ผู้เขียน หัวข้อ: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---  (อ่าน 73182 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 13:14:16 »
มีความคืบหน้าอย่างไรบ้างพี่หนุ่ม ลองถอดแบตดูยังครับ

หากได้วิธีการติดดั้งส่วนที่เคยเพิ่มมาหรืออาจจะมีเป็นรูปก็จะเป็นข้อมูลให้ช่วยกันดูได้ง่ายขึ้นครับ

เห็นด้วยกับพี่ปุ้ยครับ.....อยากให้พี่หนุ่มลองถอดแบตดูก่อนว่าอาการหายไปหรือไม่

ถ้าไม่หาย.....คงต้องเอาวิธีการติดตั้งอุปกรณ์ต่างๆที่เพิ่มเข้ามา มาแชร์ให้ดูกันหน่อยครับ เพราะตอนนี้พี่ทศเองก็วิเคราะห์ตามวงจร standard ไม่ได้เห็นของจริงว่าอุปกรณ์ที่ติดตั้งมันไปติดตั้งยังงัย สั่งงานยังงัย.....การวิเคราะห์มันอาจจะบานปลายเรื่อยเปื่อยไปจนหาสาเหตุไม่เจอ.......ลองถ่ายรูปวิธีการ wire สายของอุปกรณ์ต่างๆ มาให้พี่ทศกับพี่ปุ้ยช่วยกันวิเคราะห์ อาจจะทำให้หาสาเหตุได้ง่ายขึ้นนะครับ

ผมมั่นใจในความสามารถของพี่ๆในบ้านปามาเนียเราว่าถ้าได้ข้อมูลครบๆ สามารถแก้ปัญหาได้แน่นอนครับ.......เคยเห็นมาแล้วกับตาครับ......ขออนุญาติยกเคสพี่เจมส์นะครับ........เคสพี่เจมส์ ช่างศูนย์รื้อรถแทบจะทั้งคัน หมดเวลาไปเป็นวันๆ หาสาเหตุไม่เจอ.....สุดท้ายพี่เจมส์เอารถมางาน meeting ที่บ้านผม พี่นะ พี่กอป พี่โย ช่วยกันรื้อ ช่วยกันวิเคราะห์ จนหาสาเหตุเจอ แก้ไขปัญหาเรียบร้อยครับ.......ผมว่าถ้ามีข้อมูลมาครบๆ พี่ๆในบ้านเราช่วยกันวิเคราะห์ได้แน่นอนครับพี่หนุ่ม....ลองดูครับ

:L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ หนุ่ม สมพร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
Re: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 13:17:25 »
มีความคืบหน้าอย่างไรบ้างพี่หนุ่ม ลองถอดแบตดูยังครับ

หากได้วิธีการติดดั้งส่วนที่เคยเพิ่มมาหรืออาจจะมีเป็นรูปก็จะเป็นข้อมูลให้ช่วยกันดูได้ง่ายขึ้นครับ

ผมขอค้นหา คู่มือติดตั้งก่อนนะครับพี่ปุ้ย

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 13:25:27 »
ผมได้พ่วงสวิตเซ็นทรัลล็อคเพิ่มอีกจุดตาม อีกบ้านนึง โดยเพิ่ม เข้าที่สาย  ไฟจากกล่องที่ต่อพ่วง เข้า  Etacs หลังกล่องฟิวส์ครับ ผมเคยใช้วิธี ยืนกดรีโมตหลังรถ พร้อมกับ ดึงเปิดประตูด้วย กดหลายครั้ง จะมีสักครั้งที่ประตูเปดได้ครับ...ครั้งที่เปิดได้นี่สงสัยว่า  Etacs มันส่งไฟมาเปิดมอเตอร์ครับ...แต่ตอนนี้ อาทิตย์กว่าแล้ว มุก กดรีโมทหลายๆครั้งไม่ได้ผลแล้วครับ ต้องเปิดแมนน่ล จากด้านในอย่างเดียวเลยครับผม

ไม่ทราบว่า เจ้าของวงจรสวิตเซ็นทรัลล็อค อีกบ้านนึง ได้ให้ข้อมูล ความคิดเห็น หรือความช่วยเหลือใดๆบ้างครับ  :L2761:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 13:42:11 »
ไม่ทราบว่า เจ้าของวงจรสวิตเซ็นทรัลล็อค อีกบ้านนึง ได้ให้ข้อมูล ความคิดเห็น หรือความช่วยเหลือใดๆบ้างครับ  :L2761:

เออ ปรึกษาแล้วครับ ได้รับแจ้งว่า เคสนี้เท่าที่ติดไปปหลายๆคัน ไม่เคยเกิดขึ้นครับ ท่านเจ้าของวงจรนั้น ก็ได้พยายามสอบถามสมาชิกท่านอื่นให้อยู่นะครับว่า กรณีประตูหลังเปิดเกิดได้จากอะไรบ้าง ถ้าไม่ใช่ เกิดจากวงจรที่ว่า ได้รับคำตอบคือ การปรับระยะของลูกยางขอบประตูหลังทั้ง 2 ลูก กับอีกเคสคือ เกิดจากการต่อพ่วง สวิตอีกจุดเพื่อฟ้องเตือนการลืม ปิดฝากระโปรงหน้ารถครับ เลยทำให้ประตูหลังเปิดไม่ค่อยได้

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 13:44:58 »
เออ ปรึกษาแล้วครับ ได้รับแจ้งว่า เคสนี้เท่าที่ติดไปปหลายๆคัน ไม่เคยเกิดขึ้นครับ ท่านเจ้าของวงจรนั้น ก็ได้พยายามสอบถามสมาชิกท่านอื่นให้อยู่นะครับว่า กรณีประตูหลังเปิดเกิดได้จากอะไรบ้าง ถ้าไม่ใช่ เกิดจากวงจรที่ว่า ได้รับคำตอบคือ การปรับระยะของลูกยางขอบประตูหลังทั้ง 2 ลูก กับอีกเคสคือ เกิดจากการต่อพ่วง สวิตอีกจุดเพื่อฟ้องเตือนการลืม ปิดฝากระโปรงหน้ารถครับ เลยทำให้ประตูหลังเปิดไม่ค่อยได้

ท่าทางพี่หนุ่มจะเติมไปไม่ใช่น้อยเลยนะครับในรถพี่หนุ่มเนี่ย  :L2739: :L2739: เดี๋ยวคงต้องรอพี่ทศ กับพี่ปุ้ย แล้วหละครับ ว่าหมอทั้ง 2 ท่านจะว่ายังงัยต่อ.....ยังงัยก็เอาใจช่วยให้หายเร็วๆนะครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 13:59:57 »
อีกเคสคือ เกิดจากการต่อพ่วง สวิตอีกจุดเพื่อฟ้องเตือนการลืม ปิดฝากระโปรงหน้ารถครับ เลยทำให้ประตูหลังเปิดไม่ค่อยได้

เคสนี้ ยังงงๆว่า ทำไมไปมีผล ทำให้ประตูหลังเปิดไม่ค่อยได้ด้วยอ่ะครับ ช่วยขยายความสักหน่อยครับ จะได้เป็นความรู้เพิ่มเติมครับ

ส่วนเคสสวิทช์เซ็นทรัลล๊อคเพิ่มที่ยังไม่เกิดขึ้นกับคันอื่นๆที่ติดอุปกรณ์และการเดินสายเหมือนกัน อาจจะเป็นอย่างที่พี่หนุ่มคาดเดาก็ได้ครับ คือ อาจจะยังไม่มีใครได้กดแช่สวิทช์บ่อยๆ หรือนานๆ ก็เป็นได้นะครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 14:04:15 »
ขออนุญาตตอบแทนพี่หนุ่มเรื่องวิธีการต่อครับ
ผมเคยเห็นจากกระทู้ไหนซักอันนึงในปามาเนียนี่ละครับ ที่พูดถึงการต่อสวิทช์เซ็นทรัลล็อคเพิ่มของอีกบ้านนึง (ไม่แน่ใจว่าบ้านไหนนะครับ ปาผมเข้าอยู่บ้านเดียว)

เข้าใจว่า พี่หนุ่มได้ต่อกล่องพับหู + ล็อครถเมื่อขับได้ความเร็ว 20KMH (สปีดล็อค) ซึ่งเจ้าสองอันนี้ก็ใช้งานได้ปกติดี ไม่มีปัญหาอะไร
ก็เลยต่อเพิ่มสวิทช์ เพื่อสั่งล็อค/ปลดล็อค เพิ่มเข้าไปที่กล่องที่ได้ใส่ไปก่อนหน้านี้
หลังจากเพิ่มสวิทช์เข้าไปแล้วก็เจอปัญหาเรื่องเปิดประตูท้ายไม่ได้

ประมาณนี้ใช่ไหมครับพี่หนุ่ม

หากใช่ ผมสอบถามเพิ่มเติมตามนี้ครับ
- รบกวนยืนยันอีกทีว่า สวิทช์ที่ต่อเพิ่มเข้าไป ต่อที่กล่องพับหู หรือต่อกับสายไฟเดิมของรถ
- กล่องพับหู + ล็อครถที่เพิ่มเข้ามามีการจัมป์สายเส้นไหนในรถบ้างครับ (จะได้วิเคราะห์ถูกว่าเขาใช้ระบบไหนในการสั่งล็อครถ)

ยังรอผลจากการถอดขั้วแบตอยู่นะครับ เผื่อจะโชคดี  ;D

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 14:17:31 »
นั้นพี่หนุ่มช่วยวัดไฟจุดนี้ให้ผมหน่อยครับ
วิธีโดย
-เปิดฝาท้ายออกเพื่อสะดวกในการวัดไฟ
-ให้หาไขควงดันล็อกฝาประตูหลังให้อยู่ตำแหนงล็อก (หลอกไว้ว่าประตูปิดอยู่)
-ให้ใช้โวลท์มิเตอร์วัดตามรูป
**ถ้าไม่กดสวิทซ์เปิดฝาท้ายจะได้โวลท์ประมาณ 12 โวลท์  // จังหวะกดสวิทซ์ต้องได้ 0 โวลท์***
ลองทำแบบนี้ดูก่อนจะได้วิเคราะต่อไปว่ามันจะไปจุดใหนอีก

ปล.ช่วงนี้ยุ่งๆกับทำชุดล็อก V2 เดี๋ยวหาเวลาว่างมาช่วยดุต่อนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 14:18:35 »
เคสนี้ ยังงงๆว่า ทำไมไปมีผล ทำให้ประตูหลังเปิดไม่ค่อยได้ด้วยอ่ะครับ ช่วยขยายความสักหน่อยครับ จะได้เป็นความรู้เพิ่มเติมครับ

ส่วนเคสสวิทช์เซ็นทรัลล๊อคเพิ่มที่ยังไม่เกิดขึ้นกับคันอื่นๆที่ติดอุปกรณ์และการเดินสายเหมือนกัน อาจจะเป็นอย่างที่พี่หนุ่มคาดเดาก็ได้ครับ คือ อาจจะยังไม่มีใครได้กดแช่สวิทช์บ่อยๆ หรือนานๆ ก็เป็นได้นะครับ
พี่เขาต่อเข้า จุด ข้างประตูนะครับ...9. แยกสายไฟสีดำแถบแดง แล้วพ่วงปลายสายไฟจากสวิตช์เข้าด้วยกันก่อนพันเทปให้เรียบร้อย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 15:36:18 »
นั้นพี่หนุ่มช่วยวัดไฟจุดนี้ให้ผมหน่อยครับ
วิธีโดย
-เปิดฝาท้ายออกเพื่อสะดวกในการวัดไฟ
-ให้หาไขควงดันล็อกฝาประตูหลังให้อยู่ตำแหนงล็อก (หลอกไว้ว่าประตูปิดอยู่)
-ให้ใช้โวลท์มิเตอร์วัดตามรูป
**ถ้าไม่กดสวิทซ์เปิดฝาท้ายจะได้โวลท์ประมาณ 12 โวลท์  // จังหวะกดสวิทซ์ต้องได้ 0 โวลท์***
ลองทำแบบนี้ดูก่อนจะได้วิเคราะต่อไปว่ามันจะไปจุดใหนอีก

ปล.ช่วงนี้ยุ่งๆกับทำชุดล็อก V2 เดี๋ยวหาเวลาว่างมาช่วยดุต่อนะครับ

วัดค่าดูแล้วครับ มับไม่ขึ้นอะไรเลยครับ ทั้งกดสวิตหรือไม่กด 0 ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 16:09:35 »
พี่เขาต่อเข้า จุด ข้างประตูนะครับ...9. แยกสายไฟสีดำแถบแดง แล้วพ่วงปลายสายไฟจากสวิตช์เข้าด้วยกันก่อนพันเทปให้เรียบร้อย

อันนี้มันแค่ขึ้นไฟโชว์ว่า ประตูปิดหรือเปิดอยู่แค่นั้นเองนี่ครับ ทำไมมันไปทำให้ประตูหลังเปิดไม่ค่อยได้ด้วยอ่ะครับ  :L2761: คืออยากให้เคลียร์ปัญหาเป็นเปราะๆไปน่ะครับ

tod

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 16:25:10 »
วัดค่าดูแล้วครับ มับไม่ขึ้นอะไรเลยครับ ทั้งกดสวิตหรือไม่กด 0 ครับ
ต้องแน่ใจว่าเจ้าตัว  TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE  ไม่ช็อตลองกราวด์นะครับ ช่วยยืนยันอีกทีว่ามันไม่ช็อต
วิธิก็คือถอดปลั๊กตัวมันเองออกมาแล้ววัดโอมห์ตรงขั้วปลั๊กเจ้าตัวTAILGATE LOCK RELEASE HANDLE นั่นแหละ
มันจะต้องไม่ขึ้น  //  แล้วลองกดดูมันต้องขึ้นจะได้ตัดปัญหาตัวนี้ไป .....
แล้วจะมาบอกวิธีไล่สายไปจนถึง ECU ครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 16:27:19 »
สงสัย พี่หนุ่ม ต้องมา มิตติ้ง กัน แล้ว เพื่อให้พี่ที่มีความรู้ด้านนี้ ดู วิเคราะห์ หรือแก้ปัญหา แลัวมั่งครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 16:45:17 »
ต้องแน่ใจว่าเจ้าตัว  TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE  ไม่ช็อตลองกราวด์นะครับ ช่วยยืนยันอีกทีว่ามันไม่ช็อต
วิธิก็คือถอดปลั๊กตัวมันเองออกมาแล้ววัดโอมห์ตรงขั้วปลั๊กเจ้าตัวTAILGATE LOCK RELEASE HANDLE นั่นแหละ
มันจะต้องไม่ขึ้น  //  แล้วลองกดดูมันต้องขึ้นจะได้ตัดปัญหาตัวนี้ไป .....
แล้วจะมาบอกวิธีไล่สายไปจนถึง ECU ครับ
 :L2904:
ในวิธีนี้ผมถอดปลั๊กออกแล้ววัดค่าแล้วถ้าไม่กดสวิตเท่ากับ0 ครับ หากกดสวิตค่าที่วัดได้เท่ากับ 1.1 โอมห์ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 16:51:00 »
อันนี้มันแค่ขึ้นไฟโชว์ว่า ประตูปิดหรือเปิดอยู่แค่นั้นเองนี่ครับ ทำไมมันไปทำให้ประตูหลังเปิดไม่ค่อยได้ด้วยอ่ะครับ  :L2761: คืออยากให้เคลียร์ปัญหาเป็นเปราะๆไปน่ะครับ
ในส่วนนี้ผมไม่ได้ติดตั้งครับ เพียงแต่พี่เขาบอกมาว่าเคสของอีกคันที่ประตูหลังเกิดจากสาเหตุสวิตฝากระโปงเสียพอเปลี่ยนใหม่ประตูหลังก็ใช้ได้

tod

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 16:58:29 »
ในวิธีนี้ผมถอดปลั๊กออกแล้ววัดค่าแล้วถ้าไม่กดสวิตเท่ากับ0 ครับ หากกดสวิตค่าที่วัดได้เท่ากับ 1.1 โอมห์ครับ
  เท่ากับ 0 ครับ หมายถึงไม่ขึ้นเลยใช่มัยครับ (เดี๋ยวจะตีความหมายผิด 0 โอมห์หมายถึงต่อกันสนิดเลยนะครับ)
ถ้าไม่ขึ้นตัดปัญหาตัวนี้ไปเลยครับ ตัวนี้ยีงดีอยู่

tod

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 17:04:27 »
เดี๋ยวจะหาวิธีตรวจเช็คย้อนสาย2ตัวนี้กลับไปหา ECU ครับ

tod

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 17:18:33 »
เอาเส้นที่ 1  ต่อไปยัง C-220 ขาที่21 อยู่ตำแหน่งนี้

เส้นที่ 2 ต่อไปยัง C-20 ขาที่ 12   แล้วต่อไปยัง C219 ขาที่ 69

ถ้าไล่แล้วสายไม่ขาด ปลั๊กไม่หลวมก็........ไม่รู้จะไปทางใหนต่อ ขอคิดก่อน
ขอให้ปลั๊กมันหลวมตอนจั้มสายนะครับ  ช่วยลุ่นให้แล้วกัน
:sd06:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 18:05:09 »
เอาเส้นที่ 1  C-220 อยู่ตำแหน่งนี้
ต่อสวิตเซ็นทรัลล็อคเพิ่ม ก็ไปพันกับสายของกล่องพับหู ที่พันเข้ากับ สาย ของเส้นที่วิ่งเข้ากล่อง ecu หลังฟิวส์นี่ล่ะครับ..

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 18:30:32 »
ต่อสวิตเซ็นทรัลล็อคเพิ่ม ก็ไปพันกับสายของกล่องพับหู ที่พันเข้ากับ สาย ของเส้นที่วิ่งเข้ากล่อง ecu หลังฟิวส์นี่ล่ะครับ..

ถ้าเป็นเรื่องพับหูอย่างเดียวไม่น่าจะต้องไปต่อสายจากหลังแผงฟิวส์เลยครับ
หากมีเวปที่เขาลงวิธีการต่อไว้ส่งให้หน่อยครับพี่หนุ่ม

ได้ต่อสายเพิ่มตามที่พี่ทศอยากให้ลองยังครับ ได้ผลเป็นไงบ้าง
อย่าลืมทดลองถอดขั้วแบตด้วยครับ