ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น เรื่องกล้องมองหลัง ว่าติดจุดไหนดี  (อ่าน 5804 ครั้ง)

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :L4399:เรื่องกล้องมองหลัง ว่าติดจุดไหนดี บ้างก็ที่ มือจับประตูท้าย บ้างก็ที่ กันชนท้าย มุมมองไหนดีกว่ากัน :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ขอความเห็น เรื่องกล้องมองหลัง ว่าติดจุดไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 15:40:03 »
:L4399:เรื่องกล้องมองหลัง ว่าติดจุดไหนดี บ้างก็ที่ มือจับประตูท้าย บ้างก็ที่ กันชนท้าย มุมมองไหนดีกว่ากัน :sd23:

อยู่ที่รุ่นและทรงกล้อง  ถ้าแนะนำขอแนะนำที่แนวกันชนท้ายได้มุมมองที่ชัดเจนและธรรมชาติมากกว่าครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
Re: ขอความเห็น เรื่องกล้องมองหลัง ว่าติดจุดไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 15:42:28 »

อย่าลืมเลือกใช้ CCD Camera นะจ๊ะ พี่ใหม่... แจ่ม แจ๋ว ดี
ถ้าเป็น CMOS จะมองไม่ชัด ยามค่ำคิน

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 17:06:22 »
จะหาแบบนี้มาติดอยู่ แบบเจาะตูด (กันชนหลัง) กันน้ำด้วย

ครบชุดมีทีเจาะแถมมาด้วย

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 17:27:40 »
รถผมเป็นแบบเจาะตูด (กันชนหลัง) กันน้ำด้วยครับ
เป็นของ ABG ได้แถมมาตั้งแต่ออกรถ ผ่านมา 3 ปีครึ่ง อาการเริ่มออกแล้วภาพล้มเป็นบางครั้งครับ และเริ่มเป็นบ่อยๆ แต่ก็สั่งจาก ebay มาแล้วแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ

tod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 17:37:03 »
รถผมเป็นแบบเจาะตูด (กันชนหลัง) กันน้ำด้วยครับ
เป็นของ ABG ได้แถมมาตั้งแต่ออกรถ ผ่านมา 3 ปีครึ่ง อาการเริ่มออกแล้วภาพล้มเป็นบางครั้งครับ และเริ่มเป็นบ่อยๆ แต่ก็สั่งจาก ebay มาแล้วแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ
นั้นรอพี่ชัยรีวิวก่อนดีกว่า
 :L2900:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 18:34:54 »
 :sd10: :sd10: :sd10:

ของผมติดตรงข้าง ๆ ป้ายทะเบียนงับ ตอนใช้ครั้งแรก ออกมาส่องทุกระยะ เพื่อดูระยะจริง เพราะภาพมุมนี้เหมือนแนว Fish Eye ครับผม

:sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:06:08 »

สั่งของมานานแล้ว เปิดดูผ่านๆ พอมีกระทู้นี้ขึ้นมาเลยไปรื้อดูอีกที
อ้าวกล้องเป็นระบบ NTSC เอ่ .... จอของปาเป็น pal เปลี่ยนเป็น NTSC ได้รึป่าว
พี่ทศ พอจะรู้มั๊ยครับ  :L2759:

tod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:20:53 »
สั่งของมานานแล้ว เปิดดูผ่านๆ พอมีกระทู้นี้ขึ้นมาเลยไปรื้อดูอีกที
อ้าวกล้องเป็นระบบ NTSC เอ่ .... จอของปาเป็น pal เปลี่ยนเป็น NTSC ได้รึป่าว
พี่ทศ พอจะรู้มั๊ยครับ  :L2759:
ต้องพึ่งกล่องตัวช่วยอย่างเดียวพี่  ทำเองกลัวกระสัญญาณไม่เคียร์ ลองถามราคาแถวบ้านหม้อดู(ไม่รู้จะคุ้มเปล่า แต่ไม่น่าแพง)

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 21:32:21 »
ผมใช้กล้องแบบที่ใส่แทนฝาครอบไฟส่องป้ายทะเบียนครับ
คือถอดฝาครอบไฟส่องป้ายทะเบียนเก่าออกและติดกล้องเข้าไปแทน ครึ่งนึงจะเป็นไฟ อีกครึ่งนึงจะเป็นกล้อง (ไฟส่องป้ายยังอยู่ครับ)
ถ้าใช้แบบนี้ก็ไม่ต้องเจาะรถครับ

ส่วนมุมมองก็จะมองลงพื้นครับ ครอบคลุมประมาณ 80-90% ของกันชนหลัง ภาพที่ได้ก็จะบิดเบี้ยวหน่อยตามลักษณะของเลนส์ไวด์ครับ
ตำแหน่งติดแบบนี้ช่วยให้ถอดระยะใกล้ได้ดี เพราะเราเห็นกันชนเราในภาพอยู่หน่อยนึงด้วยครับ

หากเป็นแบบเจาะกันชนจะเป็นภาพแนวตรง ดูเป็นธรรมชาติกว่าครับ

ส่วนเซ็นเซอร์ของกล้องให้เลือกแบบ CCD ตามที่พี่ๆแนะนำไปก่อนครับ
ข้อแตกต่างของ CCD เทียบกับ CMOS คือภาพตอนกลางคืน CCD จะให้ภาพสีครับ