ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : แก้หอยเยิ้มครับ สูตรทำเองไม่เสียตัง  (อ่าน 85879 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 28
    ประโยชน์ของไอน้ำมันก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มี อย่างน้อยก็เข้ามาทำให้บางส่วนของโลหะที่น้ำมันเครื่องเข้ามาไม่ถึง ได้เข้ามาหล่อลื่น
เคลือบผิวให้สะอาด ไม่เป็นตระกรัน หรือขี้เกลือ หลักการ คล้ายๆกับการหล่อลื่นของเครื่องยนต์ สองจังหวะที่เคยโด่งดังมา
เช่น RX100 ,RXS(200ปี), RXz , GTO , ซันชิโร่ แถวๆ รัชดา , วิภาวดี เป็นต้น(ไม่เคยไปกับเค้าหรอกแต่ดังมาถึงบ้านผมมม)

เป็นความคิดส่วนตัว อาจจะมองกันคนละมุมหรือไม่ถูกก็ได้ครับ

.

BELL 80  , RX100 ,RXS(200ปี), RXz , GTO , ซันชิโร่  กลุ่มนี้จะดังแถว ถนนเพชรบุรีตัดใหม่  มักกะสัน ครับ   

พอมารุ่น RXS   RXK(concoard)  TRZ    จะมาแถววิภาวดี แล้วครับ

:L2739:
. แสดงว่าพี่นะเป็นหัวหน้าทีม แต่ก่อนหรือปล่าวครับ. อิอิ
ที่กล่าวถึง ขออภัยครับ เกิด ไม่ทัน  :L2754: :L2754: :L2754:
ที่ว่ามามัน YAMAHA+KAWA ไม่มี HONDA เลยหรือนี่ หรือว่า HONDA มันมีแต่ 4 จังหวะ
CB100/150/ MTX  NSR รุ่นใหนอีกหว่านึกไม่ออก
ผมทัน YAMAHA TZR 150,VR 150  HONDA NSR 150 ,KAWA  CERPICO 150, KR 150 แต่ที่บ้านใช้ VR 150 และ NSR 150  โอ้ว...ขอบอกว่าเข็มไมล์มีเท่าไหร่มันจัดมาเต็มเลยครับ
(220Km/h)
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
   ขอเห็นต่างจากพี่ๆ ด้วยคนครับ เรื่องถังดักไอน้ำมันเครื่อง

ทำไมต้องมีท่อ ระบายไอน้ำมันเครื่องมาที่ท่อไอดีระหว่างกรองอากาศกับเทอร์โบ หากไม่มีประโยชน์ วิศวะกรเครื่องยนต์
ถึงได้คิดเอาไอน้ำมันนั้นไหลกลับเข้ามาผสมกับไอดี แทนที่จะปล่อยมันทิ้งไป เหมือนกับ รถบรรทุก รถเมล์ สมัยก่อน
ที่ต่อท่อระบายไอน้ำมันเครื่องจากฝาครอบวาวล์ลงพื้นโดยตรง ผลที่ได้คื่อไม่มีไอน้ำมันเหล่านี้ไหลกลับเข้ามาในระบบ
ไอดี ให้เป็นที่ถกเถียงกัน ว่าต้องใส่ถังดักไอดี หรือไม่ใส่ดีกว่ากัน หากไม่ใส่แค่ต่อท่อลงพื้นก็ลงทุนแค่หลักสิบบาทเท่านั้น
และจะหาสาเหตจากน้ำมันซึมที่เทอร์โบได้แม่นยำกว่า ว่ามาต้นตอของน้ำมันที่เยิ้มจากแหล่งใด

เหตผลมันมีอยู่หลายอย่าง ซึ่งรถใช้งานทั่วไป ไม่ได้แต่งในระดับแข่งขัน ไม่จำเป็นต้องไปดักน้ำมันส่วนนี้ ความร้อนที่ทำให้
เกิดไอน้ำมันไม่ได้มากมายจนน้ำมันเครื่องหายไปมาก หรือมาทำให้เกิด การสึกหรือกับเทอร์โบตามที่มีการเข้าใจกัน

ประโยชน์ของไอน้ำมันก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มี อย่างน้อยก็เข้ามาทำให้บางส่วนของโลหะที่น้ำมันเครื่องเข้ามาไม่ถึง ได้เข้ามาหล่อลื่น
เคลือบผิวให้สะอาด ไม่เป็นตระกรัน หรือขี้เกลือ หลักการ คล้ายๆกับการหล่อลื่นของเครื่องยนต์ สองจังหวะที่เคยโด่งดังมา
เช่น RX100 ,RXS(200ปี), RXz , GTO , ซันชิโร่ แถวๆ รัชดา , วิภาวดี เป็นต้น(ไม่เคยไปกับเค้าหรอกแต่ดังมาถึงบ้านผมมม)

เป็นความคิดส่วนตัว อาจจะมองกันคนละมุมหรือไม่ถูกก็ได้ครับ

BELL 80  , RX100 ,RXS(200ปี), RXz , GTO , ซันชิโร่  กลุ่มนี้จะดังแถว ถนนเพชรบุรีตัดใหม่  มักกะสัน ครับ   

พอมารุ่น RXS   RXK(concoard)  TRZ    จะมาแถววิภาวดี แล้วครับ

:L2739:
และพอมารุ่น  VR-150 RGV จะมาดังแถวสะพานแขวน พระราม 3

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สมัยนั้น HONDA น่าจะเป็นไฟว์เตอร์ และ HONDA เน้น 4 จังหวะ

วัยรุ่นจะเน้น YAMAHA  มาแต่งกัน   ลองมาดูตัวอย่างพวกนี้ [ขออนุญาติเจ้าของรถจาก google]

YAMAHA RX-S  เดิม > แต่งแนวฮิต

YAMAHA RX-K  "คอนคอร์ด"  เดิม > แต่งแนวฮิต

กันสะบัดคอยอดฮิต  คันไหนมีคันนั้นแรงจนคอสะบัดอ่ะ

YAMAHA RX-Z    เดิม > แต่งแนวฮิต

SUZUKI  RG-V  จรวดทางเรียบ    เดิม > แต่งแนวฮิต
หน้าสั้น

หน้ายาว

แต่งเป็น supercup

ต่อมาก็  KAWASAKI  AR125   ที่วัยรุ่นไม่มองเลย  ขายไม่ออก

พอมารุ่น Kawasaki micro  กระแสคาวาพอจะเริ่มกลับมา

HONDA ก็มีแต่ผู้ใหญ่เล่น  ตัวแรงของเขา

สุดท้ายตัวกู้หน้าของแต่ละค่าย   ย่านวิภาวดี-ลาดพร้าว   รัชดาพระราม9

TZR ( TZM ใหม่กว่าแต่ไม่เกิด)

RG gramma

HONDA  NSR 150SP

และตัวแรงแห่งยุคครองเมืองก่อนแว๊นซ์จะเกิด  KAWASAKI KR150

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

หยอดด้วยรถผมตัวแรงตัวสุดท้าย  จากร้านหั่งโมดิฟาย ของผมเอง (รูปนี้ตอนใส่ช่วงล่าง CBR 250CC  เล่นสนามฟาโร)
KR 150 SP รุ่นแรกแปลงเฟรม แปลงเครื่องใส่ลูกใหญ่  กลับดิสหน้าซ้าย  แปลงช่วงล่าง 250 ccเกือบหมด   

เรื่องหอย Turbo ปล่อยลงทะเลไปนะค่ะ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
แล้วตอนหลังเอา rgv  150 มาแปลงเล่นเป็น supercup อีก

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
 :L2754: :L2754: :L2754: สมัย เรียน มัธยม ใช้คัน นี้

และเป็น เด็กแวีนซ์ ตอนนั้น ตำรวจ ใช้ แบบนี้

โค ตา ระ ฮา ตอน โปลิศ จับเด็กแวีนซ์
เรื่องหอย Turbo ปล่อยลงทะเลไปนะค่ะ

• Pa Mania
  • *
:L2754: :L2754: :L2754: สมัย เรียน มัธยม ใช้คัน นี้

555 พี่ต๋องช่างเลือกสินค้าที่มีเอกลักษณ์พิเศษจริงๆ  5555   ขวัญใจระยองว่าง้านนนน  ได้ที่หม้อน้ำวิ่งทางไกล  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
สรุปที่หอยมีคราบดำออกมาจากขอบหอยนั้น  ทางการวิเคาระห์ร่วมกันแล้วว่า " เกิดจากการคายคาบน้ำมัน PTT ที่เกาะเสม็ดครับ "

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล

และเป็น เด็กแวีนซ์ ตอนนั้น ตำรวจ ใช้ แบบนี้

โค ตา ระ ฮา ตอน โปลิศ จับเด็กแวีนซ์

เคยเป็นด้วยหราครับ พี่ผมแต่ละคนเจ็บๆๆกันทั้งนั้นเลย

ผมก็เกือมจะได้เป็นเด็กแว๊นซ์เหมือนกัน  :sd21: ตอนนั้นใช้รถป๊อปอยู่
ผม-คุยกะเด็จพ่อ ขอมอไชค์ คัน
พ่อ-เองเอาป๊อปไปขายก่อน
 :sd01: :sd01: :sd01:
ผลพอขายได้ไปถามเรื่องมอไซค์
พ่อ-มึงจะเอาไปทำไม
 อด :L4386: :L4386: :L4386: คิดย้อนกลับไป ดีแล้วที่พ่อเราไม่ให้มา ให้มาเราอาจจะไม่อยู่ถึงตอนนี้
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
สรุปที่หอยมีคราบดำออกมาจากขอบหอยนั้น  ทางการวิเคาระห์ร่วมกันแล้วว่า " เกิดจากการคายคาบน้ำมัน PTT ที่เกาะเสม็ดครับ "

ขอให้กระทุ้นี้เป็นทีเด็ดของวันนี้ครับ :L2900:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *

ขอให้กระทุ้นี้เป็นทีเด็ดของวันนี้ครับ :L2900:

ชอบแล้วไม่ like หรอจ๊ะ  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:  ( แต่ like ให้คนตั้งกระทู้น่ะ  ของผมไม่ต้อง)

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
ทำไมกลายเป็นกระทู้มอไซค์ไปได้

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
โอ้ พระเจ้า งั้น นางยักษ์ ที่ เฝ้า ท่า เทียบ เรือ เกาะเสม็ด คง โดน น้ำหอย ดำ ปรี๋ หมด

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
โอ้ พระเจ้า งั้น นางยักษ์ ที่ เฝ้า ท่า เทียบ เรือ เกาะเสม็ด คง โดน น้ำหอย ดำ ปรี๋ หมด

พึ่ต๋องกล้าเล่น ผมก็ให้คับ  :L6428: พี่ต่องกับ พี่นะคับ

• Pa Mania
  • *

ในรูปนั่น เขากำลังมาขอน้ำจืดไปล้างหรือป่าวอ่ะ

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
อ้างถึง
อ้างจาก: พี่ต๋อง Fuddy ที่ วันนี้ เวลา 17:34:16

อ้างจาก: พี่นะ [Na ratchada] ที่ วันนี้ เวลา 17:25:03

ในรูปนั่น เขากำลังมาขอน้ำจืดไปล้างหรือป่าวอ่ะ
ไม่ใช่พี่เขาบอกคนบนเรือว่า เดือนหน้า PTT จะขอขึ้นราคาน้ำมันอีก 1บาทชดเชยที่รั่วไหลไป+ค่ากำจัดคราบน้ำมันด้วย  :L4386: :L4386: :L4386: :L4386:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

นํ้าล้างไม่ออกครับพี่นะ  :L4387:    ผมว่าแกน่าจะมาขอไอ้อันนี้นะครับ.....

From google

ทุ่นเส้นผมซับคราบนํ้ามันครับ

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
แต่หอยตัวนี้น้องเอกอยากเอาไปลงในรถน้องจัง.. 8) ;D ;)

ออฟไลน์ น้องแม็กโคร Pa UD

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
***ก่อนอื่นขอออกตัวก่อน เรื่องเครื่องยนต์ไม่ไม่ค่อยรุ้สักเท่าไหร่ ได้แต่สังเกตุ ผิดถูกเห็นต่างได้ครับ)***
เท่าที่ดูรูป น่าจะเป็นหอยรุ่นธรรมดา (2009-2010) ถ้า VG ไม่น่าจะเป็นหน้าตาแบบนี้
เท่าที่ได้ข้อมูลรุ่นธรรมดาไม่ค่อยเยิ้มกันส่วนมากจะเจอที่รุ่น VG
ผมมีข้อสงสับแบบนี้ครับ
-ส่วนที่อุดเป็นที่ฝาครอบของใบพัดของหอย // ถ้าใช่น่าจะทำที่ปลายทางมากกว่า
-นำมันที่เยิ้มออกมาผมเข้าใจว่ามันจะซืมมาจากแกน Turbo แล้วใหลออกมาเยิ้มที่ฝาครอบ
-ถ้าจะแก้ให้จบผมว่าต้องไปแก้ที่บูทแกนหอยครับ เพราะจุดนี้จะมีน้ำมันมาเลี้ยงแกนหอยอยู่
-ถ้าอุดที่ฝา น้ำมันจะไม่ใหลออกมาแต่มันจะขังอยู่ด้านใน(หรือมันโดนดูดเข้าไปในระบบใอดี)
ผมเข้าใจประมาณนี้คับใครพอมีความรู้ช่วยมาขยายให้ทราบด้วยครับ
 :sd23:
ส่วนผมเห็นต่างพี่ทศ ต้องขอ อภัยนะครับ. ความเห็นส่วนตัวผมว่า น้ำมันที่เยิ้ม มาจาก การดูดไอน้ำมันเครื่อง มาจาก ฝาวาร์ว ฝาวาร์ว จะมีท่อต่อออกมาเข้า ทางฝั่งไอดีครับ. น้ำมันจะมาจากส่วนนี้มากกว่าครับ. ถ้าต่อถังดักไอน้ำมันเครื่องน่าจะช่วยได้เยอะนะครับ
แล้วถังนี้ มีประโยชน์ อย่างไร ทำหน้าที่อะไร แล้วไม MMTH ไม่ติดตั้งเป็นอุกรณ์มาตราฐานให้  :L2761: กลับเปลี่ยน หรือเคลม ให้ลูกค้า ละครับ
แล้ว ถ้า อุด EGR มันทำให้เทอร์โบ เยิ้ม ไหม แล้วที่เขาอุดกัน อุดทำไม แล้วอุดเยอะไหม ขอบคุณครับ

น้องแม๊กโคร ไม่ตอบ คำถาม ผม หน่อย หรือ ครับ เดี๋ยว คืนนี้ ผม นอน ไม่หลับ :L2759:
ตามความรู้อันน้อยนิด ผมว่ามัน เอาไว้ดักเอา ไอน้ำมันเครื่อง ที่จะถูกดูดเข้าท่อไอดี  ถ้ายังไม่อุด egr ไอเสีย มันจะมีเขม่า เมื่อไปผสมกับไอน้ำมันจะจับตัวเป็นก้อง เกาะกับ ทีอไอดี ทำให้อุดตัน ไอดีใหลไม่สดวกครับ    อันนี้และแต่จะเชื่อหรือไม่เชื่อ ก้อได้ แล้วแตวิจารณญาน ของผู้อ่านครับ 
" หมูน้อย   น่ารัก .."

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เข้ามาตักตวงความรู้ครับ :L4365: :L4365: :L4365:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57

แจ้งสมาชิก รีบหันหัวเรือกลับเข้าฝั่งด่วน วันนี้บางท่านมีนัดกับพี่ตามพี่อ้วน ไปเที่ยวคลองมะเดื่อ

ยังงงอยู่  คุยเรื่องหอยอยู่ มาโผล่เกาะเสม็ดได้ไง  :L2901: