ผู้เขียน หัวข้อ: Manual Pinto+ Box : คู่มือการใช้งานกล่องPinto+ และ Smart Guage  (อ่าน 59421 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: Manual Pinto+ Box : คู่มือการใช้งานกล่องPinto+ และ Smart Guage
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 16:57:07 »
Manual ครับ เข้าไป DL โลด

สุดยอดเลยพี่ไซ  งั้นเดี๋ยวผมไปจัดทำเป็น format คู่มือเลยดีไหม  ทำปกใหม่เลย  :L2888:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ป๊อป

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 77
Re: Manual Pinto+ Box : คู่มือการใช้งานกล่องPinto+ และ Smart Guage
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 16:57:42 »

ฮ่าๆๆๆ พี่นะอย่าลืมกล่องคันเร่งของน้องด้วยน๊าาาาา  อยากได้ๆๆๆๆๆ  :L4384: :L4384:

ลืมแจ้งเมื่อตอนเย็นวันนั้น  คุยกันเรื่อง Project ใหม่  ที่ทาง Ifrit จะทำกล่องค้นเร่งให้กับปามาเนียเล่นกัน  โดยจะเอาสูตรผีบอกที่ใช้กันนี้หรือปรับเพิ่มนิดหน่อยอีกครั้ง
ลองใส่เข้าไปในกล่องให้ปรับได้แค่  4 mode  แบบที่เราเล่นกันอยู่   มาให้ลองใช้งานในราคาไม่ถึงครึ่งหมื่น

และอาจจะได้ตัวทดลองมาเล่นประมาณ  กลางเดือนหน้าครับ

**สำหรับแก๊งค์กล่องข้าวน้อย2   เฉพาะคนที่เปลี่ยนหัวฉีดหรือ VG   ที่จะหิ้วปิ่นโต+  กัน    เดี๋ยวขอหาเวลาไปพร้อมกันสักไม่เกิน 7-8 คัน(เฉพาะคันทีจะหิ้วปิ่นโต) ไปลองแบบมีเวลาทดสอบและปรับจูนนานละเอียดหน่อย  เพราะมีทั้ง 3200  และ 2500  และหัวฉีดคนละเบอร์กันอีก 

จองกล่องคันเร่งล่วงหน้าเลยครับพี่นะ  ตอนนี้ผมกะลังหาวิธีทำให้สปริงรถหักอยู่ เผื่อขออนุมัติวงเงินจากผบ. ไปแหกกับฟูลเซ็ทสักชุด  วันนั้นไปลองรถกับพี่ตาม จั้มคอสะพานเล่นเอาพี่ตามหัวใจจะวายกับการดิ้นอย่างสุดเหวี่ยงของรถกระผมเลยครับ :sd42: :sd42: :sd42:

ได้กล่องคันเร่งเมื่อไหร่คงจะขับมันส์ขึ้นอีกเยอะเลยครับ  :sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 16:57:47 »
อันนี้เป็น File for preview ครับ

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 16:58:55 »

พี่ไซ

ขอบคุณมากครับ เอาไปเลย  :L6428:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 16:59:29 »

สุดยอดเลยพี่ไซ  งั้นเดี๋ยวผมไปจัดทำเป็น format คู่มือเลยดีไหม  ทำปกใหม่เลย  :L2888:

แจ่มเลยครับพี่นะ
 :L2736: :L2734: :L2736:

ออฟไลน์ ป๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 17:01:29 »

พี่ไซ

ขอบคุณมากครับ เอาไปเลย  :L6428:
  ขอให้ :L6428: ด้วยคนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 17:20:23 »
อ้อผมไม่ได้ใส่ลายน้ำอ่ะครับ
แบบว่าผมใส่บ่อเป็นอ่ะครับ
ผู้ไดสามารถช่วยจัดหน่อยครับ

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 17:40:30 »

ขอบคุณครับพี่ไซ ผมมาโหลดเพื่อไปอ่านประกอบความรู้แล้วครับ   :L2900:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 20:10:45 »

:L2753: เรียบร้อยแล้ว manual มีแล้ว ขาดแต่ปิ่นโต :L2739:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 20:38:51 »
ขอบคุณMamual ของพี่นะ :sd23: วันนั้นผมมีคำถามมากมายแต่เห็นพี่ไม่ค่อยว่างเกรงใจจริงๆ เห็นพี่พาพี่ๆไป testรถหลายคัน ผมยังเหนื่อยแทนเลย พอดีเห็นพี่ ป๊อปไป test รถกับพี่ตาม ผมก็เลยตามออกไปด้วย ก็คิดแค่ว่าออกไปวิ่งดูก่อน แล้วกลับมาดูว่าช่างเขาประกอบไปดีไหมแค่นั้น ส่วนวิธีการใช้กล่องกับสมาร์ทเกจได้ถามพี่ ปอนด์มาเป็นแนวทางบ้างแล้ว
พอดีได้อ่าน Mamual ของพี่ ยิ่งเข้าใจใหญ่ ตอนนี้ปรับจนพอใจแล้วครับ  :L2900:
ขอบคุณพี่ไซ ผม โหลดใส่มือถือแล้วครับ ใช้ง่าย :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 22:36:15 »
เดี๋ยวมีเวลามากกว่านี้จะมาอธิบายที่พี่นะกล่าวถึงคับ

ขอแอบมาเล่าเหตุการณ์ที่เกิดกับผมเมื่อวันที่ 9 ให้ฟังครับ
หลังจากติดตั้งเรียบร้อย และนำรถมาจอดรอเพื่อจะเอาไป Test ซึ่งพี่นะ ก็ไม่ว่างเลย :L2759:
สุดท้ายพี่อิฐ และพี่คนอื่นก็บอกให้ผมเอารถออกไปวิ่งดู :sd10:

พอไปที่รถจะ Start เครื่องเท่านั้นแหละ
เจ้า SMG ก็ร้องเตือนว่า Low Batt :sd21:

โอ้วแม่เจ้า รถผมพึ่ง 5 เดือนเองทำไมเป็นแบบนี้ :L4386:

และแล้วพี่ๆ หลายๆท่านก็มาวิเคาระห์และให้คำแนะนำ :L4399:

พี่ Pat ให้คำแนะนำว่าน่าจะแบตเสื่อม หรือไดชาต์ อาจจะเสีย
พี่โย บอกว่ารถ ไม่ค่อยได้ใช้ก็เป็นแบบนี้ ( รถผมได้ใช้แค่เสาร์ อาทิตย์ ครับ )

อารมณ์เริ่มจะเครียด รถเป็นไรว้า :sd06: :sd06: :sd06:

แบตเสื่อม....ต้องไปแคลมแบตหรือเนี้ยะ :sd06:

ไดชาต์พัง ... คงไม่แจตพ็อตขนาดนั้นมั้ง :sd06:

สุดท้ายพี่โยบอก เอ็กซ์ เอาระไปวิ่งดูว่ามีการชาต์ไฟเข้าแบตไหม :L2736:

และแล้วผมก็ขับรถออกไปทั้งที่ SMG ร้อง :D

น่าจะวิ่งไปกลับประมาณ 20 โลน่าจะได้
ผลออกมาร้องทั้งไปและกลับ ( เป็นไรเนี้ยะ งานเข้าจิงๆหรือ ) :sd06: :sd06:
กลับมาพี่ๆถาม เป็นงัยบ้างพี่เอ็กซ์

คำตอบ ... เหมือนเดิมร้องตลอดทาง และค่าไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรเลย :sd21:

งั้นสงสัยวันจันทร์ได้ลางานเอารถเข้าศูนย์แน่ๆ ไม่แบต ก็ต้องอะไรสักอย่าง
เหงื่อเริ่มแตก เดินวนไปเวียนมา :L4386: :L4386:

พี่ Pat มาอีกรอบบอกเดี๋ยวลองเปลี่ยน SMG ของคนอื่นมาลองใส่ดูว่าจะเป็นอย่างไร

งั้นผมต้องรอก่อน เพราะทุกคนค่อนข้างจะยุ่ง

รวมทั้งช่างของ IFRIT ทุกคน บางคนข้างกลางวันยังไม่กินเลย :L2734:

และแล้วพระเอกผมก็มา เอ...น่าจะไม่ใช่ พ่อมดนะมากกว่านะคร้าบ :L2753:

เล่าอาการพร้อมเหงื่อแตก

พี่นะลองดูและทดลองปรับที่ตัว SMG สักพัก แต่ก็ยังดังอยู่
คิดในใจ สงสัยวันจันทร์ไม่รอด ลางานแน่ๆ

สักพักพี่นะลองก้มดูที่สายและจุดต่อ ขยับไปมา

เท่านั้นแหละ เงียบกริบ

สงสัยต้องให้พ่อหมอลงอาคมก่อนนะเจ้าปาดำ

ถามถึงผมนะเหรอ  :L2754: :L2754: :L2754: อาการเครียด หายไปหมด
ยิ้มออกมาอย่างสบายใจ

พี่นะบอกมา เอ็กซ์ ไปลองรถกันดีกว่า

และแล้วผมก็ได้รับทราบคำว่า Sport
และหลังติดเบาะ จาก น้องปาดำก็มีจริง

ขอขอบคุณพี่นะอีกครั้งนะคร้าบ
และพี่ๆทุกท่านที่ให้กำลังใจและข้อมูลประกอบการวินิจฉับปัญหาการร้องของ SMG

เป็นการ Meeting ที่มีความสุขมากครับ

มิตรภาพ พี่น้องของจริงที่ไม่ได้เสแสร้ง จากคนที่ร็จักการทาง Social Net Work และการเห็นหน้าจากรูป
ไม่น่าเชื่อว่าอบอุ่นได้ขนาดนี้ครับ
ขอบคุณนะคร้าบ  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2013, 22:51:17 โดย พี่เอ็กซ์ Exit370 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 12:45:19 »
มา update ข้อมูลวันนี้
ยังร้องไม่เลิกเลยครับพี่ๆ เจ้า SMG

วันนี้พาน้องปามาทำงาน ออกบ้านก็ดีครับ
ขับมาได้สัก 20 โล
ร้องอีกแล้ว Show Low Batt เหมือนเดิมครับ

ตอนออกจากบ้านมา SMG show ประมาณ 10.5
ขับสักพักประมาณ 20 โล ร้อง แล้วโชว์ค่าที่ 6.2

ขับยังงัยก็ไม่หยุด และตัวเลขก็ไม่ขยับเลย

สุดท้ายผมต้องปรับค่าให้ต่ำกว่า 6.2 ถึงหยุดร้อง

แล้วกลับบ้านผมจะ start ติดไหมเนี้ยะ

แปลกที่ทำไมตอนนแรกไม่ร้อง พอขับสักพักร้อง

หรือว่าผมเปิดวิทยุ GPS พร้อมกันจะกินไฟขนาดนั้นเลยหรือ

สักสงสัยว่าเป็นอะไร

หรือว่ารถที่ไม่ค่อยได้วิ่งจะเป็นแบบนี้ครับ
เข้าใจว่าการเข้า SMG มาจับค่าทำให้ทราบรายละเอียดมากขึ้น

หรือว่าแบตผมกำลังจะไปแล้ว
เดือนหน้าครบ 6 เดือน วิ่งไป 6400 โลอยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2013, 12:52:27 โดย พี่เอ็กซ์ Exit370 »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 12:57:02 »
ขอบคุณครับพี่X   อ่านแล้วประทับใจที่เหนื่อยแล้วพี่ๆมีความสุขและสนุกกันครับ  แบบนี้หายเหนื่อย

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

พี่เอ๊กซ์  ลองโทรหาพี่เอริท์แล้วลองสลับ SMG ใช้กันก่อน  ว่าอาการดังกล่าวจะอยู๋ที่รถคันไหนครับ

เดี๋ยวช่วยวิเคราะห์อีกทีครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 12:59:02 »
มาเอาใจช่วยพี่เอ็กซ์ ครับ สู้ ๆ ครับ
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 13:03:08 »
ขอบคุณครับพี่X   อ่านแล้วประทับใจที่เหนื่อยแล้วพี่ๆมีความสุขและสนุกกันครับ  แบบนี้หายเหนื่อย

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

พี่เอ๊กซ์  ลองโทรหาพี่เอริท์แล้วลองสลับ SMG ใช้กันก่อน  ว่าอาการดังกล่าวจะอยู๋ที่รถคันไหนครับ

เดี๋ยวช่วยวิเคราะห์อีกทีครับ

ได้ครับพี่นะ เดี๋ยวผมจะลองติดต่อพี่เอริท์ดูก่อน  :L4399:

มาเอาใจช่วยพี่เอ็กซ์ ครับ สู้ ๆ ครับ

พี่ชินขอบคุณมากคับ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 13:21:12 »

พี่ไซ

:L2900: พี่ไซ จัดไป :L6428: :L2897:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 13:51:50 »
ขอบคุณครับพี่นะ สำหรับข้อมูล  :sd23: ถึงแม้จะยังไม่ได้ติดกล่องปินโต+ เหมือนพี่ๆ กล่องคันเร่งก็ยังเป็นอนาล็อค ไม่ใช่ดิจิตอล  ;D เดียวต้องตาม ไม่พลาดแน่นอนครับ   :L2901:

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 20:04:33 »
วันก่อนติดปิ่นโต+ ลองรถเสร็จก็รีบกลับเลยครับ งานรอเยอะ ยังไม่ได้พูดคุยทำความรู้จักกับพี่ๆในคลับอีกหลายคน แต่พี่ๆที่ได้คุยกันก็เป็นกันเองทุกคนครับ น่ารักมากๆ  :L4384:
และต้องขอบคุณพี่นะเป็นพิเศษสำหรับคำแนะนำดีๆครับ  :sd23: ติดไปแล้วถูกใจ ขับปามีความสุขขึ้นมาทันทีครับ
ตอนนี้ก็ยังลองเปลี่ยนโหมดไปเรื่อยๆครับ กำลังหาจุดที่ไม่อืดเกินไปและควันดำออกน้อยๆ คร่าวๆว่าตอนนี้ผมน่าจะใช้แค่โหมดฟ้า3 ครับ
--------------

สำหรับปัญหาของพี่เอ็กซ์นี่... ถ้า Voltage ตกลงมาเหลือ 6.2V จริงระบบไฟต่างๆในรถไม่น่าจะทำงานได้ SMG เองก็น่าจะดับด้วยครับ
ต้องลองเอามิเตอร์วัดที่ขั้วแบตเทียบกับที่ SMG อ่านได้ดูครับ ถ้าได้ค่าต่างกัน (ในหลักหน่วย) ปัญหาน่าจะอยู่ที่ SMG ครับ
หรือจะเป็นที่ ECU ส่งค่าผ่าน OBD มาผิดหว่า  :sd06:
พี่เอ็กซ์อยู่แถวไหน หากไม่ไกลมาลองเอา OBD-II adapter อ่านค่าดู ผมอยู่แถวๆสะพานนวลฉวี เมืองทองธานีครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 20:17:41 »
จริงครับพี่ X ระดับไฟ 6.2V นี่ไม่น่ารอดมาได้นะครับ....ลองสลับ SMG ดูครับ...ปัญหาอาจมาจากตัว SMG เองครับ

แต่รถพี่ X ใช้น้อย.....สภาพแบตจะเสื่อมค่อนข้างเร็วนะครับ....รถจอด 5 วัน...ขับ 2 วัน....เมื่อก่อนอาจไม่เป็นไรนะคับ...แต่ตอนนี้มี SMG ติดอยู่ในรถด้วย....มันกินไฟพอสมควรตอนที่ดับเครื่อง....หมั่นมาสตาร์ทรถบ้างครับ...ไม่งั้นมันกินแบตหมดแหงๆ

:L4398: :L4398:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 21:51:30 »
จริงครับพี่ X ระดับไฟ 6.2V นี่ไม่น่ารอดมาได้นะครับ....ลองสลับ SMG ดูครับ...ปัญหาอาจมาจากตัว SMG เองครับ

แต่รถพี่ X ใช้น้อย.....สภาพแบตจะเสื่อมค่อนข้างเร็วนะครับ....รถจอด 5 วัน...ขับ 2 วัน....เมื่อก่อนอาจไม่เป็นไรนะคับ...แต่ตอนนี้มี SMG ติดอยู่ในรถด้วย....มันกินไฟพอสมควรตอนที่ดับเครื่อง....หมั่นมาสตาร์ทรถบ้างครับ...ไม่งั้นมันกินแบตหมดแหงๆ

:L4398: :L4398:

ขอบคุณพี่ตาม และ พี่ปุ้ยครับ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าอาจจะเป็นจาก SMG หรือปล่าว
เพราะตอนเย็นกลัีบจากที่ทำงานก็ start เครื่องปรกติคับ

แต่ผมยังไม่ได้ปรับค่าที่ SMG ให้สูงขึ้น ยังตั้งไว้ที่ 6.0 ครับ

เดี๋ยวรอมีเวลามากกว่านี้ก็จะลองดูอีกทีคับ

แล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ