ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ติดตั้ง Photo sensor เพิ่มความสมบูรณ์ให้แอร์ออโต้น้องปา เฉพาะรุ่นแอร์ออโต  (อ่าน 115828 ครั้ง)

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ตอนนั้นที่ติดตั้ง ผมซื้อมาแล้วดึงฝาครอบไม่ออกไปที่ศูนย์ถามว่าฝาครอบนี้ถอดอย่างไร
ดึงออกอย่างนี้ ไหนดึงให้ดูซิ พอดึงออกเอา photo เสียบให้หน่อยปิดฝาครอบขับรถกลับบ้านเลยไม่คิดเงิน 5555  :L2901:
:sd42: :sd42: :sd42: ให้มันโดนเสียบ้าง

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
ขอบคุณพี่อ็อดคับสำหรับรีวิวดีๆ เมื่อวานไปวรจักรซื้อปุ๊ปติดปั๊ปยากนิดตรงถอดครอบจอครับ แต่ก้อสำเร็จด้วยดีคับ  :L2761: แต่ไม่รู้ว่าต่อถูกต้องมั้ยเราสามารถเช็คการทำงานได้มั้ยอ่ะคับ.

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ตอนนั้นที่ติดตั้ง ผมซื้อมาแล้วดึงฝาครอบไม่ออกไปที่ศูนย์ถามว่าฝาครอบนี้ถอดอย่างไร
ดึงออกอย่างนี้ ไหนดึงให้ดูซิ พอดึงออกเอา photo เสียบให้หน่อยปิดฝาครอบขับรถกลับบ้านเลยไม่คิดเงิน 5555  :L2901:

สงสัย ช่างสงสาร พี่จ่า เพราะผมเปลี่ยนสีแล้ว  :sd42: :sd42:
ลองเป็น ผมดำซิ ต้องมีค่าแรง  :sd27: :sd27:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ขอเพิ่มข้อมูลในหน้าแรก เพื่ออ้างอิงการใส่ Photo Sensor ว่ามีการทดสอบมาแล้วว่าได้ผลจริง

ผลจากการติดตั้ง Photo Sensor เมื่อทำการอ่านด้วยเครื่อง MUT-III

รถที่ไม่มี Photo Sensor หรือรถที่ติด Photo Sensor แล้วแต่เป็นช่วงเวลาที่ไม่มีแสง หรือไม่มีแดด
ค่าของ Air mix potentiometer จะไม่มีโอกาสเป็น 0% เลย

แต่รถที่ติดตั้ง Photo Sensor และเมื่อมีแสงแดงขึ้นถึงระดับนึง ค่าของ Air mix potentiometer จะค่อยๆลดลงๆ หลังจากนั้นไม่นาน

ค่าของ Air mix potentiometer คืออะไร
หากผมเดาไม่ผิด คือค่า % การผสมระหว่าง ลมเย็นจากคอยล์เย็น Evaporator และ ลมร้อนจาก Heater
หากมีค่ามากขึ้นก็จะทำให้ Air mixind damper เปิดให้ลมผ่าน Heater มากขึ้นจากเดิมอีก

นี่แหละครับ ทำไมตอนมีแสงหรือมีแดด เราถึงรู้สึกว่า แอร์มันเย็นขึ้นกว่าเดิม
ก็เพราะ Air mixind damper เปิดน้อยลง ให้ลมผ่านเข้าไปยัง Heater ได้น้อยลง
เราจึงได้ลมที่ผ่าน คอยล์เย็น Evaporator เต็มๆ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
เห็นกระทู้นี้แล้วอิจฉาจริงๆ
ของเราไม่ใช่แอร์ออโต้
เลยไม่ได้ติดตั้งกะเขาด้วยเลยยย

:L4386: :L4386: :L4386:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
สอบถามพี่อ็อดครับ ถ้าเราใส่แล้วมันเกิดเสีย เราพอจะมีวิธีรู้ได้ยังไงบ้างว่ามันเสียครับ :sd23:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
อยากไปติดแอร์ออโต้บ้างจัง :sd10: :sd10:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
สอบถามพี่อ็อดครับ ถ้าเราใส่แล้วมันเกิดเสีย เราพอจะมีวิธีรู้ได้ยังไงบ้างว่ามันเสียครับ :sd23:

วิธีทดสอบง่ายๆคือ เปิดแอร์ไว้ครับ แล้วเอาไฟฉาย จากมือถือก็ได้ครับ ส่องลงไปเลยที่เซนเซอร์ ทำให้เหมือนว่ามีแดดจ้าๆส่องอยู่
ส่องไว้ซักอย่างน้อย 10 วินาที แล้วลองสัมผัสความเย็นที่ออกมาจากช่องแอร์

จากนั้นลองหาอะไรทึบๆปิดที่เซนเซอร์ ให้เหมือนว่าเป็นตอนกลางคืน ปิดไว้ซีกครู่อย่างน้อย 10 วินาที แล้วลองเทียบลมเย็นที่เป่าออกมาจากช่องแอร์ครับ
จะรู้สึกแตกต่าง  :)

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
วิธีทดสอบง่ายๆคือ เปิดแอร์ไว้ครับ แล้วเอาไฟฉาย จากมือถือก็ได้ครับ ส่องลงไปเลยที่เซนเซอร์ ทำให้เหมือนว่ามีแดดจ้าๆส่องอยู่
ส่องไว้ซักอย่างน้อย 10 วินาที แล้วลองสัมผัสความเย็นที่ออกมาจากช่องแอร์

จากนั้นลองหาอะไรทึบๆปิดที่เซนเซอร์ ให้เหมือนว่าเป็นตอนกลางคืน ปิดไว้ซีกครู่อย่างน้อย 10 วินาที แล้วลองเทียบลมเย็นที่เป่าออกมาจากช่องแอร์ครับ
ขอบคุณ พี่อ๊อดมากครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  :L2900:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *

:L2734: :L2734: :L2734: :L2900: :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ได้เซ็นเซอร์มาจัดการถอด ถอดตามคลิปพี่อ็ออดยังไงก็ไม่ออก คนเดยวไม่ออกใช่ไหมเรียกน้องมาช่วยกายเป็น 4 มือ :sd42:
ผลออกมาทั้งยวงแต่สุดท้ายก็ประกอบเข้าไปได้เหมือนเดิมอิอิ :sd01:  ตอนแรกนึกว่าแตกแล้ว :sd10:  สุดท้ายเราก็ทำได้ :sd27:

อ้อสั่งของที่กวงไถ่เดือนกว่าไม่ได้ เลยยกเลยขอมัดจำคืน วิ่งรถไปออโต้ซิตี้ได้ของเลย

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ได้เซ็นเซอร์มาจัดการถอด ถอดตามคลิปพี่อ็ออดยังไงก็ไม่ออก คนเดยวไม่ออกใช่ไหมเรียกน้องมาช่วยกายเป็น 4 มือ :sd42:
ผลออกมาทั้งยวงแต่สุดท้ายก็ประกอบเข้าไปได้เหมือนเดิมอิอิ :sd01:  ตอนแรกนึกว่าแตกแล้ว :sd10:  สุดท้ายเราก็ทำได้ :sd27:

อ้อสั่งของที่กวงไถ่เดือนกว่าไม่ได้ เลยยกเลยขอมัดจำคืน วิ่งรถไปออโต้ซิตี้ได้ของเลย

:L2734:
ครั้งแรกไม่เคยก็จะยากนิดนึงครับพี่เจ๊ก  ครั้งต่อๆไปก็จะง่ายแล้วแหละครับ  เชื่อซี่  :L2754:

ออฟไลน์ เมษ์/พุนพิน สุราษฏร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
 :L2761:   ตัว 2014  มันมีตัวนี้ไหมหว่า ?   
" ฉันจะพาพ่อ แม่ เที่ยวรอบเมืองไทยด้วย Pajero ของฉัน "

• Pa Mania
  • *
:L2734:
ครั้งแรกไม่เคยก็จะยากนิดนึงครับพี่เจ๊ก  ครั้งต่อๆไปก็จะง่ายแล้วแหละครับ  เชื่อซี่  :L2754:

:sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
 :L2900: พี่เจ๊ก ทำเองกะมือ  ถ้าพังก็พังด้วยตัวเราเองครับพี่  :sd42: น้องปาผมก็งัดจนปวดมือกว่าจะออก
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
 :L2900: สงสัยต้องสั่งมาประจำการ v6 น้ำตาลบ้างแล้วล่ะ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
:sd42: :sd42:

พี่เจ๊กติดตั้งเรียบร้อยใช้งานรู้สึกอย่างไรบ้างครับ  :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย

วันนี้เพิ่งได้ฤกษ์ติด photo sensor
เลยเอาวิธีถอดครอบจอออกแบบง้ายง่ายมาฝากครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=iNiRiZZwWgw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=iNiRiZZwWgw</a>