ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ติดตั้ง Photo sensor เพิ่มความสมบูรณ์ให้แอร์ออโต้น้องปา เฉพาะรุ่นแอร์ออโต  (อ่าน 115374 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ไม่ทราบว่าตัว วี 6 มี Photo Sensor ติดให้มาด้วยมั๊ยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ของผม V6 เพิ่งจัดการไปวันนี้ครับ confirm ว่า ไม่มีครับ พี่โจ้

:L4384: :L4384:ขอบคุณมากๆ ครับ ว่าแต่จะไปติดตั้ง photo sensor พร้อมปุ่ม
ควบคุมเครื่องเสียงได้ที่ไหนบ้างครับ :L2759: :L2759: :L2759:

ถ้าพี่โจ้เอาแบบ ง่าย เร็ว ไม่เหนื่อย แต่เปลืองตังค์ พุ่งไปศูนย์บริการเลยครับพี่โจ้....เขาก็ติดได้ครับ
แต่ถ้าพี่โจ้จะเอาแบบ ภูมิใจ ได้ความรู้ เหนื่อยหน่อย แต่ประหยัดตังค์.......รอมา meeting DIY ปามาเนียครับ......เดี๋ยวเราจัดผู้ฝึกสอน สอนทำกันจนเป็นครับ  :L2736: :L2736: :L2734: :L2734:

พี่ตูมตาม
อย่าลืมจัดใกล้ๆเอาใจปาระยองมั่งนะครับ

ระยองอยู่ในแผนแล้วครับ....มีแน่นอน...เหลือแค่เมื่อไหร่เท่านั้นเองครับ........เดี๋ยวรอฝ่ายจัดงานสรุปรายละเอียดกันซักนิด....แล้วจะรีบมาแจ้งให้ทราบครับพี่ด้า  :L2734: :L2734: :L2734:

ขอแบบมีปิ้งย่างด้วยน่ะครับ...เผื่อผบทบ.ติดรถไปดูงาน D.I.Y meeting ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ขอแบบมีปิ้งย่างด้วยน่ะครับ...เผื่อผบทบ.ติดรถไปดูงาน D.I.Y meeting ครับ

แน่นอนครับพี่โจ้  กินแบบนั่งโต๊ะไม่ค่อยชอบกันเท่าไหร่  ขอแบบปิ้งกันเองแหละมันส์ดีครับ  :L2758:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ตัวใหม่ที่ออก 2013 นี่ต้องติดเพิ่มอยู่มั้ยครับพี่ ?
JayNoppadol

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
ตัวใหม่ที่ออก 2013 นี่ต้องติดเพิ่มอยู่มั้ยครับพี่ ?

ต้องลองแกาะฝากลมๆ ตามหน้าแรก รูปที่๔ ดูก่อนครับว่ามีเซ็นเซอร์หรือเปล่า ถ้ามีอยู่แล้วก็ไม่ต้องใสเพิ่มครับ

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอบคุณครับพี่โอ
JayNoppadol

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :sd27:     รุ่น 2.5 GLS ติดได้ไหม      :L2905:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
:sd27:     รุ่น 2.5 GLS ติดได้ไหม      :L2905:
จัดเลยพี่ใหม่ จะได้เย็นขึ้นอีก  ;D

tod

• บุคคลทั่วไป
จัดเลยพี่ใหม่ จะได้เย็นขึ้นอีก  ;D
GLS ไม่มีแอร์ออโต้ มีที่ให้ใส่ด้วยหรือพี่กอป ผมไม่ทราบจริงๆเลยถาม  :L2761:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
GLS ไม่มีแอร์ออโต้ มีที่ให้ใส่ด้วยหรือพี่กอป ผมไม่ทราบจริงๆเลยถาม  :L2761:
ผมแซวพี่ใหม่เค้าอ่ะครับพี่ทศ   ;D  แต่ GLS มันก็มีรูไว้ให้ใส่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
D.I.Y. ครั้งนี้เฉพาะน้องปา model 2010,2011 และ model 2012 รุ่น GT ที่มีระบบแอร์ออโต้เท่านั้นนะครับ

ด้วยงบประมาณค่าเซนเซอร์วัดแสง(photo sensor) เบิกศูนย์ราคา 300 ต้นๆ part number : MN173095T
ช่วยให้การทำงานของแอร์ออโต้ในน้องปาสมบูรณ์ขึ้น ทำให้ระบบแอร์รับรู้ถึงสภาพแสงและปรับอุณหภูมิ
เพื่อชดเชยการดูดกลืนรังสีความร้อนจากภายนอกเข้าสู่ก้องโดยสาร

ในชุดจะมีตัวเซนเซอร์มาพร้อมสายเสร็จสรรพ

การติดตั้ง เริ่มจากการถอดครอบจอ LCD จากนั้นไขน็อตถอดจอ ถอดขั้วหลังจอ LCD และเอาจอออกมา

ใช้เหล็กแบนๆแงะฝาจุ๊กกลมๆออก ฝาอยู่ตรงกลางคอนโซล บริเวณใกล้กระจกหน้า เหนือจอ LCD

จัดการร้อยสายเซนเซอร์ เข้ามาทางรูที่เพิ่งแงะฝาออกไป ร้อยมาตามร่องที่รถเตรียมเว้าไว้ให้แล้ว
*** คำเตือน ขั้นตอนนี้ ขอให้ใจเย็นๆค่อยๆร้อยนะครับ กลัวว่าสายจะหลุดลงไปติดในร่อง ***

จัดการเสียบขั้วสีขาวเข้ากับขั้วที่อยู่หลังจอ มองหาดีๆครับ มีขั้วว่างๆอยู่เสียบเข้ากันได้พอดี

หมุนตัวเซนเซอร์ให้เหลี่ยมตรงกับรู แล้วกดให้ลงล็อกครับ ตอนนี้เราใส่เซนเซอร์ลงไปแทนฝาครอบแล้ว
ใส่จอ LCD คืน ปิดฝาครอบ เป็นอันเสร็จ

ปรับแค่ 25 องศาก็หนาวแล้ว วู้ววววว!!!...........  ;D  ;D  ;D

เพิ่มเติมคลิปการถอดฝาครอบในแบบผมเองครับ  ;D
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=SZdCQtQn2T8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=SZdCQtQn2T8</a>

**** แอร์ออโต้ ถ้าขาดเซนเซอร์ตัวใดตัวหนึ่ง หรือเซนเซอร์นั้นๆไม่ทำงาน
หรือทำงานไม่ถูกต้อง หรือไม่มีเซนเซอร์ จะให้ระบบเป็นออโต้ได้ 100% ได้อย่างไร ****

สวัสดีครับพี่อ็อด ผมเพิ่งซื้อตัวเซนเซอร์มาวันนี้ แต่ยังถอดฝาครอบจอไม่ได้มันแน่นมาก อยากเห็นตัวอย่างการถอดของพี่อ็อดมากเลย
ผมเข้าดูคลิปของพี่ไม่ได้เลยอ่ะครับ ถ้าพี่อ็อดจะกรุณา up คลิปนั้นให้ไหม่จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กันยายน 2013, 20:20:39 โดย Phakphum (เอ) »
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

tod

รอพี่อ๊อดน่าจะนานหน่อย ตอบล่วงหน้าให้ก่อนแล้วกันครับ

จากรูปนี้ จะมีตำแหน่งคริ๊บล้อคอยู่ 2 ต้ว ให้หาตำแหน่งที่มุมสักมุมข้างใหนก็ได้
การวางมือก็เหมือนคลิปพี่อ๊อด (2มือกดลงไปเหมาะๆอย่าให้ลื่น)กระตุกเข้าหาตัวในจังหวะสั้นๆให้มันหลุดมาซักมุม
ที่หลือก็ค่อยๆดึงออกสะบายแล้วครับ //เวลาใส่กลับก็เสียบล็อคด้านบนก่อนแล้วค่อยกดล็อคด้านล่าง 2ตัว

• Pa Mania
  • *
รอพี่อ๊อดน่าจะนานหน่อย ตอบล่วงหน้าให้ก่อนแล้วกันครับ

จากรูปนี้ จะมีตำแหน่งคริ๊บล้อคอยู่ 2 ต้ว ให้หาตำแหน่งที่มุมสักมุมข้างใหนก็ได้
การวางมือก็เหมือนคลิปพี่อ๊อด (2มือกดลงไปเหมาะๆอย่าให้ลื่น)กระตุกเข้าหาตัวในจังหวะสั้นๆให้มันหลุดมาซักมุม
ที่หลือก็ค่อยๆดึงออกสะบายแล้วครับ //เวลาใส่กลับก็เสียบล็อคด้านบนก่อนแล้วค่อยกดล็อคด้านล่าง 2ตัว

ขอบคุณครับพี่ทศ  :L4399:  เดี๋ยวจะลองดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
ลองหาที่กั้นหนังสือที่เป็นเหล็กรูปตัว L มาแล้วเอามาเสียบระหว่างหน้าจอกับกรอบพลาสติกครับ
จะช่วยให้ดึงออกมาง่ายขึ้นครับ

• Pa Mania
  • *
ลองหาที่กั้นหนังสือที่เป็นเหล็กรูปตัว L มาแล้วเอามาเสียบระหว่างหน้าจอกับกรอบพลาสติกครับ
ขอบคุณครับพี่ไซ  :L4399:

surut jantorn

วิธีของพี่ไซง่ายดีอ่ะ  :L2736:

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
พี่ๆท่านไหนลองสังเกตหรือวัดค่าความสิ้นเปลื้องไหมครับ
ระหว่างขับรถเปิดแอร์แบบ Auto กับปิดพัดลมแบบธรรมดา
แบบไหนสิ้นเปลื้องกว่ากันครับ :L2761:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
พี่ๆท่านไหนลองสังเกตหรือวัดค่าความสิ้นเปลื้องไหมครับ
ระหว่างขับรถเปิดแอร์แบบ Auto กับปิดพัดลมแบบธรรมดา
แบบไหนสิ้นเปลื้องกว่ากันครับ :L2761:

ความเห็นส่วนตัว Autoน่าจะสิ้นเปลืองน้อยกว่า ครับ

เหตุผล เมื่ออุณหภูมิ ได้ตามที่เราตั้งไว้แล้ว พัดลมจะลดความแรงให้เอง ต่างกับที่เราปรับระดับความแรงพัดลมเอง

พัดลมยังคงหมุนด้วยความเร็วคงที่ ใช้กำลังไฟตามที่เราตั้งระดับพัดลมไว แต่จะมากน้อยคงวัดออกมายากหน่อย ว่า

สิ้นเปลืองกว่ากันมากเท่าไหร่ น่าจะไม่มากนัก

ปกติผมใช้ออโต้ตลอด แต่ก็มีที่ต้องปรับอุณหภูมิชดเชยเองในตอนกลางคืนที่ไม่มีแสงส่องให้ตัวโฟโตเซ็นเซอร์

ได้ทำงานชดเชย โดยรวมแล้วถือว่าทำให้สะดวกขึ้น ระดับหนึ่งครับ จะปรับแค่วงแหวนที่ปรับ อุณหภูมิ 25  24  แค่

สองตำแหน่งนี้เองครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง_Superblack

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • Mobile 084-0066778
มาคอนเฟริม เบนซิน V6 3000. MY13 ไม่มีครับ วันนี้เลยจัดมา DIY ไปเรียบร้อย
ขอบคุณข้อมูลครับ  :sd23:
life is unfair

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
เพิ่งลองทำดูวันนี้ครับ เย็นกว่าก่อนติดจริงๆ ขอบคุณครับ