ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัย หลวม สะดุด เวลาหักเลี้ยว (สะเทือนที่มือ แบบรู้สึกได้)  (อ่าน 38525 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
Re: พวงมาลัย หลวม สะดุด เวลาหักเลี้ยว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 11:48:56 »

รูปที่ 2

พี่จาครับ... ของผมเป็นที่ยอยตัวนี้เลยครับ
เข้าศูนย์ ช่างเอาจารบีทา แต่ก็ยังไม่หาย ว่าจะหาเวลาไปเคลมแล้ว แต่ไม่รู้จะเข้าศูนย์ไหนดี
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ จา-Thanawat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
Re: พวงมาลัย หลวม สะดุด เวลาหักเลี้ยว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 12:33:45 »
สวัสดีครับ พี่ปอ ถ้าจุดนี้เป็นจุดที่พี่นะพูดถึง และซึ่งให้ตัวได้ แล้วยิ่งเอาจารบีไปทา ก็ยิ่งทำให้ลื่นขึ้น ผมว่ายิ่งทำให้จับอาการ ที่ทำให้รำคาญง่ายขึ้นเลยนะ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าคิดในทางที่ดีถ้าเป็นจุดนี้ ก็ไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อการขับขี่(เว้นแต่ว่าขาดหรือหลุด) ไม่เหมือนกับตำแหน่งตรงตลับลูกปืน แต่มันมีปัญหาก่อให้เกิดความรำคาญหน่ะสิครับ  ;D

อ่อ มันยังมีท่อนล่าง ตรงตลับลูกปืน ใกล้ๆกลับสปริงโช๊คด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2013, 12:49:22 โดย จา-Thanawat »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 13:06:55 »
สวัสดีครับ พี่ปอ ถ้าจุดนี้เป็นจุดที่พี่นะพูดถึง และซึ่งให้ตัวได้ แล้วยิ่งเอาจารบีไปทา ก็ยิ่งทำให้ลื่นขึ้น ผมว่ายิ่งทำให้จับอาการ ที่ทำให้รำคาญง่ายขึ้นเลยนะ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าคิดในทางที่ดีถ้าเป็นจุดนี้ ก็ไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อการขับขี่(เว้นแต่ว่าขาดหรือหลุด) ไม่เหมือนกับตำแหน่งตรงตลับลูกปืน แต่มันมีปัญหาก่อให้เกิดความรำคาญหน่ะสิครับ  ;D

อ่อ มันยังมีท่อนล่าง ตรงตลับลูกปืน ใกล้ๆกลับสปริงโช๊คด้วยนะครับ

รำคาญอย่างเดียวเลยครับพี่จา อาการของผม...
ว่าแต่ของพี่จาไม่ได้เหมือนผมเหรอคร้บ...

พี่จาเข้าศูนย์ไหนครับ ได้แก้อาการหรือยังครับ...
ผมจะได้เข้าบ้าง.... ไปหลายศูนย์ แก้ไม่ได้เลย ไม่ยอมเคลมให้

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 14:06:41 »

รำคาญอย่างเดียวเลยครับพี่จา อาการของผม...
ว่าแต่ของพี่จาไม่ได้เหมือนผมเหรอคร้บ...

พี่จาเข้าศูนย์ไหนครับ ได้แก้อาการหรือยังครับ...
ผมจะได้เข้าบ้าง.... ไปหลายศูนย์ แก้ไม่ได้เลย ไม่ยอมเคลมให้

ผมว่าอาการเดียวกันนะครับ อาการแบบนี้ผมเป็นมาครั้งหนึงแล้ว ตอนนี้มาเป็นรอบที่2 รอบแรกผมให้ศูนย์ ไทยธาดา จ.ฉะเชิงเทรา ตรวจสอบเค้าทำเรื่องเคลมเปลี่ยนแกนให้ใหม่เลย แล้วใช้มาได้ปีเศษๆ ก็มาเป็นอีกนี่แหล่ะครับ อาการเริ่มแรกจะจับอาการไม่ค่อยได้ พอเริ่มเป็นแล้วใช้ไปเรื่อยๆ อาการมันจะชัดขึ้น ที่จริงผมเป็นมานานแล้วอาการรอบ 2 เนี่ย เพียงแต่ว่าตอนนี้มันชัดเจนมากขึ้น เป็นรอบ 2 นี้ ผมก็เอาไปเข้าศูนย์เดิม ถอดตรวจแกนรถผมไป 3 รอบแล้วครับ จนทนไม่ไหว เพราะล่าสุดคือรถผมใส่ล๊อค ดีพลัสอยู่แล้ว ศูนย์ประกอบให้ไม่ตรงตำแหน่งเดิม มันไปเบียดก้านเบรค ผมผิดเองที่ไม่ได้ดูให้ดีก่อนรับรถ เลยเอาไปให้ร้านที่ติดตั้งดีพลัสมาขยับให้ใหม่ เค้าบอกว่าศูนย์ขันน๊อตแน่นมากคลายน๊อตไม่ได้เลย หัวน๊อตที่ขันก็เสียแล้วด้วย ต้องเจาะน๊อตกันเป็น ชม. สงสารรถเลยครับ นี่ก็คงจะไม่เอาไปเข้าเช็คพวงมาลัยที่เดิมอีกแล้ว จะหาที่ใหม่  ก็เลยมาขอคำชี้แนะในที่นี้บ้างอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2013, 14:08:24 โดย จา-Thanawat »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 14:11:46 »

ผมว่าจะลองไปศูนย์ศรีนครินทร์น่ะครับ แต่ยังไม่มีจังหวะไปเลย...
ต้องไปเช้า เพราะคิวเยอะมากกกกกกกก

โชคดีหน่อยรถผมไม่ได้ติดกัรขโมย พวกล็อคเทค อะไรแบบนั้นครับ
รถใช้ขับ ไปกลับ ที่ทำงาน อย่างเดียว...

:)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 14:20:01 »
เหมือนกันเลยครับพี่ปอ ศูนย์นี้แหล่ะที่ผมมองๆไว้ ถ้าพี่จะไปแจ้งผมบ้างนะครับ ผมจะได้ไม่ไปวันเดียวกัน คงต้องลางานไปอ่ะครับ วันเสาร์คงไม่เข้าแน่ๆ เยอะครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 15:31:10 »

หาโอกาสก่อนครับ... ผมอยู่ชลบุรี ไปไกล ต้องไปเช้าๆ
ช่วงนี้งานยุ่งๆ อยู่ เลยยังไม่ได้ไปไหนเลยครับ...

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 10:55:36 »
หลังจากเข้าไปหลายศูนย์ ก็ยังไม่หายสักที เพราะแต่ละศูนย์ก็ได้แต่เอาอะไรมาทา บ้างก็บอกว่าปกติ จนเมื่อวันจันทร์ที่ 17 มิย. ที่ผ่านมา ผมนำรถไปตรวจเช็คที่ศูนย์ศรีนครินทร์ ทางช่างบอกแกนพวงมาลัยชำรุด (ตำแหน่งที่ลูกศรสีแดงชี้ในรูป) แต่ตอนนี้ติดปัญหาเรื่องการเคลม (ไว้มาเหลาให้ฟังอีกที)

ผมว่าทีมช่างศูนย์ Mitsu Autocity ศรีนครินทร์ เก่งสมคำร่ำลือจริงๆ ผมแจ้งอาการ เค้าไม่ถามอะไรมาก ก็ตรวจสอบ แล้วก็เจอ (ซึ่งบางศูนย์บอกปกติ) สุดท้ายก็ดำเนินการเรื่องการเคลมแกนพวงมาลัยกับ MMTH

ตอนนี้ยังไม่ได้เคลมครับ รอเรื่องก่อนว่าจะได้เคลมวันไหน นัดไปเปลี่ยนวันไหน

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 11:20:14 »
หลังจากเข้าไปหลายศูนย์ ก็ยังไม่หายสักที เพราะแต่ละศูนย์ก็ได้แต่เอาอะไรมาทา บ้างก็บอกว่าปกติ จนเมื่อวันจันทร์ที่ 17 มิย. ที่ผ่านมา ผมนำรถไปตรวจเช็คที่ศูนย์ศรีนครินทร์ ทางช่างบอกแกนพวงมาลัยชำรุด (ตำแหน่งที่ลูกศรสีแดงชี้ในรูป) แต่ตอนนี้ติดปัญหาเรื่องการเคลม (ไว้มาเหลาให้ฟังอีกที)

ผมว่าทีมช่างศูนย์ Mitsu Autocity ศรีนครินทร์ เก่งสมคำร่ำลือจริงๆ ผมแจ้งอาการ เค้าไม่ถามอะไรมาก ก็ตรวจสอบ แล้วก็เจอ (ซึ่งบางศูนย์บอกปกติ) สุดท้ายก็ดำเนินการเรื่องการเคลมแกนพวงมาลัยกับ MMTH

ตอนนี้ยังไม่ได้เคลมครับ รอเรื่องก่อนว่าจะได้เคลมวันไหน นัดไปเปลี่ยนวันไหน

ขอให้หายเร็วๆครับพี่ปอ  :L2736: :L2736: :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 11:38:58 »
ขอให้หายไว ๆ ครับ พี่ปอ  และ ขอบคุณสำหรับการแชร์ข้อมูลครับ ผมอยู่ ตจว. หากเกิดปัญหาจะได้บอกช่าง 0 เช็คถูกว่าต้องเช็คตรงไหน :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 11:51:45 »
ขอให้ได้เคลมโดยเร็วนะครับพี่ปอ อาการพวงมาลับนี่มันอะไรที่สำคัญมากครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 15:35:04 »

รถผมน่าจะอาการเดียวกับของพี่ปอ ซึ่งหมดประกัน และเคลมไม่ได้แล้ว สามารถจะเปลี่ยนอะไหล่เฉพาะตัวนี้ได้หรือไม่ครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 15:40:42 »

รถผมน่าจะอาการเดียวกับของพี่ปอ ซึ่งหมดประกัน และเคลมไม่ได้แล้ว สามารถจะเปลี่ยนอะไหล่เฉพาะตัวนี้ได้หรือไม่ครับ
ตามมาที่กระทู้นี่เลยครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,42.40.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 15:52:01 »
ขอบคุณครับพี่อ้วน ผมขอยืมรูปของพี่จ่านะครับ
จากที่พี่ปอกล่าวมา ชิ้นนี้มันหาซื้อได้หรือไม่ครับ(ยกเว้นตลับลูกปืนนะครับ) อาการของผมจะไม่ฝืดหรือหมุนแล้วหนักๆ แต่มันหลวมๆ สะเทือนที่มือแบบรู้สึกได้ตอนเลี้ยวรถ ทำให้รำคาญอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2013, 15:56:20 โดย จา-Thanawat »

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 16:49:59 »
ขอบคุณครับพี่อ้วน ผมขอยืมรูปของพี่จ่านะครับ
จากที่พี่ปอกล่าวมา ชิ้นนี้มันหาซื้อได้หรือไม่ครับ(ยกเว้นตลับลูกปืนนะครับ) อาการของผมจะไม่ฝืดหรือหมุนแล้วหนักๆ แต่มันหลวมๆ สะเทือนที่มือแบบรู้สึกได้ตอนเลี้ยวรถ ทำให้รำคาญอ่ะครับ

ไม่มีขาย ที่ศูนย์ต้องยกทั้งชุด จุดเสียจะเสียเฉพาะลูกปืนเท่านั้น
แต่ลูกปืนมีขายร้านอะหลั่ยยนต์ทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2013, 16:51:46 โดย พี่จ่า jatot »
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2013, 16:57:39 »

อาการที่ว่ามานี้ เป็นที่แร็คพวงมาลัยรึเปล่า

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ผมเคยเป็นครับอาการแบบนี้.....ยิ่งเวลาเลี้ยวแล้วพื้นไม่เรียบ จะรู้สึกสะท้านมือเวลามันดัง กึก กึก.....ไปปรึกษาพี่นะ.....ได้รับคำแนะนำว่า...ให้ลองปลดตัวล็อคพวงมาลัย (ที่ไว้เวลาเราจะปรับระดับพวงมาลัยอะครับ) แล้วขยับพวงมาลัยขึ้นลง แล้วหาตำแหน่งที่ใช่ ล็อคกลับเข้าไป......ลองทำแล้ว หายเลยครับ

คือบางทีตำแหน่งที่พวงมาลัยอยู่มันไม่ลงล็อคพอดี อาจมีอาการนี้ได้ครับ
  :L4399: :L4399: :L4398: :L4398:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *

ผมก็เคยทำแบบที่พี่ตามทำครับ แรกๆ ก็เงียบหายไป หลังๆ ปรับเท่าไรก็ยังเป็นอยู่ครับ...
ถ้าได้เคลมเรียบร้อยแล้วยังไงจะมารายงานให้ทราบนะครับ

:sd23:

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
กำลังจะตั้ง กท. ถามอยู่พอดีเลยครับ รถผมก็เป็นเพิ่งมาเริ่มเป็นเมื่อไม่นานเวลาตกหลุม จะดัง รู้สึกหงุดหงิดดีครับ  :sd23:
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอให้หายไวๆนะครับพี่จา  :sd27: :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!