ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟังครับ โดนจนได้  (อ่าน 29491 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่หมู-cbr

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • มันอยู่ในสายเลือด
เล่าสู่กันฟังครับ โดนจนได้
« เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 15:32:56 »
 ::) ได้แต่อ่านกระทู้เรื่องประกัน"ติดรถมา"มาตั้งแต่ยังไม่ได้รับรถ และแล้วสิ่งที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับตัวเองก็เกิดขึ้นจนได้
เกิดอุบัติเหตุกับปาฯดำของผม 30เมษายน2556 โดยขับไปชนท้าย คู่กรณีเป็นซูซูกิสวิฟ เหตุเกิดตอนสามทุ่มตรง
ถนนบางนา-ตราด กม.42 บริเวณสามแยกไปบางปะกง-ฉะเชิงเทรา ด้วยรู้ว่าตัวเองเป็นฝ่ายผิดก็ลงจากรถไปดูคู่กรณี
เป็นพี่ผู้หญิงคนไม่เป็นอะไรแต่ท่าทางจะตกใจ ผมก็โทรตามประกันทันที ตัวแทนประกันอยู่แปดริ้ว หลังแจ้งเหตุก็ขยับ
รถเข้าจอดข้างทางเพราะตอนเกิดอุบัติเหตุเป็นอยู่กลางแยกพอดี หลังจากนั้นก็ตรวจดูความเสียหายกับรถ สวิฟ กันชน
ท้ายฝั่งขวายุบไปประมาณคืบกว่าๆไฟท้ายไม่แตก ชายน้ำชิ้นล่างไม่แตกไม่ยุบ(น่าจะเด้งคืนตัว) ประตูท้ายไม่เป็นไร
ส่วนปาฯดำ สปอยเลอร์ล่างด้านซ้ายเป็นรอยสีกระเทาะ ไฟเดย์ไลท์แตก กันชนหน้าสีกระเทาะ กรอบโครมเมี่ยมไฟหน้าแตก
โคมไฟหน้าร้าวยาวประมาณหนึ่งนิ้ว แก้มหน้าข้างซ้ายหลังโคมไฟบุบยาวสองนิ้ว(อันนีเห็นหลังจากเอารถเข้าเคลมที่
ศูนย์เมื่อตอนบ่ายวันนี้-ตอนเกิดเหตุมันมืดไม่ได้สังเกต :() คู่กรณีเดินเข้ามาดูรถผมสองสามรอบแล้วถามว่า รถไม่เป็นอะไรเลยเหรอ
ถ้าดูกันตอนนั้นก็ไม่เห็นรายละเอียดมาก ครึ่งชั่วโมงผ่านไปประกันก็ยังมาไม่ถึง คุณพี่ก็ถามว่าประกันยังมาไม่ถึงอีกเหรอ
ผมก็ได้แต่ตอบว่ายังครับ พร้อมกับโทรเช็ค ได้ความว่ามาถึง แสมภูดาษ แล้ว คะเนคร่าวๆ ก็ไม่น่าเกินยี่สิบนาทีน่าจะถึง
ที่เกิดเหตุ รอจนสี่ทุ่มก็ยังมาไม่ถึงคุณพี่ก็ถามว่าประกันของอะไร ผมก็ตอบว่าประกัน "ติดรถมา" คุณพี่ก็แนะนำว่าเปลี่ยนไปเถอะ
"ติดรถมา" น่ะชื่อเสียค่อนข้างเยอะ ผมก็ได้แต่ตอบรับ "ครับผม" แล้วก็โทรเช็คอีกรอบ "ขอโทษครับพี่ ถึงไหนแล้วครับ"
ถึงแยกไฟแดงแล้วครับ รอเดี้ยวครับ ครับผมอ่ะรออยู่แล้ว แต่คุณพี่เค้าเริ่มหงุดหงิดแล้ว ทำไงล่ะที่นี้งานจะเข้าหรือเปล่าว่ะนี้
ก็บอกคุณพี่เค้าไปว่าใกล้จะถึงแล้วครับรออีกซักคู่ครับ "ช้ามากเลยนะเนี้ยแจ้งไปตั้งนานแล้วยังมาไม่ถึงซักที เปลี่ยนเลยน่ะประกัน
 "ติดรถมา" เนี้ย ผมก็ได้แต่ตอบรับ "ครับผม" สี่ทุ่มครึ่งผ่านมาไวเหมือนโกหก คุณพี่หันมามองหน้าผมพร้อมกับคำถามเดิม
ผมก็ได้แต่ตอบรับ "ครับผม" แล้วก็โทรเช็คอีกรอบ "ขอโทษครับพี่ ถึงไหนแล้วครับ" "ถึงตลาดบรูพาแล้วครับ" ปลายสายตอบมา
ผมบอกกับคุณพี่ใกล้แล้วครับจะถึงแล้วครับ แต่สายตาคุณพี่เหมือนไม่เชื่อกับคำพูดของผมเลย :( :( และแล้วอัศวินม้าขาวก็มาถึงที่เกิดเหตุ
สี่ทุ่มสี่สิบห้านาที รวมระยะเวลาแจ้งเหตุจนมาถึงที่เกิดเหตุ"หนึ่งชั่วโมงสี่สิบห้านาที"กับระยะทางประมาณสามสิบกิโลเมตร :( :(
พอมาถึงคุณประกันก็เริ่มงานทันที ขอหลักฐาน ถ่ายรูป สอบถามเหตุการณ์ บันทึกใบแจ้งเคลม เสร็จส่งให้คุณพี่คู่กรณีโดนท่านกระเซ้ามา
"ช้ามากๆเลยน่ะ" คุณประกันก็บอกขอโทษครับพอดีอุบัติเหตุมันเยอะครับ พอคุณพี่รับเอกสารและตรวจเช็คเรียบร้อยก็ขอตัวกลับ
ผมก็ยกมือไหว้พร้อมกับพูดว่า"ขอโทษครับ" แล้วคุณพี่ก็หันหลังกลับไปขึ้นรถ ผมก็หันไปคุยกับตัวแทนประกันต่อ มีเสียงมาจากข้างหลัง
ขอเบอร์โทรหน่อย "ถ้ามีปัญหาจะโทรมา ถ้าไม่มีปัญหาก็ไม่โทร"  :-\ :-\ โทรมาก็ได้ครับผมหวังว่าน่ะครับ :D :D แล้วก็มาถึงเรื่องของผมต่อ
ทำใบบันทึกความเสียหายเสร็จ ตรวจเช็คเซ็นต์รับ แล้วคุณพี่ก็แจ้งกับผมว่า "จะมีค่าส่วนต่างในการซ่อมนะครับ" ผมก็ถามกลับ "ผมต้อง
จ่ายค่าส่วนต่างด้วยเหรอครับ นี่ประกันชั้นหนึ่ง มีคู่กรณีนะครับ" คุณประกันก็เงียบ แล้วก็แยกย้ายกันกลับ ::) ::)
จนมาเช้านี้ 2พฦษภาคม2556 เข้าเน็ตเช็ครายชื่ออู่ประกันในชลบุรี ได้มาสี่ที่ก็โทรเช็คคร่าวๆ ว่าจะเข้าซ่อมได้เมื่อไร ทุกศูนย์ที่โทรเช็คก็
ให้คำตอบมาว่า กำหนดรับรถเข้าซ่อมคิวได้ประมาณเดือน กรกฎาคม  :P :P โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยทอดทำไมคิวช่างยาวขนาดนี้
ระหว่างที่นั่งคิด นู้น นี่ นั้น ก็คิดถึงอู่ข้างบ้านซึ่งเคยใช้บริการทำสีกันชนเจ้าปาฯดำเมื่อเดือนก่อน(สาเหตุเกิดจากสีร่อนเลยเลือกที่จะจ่ายเอง
เพราะแฟนรับสภาพรถไม่ได้ :-\ :-\ :-\)ก็เลยโทรหาตัวแทนประกันว่า ผมจะเอารถเข้าซ่อมอู่แถวบ้านต้องทำยังงัยบ้าง ตัวแทนประกันก็แจ้ง
รายละเอียดกลับมาว่า ผมต้องเอารถเข้าไปที่อู่เพื่อทำการประเมินราคาซ่อมแล้วส่งให้ตัวแทนประกันที่ชลบุรีพิจารณาอนุมัติก่อน ผมก็โอเคตามนั้น
เที่ยงๆเลยวิ่งเข้าไปที่อู่เพื่อขอใบประเมินราคาซ่อม แต่เฮียเจ้าของไม่อยู่ลูกน้องเลยบอกกับผมว่าเดี๋ยวห้าโมงเย็นพี่แวะมาอีกที ผมก็โอเคตามนั้น
ระหว่างทางขับรถกลับผ่านศูนย์มิตซูที่เข้าไปใช้บริการตรวจเช็ค 15000 กิโลเมตรมาเมื่อสองวันก่อน ก็คิดว่าเข้าไปเช็คราคาอะไหล่ก่อนดีกว่า
จะได้ดูคู่กับใบราคาของอู่ เจอกับหัวหน้าช่างก็แจ้งว่ามาเช็คราคาอะไหล่ครับ หัวหน้าช่างก็ถามกลับว่าเช็คไปทำไมครับ ผมก็แจ้งว่ารถเกิดอุบัติเหตุ
ชนท้าย เช็คอู่ประกันแล้วรอนานมาก ก็เลยจะหาอู่แถวบ้านเพราะต้องใช้รถทุกวัน หัวหน้าช่างก็บอกว่างงั้นก็แจ้งเคลมที่ศูนย์ได้เลยครับเพราะที่ศูนย์
ก็มีงานซ่อมสีซ่อมตัวถังเหมือนกันเพิ่งเปิดเลยครับ :P :P(ผมจะดีใจดีไหมเนี้ย) คิดไปคิดมา งานซ่อมสี+รอยบุบ+เปลี่ยนโคมไฟหน้าฯลฯ
เอาว่ะยื่นเรื่องไปก่อน เดี๋ยวตอนเย็นๆเข้าไปตีราคาที่อู่อีกทีเผื่อจะได้อะไรที่เร็วกว่าก็เอาอันนั้น แล้วถ้าคืบหน้าอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังครับ :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 พฤษภาคม 2013, 15:39:27 โดย Moo cbr »
@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@0890921443@@@

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: เล่าสู่กันฟังครับ โดนจนได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 15:41:41 »
คนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ  :L2734: ขอบคุณที่เหลาให้อ่าน จะรออ่านตอนต่อไป  :L2758:

• Pa Mania
  • *
Re: เล่าสู่กันฟังครับ โดนจนได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 16:04:56 »
 :( รูปคู่กรณีครับ :(

:( อันนี้ตอน 15000 กิโลเมตรครับ :( แจ้งเคลมตั้งแต่ 5000 กิโลเมตรแรก จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้เคลม :(

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 16:16:38 »

ผมขอตอบแบบไม่อายเลยครับพี่หมู รถผมปีที่สองตอนต้นมกรา ที่ผ่านมา ผมทำประกันชั้นสาม 2,990 บาท ของ Asia Plus คือผมเบื่อหน่ายกับการเคลมประกันมากเลยครับ ผมเลยเลือกชั้นสามสำหรับคู่กรณี แต่รถผมซ่อมเอง
หวังว่าผมคงจะไม่เจอหนักๆ

เรื่องรถหาย ไฟไหม้ ผมคิดว่าคงไม่เกิดกับผมแน่ เพราะผมค่อนข้างรอบคอบ (หากไม่ซวยจอดใกล้ชาวบ้าน หรือเสาไฟฟ้าหักทับ)

ว่าแต่... พี่หมูต้องจ่ายส่วนต่างด้วยเหรอครับ
งงเลยนะเนี่ย...

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 17:14:20 »

ขอให้หายไวๆ เอาใจช่วยนะครับ
ผมก็ใช้รถมาจะครบปีแล้วและคงต้องหา
ประกันยี่ห้อใหม่เหมือนกันครับ
ไม่ทราบว่าพี่ๆในนี้พอแนะนำได้มั้ยครับ
กรุงเทพประกันภัย โอเคมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 18:58:10 »
บ้านเราใครเป็นตัวแทนประกันบ้างนี่ สนอยู่เหมือนกัน
 :L4399:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 19:26:41 »
ขอให้น้องปาพี่หมูหายไวๆนะครับ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ เอ๊ะnakhonpathom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 20:03:58 »
ประกันชั้น  1 ซ่อม ห้าง เอาเข้าห้างได้เลยครับ
ของผมก็โดนคันอื่นมาเฉี่ยว ประกันมาบอกให้เอาเข้าอู่ บอกเขาไปว่า ทำประกันซ่อมห้างนะ จะเอาเข้าอู่ทำไม เขาก็บอกว่า มันเหมือนกัน พูดจาบ่ายเบี่ยง จนรำคาญ

เอาไปเข้าอู่ที่ เขาแนะนำ ก็ไม่ค่อยอยากรับงาน เพราะงานเล็กน้อย ได้กำไรน้อย ต้องจอดรถทิ้งใว้รอเป็นเดือนๆ (ไหนว่างานน้อย ทำไมรอนาน)

เลยตัดสินใจเข้าศูนย์ ง่ายกว่าเยอะ บริการดี พูดคุยดี ถอดไปทำให้วันนั้นเลย  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 20:20:21 »
ถ้าประกันชั้น 1(ประกันศูนย์ซ่อมห้าง) เดินถือประกันเข้าศูนย์ไหนก็ได้ที่มีซ่อมตัวถัง ทำสี ทำได้ทุกศูนย์
ในกรุงเทพฯและปริมณฑล และต่างจังหวัด ไม่ต้องประเมินราคาทางศูนย์จัดการให้หมด
ผมถอยหลังชนเสาไฟฟ้าไปซ่อมศูนย์ที่ออกรถบอกคิวยาวต้องรอหน่อย ขับออกจากศูนย์ผ่านศูนย์มิตซู กม.8
แวะเข้าไปศูนย์นัดซ่อมเลยไม่ต้องรอ
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่แกะ (PKT)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • Phuket Thailand 4x4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 20:29:41 »
ประกันซ่อมห้าง ต้องเช็คดูครับว่าจังหวัดตัวเองศูนย์บริการซ่อมสีได้รึเปล่า ของผมซื้อซ่อมห้างมาไม่ได้ใช้ ซ่อมมาครั้งนึง ศูนย์ที่ภูเก็ตซ่อมสีไม่ได้ต้องไปสุราษฎร์ เลยต้องซ่อมอู่เสียค่าประกันแพงเปล่าๆ  :sd21:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2013, 20:58:35 »
จากประสบการณ์ ที่เคยชนมาก่อน ผมได้รู้สาเหตุว่า อะไหลบ้างชิ้นไม่ได้ เป็นของใหม่ทั้งหมด
บ้างชิ้น เอามาโป๊ ทำสีใหม่ เพื่อรถต้นทุน เพราะเวลาซ่อม ลูกค้าไม่ได้ไปยุ่ง เพราะว่าประกันรับผิดชอบให้หมด
ส่วนผม ไม่มีประกัน จ่ายค่าซอมเอง ค่าอะไหล่เองก็เลยไปเฝ้าเกือบทุกวัน จนเขาช่างเบื่อขี้หน้า :L2739: ยังไงก็ไปดูไปเช็คบ้างครับ  :L2736:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ เอ๊ะnakhonpathom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2013, 06:41:01 »
ประกันซ่อมห้าง ต้องเช็คดูครับว่าจังหวัดตัวเองศูนย์บริการซ่อมสีได้รึเปล่า ของผมซื้อซ่อมห้างมาไม่ได้ใช้ ซ่อมมาครั้งนึง ศูนย์ที่ภูเก็ตซ่อมสีไม่ได้ต้องไปสุราษฎร์ เลยต้องซ่อมอู่เสียค่าประกันแพงเปล่าๆ  :sd21:

ซ่อมศูนย์ไหนก็ได้ครับ ที่ บริษัทประกันมีดิว ด้วย
เช่นผมเอาน้องปา เข้าไป ซ่อม ที่ศูนย์โตโยต้า (ทำสี) เขาก็รับเคลม ให้ได้เหมือนกันครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นศูนย์มิตซู เท่านั้นหรอกครับ

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ บุญเลิศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2013, 06:43:01 »
 ::)
ผมเคยถามเพื่อนที่อยู่ วิริยะประกันภัย ว่าถ้ารวมตัวกันมากหน่อยจะได้ส่วนลด อาจสูงถึง 20%
แต่ถามนานหลายปีแล้ว ไม่รู้ว่าใครสนิทกับประกันที่ไหนบ้างลองสอบถามใหม่ดู
เผื่อเราจะได้ราคาพิเศษจาก ปามาเนียก็ได้

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2013, 06:55:47 »
::)
ผมเคยถามเพื่อนที่อยู่ วิริยะประกันภัย ว่าถ้ารวมตัวกันมากหน่อยจะได้ส่วนลด อาจสูงถึง 20%
แต่ถามนานหลายปีแล้ว ไม่รู้ว่าใครสนิทกับประกันที่ไหนบ้างลองสอบถามใหม่ดู
เผื่อเราจะได้ราคาพิเศษจาก ปามาเนียก็ได้
:L2900: :L2758:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2013, 10:12:18 »
::) ได้แต่อ่านกระทู้เรื่องประกัน"ติดรถมา"มาตั้งแต่ยังไม่ได้รับรถ และแล้วสิ่งที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับตัวเองก็เกิดขึ้นจนได้
เกิดอุบัติเหตุกับปาฯดำของผม 30เมษายน2556 โดยขับไปชนท้าย คู่กรณีเป็นซูซูกิสวิฟ เหตุเกิดตอนสามทุ่มตรง
ถนนบางนา-ตราด กม.42 บริเวณสามแยกไปบางปะกง-ฉะเชิงเทรา ด้วยรู้ว่าตัวเองเป็นฝ่ายผิดก็ลงจากรถไปดูคู่กรณี
เป็นพี่ผู้หญิงคนไม่เป็นอะไรแต่ท่าทางจะตกใจ ผมก็โทรตามประกันทันที ตัวแทนประกันอยู่แปดริ้ว หลังแจ้งเหตุก็ขยับ
รถเข้าจอดข้างทางเพราะตอนเกิดอุบัติเหตุเป็นอยู่กลางแยกพอดี หลังจากนั้นก็ตรวจดูความเสียหายกับรถ สวิฟ กันชน
ท้ายฝั่งขวายุบไปประมาณคืบกว่าๆไฟท้ายไม่แตก ชายน้ำชิ้นล่างไม่แตกไม่ยุบ(น่าจะเด้งคืนตัว) ประตูท้ายไม่เป็นไร
ส่วนปาฯดำ สปอยเลอร์ล่างด้านซ้ายเป็นรอยสีกระเทาะ ไฟเดย์ไลท์แตก กันชนหน้าสีกระเทาะ กรอบโครมเมี่ยมไฟหน้าแตก
โคมไฟหน้าร้าวยาวประมาณหนึ่งนิ้ว แก้มหน้าข้างซ้ายหลังโคมไฟบุบยาวสองนิ้ว(อันนีเห็นหลังจากเอารถเข้าเคลมที่
ศูนย์เมื่อตอนบ่ายวันนี้-ตอนเกิดเหตุมันมืดไม่ได้สังเกต :() คู่กรณีเดินเข้ามาดูรถผมสองสามรอบแล้วถามว่า รถไม่เป็นอะไรเลยเหรอ
ถ้าดูกันตอนนั้นก็ไม่เห็นรายละเอียดมาก ครึ่งชั่วโมงผ่านไปประกันก็ยังมาไม่ถึง คุณพี่ก็ถามว่าประกันยังมาไม่ถึงอีกเหรอ
ผมก็ได้แต่ตอบว่ายังครับ พร้อมกับโทรเช็ค ได้ความว่ามาถึง แสมภูดาษ แล้ว คะเนคร่าวๆ ก็ไม่น่าเกินยี่สิบนาทีน่าจะถึง
ที่เกิดเหตุ รอจนสี่ทุ่มก็ยังมาไม่ถึงคุณพี่ก็ถามว่าประกันของอะไร ผมก็ตอบว่าประกัน "ติดรถมา" คุณพี่ก็แนะนำว่าเปลี่ยนไปเถอะ
"ติดรถมา" น่ะชื่อเสียค่อนข้างเยอะ ผมก็ได้แต่ตอบรับ "ครับผม" แล้วก็โทรเช็คอีกรอบ "ขอโทษครับพี่ ถึงไหนแล้วครับ"
ถึงแยกไฟแดงแล้วครับ รอเดี้ยวครับ ครับผมอ่ะรออยู่แล้ว แต่คุณพี่เค้าเริ่มหงุดหงิดแล้ว ทำไงล่ะที่นี้งานจะเข้าหรือเปล่าว่ะนี้
ก็บอกคุณพี่เค้าไปว่าใกล้จะถึงแล้วครับรออีกซักคู่ครับ "ช้ามากเลยนะเนี้ยแจ้งไปตั้งนานแล้วยังมาไม่ถึงซักที เปลี่ยนเลยน่ะประกัน
 "ติดรถมา" เนี้ย ผมก็ได้แต่ตอบรับ "ครับผม" สี่ทุ่มครึ่งผ่านมาไวเหมือนโกหก คุณพี่หันมามองหน้าผมพร้อมกับคำถามเดิม
ผมก็ได้แต่ตอบรับ "ครับผม" แล้วก็โทรเช็คอีกรอบ "ขอโทษครับพี่ ถึงไหนแล้วครับ" "ถึงตลาดบรูพาแล้วครับ" ปลายสายตอบมา
ผมบอกกับคุณพี่ใกล้แล้วครับจะถึงแล้วครับ แต่สายตาคุณพี่เหมือนไม่เชื่อกับคำพูดของผมเลย :( :( และแล้วอัศวินม้าขาวก็มาถึงที่เกิดเหตุ
สี่ทุ่มสี่สิบห้านาที รวมระยะเวลาแจ้งเหตุจนมาถึงที่เกิดเหตุ"หนึ่งชั่วโมงสี่สิบห้านาที"กับระยะทางประมาณสามสิบกิโลเมตร :( :(
พอมาถึงคุณประกันก็เริ่มงานทันที ขอหลักฐาน ถ่ายรูป สอบถามเหตุการณ์ บันทึกใบแจ้งเคลม เสร็จส่งให้คุณพี่คู่กรณีโดนท่านกระเซ้ามา
"ช้ามากๆเลยน่ะ" คุณประกันก็บอกขอโทษครับพอดีอุบัติเหตุมันเยอะครับ พอคุณพี่รับเอกสารและตรวจเช็คเรียบร้อยก็ขอตัวกลับ
ผมก็ยกมือไหว้พร้อมกับพูดว่า"ขอโทษครับ" แล้วคุณพี่ก็หันหลังกลับไปขึ้นรถ ผมก็หันไปคุยกับตัวแทนประกันต่อ มีเสียงมาจากข้างหลัง
ขอเบอร์โทรหน่อย "ถ้ามีปัญหาจะโทรมา ถ้าไม่มีปัญหาก็ไม่โทร"  :-\ :-\ โทรมาก็ได้ครับผมหวังว่าน่ะครับ :D :D แล้วก็มาถึงเรื่องของผมต่อ
ทำใบบันทึกความเสียหายเสร็จ ตรวจเช็คเซ็นต์รับ แล้วคุณพี่ก็แจ้งกับผมว่า "จะมีค่าส่วนต่างในการซ่อมนะครับ" ผมก็ถามกลับ "ผมต้อง
จ่ายค่าส่วนต่างด้วยเหรอครับ นี่ประกันชั้นหนึ่ง มีคู่กรณีนะครับ" คุณประกันก็เงียบ แล้วก็แยกย้ายกันกลับ ::) ::)
จนมาเช้านี้ 2พฦษภาคม2556 เข้าเน็ตเช็ครายชื่ออู่ประกันในชลบุรี ได้มาสี่ที่ก็โทรเช็คคร่าวๆ ว่าจะเข้าซ่อมได้เมื่อไร ทุกศูนย์ที่โทรเช็คก็
ให้คำตอบมาว่า กำหนดรับรถเข้าซ่อมคิวได้ประมาณเดือน กรกฎาคม  :P :P โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยทอดทำไมคิวช่างยาวขนาดนี้
ระหว่างที่นั่งคิด นู้น นี่ นั้น ก็คิดถึงอู่ข้างบ้านซึ่งเคยใช้บริการทำสีกันชนเจ้าปาฯดำเมื่อเดือนก่อน(สาเหตุเกิดจากสีร่อนเลยเลือกที่จะจ่ายเอง
เพราะแฟนรับสภาพรถไม่ได้ :-\ :-\ :-\)ก็เลยโทรหาตัวแทนประกันว่า ผมจะเอารถเข้าซ่อมอู่แถวบ้านต้องทำยังงัยบ้าง ตัวแทนประกันก็แจ้ง
รายละเอียดกลับมาว่า ผมต้องเอารถเข้าไปที่อู่เพื่อทำการประเมินราคาซ่อมแล้วส่งให้ตัวแทนประกันที่ชลบุรีพิจารณาอนุมัติก่อน ผมก็โอเคตามนั้น
เที่ยงๆเลยวิ่งเข้าไปที่อู่เพื่อขอใบประเมินราคาซ่อม แต่เฮียเจ้าของไม่อยู่ลูกน้องเลยบอกกับผมว่าเดี๋ยวห้าโมงเย็นพี่แวะมาอีกที ผมก็โอเคตามนั้น
ระหว่างทางขับรถกลับผ่านศูนย์มิตซูที่เข้าไปใช้บริการตรวจเช็ค 15000 กิโลเมตรมาเมื่อสองวันก่อน ก็คิดว่าเข้าไปเช็คราคาอะไหล่ก่อนดีกว่า
จะได้ดูคู่กับใบราคาของอู่ เจอกับหัวหน้าช่างก็แจ้งว่ามาเช็คราคาอะไหล่ครับ หัวหน้าช่างก็ถามกลับว่าเช็คไปทำไมครับ ผมก็แจ้งว่ารถเกิดอุบัติเหตุ
ชนท้าย เช็คอู่ประกันแล้วรอนานมาก ก็เลยจะหาอู่แถวบ้านเพราะต้องใช้รถทุกวัน หัวหน้าช่างก็บอกว่างงั้นก็แจ้งเคลมที่ศูนย์ได้เลยครับเพราะที่ศูนย์
ก็มีงานซ่อมสีซ่อมตัวถังเหมือนกันเพิ่งเปิดเลยครับ :P :P(ผมจะดีใจดีไหมเนี้ย) คิดไปคิดมา งานซ่อมสี+รอยบุบ+เปลี่ยนโคมไฟหน้าฯลฯ
เอาว่ะยื่นเรื่องไปก่อน เดี๋ยวตอนเย็นๆเข้าไปตีราคาที่อู่อีกทีเผื่อจะได้อะไรที่เร็วกว่าก็เอาอันนั้น แล้วถ้าคืบหน้าอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังครับ :) :)

Tel. 0860264257  ชื่อคุณเป้ เป็จผจก.อู่สีมิตซูสาธร อยู่แถวสาธุครับ
บอกเป็นเพื่อนพี่นก (ธรรมนูญ) 
ลูกน้องเก่าผมครับ
แต่หลังสงกรานต์รถชนมาเยอะครับอาจต้องรอคิวหน่อย
ในกรณีประกันห้าง ศูนย์สามารถคุมราคาขออนุมัติ ONLINE ได้เลยจะเร็วกว่าอู่นอกครับ
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2013, 11:11:40 »
ไม่มีใครเปนอะไรก็ดีแล้วคับพี่หมู เด๋วน้องปาก็หล่อเหมียนเดิม
ส่วนเรื่องประกันนี่แล้วแต่ดวงจิงๆ คับ เจอดีก็เหมือนมีบุญ เจอแย่ๆ ก็ปวดใจเหมือนกัน

Tel. 0860264257  ชื่อคุณเป้ เป็จผจก.อู่สีมิตซูสาธร อยู่แถวสาธุครับ
บอกเป็นเพื่อนพี่นก (ธรรมนูญ) 
ลูกน้องเก่าผมครับ
แต่หลังสงกรานต์รถชนมาเยอะครับอาจต้องรอคิวหน่อย
ในกรณีประกันห้าง ศูนย์สามารถคุมราคาขออนุมัติ ONLINE ได้เลยจะเร็วกว่าอู่นอกครับ

ต้องขอขอบคุณพี่นก ด้วยนะคับ สำหรับข้อมูล และคำแนะนำ :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2013, 13:58:20 »
แต่ผมเคยเรียกเคลมก็เร็วดีน่ะ  บริการดีด้วย  อาจจะเป็นเฉพาะ Supp ของพื้นที่นั้นๆหรือป่าวครับ

ขอผมเคยเกิดเหตุพื้นที่บางบอน 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ปุ้ม-PUM_Winyoo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
  • กินอิ่ม นอนอุ่น หุ่นช่างมัน ออฟชั่นครบ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 09:00:39 »
อาจจะอุบัติเหตุเยอะอย่างเขาว่าจริงครับคนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ แต่ช็อดเคยเคลมไป 2 ชุดแล้วครับ 7 วัน ก็ได้ของแล้วนะครับไม่นาน ผมเข้าที่ศูนย์  จ.เลย ครับ 
อุปกรณ์เพื่อเพิ่มความสุขจากการท่องเที่ยวด้วยรถยนต์ วิญญู นามโคตร LineId winyoomaxx โทร0816617272 กรุงไทย      881 0 23116 3
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4139.msg163276/topicseen.html#msg163276

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 14:37:49 »
 :sd01:มาอัพเดทสถานะหน่อยครับ เมื่อวันเสาร์(11พค56) น้องที่ศูนย์ที่รับเคลมรถไว้โทรมาแจ้ง ประกันอนุมัติซ่อมแล้วครับพี่ แต่ติดเรื่องกันชนหน้า(ติดเสริมทรงซีคอน)กับไฟเดย์ไลท์ ว่าพี่ต้องจ่ายส่วนต่างเพิ่ม  เฮ้อเป็นอย่างที่คิดไว้(ทีซื้อหวยล่ะก็ไม่เห็นถูกอย่างนี้) ผมก็ถามกลับว่า น้องครับนี่ประกันชั้นหนึ่งเคลมมีคู่กรณีนะครับต้องจ่ายส่วนต่างด้วยเหรอ(รู้ทั้งรู้ว่าต้องมารูปนี้) น้องเค้าก็อธิบายตามที่บริษัทประกันแจ้งมาว่า ชิ้นส่วนที่มีปัญหาการเคลมเป็นชิ้นส่วนที่อยู่นอกเหนือการประกันถ้าจะซ่อมก็ต้องจ่ายค่าส่วนต่าง ผมก็ชี้แจงกลับไปว่าชิ้นส่วนพวกนี้ผมก็ได้มาตั้งแต่รับรถออกจากศูนย์นะครับเป็นของที่ติดตั้งออกมาจากศูนย์ เป็นของแถมที่เซลล์ให้มา โอ้โฮคุณพี่ออกรถศูนย์ไหนครับทำไมของแถมเยอะจริง(อันนี้น้องเค้าคงคิดในใจนะครับผมเดาออก :sd42: ) ถ้ายังงั้นคุณพี่ต้องเอาเอกสารใบจองมายืนยันกับบริษัทประกันนะครับ อืมตั้งสี่เดือนและจะหาจากไหนล่ะเนี้ย ผมก็เลยบอกน้องเค้าไปว่าเดี๋ยวขอติดต่อเซลล์ดูก่อนได้เรื่องยังงัยจะติดต่อกลับไปอีกที เอาล่ะซิที่นี้ก็เป็นเรื่องของผมแล้วจัดการโทรหาเซลล์แจ้งความต้องการไป น้องเซลล์บอกไม่มีปัญหาเดี๋ยวจัดการเรื่องเอกสารให้นะค่ะคุณพี่ เฮ้อโล่งไปอีกเปราะ เดี๋ยวได้สำเนาเอกสารแล้วจะเอาไปส่งที่ศูนย์ซ่อมแล้วก็ต้องรอประกันแจ้งผลอีกที :sd27:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 16:02:00 »
:sd01:มาอัพเดทสถานะหน่อยครับ เมื่อวันเสาร์(11พค56) น้องที่ศูนย์ที่รับเคลมรถไว้โทรมาแจ้ง ประกันอนุมัติซ่อมแล้วครับพี่ แต่ติดเรื่องกันชนหน้า(ติดเสริมทรงซีคอน)กับไฟเดย์ไลท์ ว่าพี่ต้องจ่ายส่วนต่างเพิ่ม  เฮ้อเป็นอย่างที่คิดไว้(ทีซื้อหวยล่ะก็ไม่เห็นถูกอย่างนี้) ผมก็ถามกลับว่า น้องครับนี่ประกันชั้นหนึ่งเคลมมีคู่กรณีนะครับต้องจ่ายส่วนต่างด้วยเหรอ(รู้ทั้งรู้ว่าต้องมารูปนี้) น้องเค้าก็อธิบายตามที่บริษัทประกันแจ้งมาว่า ชิ้นส่วนที่มีปัญหาการเคลมเป็นชิ้นส่วนที่อยู่นอกเหนือการประกันถ้าจะซ่อมก็ต้องจ่ายค่าส่วนต่าง ผมก็ชี้แจงกลับไปว่าชิ้นส่วนพวกนี้ผมก็ได้มาตั้งแต่รับรถออกจากศูนย์นะครับเป็นของที่ติดตั้งออกมาจากศูนย์ เป็นของแถมที่เซลล์ให้มา โอ้โฮคุณพี่ออกรถศูนย์ไหนครับทำไมของแถมเยอะจริง(อันนี้น้องเค้าคงคิดในใจนะครับผมเดาออก :sd42: ) ถ้ายังงั้นคุณพี่ต้องเอาเอกสารใบจองมายืนยันกับบริษัทประกันนะครับ อืมตั้งสี่เดือนและจะหาจากไหนล่ะเนี้ย ผมก็เลยบอกน้องเค้าไปว่าเดี๋ยวขอติดต่อเซลล์ดูก่อนได้เรื่องยังงัยจะติดต่อกลับไปอีกที เอาล่ะซิที่นี้ก็เป็นเรื่องของผมแล้วจัดการโทรหาเซลล์แจ้งความต้องการไป น้องเซลล์บอกไม่มีปัญหาเดี๋ยวจัดการเรื่องเอกสารให้นะค่ะคุณพี่ เฮ้อโล่งไปอีกเปราะ เดี๋ยวได้สำเนาเอกสารแล้วจะเอาไปส่งที่ศูนย์ซ่อมแล้วก็ต้องรอประกันแจ้งผลอีกที :sd27:
ตอนประกันมาถ่ายรูรป มี2 ชิ้นนี้ด้วยหรือป่าวครับ เข้าศูนย์ไหนครับ แล้วเป็นประกันแถมมากับรถหรือจ่ายเองปีที่2 ครับ
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 23:40:11 »
ของผมก็กำลังมีปัญหาเหมือนกันครับ ฝ่ายคู่กรณีซึ่งเป็นฝ่ายผิดถอยมาชน สเกิ๊ร์ตหน้าผมแตก แต่ศูนย์ซ่อมของมิตซูบอกให้ไปติดต่อบริษัทประกันของคู่กรณีเพื่อตกลงกันว่าจะเอายังงัย เพราะเป็นของแต่งที่ไม่ได้มากับรถ ผมติดต่อไปที่เจ้าพระยาฯ บริษัทประกันของคู่กรณี ทางโน้นให้ผมติดต่ออู่ที่ติดตั้งสเกิ๊ร์ตให้เสนอราคาซ่อมไปก่อน เรื่องของเรื่องคือผมออกรถมาไม่ถึงสิบวันแล้วอู่ฝั่งตรงข้ามจะซ่อมส่วนที่ฉีกขาด ไม่เปลี่ยนอันใหม่ให้ ผมเลยต้องให้ทางอู่เสนอราคาของใหม่ไป พรุ่งนี้จะตามผลอีกทีว่าประกันของคู่กรณีจะว่ายังงัย .............เจออย่างนี้ บอกได้เลยครับว่า เซ็งสุดๆ ถ้าเป็นฝ่ายผิดเองจะรีบไปเปลี่ยนเองเลย ไม่ง้อ!!!
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:34:17 »
เรียน พี่แม็ค

เคสของผม

1. ไม่ซ่อม เปลี่ยนอย่างเดียว
2. เคลมประกันเรา ให้ไปไล่เบี้ยประกันคู๋กรณ๊เอง

โดนเหตุผลเรื่องอุปกรณ์ตกแต่งเช่นเดียวกัน แต่มูลค่าเล็กน้อยมากเมื่อเทียบกับทุนประกัน มิตซุยโตเกียว ก็เปลี่ยนให้ครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 09:24:19 »
ของผมก็กำลังมีปัญหาเหมือนกันครับ ฝ่ายคู่กรณีซึ่งเป็นฝ่ายผิดถอยมาชน สเกิ๊ร์ตหน้าผมแตก แต่ศูนย์ซ่อมของมิตซูบอกให้ไปติดต่อบริษัทประกันของคู่กรณีเพื่อตกลงกันว่าจะเอายังงัย เพราะเป็นของแต่งที่ไม่ได้มากับรถ ผมติดต่อไปที่เจ้าพระยาฯ บริษัทประกันของคู่กรณี ทางโน้นให้ผมติดต่ออู่ที่ติดตั้งสเกิ๊ร์ตให้เสนอราคาซ่อมไปก่อน เรื่องของเรื่องคือผมออกรถมาไม่ถึงสิบวันแล้วอู่ฝั่งตรงข้ามจะซ่อมส่วนที่ฉีกขาด ไม่เปลี่ยนอันใหม่ให้ ผมเลยต้องให้ทางอู่เสนอราคาของใหม่ไป พรุ่งนี้จะตามผลอีกทีว่าประกันของคู่กรณีจะว่ายังงัย .............เจออย่างนี้ บอกได้เลยครับว่า เซ็งสุดๆ ถ้าเป็นฝ่ายผิดเองจะรีบไปเปลี่ยนเองเลย ไม่ง้อ!!!

เรียน ตามตรงครับ ผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน ครับ แต่เคยได้รับคำแนะนำ จากเพื่อนๆ เรื่องของตบแต่ง้นั้น ส่วนมากทาง ประกัน จะรับผิดชอบ ส่วนตกแต่ง พื้นๆ ธรรมดาครับ
ท่อไอเสียที่เปลี่ยนมา ของ HKS หรือ อะไรก็ตามแต่ ไม่รับครับ 

ปีที่แล้ว รถแฟนผม Toyata Altis ติด skirt มาจาก 0 ครับ เกิดไปชนรั้ว เสียหาย กันชน กับ skirt ( ไม่ได้แจ้งให้ประกัน มาถ่ายรูป เพราะ ไม่ใช่ อุบติเหตุ รถชนกัน ) skirt ห้อยลงมา clip หลุด มีแผล
ก็เอารถ ไป claim ที่ 0 เผอิญ เจ้าหน้าที่ รับเรื่อง เคลม เป็นเพื่อน น้องชายผมซึ่ง ก็บอกว่า เสียหายไม่ถึง 30 % เปลี่ยนไม่ได้ ต้องฉีกขาด บุบ เยอะๆ ถ้านิดหน่อย ตีดุ้งคืน แล้วซ่อมสี
ก็แนะนำว่า พี่กล้าไหม ( คุยลับ )
ผมถามว่า กล้าอะไร
เพื่อนน้อง บอกว่า พี่กลับไปบ้าน ทุบ มันเลย ให้ฉีกเยอะๆ
ผมถามว่า ทำไงว่ะ ให้ฉีกเยอะๆ ทำไม่เป็น ไม่เคยทำ
เพื่อนน้อง บอกว่า เอาไปที่อู่ แล้ว จ่ายค่าแรง ให้มันถอด Skirt ออมา แล้วให้ทุบด้วย ฆ้อน ให้มันฉีก แต่อย่าให้แตกเป็น 2 ชิ้นนะ และให้เป็นแผลทั่วๆ กินเนื้อ plastic เหมือนรอยครูด
แล้วใส่กลับเข้าไปในรถ ถ้ามันห้อยลงมา ให้ เอาเชือกร้อยเอาไว้ แล้วขับมาที่ 0 ใหม่

ผมก็ทำตามที่เพื่อนน้องชายบอก
ไปอู่แรก ไม่รับทำ
อู่สอง ไม่รับทำ   
คิด เอาไงดีว่ะ   หิวแวะกิน ข้าวก่อน ก็ไปจอดอยู่หน้าร้าน ท่อไอเสีย ห้องแถว ข้างถนน
กำลัง กินข้าวอยู่ เห็น มันทุบ ท่อไอเสีย โป็กๆๆๆ ก็นึกขึ้นมาได้  เอาว่ะ เดินเข้าไปเลย อธิบายให้ช่าง
OK ช่างคิด 300 บาท ค่าแรง เท่านั้น ยกแม่แรง ขึ้น ค้ำยัน ก้มๆเงยๆ ถอดเอา skirt ออก ( ตอนช่างถอด ผมก็เสียวเหมือนกัน ว่า ส่วนอื่นจะพังมากกว่าเดิมหรือเปล่า แต่ช่างมัน )

พอถอดออกแล้ว รู้ไหม ช่างใช้อะไร เห็นแล้ว หนาว
ช่างมันใช้ ท่อนเหล็กที่เป็น สายกราวด์ จี้ก่อนของลวดเชื่อม มันจะมีขี้ลวดเชื่อมตะปุ่มตะปั่ม ตีมันเข้าไป
โอ้โฮ้....... ได้เรื่องเลย สภาพออกมา ทุเรศ มากเลย เสียหายเกิน 50% แน่ๆ
ประกอบแบบ ทุเรศๆๆ เอาเชือกห้อยไว้ ขับกลับไปที่ 0 เดิม

เพื่อนน้องชายผมเห็น อุทาน ว่า พี่ไปทำที่ไหน
ผมบอกว่า ไอ้ตามอู่ มันไม่รับทำ ไปได้ที่ร้านท่อไอเสีย ข้างถนน
เพื่อนน้องชาย ถามว่า เท่าไหร่
ผมบอก 300 บาท
เพื่อนน้องชาย ถามว่า พี่ราคาถูกมาก คนอื่นที่ผมแนะให้ไปทำแบบนี้ คิดตัง 1000 - 1500 บาท พี่ทำ ที่ไหน จะแนะนำ คนอื่นไปบ้าง ( หาลำไพ่พิเศษ )
ผมบอกว่า ก่อนถึง แยกหัวตะเข้
เพื่อนน้องชาย  จัดการถ่ายรูป ถอด skirt ออก
ผมก็เอารถกลับ วิ่งแบบโล้นๆไม่มี กันชน กับ skirt

นึกแล้วก็เหนื่อย แต่ก็คุ้ม เพราะ ของช่อม มันจะดุ้งๆบิดตัวไม่เหมือนเดิม
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 11:14:42 »
ของผมถอยชนผนังกำแพงที่จอดรถห้าง Union Mall โลโก้มิซซูและรอบ ๆ โลโก้บุบ ตอนที่เอาเข้าไปเคลมศูนย์มันบอกว่า เคสแบบนี้ต้องเสียค่า Accept ถึงจะซ่อมให้ได้ครับ

คือในข้อตกลงซักอย่าง หากบอกไปว่าเราขับเองตอนที่บันทึกลงในใบเคลม ก็เคลมเลยครับไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ นอกจากเสียเวลา ของผมเป็นประกันชั้น 1 ติดมากับรถตอนซื้อ

เป็นของโตเกียวมารีนศรีเมืองครับ เคลมศูนย์มิซซูตรงแถว ๆ แยกมไหสวรรค์ เป็นอู่นครชัยครับผม

แชร์ครับ   :L2753: :L2753:

ออฟไลน์ รุ้ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ความโก๊ะกัง คือ วิสัยของเรา
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2013, 23:56:53 »
ของผมถอยชนผนังกำแพงที่จอดรถห้าง Union Mall โลโก้มิซซูและรอบ ๆ โลโก้บุบ ตอนที่เอาเข้าไปเคลมศูนย์มันบอกว่า เคสแบบนี้ต้องเสียค่า Accept ถึงจะซ่อมให้ได้ครับ

คือในข้อตกลงซักอย่าง หากบอกไปว่าเราขับเองตอนที่บันทึกลงในใบเคลม ก็เคลมเลยครับไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ นอกจากเสียเวลา ของผมเป็นประกันชั้น 1 ติดมากับรถตอนซื้อ

เป็นของโตเกียวมารีนศรีเมืองครับ เคลมศูนย์มิซซูตรงแถว ๆ แยกมไหสวรรค์ เป็นอู่นครชัยครับผม

แชร์ครับ   :L2753: :L2753:

ขอถามเป็นความรู้ค่ะ ได้ประกันติดรถมาเหมือนกันของโตเกียว มารีน กรณีนี้คือโทรแจ้งประกันแล้ว แต่ไม่มีใบเคลมเนื่อจากต้องรีบไปทำธุระเลยไม่ได้ให้เจ้าหน้าที่มาดูที่เกิดเหตุ เอารถไปเบียดกับกันชนท้ายของกระบะ เค้าจอดเฉยๆ แล้วกรณีนี้ขับเข้าศูนย์เลยได้ไหมค่ะ หรือควรให้ บ.ประกันออกใบเคลมให้ก่อนเข้าศูนย์ดี โทรถามศูนย์ที่วิภา ช่างบอกว่ารอ 2 อาทิตย์เพราะศูนย์ก็ต้องเอาไปเข้าอู่เหมือนกัน  :D

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 08:59:32 »
ขอถามเป็นความรู้ค่ะ ได้ประกันติดรถมาเหมือนกันของโตเกียว มารีน กรณีนี้คือโทรแจ้งประกันแล้ว แต่ไม่มีใบเคลมเนื่อจากต้องรีบไปทำธุระเลยไม่ได้ให้เจ้าหน้าที่มาดูที่เกิดเหตุ เอารถไปเบียดกับกันชนท้ายของกระบะ เค้าจอดเฉยๆ แล้วกรณีนี้ขับเข้าศูนย์เลยได้ไหมค่ะ หรือควรให้ บ.ประกันออกใบเคลมให้ก่อนเข้าศูนย์ดี โทรถามศูนย์ที่วิภา ช่างบอกว่ารอ 2 อาทิตย์เพราะศูนย์ก็ต้องเอาไปเข้าอู่เหมือนกัน  :D

กรณีนี้ผมคิดว่าพี่รุ้งควรโทรเช็คกับศูนย์ที่จะเอารถไปเข้าซ่อมก่อนว่าเป็นศูนย์ซ่อมสีตัวถังด้วยหรือเปล่า ไม่ใช่ว่าทุกศูนย์สามารถซ่อมสีตัวถังให้เราได้นะครับ เพราะถ้าศูนย์นั้นไม่ใช่ศูนย์ซ่อมสีและตัวถังเขาก็ต้องส่งงานต่อแบบที่พี่รุ้งเจอนั่นแหละครับ ปัญหาก็คือมันจะเสียเวลาครับแต่ถ้าสะดวกที่นั่นก็แล้วแต่ครับ

ตรวจสอบศูนย์ซ่อมสีและตัวถังได้ที่นี่ครับ

http://www.msig-thai.com/msig/html/article.aspx?contentid=153

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 12:28:02 »

กรณีนี้ผมคิดว่าพี่รุ้งควรโทรเช็คกับศูนย์ที่จะเอารถไปเข้าซ่อมก่อนว่าเป็นศูนย์ซ่อมสีตัวถังด้วยหรือเปล่า ไม่ใช่ว่าทุกศูนย์สามารถซ่อมสีตัวถังให้เราได้นะครับ เพราะถ้าศูนย์นั้นไม่ใช่ศูนย์ซ่อมสีและตัวถังเขาก็ต้องส่งงานต่อแบบที่พี่รุ้งเจอนั่นแหละครับ ปัญหาก็คือมันจะเสียเวลาครับแต่ถ้าสะดวกที่นั่นก็แล้วแต่ครับ

ตรวจสอบศูนย์ซ่อมสีและตัวถังได้ที่นี่ครับ

http://www.msig-thai.com/msig/html/article.aspx?contentid=153

ถ้าเป็นโตเกียวนะครับ โทรไปแจ้งเคลมก่อนครับ มันจะมีแบบเป็นเลข sms เคลมอ่าครับ แล้วค่อยเอารถไปเข้าศูนย์ครับ พอเอารถไปเข้าศูนย์ ทางศูนย์จะให้เราเขียนใบแจ้งเคลมเองเลยครับผม แล้วก็ตามความเห็นของพี่หยกเลยครับ เพราะทุกศูนย์ไม่ได้ซ่อมสีได้หมดครับ แต่เหตุแบบนี้ถ้าบอกเคลมไปไม่แน่ใจว่าจะเสียค่า Accept หรือป่าวนะครับ เนื่องจากว่ามีคู่กรณีครับ อย่าไปบอกว่าชนแล้วหนีนะครับ (-_-") เด๋ยวเรื่องมันจะยาวครับ
ทางที่ดีหาคู่กรณีที่ไม่มีชีวิต ไม่สามารถโต้ตอบได้อ่าครับ แต่ต้องให้ใกล้เคียงกับคสที่เราโดนด้วยนะครับ
อย่างแบบนี้ก็ขับเบียดเสาที่จอดรถในห้างแล้วก็บลา ๆๆๆ.... ประมาณนี้ครับ

:L4387: :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 17:45:46 »
วันนี้ผมได้นำเจ้า Black เข้าอู่แล้วครับ เพราะจะกลับไปพม่าอีกวัน 2 วัน ไม่ต้องใช้รถแล้ว ทางอู่บอกประมาณ 2 อาทิตย์กว่าๆ เพราะต้องสั่งของจากศูนย์ ส่วนเรื่องไฟแต่งก็ไม่เห็นอู่บอกถึงปัญหาอะไรนะครับ ก็เดี๋ยวค่อยดูผลงานอีกที

แล้วผมเลยแถมให้อู่แต่งหางปินที่ปัจจุบันยัง wrap อยู่และประกบไม่สนิท ให้จัดการให้เรียบร้อยพร้อมกับเอา wrap ออกพ่นสีใหม่ไปด้วยเลย โดยในส่วนนี้จ่ายต่างหากครับ หวังว่าออกจากอู่แล้วจะได้ปิ๊งเสียที  :L2736:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2013, 12:17:20 »

พี่หยก ขอบคุณค่ะ โทรไปศูนย์แล้วค่ะ ที่แจ้งวัฒนะ รอ ปีหน้า ที่วิภาก็ไม่มีซ่อมตัวสีค่ะ ตอนนี้เอารถเข้าอู่ที่ประกันแนะนำแล้วค่ะ แต่จ่ายเองเพราะไม่อยากรอ แล้วอีแบบนี้จะเอาใบเสร็จไปเบิกได้ไหมอ่ะค่ะ โดนไป 4000 บาท  :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2013, 12:20:10 »

ถ้าเป็นโตเกียวนะครับ โทรไปแจ้งเคลมก่อนครับ มันจะมีแบบเป็นเลข sms เคลมอ่าครับ แล้วค่อยเอารถไปเข้าศูนย์ครับ พอเอารถไปเข้าศูนย์ ทางศูนย์จะให้เราเขียนใบแจ้งเคลมเองเลยครับผม แล้วก็ตามความเห็นของพี่หยกเลยครับ เพราะทุกศูนย์ไม่ได้ซ่อมสีได้หมดครับ แต่เหตุแบบนี้ถ้าบอกเคลมไปไม่แน่ใจว่าจะเสียค่า Accept หรือป่าวนะครับ เนื่องจากว่ามีคู่กรณีครับ อย่าไปบอกว่าชนแล้วหนีนะครับ (-_-") เด๋ยวเรื่องมันจะยาวครับ
ทางที่ดีหาคู่กรณีที่ไม่มีชีวิต ไม่สามารถโต้ตอบได้อ่าครับ แต่ต้องให้ใกล้เคียงกับคสที่เราโดนด้วยนะครับ
อย่างแบบนี้ก็ขับเบียดเสาที่จอดรถในห้างแล้วก็บลา ๆๆๆ.... ประมาณนี้ครับ

พี่พงษ์ ไม่ทันละค่ะ เอ๋อพาซื่อ บอกประกันไปแล้วว่าเอาไปเบียดเค้า เค้าเอาเลขทะเบียนรถคู่กรณีไปแล้วด้วย มี SMS แจ้งแล้วค่ะ แต่ไม่มีใบเคลม ไปอู่ก็ต้องรอเป็นเดือนถ้าเคลม ถ้าไม่เคลมจ่ายเอง 4000 เลยซื่อกลัวรถไม่หล่อ จ่ายเอง แบบนี้เบิกประกัน ได้ไหมอ่ะ  :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2013, 15:06:34 »

พี่พงษ์ ไม่ทันละค่ะ เอ๋อพาซื่อ บอกประกันไปแล้วว่าเอาไปเบียดเค้า เค้าเอาเลขทะเบียนรถคู่กรณีไปแล้วด้วย มี SMS แจ้งแล้วค่ะ แต่ไม่มีใบเคลม ไปอู่ก็ต้องรอเป็นเดือนถ้าเคลม ถ้าไม่เคลมจ่ายเอง 4000 เลยซื่อกลัวรถไม่หล่อ จ่ายเอง แบบนี้เบิกประกัน ได้ไหมอ่ะ  :L2739:

เคสนี้ต้องลองคุยกับเจ้าหน้าที่ประกันดูอ่าครับ เรื่องของเรื่องคือเจ้าหน้าที่ประกันยังไม่ได้ดูรถก่อนที่พี่รุ้งจะเอารถไปทำอ่าครับ เลยไม่แน่ใจในส่วนนี้ครับผม แต่ยังไงเก็บใบเสร็จรับเงินที่เอาไปทำไว้ก่อนนะครับ แล้วลองไปคุยกับประกันดูครับ (ถ้าไม่ให้เบิกยังไงลองบ่น ๆ จะเปลี่ยนเจ้าตอนต่อประกันใหม่ดูครับ)  :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2013, 19:18:19 »

เคสนี้ต้องลองคุยกับเจ้าหน้าที่ประกันดูอ่าครับ เรื่องของเรื่องคือเจ้าหน้าที่ประกันยังไม่ได้ดูรถก่อนที่พี่รุ้งจะเอารถไปทำอ่าครับ เลยไม่แน่ใจในส่วนนี้ครับผม แต่ยังไงเก็บใบเสร็จรับเงินที่เอาไปทำไว้ก่อนนะครับ แล้วลองไปคุยกับประกันดูครับ (ถ้าไม่ให้เบิกยังไงลองบ่น ๆ จะเปลี่ยนเจ้าตอนต่อประกันใหม่ดูครับ)  :L2904:

ตามธรรมดาประกันที่แถมมากับรถในปีแรกจะเป็นประกันประเภท 1 อยู่แล้ว กรณีของพี่รุ้งเคลมได้แน่นอนครับโดยนำใบเสร็จไปเบิกกับประกัน แต่เขาจะคุมราคานะครับ เขาจ่ายตามราคาที่ตีมาโดยอู่ในเครือและอาจจะโดนหักค่า EXCESS (ภาษาประกันเรียกว่าค่า EXCESS ครับแต่พวกเรามักรู้จักในนามค่า ACCEPT) แต่ถ้าคุยกับจนท.รับแจ้งเคลมได้ก็อาจไม่้ต้องเสียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 สิงหาคม 2013, 19:24:59 โดย พี่หยก »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 10:19:48 »

ตามธรรมดาประกันที่แถมมากับรถในปีแรกจะเป็นประกันประเภท 1 อยู่แล้ว กรณีของพี่รุ้งเคลมได้แน่นอนครับโดยนำใบเสร็จไปเบิกกับประกัน แต่เขาจะคุมราคานะครับ เขาจ่ายตามราคาที่ตีมาโดยอู่ในเครือและอาจจะโดนหักค่า EXCESS (ภาษาประกันเรียกว่าค่า EXCESS ครับแต่พวกเรามักรู้จักในนามค่า ACCEPT) แต่ถ้าคุยกับจนท.รับแจ้งเคลมได้ก็อาจไม่้ต้องเสียครับ

พี่พงษ์ พี่หยก

ได้เรื่องแล้วค่ะ โทรไปถามประกัน ทาง บ.โทรแจ้งเจ้าของอู่เองค่ะ วันพุธ ไปรับรถได้เลยไม่ต้องจ่ายตังค์ค่ะ  :sd10:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 10:25:04 »

ได้เรื่องแล้วค่ะ โทรไปถามประกัน ทาง บ.โทรแจ้งเจ้าของอู่เองค่ะ วันพุธ ไปรับรถได้เลยไม่ต้องจ่ายตังค์ค่ะ  :sd10:

ยินดีด้วยครับ  :sd10:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 11:48:33 »

อีก 1 ตย. สำหรับสิ่งดีๆ ที่สมาชิกชาวปามาเนี่ยได้ร่วมด้วยช่วยกันครับ  :L2900:  :L2904:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 12:23:18 »

อีก 1 ตย. สำหรับสิ่งดีๆ ที่สมาชิกชาวปามาเนี่ยได้ร่วมด้วยช่วยกันครับ  :L2900:  :L2904:

:L2734:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 15:41:47 »
 :L2734:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 19:14:45 »
ขอบคุณมากนะคะ ได้ความรู้เรื่องต่างๆเยอะมากจากพี่ๆ จากคนไม่รู้อะไรเลย เมื่อก่อนก็นั่งอย่างเดียว ขับอย่างเดียว ไม่ใช่รถตัว พอเป็นรถตัวถึงรู้ซึ้ง รุ้งมีเรื่องจะแชร์จากกรณีนี้เหมือนกัน มันจะเป็นอุทาหรณ์ไปนานเลยค่ะ

เรื่องมันก็เกิดจากกรณีข้างต้น วันที่ 1 สค 2556 รุ้งเอาไปเบียดกับกันชนกระบะซึ่งจอดเฉยๆ รุ้งก็โทรแจ้งประกันไว้ (ตามจริง) เค้าก็เอาป้ายทะเบียนคู่กรณีไป รุ้งรอเจ้าหน้าที่มาเคลม เลข SMS ก็ยังไม่ได้ คือรุ้งรอนานพอควร ประมาณ 45 นาทีได้ แต่ยังไม่มา รุ้งมีประชุมอีกที่นึง เลยโทรกลับไปที่ บ.ประกันว่าไม่ต้องมาแล้วเพราะว่ารีบไปประชุม เค้าเลยแจ้ง SMS มาให้ พอมาถึงห้องประชุมพนักงานก็โทรมาถามว่าเค้าจะมาเคลม เลยบอกเค้าไปว่าไม่ต้องแล้วเพราะว่าไม่ว่าง เรื่องมันก็ดูจะไม่น่ามีปัญหา รุ้งติดต่อศูนย์มิตซูบิชิ ที่แจ้งวัฒนะ เค้าบอกว่าคิวทำสียาวถึง มค ปีหน้า เลยติดต่ออู่ในเครือใกล้บ้าน อู่ หมง 2002 ซึ่งเอารถเข้าไปทางอู่บอกว่าต้องรอคิวถึง กย ทางรุ้งเองไม่อยากรออยากตัดปัญหาสงสารรถ สงสารตัวเองด้วย เลยบอกพนักงานว่าไม่อยากรอ ถ้าจ่ายสดกี่วันได้ เค้าบอกว่า 3 วันได้ ราคา 4000 รุ้งเลยตัดสินใจว่าออกเอง รุ้งเอารถเข้าอู่วันจันทร์ ที่ 5 สค เพื่อนบอกว่าความจริงสามารถเอาใบเสร็จไปเบิกประกันได้นะ รุ้งก็ไม่แน่ใจว่าเบิกได้รึเปล่า รุ้งเลยโทรเข้า บ.ประกัน เล่ารายละเอียดให้ฟัง และบอกเค้าแล้วว่ารถเข้าอู่ไปแล้วนะ เค้าบอกว่าเค้าจะโทรไปอู่เอง รุ้งไม่ต้องจ่ายตัง รุ้งก็แอบดีใจนะ

พอวันนี้ 6 สค อู่โทรมาว่ารับรถได้แล้ว รุ้งก็ดีใจนะทำเร็วจังวันเดียวได้ รุ้งถามเค้าในสายว่า บ.ประกันโทรมารึยัง เค้าบอกว่า ยัง เอาหละสิ รุ้งเลยโทรไป บ.ประกัน ปรากฏว่าผจก สินไหมเค้าไม่ได้โทรไปแจ้ง ทางลูกน้องแกเลยโทรไปแทน แล้วแจ้งกับเราว่าไปทำใบเคลมที่อู่แล้วเอารถออกมาเลยไม่ต้องจ่ายตังค์  พอไปถึงอู่เจ้าหน้าที่ในอู่ เจ้าของก็ดูเครียดๆ เค้าบอกว่าเค้าไม่เคยเจอกรณีแบบนี้นะ ทาง บ.ประกันจะเอาเรื่่องอู่เค้า จะถอนออก บ.ประกันหาว่าทางอู่เค้าเรียกรับเงินจากลูกค้า เค้าบอกว่า อู่เค้ามี 2 ช่องทางนะ เงินสด คือไม่ผ่านประกันมันก็ต้องได้เร็วอยู่แล้ว แต่พอผ่านประกันมันต้องรอคิว...เค้าก็อธิบายดีๆนะคะ เจ้าของก็อธิบายให้ฟังว่า อู่ในเครือมาทำสี เอาใบเสร็จไปเบิกไม่ได้นะ ต้องเป็นอู่นอก แล้วกรณีรุ้ง เค้าคิดว่าจ่ายสด เลยไม่มีรูปตอนทำสี เลยได้เร็ว เค้าเลยต้องทำจดหมายชี้แจงโดยมีลายเซนรุ้งเป็นพยานด้วยว่า เข้าใจผิดกันทั้งสองฝ่าย

บอกตรงๆ รุ้งไม่รุ้จริงๆ ว่ามันเบิกไม่ได้ ใจจริงก็ไม่คิดจะเบิกตัดความรำคาญ แต่โทรถามบ.ประกันเพราะว่าเราก็มีประวัติไปแล้ว ...ปรากฏว่ามันกลายเป็นเรื่องใหญ่มากมาย ตอนนี้รถสภาพดีแล้ว เอาออกจากอู่ได้แบบไม่ต้องเสียตังค์ แต่ว่า บ.ประกัน สนง.ใหญ่โทรมาถามรายละเอียด และจะสอบสวนว่าช่องโหว่มันอยู๋ที่ไหน ทำไมถึงมีเหตุการณ์แบบนี้ ไม่รู้ว่าใครเดือดร้อนกับเรื่องนี้บ้าง ตั้งแต่ตัวเอง พนักงงานเคลม ผจก.สินไหม พนักงานอู่ เจ้าของอู่ ...ตอนนี้เรื่องยังไม่จบนะคะ ไม่รู็ว่าทาง บ.ประกันจะเอายังไงกับเราเนี๊ยะ

จริงๆการทำประกันนี่เค้าจะมีชี้แจ้ง หนังสือ อธิบายสิทธิประโยชน์ที่ครอบคลุมให้เราไหมค่ะ ไม่รู้จริงๆ ยังไม่ได้หลักฐานอะไรหลังจากรับรถมา  :sd21:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2013, 05:08:46 »
วิธีการที่คุณทำก็ถูกต้อง แต่วิธีการเคลมมันก่ำกึ่ง     กรณีนี้เพราะการจ่ายเงินสดเพื่อซ่อมตามราคาจริงและงานมีคุณภาพราคาจะสูงหน่อยซึ่งเป็นราคาปกติที่อู่กับคุณตกลงกัน แต่หากซ่อมในนามประกันอาจจะซ่อมในราคาที่ถูกกว่าและคุณภาพลดลงกว่านี้เพราะเป็นการบริหารต้นทุน   เหตุการณ์นี้อู่อาจจะเสียเปรียบเรื่องค่าชดเชยหรือหากได้มาครบแต่ก็เป็นประเด็นในการปฏิเสธการเป็นโคธุรกิจร่วมกับเครือข่ายประกันในสัญญาฉบับบถัดไป  ทำให้โอกาสที่จะมีลูกค้าจากอุบัติเหตุของบริษัทประกันส่งงานเข้ามานั้นน้อยลง (เรื่องของเรื่องมาจากผลประโยช์นต่างตอบแทน)

กรณีนี้หากคุณรุ้งทำแบบเดิมจ่ายเงินก่อนเอาใบเสร็จมาทำเรื่องเคลม refer เลขเคลมและให้ประกันประเมินราคาซ่อมคุม   เช่น ถ้าคุณรุ้งซ่อมในราคา5000บาท  แต่ประกันประเมินแค่ 2000 บาทแต่หากคุณรุ้งยอมรับในราคาประเมิน 2000บาทและทำเคลมชดเชยเท่านั้น  โดยที่อรก3000บาทยินดีจ่ายเอง   แบบนี้สามารถทำได้ประกันชอบเลยและรีบอนุมัติให้แต่เรื่องจ่ายเงินเขาก็ดึงจนถึงที่สุดแหละกว่าจะจ่าย

วิธีที่ทำกันบ่อยคือให้อู่ออกใบเสร็จ cover ราคาประเมินอย่างน้อยประเมินมาแล้วอาจจะจ่ายเพิ่มเพียง  20-30%ของหน้าใบเสร็จหรือบางทีได้เกินก็มีนะ(แต่โอกาสน้อยมากๆ)ครับ   แต่ประกันที่มีคุณภาพพวกวิริยะ พวกนี้อู่บริการดี  ซ่อมเร็ว  เพราะวิริยะจ่ายเต็มไม่มีปัญหาใดๆ    แต่ค่าเบี้ยก็แพงตามคุณภาพ    จุดนี้แหละจุดขายของวิริยะที่หลายคนอาจจะไม่ทราบ

ตัวผมเองก็ไม่ได้เลือกวิริยะเพราะเลี่ยงค่าเบี้ยที่สูงกว่า   อาศัยบริหารความเสี่ยงเอาหากมีกรณีเกิดขึ้นเพื่อชดชเยจุดตรงนี้อย่างน้อยก็ไม่ได้ต่างกันมากมายชัดเจนไปเสียทุกกรณีครับ

เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2013, 08:44:28 »
 :L2734: :L2734: :L2734:

ยินดีด้วยครับ  :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2013, 09:30:33 »
วิธีการที่คุณทำก็ถูกต้อง แต่วิธีการเคลมมันก่ำกึ่ง     กรณีนี้เพราะการจ่ายเงินสดเพื่อซ่อมตามราคาจริงและงานมีคุณภาพราคาจะสูงหน่อยซึ่งเป็นราคาปกติที่อู่กับคุณตกลงกัน แต่หากซ่อมในนามประกันอาจจะซ่อมในราคาที่ถูกกว่าและคุณภาพลดลงกว่านี้เพราะเป็นการบริหารต้นทุน   เหตุการณ์นี้อู่อาจจะเสียเปรียบเรื่องค่าชดเชยหรือหากได้มาครบแต่ก็เป็นประเด็นในการปฏิเสธการเป็นโคธุรกิจร่วมกับเครือข่ายประกันในสัญญาฉบับบถัดไป  ทำให้โอกาสที่จะมีลูกค้าจากอุบัติเหตุของบริษัทประกันส่งงานเข้ามานั้นน้อยลง (เรื่องของเรื่องมาจากผลประโยช์นต่างตอบแทน)

กรณีนี้หากคุณรุ้งทำแบบเดิมจ่ายเงินก่อนเอาใบเสร็จมาทำเรื่องเคลม refer เลขเคลมและให้ประกันประเมินราคาซ่อมคุม   เช่น ถ้าคุณรุ้งซ่อมในราคา5000บาท  แต่ประกันประเมินแค่ 2000 บาทแต่หากคุณรุ้งยอมรับในราคาประเมิน 2000บาทและทำเคลมชดเชยเท่านั้น  โดยที่อรก3000บาทยินดีจ่ายเอง   แบบนี้สามารถทำได้ประกันชอบเลยและรีบอนุมัติให้แต่เรื่องจ่ายเงินเขาก็ดึงจนถึงที่สุดแหละกว่าจะจ่าย

วิธีที่ทำกันบ่อยคือให้อู่ออกใบเสร็จ cover ราคาประเมินอย่างน้อยประเมินมาแล้วอาจจะจ่ายเพิ่มเพียง  20-30%ของหน้าใบเสร็จหรือบางทีได้เกินก็มีนะ(แต่โอกาสน้อยมากๆ)ครับ   แต่ประกันที่มีคุณภาพพวกวิริยะ พวกนี้อู่บริการดี  ซ่อมเร็ว  เพราะวิริยะจ่ายเต็มไม่มีปัญหาใดๆ    แต่ค่าเบี้ยก็แพงตามคุณภาพ    จุดนี้แหละจุดขายของวิริยะที่หลายคนอาจจะไม่ทราบ

ตัวผมเองก็ไม่ได้เลือกวิริยะเพราะเลี่ยงค่าเบี้ยที่สูงกว่า   อาศัยบริหารความเสี่ยงเอาหากมีกรณีเกิดขึ้นเพื่อชดชเยจุดตรงนี้อย่างน้อยก็ไม่ได้ต่างกันมากมายชัดเจนไปเสียทุกกรณีครับ

เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ

ขอบคุณค่ะพี่นะ ได้บทเรียน และได้เรียนรู้มากมายจาก การมีรถ 1 คัน เลยค่ะ วันหลังคงต้องใจเย็นลง เสาะหาข้อมูล และทำตามขั้นตอน   :L2758: