.     :L2904:   
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ดีจังแบบนี้ก็นับเต็ม 3 ปีเลยซิครับ   :L2734:

ถ้าได้อย่างนั้นก็ดีครับพี่นะ แต่ก็ไม่ได้ถามทางร้านนะครับ และก็ไม่ได้อยากจะใช้สิทธิ์การรับประกันเลยครับ  :L4396:  :sd42:  :L2905:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ยินดีด้วยครับพี่อุเทน   :L4398: :L4398:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
เห็นกระทู้พี่อุเทน เลยต้องส่องดูของตัวเองบ้าง เผื่อโดนแจ๊คพ็อตเหมือนกันครับ
ยินดีด้วยครับที่เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว

• Pa Mania
  • *
เห็นกระทู้พี่อุเทน เลยต้องส่องดูของตัวเองบ้าง เผื่อโดนแจ๊คพ็อตเหมือนกันครับ
ยินดีด้วยครับที่เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว

::) รถถังของพี่ตุ้ย ต้องหมั่นส่องหน่อยนะครับ emu ของพี่แบกภาระมากกว่าของผมหลายเท่านัก  :L6428: :L4396: :L2905:

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ของผม อีมูสปอร์ต 938 , 3027 หน้ายังเชิด ไฟหน้ายังสูง โดนรถสวนมาสาดไฟสูงใส่บ่อยครับ
แสดงว่ายังรับน้ำหนักได้อีกป่าวครับ อย่างนี้ต้องเพิ่มน้ำหนัก ใส่วินซ์ ใส่แคร้ง น่าจะพอดีป่ะครับ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ยินดีด้วยครับพี่อุเทนที่รถกลับมาหนึบเหมือนเดิม

ออฟไลน์ อา์ร์ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
1 ใน ล้าน :L2754: :L2754: :L2754: