ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลหลังจากติดกล่องPinto Plus (PP)  (อ่าน 85772 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
Re: รายงานผลหลังจากติดกล่องPinto Plus (PP)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 16:57:47 »
เอาละสิครับเนี่ย อยากจะหิ้วปิ่นโต ไปลุยโคลน อยู่ในช่วงทดลอง และต้องปรับแก้ อยู่ไกลด้วย จะหาที่ปรึกษาจากไหน ปรึกษาแล้วจะทำเป็นมั๊ย ยิ่งรถ ผบ.ใช้ทุกวัน เกิดมีปัญหา
คงโดนเละ  แ่ต่อยากติดไว้ก่อน แล้วค่อยปรับแก้ .... แล้วการจูนหลบ จูนเลี่ยงนี่ ผมจะจูนเองได้มั๊ย...

รบกวนพี่ ๆ แนะนำหน่อยครับ ผมควรทำอย่างไร
1. อยู่ไกล มีปัญหา ไม่รู้จะแก้ได้มั๊ย (มันยากไหมครับ)
2. ถ้าไปรอบนี้ไม่ติด ก็คงหาโอกาส ลำบาก

:L4386: ปวดเฮด ตัดสินใจไม่ถูก

ใจเย็นอาการเหมือนลง program แล้วยังไม่ได้ activate ก็แค่เตือนเป็นจังหวะที่ บิดกุญแจ   

พอดีสูตรที่ร้านใส่มาให้  ผมไม่ได้ใช้อันนั้นแก้ปรับแก้ได้ครับ   และได้คุยกับร้านถึงเรื่องการตจรวจสอบที่ละเอียดขึ้นและวิธีการที่ผมแนะนำไปในการทดสอบประเด็นนี้

สบายใจได้  หากพี่ชินมาติดก่อนวันเสารืก็ดี  วันอาทิตย์ผมทดสอบให่้เลยครับ     

**พอ activate แล้วก็สามารถใช้งานได้ปกติครับ

ผมกะจะไปติดเช้าวันเสาร์ครับพี่นะ...แต่ยังไงได้โทรไปที่ร้านเลยไม่รู้จะได้คิวหรือเปล่า กะว่าพรุ่งนี้ถึงจะโทรไปขอคิวน่ะครับ ลุยเป็นลุย :L2901:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
Re: รายงานผลหลังจากติดกล่องPinto Plus (PP)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 17:18:30 »
นัดกับ ช่างปอนด์ เรียบร้อย ทางร้านบอก smart gauge หมด พอดีผมมีแล้ว ก็เลยฟรุ๊คไป   :sd42:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 17:29:20 »

ผมกะจะไปติดเช้าวันเสาร์ครับพี่นะ...แต่ยังไงได้โทรไปที่ร้านเลยไม่รู้จะได้คิวหรือเปล่า กะว่าพรุ่งนี้ถึงจะโทรไปขอคิวน่ะครับ ลุยเป็นลุย :L2901:

แจ๋วเลยพี่ชิน  บอกปอนด์ด้วยมาไกล   ว่าแต่ผิดเสาร์หรือป่าวพี่ชิน   
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 17:38:08 »

แจ๋วเลยพี่ชิน  บอกปอนด์ด้วยมาไกล   ว่าแต่ผิดเสาร์หรือป่าวพี่ชิน
ผมแจ้งไปเสาร์หน้าครับพี่นะ ไม่รู้จะเข้าใจผิดพลาดหรือเปล่า ไว้กลางสัปดาห์หน้าค่อยโทร confirm อีกทีครับ :sd42:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 20:54:17 »
เมื่อเช้าเปิดดูไม่เห็นเด้งกลับไปที่โหมด STD แต่ยังไม่ได้ทดลองตามแบบพี่นะแจ้ง.....เดี๋ยวทดลองแล้วจะมารายงานผลนะครับ  :L2760:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 20:58:10 »
เมื่อเช้าเปิดดูไม่เห็นเด้งกลับไปที่โหมด STD แต่ยังไม่ได้ทดลองตามแบบพี่นะแจ้ง.....เดี๋ยวทดลองแล้วจะมารายงานผลนะครับ  :L2760:

พี่อิฐใช้งานเป็นอย่างไรบ้างละครับ

อุตราการเร่งดีไหมครับ

มาเล่าให้ฟังบ้างซิคับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 21:11:22 »
รถผมไม่เป็นนะครับแต่ลองปรับมาโหมดSTD
พอลองขับได้แป๊ปเดียวไม่ไหวครับต้องปรับมา
ที่โหมด 9 เหมือนเดิมหรืออาจเป็น
เพราะว่าผมเท้าไม่ค่อยหนักเท่าพวกพี่ๆทั้งหลายครับ
ผมแนะนำว่าลองปรับการกดคันเร่งกันดูอีกทีครับ
ค่อยๆกดแบบรินน้ำชาตามสูตรของพี่นะครับ
รอให้รถลอยตัวแล้วค่อยๆเติมคันเร่งไปทีละนิด
ลองดูใหม่นะครับเผื่อจะหายครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 07:32:56 »

พี่อิฐใช้งานเป็นอย่างไรบ้างละครับ

ผลทดสอบล่าสุดตามวิธีพี่นะ ปิ่นโตของผมไม่เด้งกลับสู่โหมด STD  นะครับ และเมื่อเช้าถนนขาเข้าวิภาวดีฯโล่งๆ เลยทดสอบกดแช่ยาวดู โอ้ว!!! สงสัยต้อง DBA  :L6415:   :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 07:39:58 »

ผลทดสอบล่าสุดตามวิธีพี่นะ ปิ่นโตของผมไม่เด้งกลับสู่โหมด STD  นะครับ และเมื่อเช้าถนนขาเข้าวิภาวดีฯโล่งๆ เลยทดสอบกดแช่ยาวดู โอ้ว!!! สงสัยต้อง DBA  :L6415:   :L2754:

:L4365: นั้นแน่
ลงชื่อเลยดีกว่าพี่อิฐ :L2736:
กว่าจะได้อีกประมาณ 3 เดือนนะจ๊ะ  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 07:42:53 »

:L4365: นั้นแน่
ลงชื่อเลยดีกว่าพี่อิฐ :L2736:
กว่าจะได้อีกประมาณ 3 เดือนนะจ๊ะ  :L2754: :L2754: :L2754:

ผมว่าเรามารวมตัวลงชื่อ
ชวนกันไปจอง DBA เลยดีมั้ยครับ

:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 09:07:56 »

จาน dba ราคาค่อนข้างสูง ร้านค้าจึง ไม่กล้า ลงทุน สั่งมาสต๊อค หรือ บางทีผลิตภัณฑ์อาจจะพัฒนาขึ้นไปจากข้อด้อยของผลิตภัณฑ์ ถ้าพูดในทางการค้า ร้านค้าต้องบริหารธุรกิจแบบหมุนเวียนเงิน สมมุติว่า ลงชื่อจอง 10 ท่าน ไม่ได้มัดจำเงินจองสินค้า พอสินค้ามา ผู้จองมาใส่ไม่ถึงครึ่งจำนวนผู้จอง เท่ากับเพิ่มภาระให้กับทางร้าน เพราะว่า dba ราคาค่อนข้างสูง ผู้ใช้รถน้อยท่านจะทราบว่า เป็นสินค้าที่มีประสิทธิภาพช่วยในเรื่องการเบรค
จึงใคร่เสนอให้พี่ตุ้ยพิจารณา ถ้ารวมตัวจอง และคุยกับทางร้านแบบมีมัดจำ ผมคิดว่า ทาง ร้านเขาจะสั่งสินค้ามาให้เร็วขึ้น ทันใจบรรดาพี่ๆแน่ ครับ

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 09:21:41 »

จาน dba ราคาค่อนข้างสูง ร้านค้าจึง ไม่กล้า ลงทุน สั่งมาสต๊อค หรือ บางทีผลิตภัณฑ์อาจจะพัฒนาขึ้นไปจากข้อด้อยของผลิตภัณฑ์ ถ้าพูดในทางการค้า ร้านค้าต้องบริหารธุรกิจแบบหมุนเวียนเงิน สมมุติว่า ลงชื่อจอง 10 ท่าน ไม่ได้มัดจำเงินจองสินค้า พอสินค้ามา ผู้จองมาใส่ไม่ถึงครึ่งจำนวนผู้จอง เท่ากับเพิ่มภาระให้กับทางร้าน เพราะว่า dba ราคาค่อนข้างสูง ผู้ใช้รถน้อยท่านจะทราบว่า เป็นสินค้าที่มีประสิทธิภาพช่วยในเรื่องการเบรค
จึงใคร่เสนอให้พี่ตุ้ยพิจารณา ถ้ารวมตัวจอง และคุยกับทางร้านแบบมีมัดจำ ผมคิดว่า ทาง ร้านเขาจะสั่งสินค้ามาให้เร็วขึ้น ทันใจบรรดาพี่ๆแน่ ครับ

ผมเห็น ด้วยกับพี่ ต๋อง ครับ
ผมเอาด้วยครับถ้าพี่ท่านใดสนใจ ผมจอง 1 คู่พร้อมเงินค่า มัดจำ 5,000 บาท  :L4384:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 09:37:21 »

ผมเอาด้วยครับถ้าพี่ท่านใดสนใจ ผมจอง 1 คู่พร้อมเงินค่า มัดจำ 5,000 บาท  :L4384:

ถูกต้องและเห็นด้วยเลยครับ ควรมีการวางเงินมัดจำด้วยครับ
ทั้งนี้เลยอยากรบกวนพี่ๆที่สามารถช่วยเจรจากับทางร้านได้
ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงสำหรับ น้องใหม่หัด :L6415:

แต่ลองสังเกตุดูในการติดกล่อง PP ที่ผ่านมา มีการลงชื่อจอง
แต่ไม่มีการมัดจำเลยนะครับ และแถมวันไปติดตั้งก็ไปกันอย่างล้นหลาม
(นั่นน่าจะเป็นเพราะทุกคนสนใจให้รถแรง)
แต่การติดตั้งระบบความปลอดภัยเพิ่มเติมให้กับรถ
ความสนใจในส่วนนี้มักจะขาดหายกันไป จะมารู้สึกหรือคิดได้ว่า
…รู้งี้ รู้อย่างนี้ …แหมถ้าวันนั้นผมเปลี่ยนจานเป็น DBA ก็คงไม่…
มันสายเกินแก้ไปแล้วทุกทีไป…

ขอฝากให้พี่ๆเพื่อนๆทั้งหลายช่วยพิจารณากันด้วยครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 09:52:11 »

ถูกต้องและเห็นด้วยเลยครับ ควรมีการวางเงินมัดจำด้วยครับ
ทั้งนี้เลยอยากรบกวนพี่ๆที่สามารถช่วยเจรจากับทางร้านได้
ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงสำหรับ น้องใหม่หัด :L6415:

แต่ลองสังเกตุดูในการติดกล่อง PP ที่ผ่านมา มีการลงชื่อจอง
แต่ไม่มีการมัดจำเลยนะครับ และแถมวันไปติดตั้งก็ไปกันอย่างล้นหลาม
(นั่นน่าจะเป็นเพราะทุกคนสนใจให้รถแรง)
แต่การติดตั้งระบบความปลอดภัยเพิ่มเติมให้กับรถ
ความสนใจในส่วนนี้มักจะขาดหายกันไป จะมารู้สึกหรือคิดได้ว่า
…รู้งี้ รู้อย่างนี้ …แหมถ้าวันนั้นผมเปลี่ยนจานเป็น DBA ก็คงไม่…
มันสายเกินแก้ไปแล้วทุกทีไป…

ขอฝากให้พี่ๆเพื่อนๆทั้งหลายช่วยพิจารณากันด้วยครับ

พี่ตุ้ยเริ่มร่ายมนต์แล้ว  :L2900: :L2900: :L2754: :L2754: นี่ถ้าผมไม่ได้ใส่มาแล้ว จะรีบมาลงชื่อเลย  :L4384: :L4384: :L2732: :L2732:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 10:13:40 »
พี่ตุ้ย ร่ายมนต์เลย หาแนวร่วม เอาสัก 10 ท่าน ก่อน โดยมีเงื่อนไข ว่าลงชื่อจอง แต่ต้องมีเงินมัดจำ ให้ลงชื่อไว้ก่อน :L4399:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 10:55:31 »
สำหรับคนที่ติดตั้งกล่องปิ่นโตไปแล้วให้ช่วยทดสอบแบบนี้ให้หน่อยครับ

1. ขณะที่ปรับ mode ที่ชอบหรือเปลี่ยน mode ไปมาจนพอใจ   ให้จำสีของ mode นั้นไว้
2. ปิดกุญแจ  ดับเครื่อง ดึงกุญแจออก
3. เสียบกุญแจเปิด " on "  ไม่ต้อง start
4. สังเกตุสีไฟของ mode ยังอยู่ mode เดิมหรือป่าว (ถ้าเป็นสีเขียวนิ่งให้รายงาน, ถ้ายังอยู่ modeเดิมไปข้อ5 )
5. ปิดกุญ  ดึงกุญแจออก  รอสัก  3 นาที
6. เสียบกุญแจเปิด " on "  ไม่ต้อง start
7. สังเกตุสีไฟของ mode ยังอยู่ mode เดิมหรือป่าว (ถ้าเป็นสีเขียวนิ่งให้รายงาน, ถ้ายังอยู่ modeเดิมแสดงว่า "ผ่าน" )

ของผม ไม่ว่าจะเปนข้อ 4 หรือ 5 จะสวิงไปสีเขียวประมาณ 5 วินาที จากนั้นจะกลับไปโหมดเดิมที่ตั้งไว้ทุกครั้ง ปกติหรือเปล่า ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2013, 13:42:11 โดย พี่เจมส์ »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 11:21:27 »
สำหรับคนที่ติดตั้งกล่องปิ่นโตไปแล้วให้ช่วยทดสอบแบบนี้ให้หน่อยครับ

1. ขณะที่ปรับ mode ที่ชอบหรือเปลี่ยน mode ไปมาจนพอใจ   ให้จำสีของ mode นั้นไว้
2. ปิดกุญแจ  ดับเครื่อง ดึงกุญแจออก
3. เสียบกุญแจเปิด " on "  ไม่ต้อง start
4. สังเกตุสีไฟของ mode ยังอยู่ mode เดิมหรือป่าว (ถ้าเป็นสีเขียวนิ่งให้รายงาน, ถ้ายังอยู่ modeเดิมไปข้อ5 )
5. ปิดกุญ  ดึงกุญแจออก  รอสัก  3 นาที
6. เสียบกุญแจเปิด " on "  ไม่ต้อง start
7. สังเกตุสีไฟของ mode ยังอยู่ mode เดิมหรือป่าว (ถ้าเป็นสีเขียวนิ่งให้รายงาน, ถ้ายังอยู่ modeเดิมแสดงว่า "ผ่าน" )

ของผม ไม่ว่าจะเปนข้อ 4 หรือ 5 จะสวิงไปสีเขียวประมาณ 5 วินาที จากนั้นจะกลับไปโหมดเดิมที่ตั้งไว้ทุกครั้ง ปกติหรือเปล่า ?
ต้องเข้า 0 ครับ พี่เจมส์ ช่างแจ้ รอ รื้อ อยู่  :L2901: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 11:31:57 »
เอาด้วยคนครับ มัดจำ 5000 เช่นกัน :L2760:

ออฟไลน์ แบงค์ Chanathorn

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 17:22:02 »
พี่นะครับ ผมทดลองตามที่พี่บอกของผมเด้งกลับเช่นกันครับ แต่ระหว่างใช้งานไม่เคยเด้งกลับไปเขียวนะครับผมใช้โหมด 7 ครับ

ตอนนี้ตัวร้อนครับขับได้ไม่ถึง 140 smg 99 ครับ

ออฟไลน์ แบงค์ Chanathorn

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 17:25:06 »
พี่เจมส์เหมาวาวล์น้ำหมดศูนย์นะครับผมไปไม่ทัน ต้องรอสั่งครับ :sd21: